ผู้เขียน หัวข้อ: Android box รุ่นไหนดี 2016 ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 19263 ครั้ง)

ออฟไลน์ eosphoros

• *
Android box รุ่นไหนดี 2016 ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 05:11:49 pm »
ตอนแรกอยากได้ HD Player  แต่กลับไม่รองรับการเล่นไฟล์ Flac, hi10p ไรพวกนี้ เป็นคนชอบดูการ์ตูนกับหนัง เลยหันมามองดู Android box เรื่องซับจะมีปัญหารึเปล่าครับ ตอนแรกก็อยากจะซื้อทีวีใหม่ไปเลย เพราะมี smart tv ด้วย แต่เอาไว้ก่อน เลยมาเจอพวก Android box การใช้งาน Android box เหนือกว่าใช่มั้ยครับ ทีนี้ก็อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ 2016 2017 เป็นตัวไหนดี ที่รองรับ ระบบ Nas , เน็ต 5Ghz
เพราะที่บ้านติดเน็ต 200Mb/s ครับ ขอแบบดีๆไปเลยก็ได้ครับ งบ ไม่เกิน 1หมื่น จะมีมั้ยครับขอทราบแหล่งที่ซื้อด้วยก็ดีครับ

แนะนำสัก2-3ตัวก็ได้ครับ หรือ จะบอกว่าตัวนี้เลยก็ได้นะครับ ขอบคุณครับ

ที่สำคัญ Android box เดี๋ยวนี้ภาพยังกระตุกอยู่มั้ยครับ ผมดูจากยูทูป ในความรู้สึกเหมือนมันกระตุกหน่อยๆ มันเป็นที่กล้องของผู้ถ่ายคลิปรึเปล่าครับ แต่ฟังก์ชั่นน่าใช้มากครับ

[ช็อค]

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
Re: Android box รุ่นไหนดี 2016 ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 08:33:50 pm »
แนะนำ egreat a5   a10  ใช้ a5 อยู่ครับ

• *
Re: Android box รุ่นไหนดี 2016 ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:42:21 pm »
แนะนำ egreat a5   a10  ใช้ a5 อยู่ครับ

Cpu ตัวใหม่ล่าสุดเลยเปล่าครับ ถ้าไว้ใกล้ๆ กับ เร้าเตอร์ เวลาเล่นมีสะดุดกระตุกมีค้างบ่อยมั้ยครับ ถ้ากระตุกนิดนึงสักเสี้ยววิ ต่อทั้งเรื่องก็พอรับได้แต่ถ้าหลายๆครั้ง อาจจะหงุดหงิดได้ครับ  [โขก]

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ความคมชัดภาพเป็นไงบ้างครับพวกไฟล์1080p fullhd กับ 4K ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ด้วยยังไงก็ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 11:45:35 pm โดย eosphoros »

ออฟไลน์ digilifegadget

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 02:32:40 am »
แนะนำ egreat a5   a10  ใช้ a5 อยู่ครับ

Cpu ตัวใหม่ล่าสุดเลยเปล่าครับ ถ้าไว้ใกล้ๆ กับ เร้าเตอร์ เวลาเล่นมีสะดุดกระตุกมีค้างบ่อยมั้ยครับ ถ้ากระตุกนิดนึงสักเสี้ยววิ ต่อทั้งเรื่องก็พอรับได้แต่ถ้าหลายๆครั้ง อาจจะหงุดหงิดได้ครับ  [โขก]

เพิ่มเติมนิดนึงครับ ความคมชัดภาพเป็นไงบ้างครับพวกไฟล์1080p fullhd กับ 4K ผมไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้ด้วยยังไงก็ขอคำปรึกษาหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
A5 A10 CPU ตัวเดียวกับ HiMedia Q5Pro Q10Pro ภาพจะเหมือนกัน
CPU ตัวใหม่คงเป็น Realtek 1295 ที่มีใน X8 X9S Xtreamer ภาพดีกว่าตัวบนนิดหน่อย
ถ้าวางใกล้เราเตอร์เสียบสายแลนเลยดีกว่าครับ ไม่กระตุกชัวร์

