ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มาช่วยกันแนะนำหนังที่พึ่งจะดูกัน น่ะครับ  (อ่าน 153778 ครั้ง)

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆเคยดู   City of God  รึยังครับ

เนื้อเรื่องดี  สะท้อนถึงบรรยากาศ  อีกแง่มุมนึงของ บราซิล ได้เป็นอย่างดี 

เส๊ยง ดี  ยิงกัน เกือบตลอดทั้งเรื่อง  ได้ทดลองทุกลำโพง

คะแนน 8.6/10  มีโอกาสลองดูกันน่ะครับ

มาบอกวิธีเซ็ตเสียงของ  น้องเชอ จากเพื่อนในเวป  ที่มีไอเดีย

panomja
Aug 26 2012, 01:08 AM
ฉีกกฏกระทูปักหมุด........... 

วันนี้มีความคิดแหวกๆ เลยลองเซ็ตระบบใหม่เล่นๆ ดู ผลที่ได้ดีกว่าเซ็ตจากเครื่องวัด level mater อีกไม่น่าเชื่อ  ใช้อะไรนะเหรอ.........หูล้วนๆ ใช่...ใช้หูเรานี้แหละครับ คือผมลองเชื่อหูตัวเองแล้วฟังเสียง pink noies เพื่อเพิ่มระดับ level ให้กับลำโพงเซ็ตเตอร์ เพราะผมสังเกตมานานว่าทำไมเสียงพูดมันเบาจัง เลยไล่ฟังแล้วก็เพิ่มให้ระดับมันฟังเท่ากับคู่หน้าโดยไม่เชื่อเครื่องวัดเพราะเครื่องวัดมันวัดเท่ากันก็จริงแต่หูผมมันฟังไม่เท่านิครับรู้สึกเสียงซ่าเบามากแต่เครื่องวัดได้ เท่าคู่หน้า เลยเชื่อหูตัวเองดู ผมเพิ่มเซ็นเตอร์จาก-6 ขึ้นมาที่ -4 ที่นี้มาปรับ distance โดยใช้ แผ่น dve ไล่ฟังเสียงซ่าที่วิ่งรอบห้องตอนท้าย คราวนี้ผมไม่ได้เริ่มจาก FR+SR เหมือนกระทู้ปักหมุดนะครับ ผมเริ่มจาก FL-Center-FR ตามลำดับ โดยฟังเสียงซ่าที่วิ่งรอบห้องช่วงสุดท้ายนะครับ
อันดับแรกผมลองเทสการวิ่งของเสียงเริ่มจาก FL-Center-FR ผมรู้สึกว่าเสียงมันมีช่องว่างระหว่างลำโพงอยู่มาก เลยเพิ่ม distance ทั้ง FL-Center-FR ยิ่งผมเพิ่มช่องว่างเริ่มลดลง จนเสียงวิ่งเชื่อมต่อกันเกือบสนิทจากค่าเดิมที่ตั้งไว้ 2 เมตร เพิ่มมาเป็น 3.2 เมตร FL=3.2-Center=3.2-FR=3.2 เหตุที่มันเท่ากันหมดก็เพราะผมไปเพิ่มเลเวลให้เซ็ตเตอร์ พอได้ด้านหน้าทั้งหมดแล้วคราวนี้มาถึงเซอร์ราวน์ เริ่มฟังเสียงซ่าวิ่ง ผมเพิ่ม ระยะให้เซอร์ราวน์ 4 เมตรก็แล้ว 5เมตรก็แล้ว เงาเสียงมันยังไม่วิ่งมาตรงกลางระหว่างคู่หน้ากับเซอร์ราวน์เลยครับทำไงละทีนี้ เอาฟะ เลยไปเพิ่มเลเวลให้ลำโพงเซอร์ราน์บวกเพิ่มมาอีก3 เลย เป็น SR+SL=+1 แล้วก็ไปลด distance เหลือ 3.2 เมตร ดันไปเท่ากันด้านหน้าอีก คราวนี้ลองฟังเสียงซ่าวิ่งเริ่มตั้งแต่ต้น เสียงซ่าวิ่งนิ่งมากจากลำโพง FL-Center-FR-SR-SL คือมันวิ่งเชื่อมต่อเป็นวงกลมเลยครับไม่มีช่องว่างแต่ก็ไม่สนิท 100% ก็ถือว่าเสียงวิ่งรอบห้องเชื่อมต่อกันดีกว่าก่อนหน้ามาก
เซ็ตซับผมตั้งระยะให้น้อยกว่าคู่หน้า 1.2 เมตร เพราะลองเพิ่มลดเสียงไม่แน่น ซับผมตั้งระยะที่ 2.0 เมตร เสียงกำลังดี

