ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 1553 ครั้ง)

ออฟไลน์ YY

• Flat TV member
  • *
ขอถามเกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 11:18:13 pm »
ใช้ Sherwood 7505 อยู่ครับ อยากอัพสายลำโพง หลายท่านแนะนำให้ใช้สายเงิน อยากถามว่า...

1. ถ้าจะใส่หัว Banana ต้องใช้หัวเงินด้วยมั้ยครับ?

2. เล็งๆสาย QED : Silver Anniversary XT กับ Van Den Hul : The GOLDWATER อยู่ ไม่ทราบว่าทั้ง 2 ตัวนี้ต่างกันยังไงครับ อันไหนดีกว่ากัน และอันไหนแพงกว่ากันครับ? ...หรือช่วยแนะนำตัวอื่นที่ราคาไม่เกินเมตรละ 300 บาทให้ด้วยก็ดีครับ

3. ช่วยชี้เป้าแหล่งซื้อหน่อยครับ ถามทาง Sound Republic/HI STYLE HI FI/Piyanas แล้วไม่มีครับ ร้านย่านคลองเตยก็บอกเดี๋ยวเช็คให้ๆ หลายวันผ่านไปก็ไม่คืบหน้า > <

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: ขอถามเกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 12:44:13 am »
...เรื่องสายนี่จะพูดกันจริงๆ เรื่องมันยาว
...เริ่มจากสายธรรมดาที่เป็นทองแดง, ทองแดงบริสุทธิ์ , ถัดมานำเอาทองแดงมาเคลือบเงิน , ถัดมาสายเงินบริสุทธิ์ (น่าจะมีสายทองคำบริสุุทธิ์ด้วยนะ อิ อิ).

...เส้นฝอยหยาบ เส้นฝอยละเอียดตีเกลียวว่ากันไป

...สายบริสุทธิ์เกินไป ไม่แน่เสียงอาจแหลมเกินไปก็เป็นไปได้

...บานาน่า ถามว่าจำเป็นหรือไม่ โดยส่วนตัวคิดว่ายึดติดขันน๊อตน่าจะดีกว่า

...บานาน่าเหมาะสำหรับเสียบเข้า เสียบออกบ่อยๆ เช่น ดูหนังในระบบ 7.2 พออยากฟังเพลง ปลดสายแบคกราวหลังมาเสียบคู่หน้า จูนระบบเป็นไบแอมป์ ฟังเพลงได้เสียงสุดยอด.

... สารยึดติดระหว่างสายลำโพงกับบานาน่า ต้องเป็นเงินบริสุทธิ์ด้วยซิจึงจะบริบูรณ์..แพงแล้วแพงอีก.

...เอาเป็นว่าต้องไปเลือกสายฟังด้วยหูตนเอง หรือไม่ซื้อมา ไม่ชอบใจเสียงก็ขายไปเเป็นมือ 2 มีคนคอยรับซื้อเยอะแยะครับ ได้ราคาถูกกว่าซื้อร้านเป็นไหนๆ จะได้ขอลองมั่ง อิ อิ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2016, 11:45:05 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
Re: ขอถามเกี่ยวกับสายลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 04:29:13 pm »
สายคุณภาพดี ราคาเบาๆ ลอง Canare 4S11 ครับ

ตอนนี้ลดราคาจาก 190 เหลือ 165 เอง
http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=86_89&products_id=1124
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 05:01:12 am »
อยากได้เสียงอย่างไร ให้พิจารณาตัวนำที่มาทำสายครับ ชอบรายละเอียดแหลม สายฟอยทองแดง ยิ่งทองแดงบริสุท ก็ให้รายละเอียดเสียงสูงได้ดี สายเงิน รายละเอียดเยอะมากๆ  หรืออยากได้กลาง ต่ำ ให้ขนาดของตัวนำใหญ่หน่อย  แบบนี้เราจะพอนึกึงแวเสียงได้โดยที่ไม่ต้องลองฟัง