ถ้าจะเอาภาพสวยเสียงดี ต้องใช้ HDplayer แท้ๆอย่าง Dune solo lite หรือ A500 ครับไม่เกินงบ
ไม่แนะนำ A10 เพราะราคาสูงเกินไป ข้ามไป Dune หรือ A500 ดีกว่า
ทุกตัวที่กล่าวมาไม่มีปัญหาเรื่องซับครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:05:29 am »
ส่วนตัวผมเป็นผู้ใช้ ไม่ใช่ร้านขาย ร้านขายตัวไหนอยู่ในร้านเค้าบอกดีหมดละคร้าบบบบ

ตัวที่ใช้อยู่แก้ข่าวนะครับเรื่องซับไม่มีปัญหาครับ ส่วนเรื่องภาพอยู่ที่มุมมองของบุคคลครับ ทีวีก้อมีส่วน อีกอย่างซื้อเครื่องอย่างมองแต่ภาพเพียงเดียว ไห้มองการใช้งานโดยรวมเป็นหลักครับ ภาพสวยสุดแต่อย่างอื่นแย่ เช่น หน่วง ค้างบ่อย ควบคุมการเล่นยาก แบบนี้ก้อไม่ไหวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 06:37:13 am โดย akanit »

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2016, 05:11:04 pm »
แนะนำ egreat a5   a10  ใช้ a5 อยู่ครับ

Cpu ตัวใหม่ล่าสุดเลยเปล่าครับ ถ้าไว้ใกล้ๆ กับ เร้าเตอร์ เวลาเล่นมีสะดุดกระตุกมีค้างบ่อยมั้ยครับ ถ้ากระตุกนิดนึงสักเสี้ยววิ ต่อทั้งเรื่องก็พอรับได้แต่ถ้าหลายๆครั้ง อาจจะหงุดหงิดได้ครับ  [โขก]

A5 A10 CPU ตัวเดียวกับ HiMedia Q5Pro Q10Pro ภาพจะเหมือนกัน
CPU ตัวใหม่คงเป็น Realtek 1295 ที่มีใน X8 X9S Xtreamer ภาพดีกว่าตัวบนนิดหน่อย
ถ้าวางใกล้เราเตอร์เสียบสายแลนเลยดีกว่าครับ ไม่กระตุกชัวร์

ถ้าจะเอาภาพสวยเสียงดี ต้องใช้ HDplayer แท้ๆอย่าง Dune solo lite หรือ A500 ครับไม่เกินงบ
ไม่แนะนำ A10 เพราะราคาสูงเกินไป ข้ามไป Dune หรือ A500 ดีกว่า
ทุกตัวที่กล่าวมาไม่มีปัญหาเรื่องซับครับ

ผมมองตัว himedia 10 q pro กับ Zidoo x9s

เพราะ Zidoo x9s มันได้ Android 6.0 ซึ่ง  himedia 10 q pro ยังเป็น 5.1 อยู่
ผมสงสัยว่า มันต่อเครื่องเสียงเพิ่มได้มั้ยครับ 2 รุ่นนี้
Zidoo x9s ออกมาใหม่กว่าใช่มั้ยครับ แต่ข้อเสีย ผมว่ามันใส่ hdd ไม่ได้นี่สิ เลยทำให้ผมลังเล
ว่าแต่ himedia 10 q pro รองรับ เน็ต ac มั้ยครับ
อีกอย่างที่ไม่ได้มอง HD player เพราะที่บ้านใช้ NAS ครับ

ตัวนี้ก็น่าสนใจ ดีนะครับ Dune HD Solo 4K  เป็น HD Player แท้เปล่าครับแล้วรองรับสตรีมNasพวกนี้มั้ย ไม่รู้ว่าcpu ตัวไหนใหม่กว่าแถมน่าตาก็ดูแล้วน่าจะใช้ยากไม่ค่อยสวย ยังไงก็ขอคำแนะนำเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ เพราะแถวบ้านผมก็บ้านนอกจะไปเทสเครื่องกับตัวเองก็ไกลมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2016, 05:24:17 pm โดย eosphoros »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 12:20:33 am »

ผมมองตัว himedia 10 q pro กับ Zidoo x9s

เพราะ Zidoo x9s มันได้ Android 6.0 ซึ่ง  himedia 10 q pro ยังเป็น 5.1 อยู่
ผมสงสัยว่า มันต่อเครื่องเสียงเพิ่มได้มั้ยครับ 2 รุ่นนี้
Zidoo x9s ออกมาใหม่กว่าใช่มั้ยครับ แต่ข้อเสีย ผมว่ามันใส่ hdd ไม่ได้นี่สิ เลยทำให้ผมลังเล
ว่าแต่ himedia 10 q pro รองรับ เน็ต ac มั้ยครับ
อีกอย่างที่ไม่ได้มอง HD player เพราะที่บ้านใช้ NAS ครับ

