ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ LED TV 65 นิ้ว เพียงพอต่อการดูช่องทีวี HD หนัง 4K/FullHD หน่อยครับ  (อ่าน 3340 ครั้ง)

ออฟไลน์ singzentrady

• Flat TV member
  • *
กำลังมองหา LED TV ขนาด 65 นิ้วครับ การใช้งานหลักๆเลยก็เป็นการรับชมทีวีช่อง HD ทั่วไป, เปิด YouTube, ดูหนัง 4K/1080p (ส่วนใหญ่เป็น 1080p) ผ่าน HD Player และ screen mirroring จากมือถือดูคอนเทนท์ทั่วๆไปครับ
ไม่ได้เน้น Blu-ray หรือเล่นเกมส์ครับ

ระยะการรับชมอยู่ที่ 2-2.5m(จากโซฟา) และ 4-4.5m(จากโต๊ะทานข้าว) องศาการรับชมแทบจะกลางเลยเพราะ จอ-โซฟา-โต๊ะทานข้าว ตรงเป็นแนวเดียวกัน จอโค้งหรือแบนก็ได้ครับ แต่จะเอามาติดผนัง

ดูยี่ห้อหลักๆไว้เป็น Samsung/Sony อยากได้ตัวที่ตอบโจทย์จริงๆ ไม่ได้เน้นว่าต้องสเปคดีเกินจนไม่เห็นความแตกต่างกับการใช้งานข้างต้นครับ มีงบประมาณไม่มากนักครับ 50k-60k เพิ่มลดได้ถ้าหากตอบโจทย์จริงๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ยิ่งการดูไฟล์ 1080p หรือละเอียดต่ำกว่านั้น ยิ่งต้องการทีวีรุ่นสูงที่มี processor ดีๆช่วยในการอัพสเกลภาพครับ

โดยเฉพาะไซส์ 65" ที่จะเปิดเผยรายละเอียดทำให้จับผิดภาพได้ง่ายกว่า 55" อย่างเห็นได้ชัด

งบประมาณที่มีอยู่นั้นอาจจะเพียงพอซื้อเฉพาะ samsung series 6 ซึ่งคุณภาพในการอัพสเกลสำหรับไซส์ 65"

ยังทำได้แค่กลางๆเท่านั้น ยิ่งถ้าเป็น LG series 6 ยิ่งไปกันใหญ่เลย

แนะนำให้เพิ่มงบอีกประมาณ๑หมื่นบาท จะได้ samsung 65KS7500(ถูกสุด 66900-69000)

หรือ sony 65X8500D (ุ62390 - 69990)

สองรุ่นนี้จะอัพสเกลภาพได้ดี กว่า samsung หรือ LG series 6 เยอะเลยครับ

• *
ยิ่งการดูไฟล์ 1080p หรือละเอียดต่ำกว่านั้น ยิ่งต้องการทีวีรุ่นสูงที่มี processor ดีๆช่วยในการอัพสเกลภาพครับ

โดยเฉพาะไซส์ 65" ที่จะเปิดเผยรายละเอียดทำให้จับผิดภาพได้ง่ายกว่า 55" อย่างเห็นได้ชัด

งบประมาณที่มีอยู่นั้นอาจจะเพียงพอซื้อเฉพาะ samsung series 6 ซึ่งคุณภาพในการอัพสเกลสำหรับไซส์ 65"

ยังทำได้แค่กลางๆเท่านั้น ยิ่งถ้าเป็น LG series 6 ยิ่งไปกันใหญ่เลย

แนะนำให้เพิ่มงบอีกประมาณ๑หมื่นบาท จะได้ samsung 65KS7500(ถูกสุด 66900-69000)

หรือ sony 65X8500D (ุ62390 - 69990)

สองรุ่นนี้จะอัพสเกลภาพได้ดี กว่า samsung หรือ LG series 6 เยอะเลยครับ

ขอบคุณคุณซ่องเจ๊หวีมากครับ พอจะชี้เป้าราคาดีๆให้หน่อยได้มั้ยคับ ตอนนี้เจอแต่ ks7500 69.9k กับ x8500d 68k

ออฟไลน์ shamankings

• *
LG 65UH770T ก็น่าจะดีนะครับ ราคาไม่แรง อยู่ในงบเจ้าของกระทู้

ขอบคุณคุณซ่องเจ๊หวีมากครับ พอจะชี้เป้าราคาดีๆให้หน่อยได้มั้ยคับ ตอนนี้เจอแต่ ks7500 69.9k กับ x8500d 68k

ส่งข้อความหลังไมค์ไปนะครับ

• *
LG 65UH770T ก็น่าจะดีนะครับ ราคาไม่แรง อยู่ในงบเจ้าของกระทู้

ขอบคุณครับ ตัวนี้ถ้าเทียบกับ X8500D แล้วต่างกันเยอะมั้ยครับ

ขอบคุณครับ ตัวนี้ถ้าเทียบกับ X8500D แล้วต่างกันเยอะมั้ยครับ

เป็นรอง X8500D เกือบทุกด้านครับ โดยเฉพาะระบบอัพสเกลภาพ จะดีกว่าก็แค่ รองรับ dolby vision เท่านั้น

UH770T ตามสเปคระบุว่าเป็นจอ quantum dot ให้เฉดสีที่กว้างเหมือน X8500D หรือ UH850T

แต่ในบททดสอบกลับพบว่า....http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=275159.0

http://pantip.com/topic/35897703
^
^
และกระทู้นี้คนใช้ ps4 pro ใช้แล้วเหมือนเจอปัญหา UH770T ไม่ยอม support HDR?