ลองเทสหนัง ....  โอ้ว...แม่จ้าววววววววว เสียงมันมีมิติการโยนเสียงไปมาระหว่างลำโพงทุกตัวมันช่างเยี่ยมยอดพระเจ้าจอร์ดยอดคุณพ่อมาก....เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน โอ้วนั่งอึ้งอีกแล้วผม ดูหนังมันส์ขึ้นอีกเป็นบานตะไทเลย เทสเรื่องมิสชั่น4 ฉากทะเลทราย เสียงขวดแก้วทรายกรุ๊งกริ้งที่เซอร์ราวน์หลังเสียงร่มปลิวจากลำโพงหลังวิ่งไปที่ลำโพงหน้าแบบต่อเนื่องกันดีมาก ทรานฟอร์เมอร์3 ฉากกระสุนปืนยิ่งจากด้านหน้าขวาพุ่งชนหน้าทะลุไปด้านหนัง ชอบมากครับ รู้สึกถึงแรงลมที่ปลิวมาปะทะหน้า ชอบตรงที่มันโยนเสียงระหว่างเซอร์ราวน์กับด้านหน้าได้กลมกลืนกลมกล่อมมากๆๆๆๆ ลืมไปเลยครับว่าใช้แค่ sherwood แต่เสียงที่ได้ผมลืมปรีโปร anthem ไปเลยนะครับ มันชั่งจะโอ้ว...! นี้ชุดผมกับลำโพงมันกระป๋องอย่างนี้ทำไมเสียมันถึงได้ยอดเยี่ยมขนาดนั้น ไม่อยากได้แล้วปรีกับพาวเวอร์เก็บเงินอีกหน่อยเอา sherwood R977 ดีกว่า ถูกกว่าเยอะมากมาย ผมว่าระบบแพงกับถูกๆ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการเซ็ตอัพเลยครับ ไม่มียี่ห้อใหนจะเหนือกว่ากันหรอกครับมันอยู่ที่ตัวคุณตั้งหากมีแล้วลุยเลยไม่มีผิดหรอกถ้าหูเราชอบจัดไปเลยครับ     

สรุปผมปรับคราวนี้ผมพึ่งแค่หูกับแผ่น DVE ช่วงเสียงซ่าวิ่งรอบห้องสั้นๆ เท่านั้นครับ

สิ่งที่ผมจับทาง sherwood ได้คือระยะครับ ท่านที่มี sherwood ลองปรับระยะประมาณ 3.0 ขึ้นไปนะครับผมว่าเสียงมันมาเต็มดีแล้วก็เชื่อมต่อกันดีมาก ส่วน level แล้วแต่ท่านเลย แนะนำให้เริ่มจากตั้งคู่หน้าสัก -1 ส่วนลำโพงอื่นเอาหูฟังเอาครับ

ฉีกกฎแหวก มันเป็นไปแล้วครับลองทำดูครับ(เฉพาะสาวก sherwood ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะครับ)

เพิ่งจะดูซีรี่ Alphas จบ  มันมาก

เนื้อเรื่องดี  ฉับไว  ไม่มีเบื่อ  อยากดู ภาค 2 ต่อทันทีเลยครับ

มีรีวิว  นิดหน่อย  พอเรียกน้ำย่อย ครับ

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2011/07/A10862399/A10862399.html

