ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสายลำโพง velocita กับ สาย canare เลือกสายยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 11592 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ได้ไปจัดชุด onkyo Th-s5805 มาชุดหนึ่ง เห็นสายลำโพงที่แถมมาอย่างเพลียเลย สายดูก๊องแก๊ง เส้นเล็กเสียเหลือเกิน ทางร้านผู้ขายก็แนะนำว่าถ้าอยากเปลี่ยน ก็นี่เลย ยี่ห้อ Velocita มี 3 เกรด แต่ละเกรด ก็เมตรเป็นร้อยๆบาทขึ้นไป  ผมก็ไม่เคยใช้สายยี่ห้อนี้ด้วยครับ ว่าเสียงของสายเส้นนี้ออกมาเป็นอย่างไร เมือก่อนใช้ของยี่ห้อ canare รุ่นไหนจำไม่ได้ กับชุด Yamaha (แต่ขายไปนานแล้ว ) ผมว่าเสียงมันก็ใสๆใช่ได้เลย แถมราคาถูกด้วย เมตรนึ่ง ร้อยบาทต้นๆมั้ง ถ้าจำไม่ผิด นะครับ ไปซื้อที่ zeer รังสิต ครับ ตอนนั้น เลยอยากขอความเห็นสำหรับท่านที่เคยผ่านสายพวกนี้มา หรือจะแนะนำเพิ่มก็ได้นะครับ...

..........ตอนไปซื้อชุดโฮมฯที่ร้าน ลองให้คนขายเอาลำโพง polk มาต่อเป็นคู่หน้า โอโห้เสียงมันคนละเรื่อง กับชุดโฮม ชุดนี้เลย แบบว่า ฟังออกเลยครับ เลยกะว่าไว้ให้ผ่านช่วงนี้ไปก่อน คงต้องจัดมา 1คู่ ไว้มาฟังเพลง (แต่ตอนนี้ คงยังไม่ได้เพราะ แฟนทำหน้าตึงๆมาหลายวันแล้ว ตั้งแต่ซื้อชุดนี้มา ได้แต่บอกว่า โอโห้...สองหมื่นกว่าบาทเลยเหรอ....งันช่วงนี้ก็นั่งแทะ แ..ด...ก  ลำโพงไปก่อนแล้วกัน )

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
สายสัญญาณ และสายลำโพง เป็นสิ่งจำเป็นมากนะครับ สำหรับสายแถมนี่แนะนำให้เอาออกเลยครับ  ผมขอแนะนำบุุคลิกเสียงคร่าวๆของแต่ละสาย

1. CANARE ออกแนวเสียงโปร่งใส เสียงกลางสะอาด
2. AUDIOQUEST ออกแนวเสียงแฟลต แต่มีเนื้อ น้ำหนักเสียงค่อนข้างดี เบสมีมวล
3. SUPRA  ออกแนว เนียนสะอาด โปร่ง แฟลต tonla balance ดี
4. VANDENHUL  ออกแนวเจือหวานหน่อยๆ  เสียงออกไปทางโปร่งใส
5. MONSTER เบสดี หนักแน่น แต่เสียงจะแลดู ไม่พริ้ว สด
6. KIMBLE แฟลต โปร่ง จะให้เสียงเครื่องโลหะ จะออกกังวาน
7. CARDAS ออกแนวหวาน  นุ่มนวล 
8. NORDOST  เสียงแนวละเมียด โปร่งใส แต่มวลเสียงจะไม่ออกแนวหนา
9. QED ออกสดใส โปร่ง ติดหวาน

ส่วน velocita ผมยังไม่มีโอกาสได้ลองอย่างจริงจังครับ