ผู้เขียน หัวข้อ: จมดิ่งสู่ความมืดมิด ดั่งห้วงรัตติกาล LG OLED C6T คุณภาพที่แลกมาด้วยราคา  (อ่าน 23972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zack

• Edge LED TV member
ขอเกริ่นนำ ผมได้ TV รุ่นนี้มาโดยความไม่ตั้งใจ ซึ่งเป็นความไม่ตั้งใจที่แพงเอาเรื่องที่เดียว ฮ่าๆ เนื่องจากผมกำลังมองหา TV 4K ตัวใหม่ซึ่งจะนำมาใช้กับ PS4 Pro ในภายภาคหน้า เพราะตอนนี้ยังหาซื้อเครื่องไม่ได้ บวกกับแพทช์ 4K เกมที่ผมเล่นก็ยังไม่ได้ปล่อยออกมา แต่ต้องการทีวีก่อน เพื่อนำมาปรับภาพ ตั้งค่าภาพต่างๆให้เข้าที่เข้าทางก่อน ซึ่งทีวี 4k ที่เป็นที่นิยมในขนาดนี้ก็คงมีรุ่น X8500D ของ Sony และ KS7500 ของซัมซุง ส่วนตัวอยากจะบอกว่าภาพที่ได้จาก KS7500 นี่ถือว่าคุ้มค่าเอาเรื่องทีเดียว ถ้าเทียบกับราคาที่จ่ายไป ยิ่ง ณ เวลานี้ราคาของ KS7500 ถือว่าถูกมากจริงๆในทีวีระดับ 4K แต่... คนที่ไม่ชอบสีบาดตา หรือคมเกิน ก็คงหนีไปหาทาง Sony มากกว่า เพราะภาพจากทางโซนี่ถึงจะไม่คมและสดเท่าซัมซุง แต่ภาพที่ได้จะดูนุ่มนวลสบายตากว่า และส่วนตัวผมดันเป็นสาวกของ Sony อยู่แล้ว หลังจากที่ไปดูภาพที่ได้จาก X8500D แล้ว โดยรวมยังไม่ค่อยโดนเท่าไร เทียบกับ Sony W904 ที่ผมใช้อยู่แล้ว ให้แค่ภาพที่คมขึ้นเล้กหน่อย กับฟังชั่นใน 4K บางอย่าง สรุปคือภาพไม่ได้หนีกันแบบชัดเจนเท่าไร ก็เลยได้สอบถามไปยังสมาชิกกูรูท่านนึงในนี้ กับรายละเอียดของทีวี 4K รุ่นต่างๆ (กูรูท่านนี้ตั้งกระทู้รีวิวในห้องนี้เยอะมาก น่าจะเดาได้ไม่ยาก 555) หลังจากสอบถามเสร็จ จึงเดินทางไปยังร้านเพื่อดู ภาพของรุ่น X9300D ของพี่โซนี่ เนื่องจากช่วงนี้ลดราคากันแหลกลาญ แถมยังเพิ่มประกันให้เป็น 3 ปีด้วย อุ่นใจใช้กันไปยาวๆ เลยมองมาที่รุ่นนี้ แต่ราคาก็เกือบเฉียด 60,000 ซึ่งถือว่าแพงขึ้นเอาการ ภาพที่ได้ส่วนตัวก็ประทับใจส่วนนึง แต่ก็แอบชอบภาพจาก X9300C รุ่นก่อนหน้านี้มากกว่า ระหว่างช่างใจก็ได้ถือโอกาศเดินไปดู Z9D รุ่นที่พึ่งออกใหม่ล่าสุดของพี่โซ อยากจะบอกว่าชอบมากกกก แต่พอเห็นราคาแล้วก็แอบเงิบเล็กน้อย คือราคาแบบไปไกลมาก ถือว่าเป็นราคาตั้ง ที่แพงเอาเรื่องจริงๆ ถือว่าดูเอาไว้เป็นบุญตาละกัน จากนั้นก็เดินผ่าน LG OLED รุ่นต่างๆ เอาจริงๆคือภาพประทับใจนะ แต่ QC ครั้งที่ผมซื้อ EG910T นี่สิ ทำเอาผมแหยงๆไปเลย เปลี่ยงเครื่องไป 3 เครื่อง เจอแค่เครื่องมีปัญหา หนักๆหน่อยก็เจอจอเป็นเส้นบ้างล่ะ หนักกว่าคือเจอจอเบิร์น อาการที่หลายๆท่านบอกว่า OLED ไม่ค่อยจะเป็น ปรับปรุงจากพลาสม่าเยอะแล้ว แต่ผมนี่เจอกับตา เป็นภาพซ้อนแบบเงาๆค้างไว้เลย ที่เบาหน่อยก็คือจอเจอเดทพิกเซล เอาเป็นว่าไม่เจอแบบที่สมบูรณ์เลยซักตัว จนต้องเรียกช่างจากศูนย์แอลจีมาดู สรุปได้ทำเรื่องขอเงินคืน ทำให้ช่วงนั้นแหยงๆ แอลจีไปพอสมควร และยิ่งเป็นช่วงที่รุ่น EG910T กระหน่ำซัมเมอร์เซลแข่งกัน ทีวีที่มีเดทมีไบร์ทก็วนอยู่อย่างงั้นแหละ จนกว่าจะเจอลูกค้าที่ไม่ซีเรียสแล้วเอาไป เนื่องจาก 1-2 จุดหรือจุดที่ไม่ชัดเจนมากๆ ทางตัวแทนจำหน่ายก็คงไม่รับคืนอยู่แล้ว แต่เนื่องจากชอบภาพ และไม่รู้อะไรโดนใจ จึงขอลองเสี่ยงอีกซักครั้ง ซึ่งครั้งนี้หวยก็ไปออกที่รุ่น OLED C6T เพราะสูงกว่านี้ไม่มีปัญหาจ่ายละ แค่รุ่นนี้ก็เกินงบมาเกือบจะสองหมื่นล่ะ สุดท้ายก็ได้มาครอบครองพร้อมแดกมาม่ากันต่อไป ฮ่าาาา