ลองไปอ่านกันดูครับ

ออฟไลน์ insound

มาบอกวิธีเซ็ตเสียงของ  น้องเชอ จากเพื่อนในเวป  ที่มีไอเดีย

panomja

วันนี้มีความคิดแหวกๆ เลยลองเซ็ตระบบใหม่เล่นๆ ดู ผลที่ได้ดีกว่าเซ็ตจากเครื่องวัด level mater อีกไม่น่าเชื่อ  ใช้อะไรนะเหรอ.........หูล้วนๆ ใช่...ใช้หูเรานี้แหละครับ คือผมลองเชื่อหูตัวเองแล้วฟังเสียง pink noies เพื่อเพิ่มระดับ level ให้กับลำโพงเซ็ตเตอร์ เพราะผมสังเกตมานานว่าทำไมเสียงพูดมันเบาจัง เลยไล่ฟังแล้วก็เพิ่มให้ระดับมันฟังเท่ากับคู่หน้าโดยไม่เชื่อเครื่องวัดเพราะเครื่องวัดมันวัดเท่ากันก็จริงแต่หูผมมันฟังไม่เท่านิครับรู้สึกเสียงซ่าเบามากแต่เครื่องวัดได้ เท่าคู่หน้า เลยเชื่อหูตัวเองดู ผมเพิ่มเซ็นเตอร์จาก-6 ขึ้นมาที่ -4 ที่นี้มาปรับ distance โดยใช้ แผ่น dve ไล่ฟังเสียงซ่าที่วิ่งรอบห้องตอนท้าย คราวนี้ผมไม่ได้เริ่มจาก FR+SR เหมือนกระทู้ปักหมุดนะครับ ผมเริ่มจาก FL-Center-FR ตามลำดับ โดยฟังเสียงซ่าที่วิ่งรอบห้องช่วงสุดท้ายนะครับ
อันดับแรกผมลองเทสการวิ่งของเสียงเริ่มจาก FL-Center-FR ผมรู้สึกว่าเสียงมันมีช่องว่างระหว่างลำโพงอยู่มาก เลยเพิ่ม distance ทั้ง FL-Center-FR ยิ่งผมเพิ่มช่องว่างเริ่มลดลง จนเสียงวิ่งเชื่อมต่อกันเกือบสนิทจากค่าเดิมที่ตั้งไว้ 2 เมตร เพิ่มมาเป็น 3.2 เมตร FL=3.2-Center=3.2-FR=3.2 เหตุที่มันเท่ากันหมดก็เพราะผมไปเพิ่มเลเวลให้เซ็ตเตอร์ พอได้ด้านหน้าทั้งหมดแล้วคราวนี้มาถึงเซอร์ราวน์ เริ่มฟังเสียงซ่าวิ่ง ผมเพิ่ม ระยะให้เซอร์ราวน์ 4 เมตรก็แล้ว 5เมตรก็แล้ว เงาเสียงมันยังไม่วิ่งมาตรงกลางระหว่างคู่หน้ากับเซอร์ราวน์เลยครับทำไงละทีนี้ เอาฟะ เลยไปเพิ่มเลเวลให้ลำโพงเซอร์ราน์บวกเพิ่มมาอีก3 เลย เป็น SR+SL=+1 แล้วก็ไปลด distance เหลือ 3.2 เมตร ดันไปเท่ากันด้านหน้าอีก คราวนี้ลองฟังเสียงซ่าวิ่งเริ่มตั้งแต่ต้น เสียงซ่าวิ่งนิ่งมากจากลำโพง FL-Center-FR-SR-SL คือมันวิ่งเชื่อมต่อเป็นวงกลมเลยครับไม่มีช่องว่างแต่ก็ไม่สนิท 100% ก็ถือว่าเสียงวิ่งรอบห้องเชื่อมต่อกันดีกว่าก่อนหน้ามาก
เซ็ตซับผมตั้งระยะให้น้อยกว่าคู่หน้า 1.2 เมตร เพราะลองเพิ่มลดเสียงไม่แน่น ซับผมตั้งระยะที่ 2.0 เมตร เสียงกำลังดี