ตัวนี้ก็น่าสนใจ ดีนะครับ Dune HD Solo 4K  เป็น HD Player แท้เปล่าครับแล้วรองรับสตรีมNasพวกนี้มั้ย ไม่รู้ว่าcpu ตัวไหนใหม่กว่าแถมน่าตาก็ดูแล้วน่าจะใช้ยากไม่ค่อยสวย ยังไงก็ขอคำแนะนำเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ เพราะแถวบ้านผมก็บ้านนอกจะไปเทสเครื่องกับตัวเองก็ไกลมาก
Himedia Q10 Pro ตอนนี้อัพเป็น Android 7.0 ได้แล้วครับ
Dune Solo lite 4K เป็น HDPlayer แท้ๆครับ ใช้กับ NAS ได้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2016, 03:25:53 pm โดย digilifegadget »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 05:35:04 am »

Cpu ตัวใหม่ล่าสุดเลยเปล่าครับ ถ้าไว้ใกล้ๆ กับ เร้าเตอร์ เวลาเล่นมีสะดุดกระตุกมีค้างบ่อยมั้ยครับ ถ้ากระตุกนิดนึงสักเสี้ยววิ ต่อทั้งเรื่องก็พอรับได้แต่ถ้าหลายๆครั้ง อาจจะหงุดหงิดได้ครับ  [โขก]

เพราะ Zidoo x9s มันได้ Android 6.0 ซึ่ง  himedia 10 q pro ยังเป็น 5.1 อยู่

ตัวนี้ก็น่าสนใจ ดีนะครับ Dune HD Solo 4K  เป็น HD Player แท้เปล่าครับแล้วรองรับสตรีมNasพวกนี้มั้ย ไม่รู้ว่าcpu ตัวไหนใหม่กว่าแถมน่าตาก็ดูแล้วน่าจะใช้ยากไม่ค่อยสวย ยังไงก็ขอคำแนะนำเพิ่มอีกนิดนึงนะครับ เพราะแถวบ้านผมก็บ้านนอกจะไปเทสเครื่องกับตัวเองก็ไกลมาก
Himedia Q10 Pro ตอนนี้อัพเป็น Android 6.0 ได้แล้วครับ
Dune Solo lite 4K เป็น HDPlayer แท้ๆครับ ใช้กับ NAS ได้แน่นอน

Himedia Q10 Pro ตอนนี้อัพเป็น Android 7.0 ได้แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 03:31:06 pm »
มาลองดูที่ร้านได้เลยครับ มีทุกรุ่นให้เปรียบเทียบ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 10:41:57 pm »
สรุปได้ zidoo x9s มา โดยรวมแล้วยอดเยี่ยม แต่ BDrip Flac แบบ mkv  บางเรื่องก็ดูไม่ได้ ไม่รู้เป็นเหมือนกันทุกรุ่นรึเปล่า หรือเป็นที่ไฟล์ แต่ที่แน่ๆ hi10p เปิดไม่ได้แน่นอน หรือเปิดได้ภาพเพี้ยน กระตุกอีก อันนี้ก็น่าจะเป็นกันทุกรุ่น แต่เรื่องไฟล์ไหนเปิดไม่ได้ลองโหลด vlcมาเทส ภาพกระตุกภาพแตกบ้าง เลยคิดว่าที่เปิดไม่ได้เพราะ cpuทำงานหนัก ส่วนเรื่องความร้อน ไม่มีปัญหา เปิดติดกัน 6 ชั่วโมง ตามความรู้สึกไม่ร้อนเลย ข้างเครื่องก็ไม่ร้อนเท่าไหร่ แต่ข้างล่างเครื่องไม่รู้สิ ส่วน1080p 60fps บนยูทูป บางครั้งมีเสียงคล้ายแผ่นสะดุด แต่ไม่บ่อย
Wifi 200/50 มาเต็ม แต่ก็มีนานๆทีสัญญาณไวเลสหลุด
หน้าตาและความสวยงาม ตอนใช้งาน ถือว่าดีและใช้งานง่าย
ซับใช้งานมายังไม่มีปัญหา

