ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามปัญหา HD Player Zidoo X8 ครับ  (อ่าน 11233 ครั้ง)

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนสอบถามปัญหา HD Player Zidoo X8 ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:11:23 am »
X8 ผมกระตุก เดี๋ยวเป็น เดี๋ยวหาย เสียพูดไม่สอดคล้องกับปากขยับ มีดีเลย์สักครึ่งวิ (จริงๆคือดีเลย์ทั้งหมดแหละ) เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะหาย

ทำไงดีครับ
ลองตั้งค่าดูนะครับ

Diaplay - HDMI Mode = 1080P 60Hz หรือสูงสุดเท่าที่ TV และสาย HDMI รับได้ (ผมเคยใช้สายแถม สายราคาถูก หลายๆ สายตั้งค่าได้ไม่เกิน 1080i 50Hz)

Playback - Auto 1080P24, Auto 29.97/59.94Hz และ Force downmix audio = Off
Playback - Enable low perfirmance mode = On

ขอบคุณครับ เดี๋ยวปีหน้าลองตั้งดูครับ 555 กว่าจะได้กลับไปเล่น...ยาวเบย
ผมลองเล่นไฟล์ Rip แผ่นเทสเสียง Dolby Atmos พบว่ามีเสียงกระตุกในบางไฟล์ครับ

เลยไปหาข้อมูลที่ฝรั่งคุยกัน และพบว่า

"As has been noted...turning on Deep colour needlessly increases the bandwidth of the signal coming from your BD or DVD source and is just likely to result in video and audio dropouts with no benefit to image quality."

"OFF - have been watching Star Wars ep2 bluray and San Adreas bluray ,,,both have sound cut outs at certain scenes ...i disabled Deep Colour on Samsung bd-d8500m bluray player, ps3 and on my Onkyo 717 AV amp .....no sound drop outs ,,plus it has improved picture quality....hope this help anyone"

"Off - unless the content is encoded with Deep Color, then you set it to On."

สรุปว่าการเปิด Deep Color มันสิ้นเปลือง HDMI Bandwidth โดยไม่เกิดประโยชน์ และอาจทำให้ทำให้เสียงกระตุก ดังนั้นหาก Source ที่เอามาเล่นไม่ได้เข้ารหัสแบบ Deep Color ก็ควรปิด Deep Color ครับ

คำถามต่อมา แล้วเราจะรู้ได้ยังไงว่า Source ที่เอามาเล่นถูกเข้ารหัสแบบ Deep Color หรือไม่?

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถามปัญหา HD Player Zidoo X8 ครับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:02:50 am »
ทีวีก็ต้องซัพพอร์ต deep color ด้วยนะครับ ถึงจะเห็นผล ถ้าทีวีหรือโปรเจคเตอร์ไม่ซัพพอร์ตก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะเปิดถึงแม้ว่า source จะ encode deep color มาด้วย

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 11:35:33 am »
X8 ผมกระตุก เดี๋ยวเป็น เดี๋ยวหาย เสียพูดไม่สอดคล้องกับปากขยับ มีดีเลย์สักครึ่งวิ (จริงๆคือดีเลย์ทั้งหมดแหละ) เดี๋ยวเป็นเดี๋ยวหาย
ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะหาย

ทำไงดีครับ
ลองตั้งค่าดูนะครับ

Diaplay - HDMI Mode = 1080P 60Hz หรือสูงสุดเท่าที่ TV และสาย HDMI รับได้ (ผมเคยใช้สายแถม สายราคาถูก หลายๆ สายตั้งค่าได้ไม่เกิน 1080i 50Hz)

Playback - Auto 1080P24, Auto 29.97/59.94Hz และ Force downmix audio = Off
Playback - Enable low perfirmance mode = On

ผมลองตั้งค่าใหม่ตามนี้ ดูไฟล์เทส Dolby Atmos ได้เนียนขึ้นครับ ไม่เจอภาพ, เสียงกระตุกแล้ว

Diaplay - HDMI Mode = Auto หรือ หรือสูงสุดของสเปคของ TV
Display - Deep Color = Off (จนกว่าจะเปิดหนังที่มี Deep Color และต่อกับจอ 10bit หรือมากกว่า)

Playback - Auto 1080P24, Auto 29.97/59.94Hz = On (หากชอบภาพเคลื่อนไหวเหมือนดูในโรงหนัง และไม่รำคาญเวลาจอทำการปรับโหมดภาพไปมาระหว่างเปิดปิดหนัง)

Playback - Force downmix audio = Off (หากต่อ AVR หรือ Soundbar)
Playback - Enable low perfirmance mode = On หรือ Off (ผมเลือก Off เพราะไม่อยากเสียเวลากับการ Buffer เยอะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2016, 12:53:28 am โดย maytee »