ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา Polk rti กับ marantz 7702mk2  (อ่าน 3467 ครั้ง)

ออฟไลน์ tetsuka320

• Edge LED TV member
ปัญหา Polk rti กับ marantz 7702mk2
« เมื่อ: เมษายน 27, 2017, 04:31:37 pm »
รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ปัจจุบัน ใช้ marantz 7702 mk2 + emotiva gen2 คู่กับ Polk A7, A5, A3 รู้สึกว่าดูหนังยังไม่มันส์เท่าไร
ผมลอง set up โดยใช้ไมค์ของ 7702 โดยลำโพง คู่หน้า (A7) cross โปรแกรมตั้งไว้ 40hk (ให้เค่รื่อง set ให้ 2-3รอบ)
โดยเสียงที่ได้จะออก กลาง แหลม มากกว่า เบสคู่ล่างของลำโพงA7 ไม่ค่อยดัง เลยทำให้ดูหนังไม่ค่อยมันส์ ขาดแรงปะทะ แต่ฟังเพลงโอเคเลย

ในขณะที่ผมลองเอา A5 มาสลับเป็นคู่หน้า เสียงกลางมาเต็มกว่า A7 พอดีได้ไปลองฟังระบบเพื่อนๆที่ใช้ A7 ด้วยกัน แต่เค้าใช้ AVR pioneer lx79 ผมลองฟังแล้ว
คนละเรื่องเลย A7 เค้าทำงานเต็มที่ทั้ง กลาง แหลม และเบส ดูหนังมันส์จริงๆ เลยอยากทราบว่ามันเป็นที่บุคลิกของปรี marantz 7702 ตัวนี้อยู่แล้วหรือผม set up ไม่ได้เรื่องเอง!!!

เคยอ่าน comment ของคุณ maruay แจ้งว่ามีปัญหาเรื่อง จุดตัดความถี่ เบสของลำโพง A7 เลย ซึ่งผมเองไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาเดียวกันกับคุณ Maruay หรือไม่???

รบกวนปรึกกษาครับ ท่านใด set up marantz เก่งๆขอแนวทางด้วยครับ

หรือท้ายสุดผมต้องเปลี่ยนปรีให้ matching กับลำโพง ซึ่งถ้าเป็นทางเลือกสุดท้ายนี้จริงๆ ไม่ทราบว่า ปรี Onkyo RZ5100 ตัวนี้จะเข้ากับระบบผมได้หรือไหมครับ???

ออฟไลน์ SanDer

Re: ปัญหา Polk rti กับ marantz 7702mk2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 01:24:15 pm »
สวัสดีครับ

คือ ตั้งตัดความถี่ไว้ที่ 40hz แล้วลำโพง A7 ไม่มีเบสออก มันก็ถูกต้องตามที่ตั้งค่าไว้
ท่านใช้ลำโพงตั้งพื้น น่าจะตั้งเป็น full range ก่อน
ปรับตำแหน่งลำโพงให้เข้าที่ เท่าที่พื้นที่อำนวย หาจุดที่เสียงเบสเหมาะๆ ให้ได้
แล้วค่อยมาฟังว่า เบสจากลำโพงหรือซับ ชอบแบบไหนมากกว่ากัน หรือจะเอาทั้งคู่เลย

ได้ลองฟังระบบของท่านอื่นแล้วชอบกว่า
คือ ตอนท่านซื้อ A7 ได้ลองฟังเสียง กับชุดฟังเพลง ด้วย int หรือ power 2 ch แบบเต็มๆ หรือเปล่า
จะได้เทียบกับระบบที่ใช้อยู่ พอจะรู้ว่าขาดอะไรตรงไหนบ้าง

ตัว A7 ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร คงเป็นเรื่องของการ ปรับตั้งและ matching มากกว่า
อาจต้องไปลองฟังกับ power ตัวอื่นๆ ดู

เรื่องเปลี่ยนปรีโปรใหม่... คือ มันเป็นเครื่องเสียง ก็แล้วท่านชอบเสียงแบบไหนครับ ต้องลองฟังดู
ถ้าอยากเปลี่ยนแนวเสียง ก็ต้องเปลี่ยนปรี
แต่เรื่องเบส แรงประทะ อยู่ที่ ลำโพง กับ power amp