ไม่รู้ว่าเป็นที่ setting ยังไม่ถูกต้อง หรือ เป็นที่รุ่นนี้รองรับ HDR เฉพาะการเล่นไฟล์ทางUSB กับ ออนไลน์เท่านั้น

• *

เป็นรอง X8500D เกือบทุกด้านครับ โดยเฉพาะระบบอัพสเกลภาพ จะดีกว่าก็แค่ รองรับ dolby vision เท่านั้น

UH770T ตามสเปคระบุว่าเป็นจอ quantum dot ให้เฉดสีที่กว้างเหมือน X8500D หรือ UH850T

แต่ในบททดสอบกลับพบว่า....http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=275159.0

http://pantip.com/topic/35897703
^
^
และกระทู้นี้คนใช้ ps4 pro ใช้แล้วเหมือนเจอปัญหา UH770T ไม่ยอม support HDR?

ไม่รู้ว่าเป็นที่ setting ยังไม่ถูกต้อง หรือ เป็นที่รุ่นนี้รองรับ HDR เฉพาะการเล่นไฟล์ทางUSB กับ ออนไลน์เท่านั้น

ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ ดูท่าแล้วตัวเลือกคงเหลือ X8500D vs KS7500

ออฟไลน์ ThamJohn

• *
ขอรบกวนเจ้าของกระทู้ถามต่อนะครับ
1.ถึงคุณ ซ่องเจ๊หวี ผมรบกวนขอราคา ks7500 65" /ks9000 65" /x8500d 65" /65z9d ด้วยครับ
2.ผมขอปรึกษาเรื่องจอโค้งหน่อยพอดีผมไปถามทางพนักงานขายของโซนี่ว่าไม่ทำจอโค้งบ้างหรอ เขาตอบผมว่าจอโค้งเป็นจอตกรุ่นแบบเก่าอะไรแบบเนี้ยผมก็เลยงง มีใครช่วยขยายความเรื่องนี้ให้ทราบทีครับ
3.ปกติผมใช้ HU9000 65" โดยส่วนตัวแล้วชอบมาก(จอโค้งเครื่องแรก)อุปกรณ์ ที่ไว้เสียบช่องสัญญาณต่างๆใช้งานดีง่ายมาก แต่ปัจจุบันเครื่องนี้โดนเมียกะลูกยึดผมเลยอยากหาเครื่องใหม่มาแทน
(เอาให้ดีกว่าเครื่องเก่าอารมณ์ประมาณเกทับเมียกับลูก) ใช้งานหลัก เล่นPs4 ดูหนังBluray ดูYoutube ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

ขอรบกวนเจ้าของกระทู้ถามต่อนะครับ
1.ถึงคุณ ซ่องเจ๊หวี ผมรบกวนขอราคา ks7500 65" /ks9000 65" /x8500d 65" /65z9d ด้วยครับ
2.ผมขอปรึกษาเรื่องจอโค้งหน่อยพอดีผมไปถามทางพนักงานขายของโซนี่ว่าไม่ทำจอโค้งบ้างหรอ เขาตอบผมว่าจอโค้งเป็นจอตกรุ่นแบบเก่าอะไรแบบเนี้ยผมก็เลยงง มีใครช่วยขยายความเรื่องนี้ให้ทราบทีครับ
3.ปกติผมใช้ HU9000 65" โดยส่วนตัวแล้วชอบมาก(จอโค้งเครื่องแรก)อุปกรณ์ ที่ไว้เสียบช่องสัญญาณต่างๆใช้งานดีง่ายมาก แต่ปัจจุบันเครื่องนี้โดนเมียกะลูกยึดผมเลยอยากหาเครื่องใหม่มาแทน
(เอาให้ดีกว่าเครื่องเก่าอารมณ์ประมาณเกทับเมียกับลูก) ใช้งานหลัก เล่นPs4 ดูหนังBluray ดูYoutube ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

1 หลังไมค์ไปให้ครับ
2 จอโค้ง sony ทำถึงแค่ปีที่แล้วรุ่น S8500C เท่านั้นครับ ปัจจุบันไม่ทำแล้ว
3 เอาให้ดีกว่าเก่าก็ KS7500 เลยครับ แต่ถ้าเห็นว่า series 7 ตัวเลขยังดูต่ำกว่า ก็ KS9000 ทับแม่งเลยครับ

ออฟไลน์ ThamJohn

• *
(พยายามส่งข้อความไปทางหลังไมค์แล้วพิมตัวอักษรไม่ถูกสักที) [ร้องไห้]
LG บริการหลังการขายดีมั้ยครับ เครื่องมีปัญหาเยอะมั้ยพอดีผมไม่เคยมองLGอยู่ในสายตาเลย จริงๆแล้วคิดว่าทีวีเล่นเพลย์ต้องSONYเท่านั้นแต่ตอนนั้นไปเดินงานได้ไปเจอตัวนี้(HU9000)ถูกใจลดเยอะเลยจัดมาแล้วก็ไม่ผิดหวังแล้วตอนนั้นเองเห็นLGโฆษณาจอOLEDผมมองดูมันก็ไม่ค่อยชัดระหว่างนั้นคุยกับเซลล์ Samsungเขาก็กระซิบบอก OLEDปลอมผมก็ไม่รู้เรื่อง เข้าใจว่าคงพูดโจมตีกันธรรมดาเพราะเขาอยากขายของ ถ้าเทียบ ระหว่าง 65KS9000 กับ 65B6T ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
คุณซ่องเจ๊หวีครับ รบกวนชี้เป้า samsung 65ks7500 ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bonjourair

• *
คุณซ่องเจ๊หวีครับ รบกวนชี้เป้า 65x8500D กับ 65x9300D หน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม