ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องเสียบ hdmi เสียครับ (บนตัวทีวี) samsung 48 นิ้ว มีใครเคยเสียมั้ยครับ!!!  (อ่าน 8583 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ทีวีีsamsung ua48j6300 จอโค้ง 48 นิ้ว ครับ รุ่นนี้ จะมีช่อง hdmi 4ช่อง และช่องที่2 ที่อยู่ด้านข้างของทีวี จะเป็นแบบ hdmi arc ครับ ผมใช้ช่องนี้ในการต่อกับชุดโฮมของผม แต่วันนี้ มีการจัดสาย ด้านหลังavr ใหม่ เพราะมันรกรุ่งรังไปหมด ก็เลยถอดสายออกทั้งหมด พอจัดเสร็จก็เสียบสายเหมือนเดิม รวมทั้ง สาย hdmi ด้วย ปรากฎว่า ทีทีวี บอกว่าไม่พบสัญญาณนี้ที่ hdmi 2 ผมก็ว่าเอ...หรือสายเสีย ก็เปลี่ยนสายใหม่ ก็ไม่เจอ แต่พอเอาสองสายนี้ ไปเสียบที่ช่อง hdmi ช่องอื่นๆ ปรากฎว่ารับสัญญาณภาพได้ นั่นก็แสดงว่า hdmi2 arc ผมมปัญหาแน่นอน

จริงๆจะบอกว่ารับสัญญานไม่ได้ ก็ไม่ถูกต้องทีเดียว เพราะมันมีเครื่องหมายถูก ติ๊กที่เวลาเราเลือก source มันก็โชว์ให้ แต่มันเหมือนจะบอกว่า ไม่มีสัญญานจากแหล่งอินพุต อะไรทำนองนี้  ทีนี้ผมก็เลยเอาเครื่องเล่น hd มาต่อพ่วงกันทีวี โดยใช้สาย hdmi จากเครื่องเล่น hd ไปต่อที่ทีวี ที่ช่อง hdmi2arc ช่องนี้ ก็ขึ้นข้อความนี้เหมือนกันครับ

เหลืออย่างสุดท้ายทีผมยังไม่ได้ทำ คือ การรีเซ็ตทีทีวี (ไม่รู้ว่าทำแล้วจะหายมั้ย ถ้าหายก็ดี ) แต่ทีวี ผมยังอยู่ในประกัน จะหมดปี หน้า มีค.60 ทาง samsung น่าจะซ่อมให้โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย

1..มีใครเคยเสียแบบนี้ บ้างมั้ยครับ แล้วมีวิธีแก้อย่างไรบ้างในเบื้องต้น เผื่อหาย
2.เคสนี้ ผมไม่ต้องเสียค่าซ่อมใช่มั้ยครับ เพราะยังอยู่ในประกัน(จริงๆไม่อยากซ่อมเลย กลัวพาลจะเสียไปกันใหญ่ อันที่จริง ยังเหลือช่อง hdmi อีก 3 ช่อง ที่ยังใช้ได้ แต่มานั่งตะหงิดๆใจตรงที่เราอยากใช้ช่อง hdmi arc นี้ด้วยซิ )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ noomnoi911

• LCD TV member
  • **
ตัวเดียวกันขนาดเดียวกันเลย เล่นเอาผทไม่กล้าถอดสาย hdmi ที่ช่อง arc เลยตอนนี้

[เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
เคลมเลยครับ ก่อนหมดประกัน ผมใช้ 1 เดือนก็พึ่งเคลมบอร์ดไป

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
การถอดสายสัญญานต่างๆ ทุกครั้ง ควรถอดปลั๊กไฟก่อนทุกครั้ง ถึงแม้ว่าเราจะปิดเครื่องแล้วก็ตาม แต่ปลั๊กยังไม่ถอดออกจากเต้ารับ ก็จะมีปัญหาได้เสมอ (จากช่างติดตั้งเครื่องเสียงได้เคยบอกผมไว้ จากกรณีของผม ผมก็ว่าผมปิดเครื่องแล้วนะ แต่ยังไม่เอาปลั๊กออกแค่นั้น )

....วันนี้ ช่างโทรมาบอกว่า รอเบิกอะไหล่ วันถึงสองวันก่อน แล้วถ้าได้อะไหล่ จะโทรไปแจ้งนัดเข้าไปเปลี่ยน ถามว่า "ช่างต้องเปลี่ยนอะไหล่เฉพาะตัวนี้ (คือ hdmi arc)ตัวเดียวใช่มั้ย เค้าบอกว่า ต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ด  ....อุ  อะไรจะขนาดนั้น!!! แค่เสียทีเดียว จุดเดียว เปลี่ยนทั้งบอร์ด เค้าบอกว่า มันไม่มีแยกเป็นชิ้นๆ"

ถ้าเปลี่ยนซะขนาดนี้ ถามเลยว่า ผมต้องรับผิดชอบอะไรมั้ย เค้าบอกว่า อยู่ในประกัน ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย  เพราะถ้าเสีย ผมคงปล่อยไว้อย่างงั้นดีกว่าา เพราะช่อง hdmi อีกสามช่องก็ยังทำงานได้ ........ไม่รู้ค่าบอร์ดนี่เปลี่ยนทีเท่าไหร่

ผมกังวลนะครับว่า บอร์ดที่เอามาเปลี่ยนนี่เป็นของใหม่เลยใช่มั้ยครับ ไม่ใช่เอาจากที่ซ่อมเสร็จมาเปล่ียนให้เรา ผมกังวลตรงจุดนี้ครับ กลัวมีปัญหาอย่างอื่นตามมา ยิ่ง ทีวีเครื่องนี้ มันก็เล่น แบบ มีครบทุกอย่าง ไม่ว่า wifi  บลูทูธ หรือ smart ทีวี ต่างๆ  กลัวจริงๆ  (แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วเหมือนได้เครื่องใหม่มันก็ดีไป)