ลองเทสหนัง ....  โอ้ว...แม่จ้าววววววววว เสียงมันมีมิติการโยนเสียงไปมาระหว่างลำโพงทุกตัวมันช่างเยี่ยมยอดพระเจ้าจอร์ดยอดคุณพ่อมาก....เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็ได้ยิน โอ้วนั่งอึ้งอีกแล้วผม ดูหนังมันส์ขึ้นอีกเป็นบานตะไทเลย เทสเรื่องมิสชั่น4 ฉากทะเลทราย เสียงขวดแก้วทรายกรุ๊งกริ้งที่เซอร์ราวน์หลังเสียงร่มปลิวจากลำโพงหลังวิ่งไปที่ลำโพงหน้าแบบต่อเนื่องกันดีมาก ทรานฟอร์เมอร์3 ฉากกระสุนปืนยิ่งจากด้านหน้าขวาพุ่งชนหน้าทะลุไปด้านหนัง ชอบมากครับ รู้สึกถึงแรงลมที่ปลิวมาปะทะหน้า ชอบตรงที่มันโยนเสียงระหว่างเซอร์ราวน์กับด้านหน้าได้กลมกลืนกลมกล่อมมากๆๆๆๆ ลืมไปเลยครับว่าใช้แค่ sherwood แต่เสียงที่ได้ผมลืมปรีโปร anthem ไปเลยนะครับ มันชั่งจะโอ้ว...! นี้ชุดผมกับลำโพงมันกระป๋องอย่างนี้ทำไมเสียมันถึงได้ยอดเยี่ยมขนาดนั้น ไม่อยากได้แล้วปรีกับพาวเวอร์เก็บเงินอีกหน่อยเอา sherwood R977 ดีกว่า ถูกกว่าเยอะมากมาย ผมว่าระบบแพงกับถูกๆ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือการเซ็ตอัพเลยครับ ไม่มียี่ห้อใหนจะเหนือกว่ากันหรอกครับมันอยู่ที่ตัวคุณตั้งหากมีแล้วลุยเลยไม่มีผิดหรอกถ้าหูเราชอบจัดไปเลยครับ     

สรุปผมปรับคราวนี้ผมพึ่งแค่หูกับแผ่น DVE ช่วงเสียงซ่าวิ่งรอบห้องสั้นๆ เท่านั้นครับ

สิ่งที่ผมจับทาง sherwood ได้คือระยะครับ ท่านที่มี sherwood ลองปรับระยะประมาณ 3.0 ขึ้นไปนะครับผมว่าเสียงมันมาเต็มดีแล้วก็เชื่อมต่อกันดีมาก ส่วน level แล้วแต่ท่านเลย แนะนำให้เริ่มจากตั้งคู่หน้าสัก -1 ส่วนลำโพงอื่นเอาหูฟังเอาครับ

ฉีกกฎแหวก มันเป็นไปแล้วครับลองทำดูครับ(เฉพาะสาวก sherwood ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะครับ)

ไม่ทราบว่าใช้ sherwood รุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ pratad22

เมื่อวานไปฟัง sherman รุ่นอะไรจำไม่ได้ที่ เมก้า บางนา เป็น 7.1 แต่เค้าเปิดเพลงเข้าชุดกับเครื่องเล่นซีดี sherman เหมือนกัน ฟัง 2.1 เสียงออกมาใสดีครับ

ขอชมๆ

++ ผมว่าเป็น AVR ยี่ห้อนึงนอกจากกะเด่นเรื่องดูหนังแล้ว ฟังเพลงจัดได้ว่าเสียงดีเลยครับ มีโอกาสลองฟังเสียงตอนเปิดหนังดูนะครับ คุณ JoJoBoy ผมว่าท่านจะได้ประสบการณ์แนวเสียง AVR เพิ่มขึ้นอีก 1 รุ่นอย่างแน่นอนครับ เสียดายผมอยู่สุราษฎร์ฯ ถ้าผมอยู่กรุงเทพฯ ละก้อ ผมจะตระเวณฟังครื่องเสียงให้หมดทุกยี่ห้อ ทุกรุ่น เท่าที่จะฟังได้เลยครับ

