ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองหา TV ขนาด 40-43 นิ้ว ไว้ใช้การใช้งาน PS 1,Wii ,PC ฯลฯ  (อ่าน 2173 ครั้ง)

ออฟไลน์ aekarita

• *
กำลังมองหา TV ขนาด 40-43 นิ้ว ไว้ใช้การใช้งานดังนี้ ต่อ PS 1,Wii ผ่านสาย เหลือง ขาว แดง,HDMI เพื่อเล่นหนัง เล่นเกมจาก PC,อยากได้มุมมองกว้างพอเล่นเกม Wiiกัน4

เท่าที่หาข้อมูลของSony จะตอบสนองได้ดีเช่นรุ่น600B lag24ms 800C27ms แต่มุมมองแคบ ส่วนLG มุมมองกว้างแต่ดันตอบสนองช้า ราวๆ54ms

ต้องการแค่รุ่น FullHD ไม่อยากได้4K เพราะไม่มี source หนังแบบ4K แล้วก็ต่อคอมกะเล่นแต่เกมโบราณๆ Famicomงี้ ต่อผ่านสาย เหลืองแดงขาว 555+

สงสัยอยู่นิดหน่อยครับ

1.ต่อเกมเล่นผ่านสาย เหลือง แดง ขาว นี่มี lag input หรือไม่

2.lag input / มุมมอง ให้ความสำคัญอันไหนดีเพราะการใช้งานครอบคลุมทั้งสองอย่าง

3.เพื่อนๆใช้รุ่นไหนอยู่บ้าง / มีคำแนะนำอะไรหรือรุ่นไหนบ้าง

ออฟไลน์ thanapatpp

• *
Re: กำลังมองหา TV ขนาด 40-43 นิ้ว ไว้ใช้การใช้งาน PS 1,Wii ,PC ฯลฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 10:26:20 pm »
ผมใช้ SS 40 KU6300 ครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: กำลังมองหา TV ขนาด 40-43 นิ้ว ไว้ใช้การใช้งาน PS 1,Wii ,PC ฯลฯ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2016, 10:34:14 pm »
ของบประมาณครับ ปัจจุบัน samsung ทำค่า input lag ได้ต่ำกว่า sony แล้วครับ lg บางรุ่นก็ทำได้ดีเหมือนกัน มุมมองภาพ ถ้านั่งตรงๆหรือไม่เฉียงมากจนเกินไปจอ VA ก็ไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2016, 10:37:09 pm โดย น้าSirota^_^ »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 06:01:17 am »
งบช่วง 15k-20kต้นๆ ครับ

ยังสงสัย lag input ของสายanalogอยู่ครับว่ามีหรือเปล่า แล้วก็เคยอ่านรีวิวมาว่า sony เปิดหลายๆแอพแล้วหน่วงไม่ทราบว่ารวมพวก input จาก analog,PC(HDMI,display port)หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 06:03:18 am โดย aekarita »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 09:45:15 am »
ถ้าจอ fhd ที่น่าเล่นที่สุดในตอนนี้ก็ sony 43w800c ครับ ภาพดี จอ 100hz  andriod tv ค่า input lag 30 กว่าๆ ms จัดว่าดี
ส่วนค่า input lag เมื่อต่อสายอะนาลอค ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่คิดว่าไม่น่าต่างกับสาย hdmi มาก
ที่บอกว่า sony เปิดหลายๆแอพแล้วหน่วงค้าง น่าจะเป็นที่ระบบแอนดรอยด์หรือนะบบสมาร์ททีวีของรุ่นนั้นๆมากกว่า  ซึ่งมันจะสัมพันธ์กับชิฟประมวลผลและแรมครับ ก็ปกติสำหรับแอนดรอยด์ทีวี และสมาร์ททีวี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 09:53:30 am โดย น้าSirota^_^ »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 11:44:06 am »
โอ้ว ขอบคุณมากเลยครับ

ถามอีกนิดนึง ณ ตอนนี้และอนาคตต่อไป TV ที่ไม่ใช่ Smart / Andriod จะหายไปจากสายการผลิตแล้วใช่ไหมครับ เราก็ต้องทนกะ lag input สูง(กว่าจอanalog) T_T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 12:21:34 pm »

ถามอีกนิดนึง ณ ตอนนี้และอนาคตต่อไป TV ที่ไม่ใช่ Smart / Andriod จะหายไปจากสายการผลิตแล้วใช่ไหมครับ เราก็ต้องทนกะ lag input สูง(กว่าจอanalog) T_T
ในประเทศไทย ไม่น่าหายไปเร็วๆนี้นะครับ (อย่างต่ำ 5 ปี) ทีวีรุ่นประหยัด ไม่มีสมาร์ททีวีมีขายทุกยี่ห้อ ซึ่งขายดีขายง่ายกว่าทีวีซีรีย์กลางถึงสูงอีกครับ  ผมว่า 60%-70% ของจำนวนทีวีที่ขายทั้งหมดในประเทศไทยเลย) เพราะบางคนต้องการแค่ทีวีธรรมดา เอามาดูฟรีทีวี ดูหนัง เล่นเกมส์ธรรมดา (แบบไม่ได้ซีเรียสเรื่องภาพ หรือเรื่อง input lag มากนัก)
ไม่เหมือนเมืองนอกในอเมริกา ยุโรป ที่เค้าก้าวหน้าในด้านเทคโนโลยีอินเตอร์เนต มากว่าเรา ทีวีตั้งแต่รุ่นประหยัดถึงรุ่นสูง 90 กว่า % เป็นสมาร์ททีวีทั้งหมด ณ ตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ยุค streaming แล้วครับ ดูหนัง ฟังเพลง ดาวน์โหลด อัพโหลด ซื้อบริการผ่านแอพฯ ตัวเดียวจบ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2016, 12:26:48 pm โดย น้าSirota^_^ »

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 07:33:48 pm »

ในประเทศไทย ไม่น่าหายไปเร็วๆนี้นะครับ (อย่างต่ำ 5 ปี) ทีวีรุ่นประหยัด ไม่มีสมาร์ททีวีมีขายทุกยี่ห้อ ซึ่งขายดีขายง่ายกว่าทีวีซีรีย์กลางถึงสูงอีกครับ  ผมว่า 60%-70% ของจำนวนทีวีที่ขายทั้งหมดในประเทศไทยเลย) เพราะบางคนต้องการแค่ทีวีธรรมดา เอามาดูฟรีทีวี ดูหนัง เล่นเกมส์ธรรมดา (แบบไม่ได้ซีเรียสเรื่องภาพ หรือเรื่อง input lag มากนัก)
ไม่เหมือนเมืองนอกในอเมริกา ยุโรป ที่เค้าก้าวหน้าในด้านเทคโนโลยีอินเตอร์เนต มากว่าเรา ทีวีตั้งแต่รุ่นประหยัดถึงรุ่นสูง 90 กว่า % เป็นสมาร์ททีวีทั้งหมด ณ ตอนนี้ก็เริ่มเข้าสู่ยุค streaming แล้วครับ ดูหนัง ฟังเพลง ดาวน์โหลด อัพโหลด ซื้อบริการผ่านแอพฯ ตัวเดียวจบ!

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