หลังได้ LG OLED C6T มา อยากบอกว่าประทับใจภาพพอสมควร หลังจากแอบผิดหวังกับคุณภาพ QC จากรุ่น LG OLED EG910T มา ภาพที่ได้นั้น ดีขึ้นกว่ารุ่นเก่าที่ผมใช้อยู่แบบชัดเจนมากๆ มิหนำซ้ำการอัพสเกลภาพจากไฟล์ SD หรือช่องทีวีต่างๆ บนทีวี 4k ถือว่าดีขึ้นจากรุ่น EG910T ระดับนึงทีเดียว ส่วนลำโพงที่มีสติ๊กเกอร์ของแบรน์ Harman kardon อยู่ ก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันดีเด่นอะไร ฟังแล้วก็แอบรู้สึกงั้นๆ ฮ่า ที่ดีก็เรื่องภาพนี่แหละ ส่วนภาพจากเครื่องได้ถ่ายมาให้ดูแบบคร่าวๆ ตามด้านล่างนี้  (ด้านรีวิวทั่วไปผมคงไม่กล่าวถึงแล้ว หาอ่านได้จากทางเว็บหลัก LCDTVTHAILAND เลย)

รูปร่างและดีไซน์โดยรวมยังมีรูปร่างใกล้เคียงกับรุ่น EG920T อยู่ จอมีความโค้งเล็กน้อย แต่ไม่มากเกินไป

ประทับใจสุดก็คือความดำนี่แหละ เป็นที่มาของชื่อหัวข้อกระทู้เลย ดำได้สนิทมากๆ อยู่ในห้องมืดดู ทีวีอย่างกับไม่มีกรอบอยู่รอบๆเลยทีเดียว