อยากได้เสียงดี ก็ต้องปรับตั้ง ตำแหน่งลำโพงให้แจ่มๆ เป็นอย่างแรก
การ set up ที่ AVR เป็นเรื่องรอง
เรื่องความหมายของค่าต่างๆ ก็ควรรู้ไว้บ้าง เผื่อไว้ปรับแบบ manual

ออฟไลน์ tetsuka320

Re: ปัญหา Polk rti กับ marantz 7702mk2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 05:10:08 pm »
ขอบคุณท่าน sander มากครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาช่วยตอบระทู้ผมซะแล้ว:)

ผมลองปรับ cross ไล่ไปจนถึง 110-120 hk รู้สึกว่าเบสจะคู้หน้าเริ่มทำงานมากก..ขึ้น
ซับผมปรับเป็น LFE 80 hk ก็โอเคระดับหนึ่งครับ

คงต้องไล่หาตำแหน่งลำโพงใหม่อย่างที่ท่านว่าจริงๆ อย่างไรขอขอบคุณท่าน sander มากครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 11:29:05 pm »
setup mic แล้วต้องตามด้วย Sound meter ครับ.

ออฟไลน์ MARUAY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 11:29:38 pm »
ลองไปหาดูตามเว็บนอกหรือในเว็บขอบของpolkเอง
ฝรั่งหลายๆคนก็บอกครับ Polk A7 เสียงออกเรียวกลางสูง ฝรั่งเค้าบอกว่ามัน treble lover
ฝรั่งหลายๆคนเลยหันมาเล่น A5กันเยอะมากครับ เพราะในความเป็นจริงระบบโฮมเธียร์เตอร์ เราตัดความถี่กันที่50-80hz ซึ่งA7 จะเสียเปรียบA5 ตรงที่A5 มีดอกมิด(เสียงกลาง)ถึง2ดอก ดังนั้น พอเราตัดความถี่50-80hzที่คู้หน้า เท่ากับว่าคู่หน้าจะไม่โดนเค้นเบสช่วงกลางๆ-ล่างๆออกมามากมาย A5จะได้เปรียบเรื่องเนื้อเสียงกลาง-กลางต่ำ ที่เข้มข้นกว่า ใหญ่กว่า ขึงขังตึงตัง ไม่บอบบาง เพราะพอเราตัดความถี่คู่หน้า ช่วงความถี่จากที่เราตัดไปจนถึง2000-3000hz ก่อนจะส่งให้tweeter ทำงานต่อนั้น A5จะได้เปรียบเพราะมีดอกลำโพงทำงานถึง2ดอก ในขณะที่A7ทำงานแค่ดอกเดียว ยังไงA5ก็ดีกว่าในแง่ของระบบโฮมเธียร์เตอร์(คือมีการตัดความถี่)

ลองนึกภาพ ซับวูฟเฟอร์1ตัวกับ2ตัวครับ ยังไง2ตัว เสียงก็เข้มข้นเต็มอิ่มกว่าครับ

แต่ๆๆๆๆๆ ถ้าฟังเพลง ที่ปล่อยให้คู้หน้าทำงานเพียวๆไม่ตัดความถี่นั้น A7ดีกว่าชัดเจนครับ เบสดีกว่า ลึกกว่า เบสใหญ่นุ่มกว่า

ลองตัดสินใจดูครับ แต่สำหรับผมแล้ว A5 ดีกว่ามากครับ เพราะผมตัดความถี่ที่60hz เสียงสูงขึ้นไปจาก60hz A5 ทำได้เข้มข้นกว่ามากครับ

ปล. มันเป็นเฉพาะลำโพงบางรุ่นบางยี่ห้อนะครับ ไม่เสมอไปว่าในยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ตัวเล็กจะให้เสียงได้ดีกว่า แต่ที่A7เป็ยแบบนี้เพราะ2ดอกล่างนั้นครอสโอเวอร์มาต่ำมากเกินไป ทำงานแค่ช่วงมิดเบส พอเราตัดความถี่60-80ปุ้ป เท่ากับว่า 2ดอกล่างแทบจะไม่ทำงานเลยครับ ซึ่งปกติยี่ห้ออื่นๆถ้าเป็นลำโพง3ทาง ดอกwoofer อย่างน้อยๆจะทำงานไปจนถึง500-600hz ซึ่งความถี่ช่วงนั้นเป็นความถี่ของช่วงเนื้อเสียง จึงไม่มีปัญหากับการเล่นครับ