แต่จะต่อเสียงออก โฮมเธียเตอร์ นี่สิต่อยังไง

[คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 10:49:56 pm โดย eosphoros »

ออฟไลน์ WIT HIFI

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2016, 12:45:48 am »
   ZIDOO X9S เพิ่งได้มา 2 วัน ตะลึ่งในภาพมาก  คือ 3-4 ปีก่อน เคยใช้ OPPO83  MODIFY  ภาคจ่ายไฟ ร้าน  ...  ร่วม ๆ รวมกัน  กว่า 3 หมื่น พอมา
ดู แอนดรอย กล่องดูบ้าง กับแค่หนัง ออนไลน์HD ภาพนี้ ชัดลึกกว่าด้วยซ้ำครับ   โอ้ว.....

ปล. ส่วนตัวผมไม่ค่อยได้เล่น  พวกไฟล์ พวกโหลดหนังมาดู เลย  เพราะไม่ค่อยถนัดพวกนี้  แต่ก็กำลังเริ่มศึกษาอยู่ครับ

ออฟไลน์ javabean

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 10:39:49 pm »
เคยซื้อเจ้านี้ ลองดูมีหลายตัว
www.lazada.co.th/gadgetguruรีวืวดีสุดจากผู้ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 09:43:08 pm โดย javabean »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 10:45:50 pm »
เคยซื้อเจ้านี้ ลองดูมีหลายตัว แนะนำเลยคับ บริการดีคับ โทรสอบถามได้ >>> www.lazada.co.th/gadgetsguru ราคาก้อไม่แพงมีหลายรุ่นให้เลือกด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 09:39:16 pm โดย javabean »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2017, 11:37:49 pm »
"ซื้อ andriod tv box ดีกว่าคับระยะยาวเล่นหนังนาน ๆ tv เราไม่ร้อนไม่มีแลคหรือช้า
และมันทำไรหลากหลายได้ดูบอล.. หรือเล่นไฟล์หนังใหญ่ อ่านจาก hdd ได้สบาย
cpu 4core ลองดู www.lazada.com/promotion-andriod-box-tvดีที่สุด

Hardware Specifications ดู ประมาณนี้คับ แต่ราคาก้อแพงตามคุณภาพน่ะคับ.. รายละเอียดตรงด้านล่างของสินค้าคับ..

Operating System Android 6.0 Marshmallow  ดูประมาณ Android 6 หรือ 7 คับ version ล่าสุด
CPU : Amlogic S905X Cortex A53 Processor  ตัวนี้ใช้ OK ในระดับกลาง ราคา 1500-2000 บาท ดู Clip CPU
รุ่นสเปคสูงจะใช้ Amlogic เบอร์ ชิปสูงกว่า ราคาก้อแพงตามคับ  
CPU: Amlogic S912 Octa-Core Cortex A53, up to 2.0GHz
GPU: Mali-T820MP3  การ์ดจอ  Mali-T820MP3 ประมาณนี้คับ ถ้ามีงบจ่าย ๆ ก้อซื้อไปคับระยะยาวคุ้มเล่นได้ยาวอีกหลายปีคับ..กว่าเครื่องอืดหรือช้าเพราะสเปคซื้อเผื่อ
RAM: DDR3 2GB แรม 2GB สบาย ๆ คับแต่ เล่น 4K ไหวคับ
ROM: eMMC 16GB

GPU Penta-Core ARM Mali-450  การ์ดจอ  Mali-450 หรือสูงกว่า แต่ราคาก้อแพงขึ้น Render ภาพได้ดี
RAM 2GB DDR3   เน้น แรม 2GB ณ ปัจจุบันคับ แต่ แรม 1 GB ราคาจะอยู่ 1000-1500 บาท ส่วนใหญ่ต่างกันตรงแรม แรม 2GB ราคาจะประมาณ 2 พันนิด ๆ คับ
ROM 16GB EMMC  ROM ส่วนใหญ่ ประมาณ 16GB คับ ไม่ค่อยมีรุ่นไหน 32 gb คับ..
"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 09:44:38 pm โดย javabean »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 09:50:07 pm »
แนะนำ mi box s รีวิว สำหรับดู Netflix
https://www.lnkreview.com/mi-box-s-review-ep1.html
รีวิว บน YouTube
https://youtu.be/SupuIMn37Fw
Mi box s ลง แอฟ Apk ได้
https://youtu.be/dmdkMHhXY9k