ผมได้ทำการตั้งปรับภาพอยู่เป็นชั่วโมง ด้านภาพจาก Movie ยังไม่ค่อยเท่าไร สามารถหาได้ตามรีวิวชั้นนำในต่างประเทศที่เขาจะสอนวิธีการตั้งค่า แต่ต้องปรับภาพจากอนิมเะให้มันสวยกำลังดีก่ำกึ่งระหว่าง สดใสกับธรรมชาติ นี่มันไม่ง่ายจริงๆ ปุ่มมีแค่ไม่กี่ปุ่มแต่ต้อง มอง ปรับ มอง ปรับ อยู่หลายรอบทีเดียว กว่าจะออกมาแล้วประทับใจ

มองจากมุมมองด้านข้างก็ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ภาพจากช่อทีวีทั่วไปก็ upscale ได้ดูดีพอสมควร

ก็ขอตัดจบเพียงแค่นี่แหละ ขอบคุณที่ตามอ่านจนจบ อิอิ  [โย่ว]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
อยากได้oled มาใช้บ้างจุงเบยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ออฟไลน์ puccainbkk

ยินดีด้วยครับ สมาชิกOLED
ราคากำลังลง คะ เจีหวี 555555
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ข่าวดี ข่าวใหญ่ อีกอย่างสำหรับOLED2016   สำหรับคนที่เล่นเกมส์
http://www.hdtvtest.co.uk/news/lg-hdr-game-201612014385.htm
บ้านเราคงตามมารอฟังข่าอยู่แต่ผมไม่เล่นเกมส์ ครับ

เฉพาะ  C E G  ส่วน B ไม่ได้นะครับ

LG Firmware Update Adds HDR Game Mode on 2016 OLED TVs
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2016, 11:24:31 am โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Zack

ข่าวดี ข่าวใหญ่ อีกอย่างสำหรับOLED2016   สำหรับคนที่เล่นเกมส์
http://www.hdtvtest.co.uk/news/lg-hdr-game-201612014385.htm
บ้านเราคงตามมารอฟังข่าอยู่แต่ผมไม่เล่นเกมส์ ครับ

เฉพาะ  C E G  ส่วน B ไม่ได้นะครับ

LG Firmware Update Adds HDR Game Mode on 2016 OLED TVs

โอ้ว FW ตัวนี้มาเมื่อไรหรอครับท่าน

ต้องรอทางLG thailand ครับ ว่าเมือ่ไหร แต่ทางเมืองนอกคิดว่าปล่อยแล้วครับ
ครบเครื่องมากขึ้นครับ

โอ้ว FW ตัวนี้มาเมื่อไรหรอครับท่าน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

ออฟไลน์ filmman

สุดติ่งกระดิ่งแมวครับ มี FF15 รึยังครับ อยากเห็นบนจอ oled  [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ MEEN)ZA

• Flat TV member
  • *
ผมก็เพิ่งถอยมามีไลน์มั้ยครับเผื่อแลกเปลียนข้อมูลกันได้ หนัง การตั้งค่า content

ออฟไลน์ natpol103

• *
พึ่งถอย 55C6T มาครับ update firmware ล่าสุดยังไม่มี HDR game mode แต่เห็นเว็บต่างประเทศบอกว่ามี mode นี้แล้ว
เลยสงสัยว่าเมื่อไรจะได้ firmware ตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ teang.chong

• LCD TV member
  • **
ขออนุญาตสอบถามหน่อยครับ ชั้นวางซื้อที่ไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• **
มิตินุ่มลึก  [คิคิ]

ออฟไลน์ omezil

• **
รบกวนถามพวกพี่ๆหน่อยครับ LG OLED 2016 นี่ เวลาเสียบปลี๊กหรือถอดปลั๊กมันมีเสียงดังแป๊กเบาๆข้างหลังเครื่องเป็นกันรึป่าวครับ

ออฟไลน์ theerathat

• *
ถ้าจะไปรุ่นที่ดีกว่า LG OLED C6T ต้องไปเล่นรุ่นไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

ถ้าจะไปรุ่นที่ดีกว่า LG OLED C6T ต้องไปเล่นรุ่นไหนเหรอครับ

LG B7 C7 E7 G7 W7

sony A1

panasonic EZ1000