panomja

ไม่ทราบว่าใช้ sherwood รุ่นไหนครับ

รุ่นที่ลงในกระทู้  คือ  rd-6505 

ขออนุญาติครับ  ผมชอบเวลาที่คุณ  pratad22  อธิบายจังครับ

++ ของผมก็เป็นบางแผ่นเหมือนกันครับ สำหรับบลูเรย์ ที่เสียงดีก็คงเป็น สตาร์วอร์ เอ็มปิโซด ครับ ส่วนแผ่นอื่น ๆ เสียง DTS-HD มันดูแน่นและหนัก มาก ๆ เหมือนที่คุณ panomja บอกไว้นะแหละครับ ใช่เลย เมื่อเทียบกับ DTS จากแผ่น DVD มาสเตอร์แล้ว เสียงจากแผ่น DVD มาสเตอร์ ดูน่าฟังและได้บรรยากาศพอดี ๆ กับห้องครับ ผมเลยซื้อแต่แผ่น DVD มาสเตอร์ อย่างเดียวครับ อย่างเช่น battleship เสียงอลังการ หนัก แน่น และลึก(แบบคลื่นแม่เหล็ก) เต็มห้องเลยครับ มันส์ .ส มาก ๆ ล่าสุดเมื่อวานไปโลตัส แวะร้านพ๊อยโต๊ะ ซื้อหนัง DVD มาสเตอร์ เรื่อง The Viral Factor (เถื่อน เฉือนระห่ำ) http://movie.mthai.com/movie-profile/new-movie/121128.html มาดูเมื่อคืน มันส์.ส์ ตั้งแต่ฉากแรกเลยที่รถพระเอกโดนสุ้มโจมตี เสียงจากจรวด RPG ยิ่งใส่รถหุ้มเกราะดังแน่นตมาก ๆ เล่นเอาบ้านสะเทือนเลยครับ แล้วฉากที่พระเอกติดอยู่ในวงล้อมผู้ร้ายแล้วดวลกระสุนปืนกัน แยกแยะออกเลยครับ ว่า เสียงกระสุนปืนแต่ละชนิดเป็นชนิดอะไรบ้าง เสียงกระสุนปืนแต่ละชนิดมันดังแน่นมาก ๆ ครับ สะใจ จริง ๆ โดยเฉพาะฉากที่พระเอกถูกจับไปในรถตู้พร้อมนักวิทยาศาสตร์สาวช่วงที่พระเอกตัดสินใจดึงเบรคมือ เสียงเลื่อนเบาะถอยหลังดังแน่นจริง ๆ ครับ (บรรยากาศเหมือนนั่งอยู่ในรถตู้จริง ๆ เลย) เสียงเตะ ต่อย ดัง แน่น.นน มาก ๆ และจังหวะที่รถตู้แหกโค้งตกลงไปในร่องถนน.นนน เสียงดังสนั่นหวั่นไหว.วว จนพื้นห้องสะเทือน.นนน ตามจังหวะที่รถตู้กระทบกับพื้นเลยครับ (บรรยากาศเหมือนรถตู้มันมาคว่ำอยู่ที่ข้างหน้าเราเลย) เป็นหนังอีก 1 เรื่องที่น่าดูมาก ๆ ครับ แถมยังได้ความผูกพันระหว่างพ่อกับลูก แม่กับลูก พี่กับน้อง และครอบครัวอีกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2012, 06:02:20 pm โดย can18 »

ออฟไลน์ insound

rd-6505  มีปรับระยะซับด้วยเหรอครับ  [งง]

ออฟไลน์ pratad22

rd-6505  มีปรับระยะซับด้วยเหรอครับ  [งง]

++ ชุด RD 6505 ที่ผมใช้อยู่ไม่มีโหมดปรับระยะ Sub นะครับ โหมดค่าต่าง ๆ ก็คล้าย ๆ กับ AVR ยี่ห้ออื่นทั่วไป ผมเข้ามาแชร์ประสบการณ์ที่ได้จาก AVR Sherwood ครับ เผื่อมีท่านที่เพิ่งเล่นเครื่องเสียงแล้วกำลังหาเครื่องเสียงดี ๆ สักชุดในราคาไม่แพงที่ได้ทั้งดูหนัง และฟังเพลง ก็เลยบรรยายให้ทราบถึงแนวเสียงของ Sherwood ว่าแนวเสียงเป็นแบบที่บรรยายไปนะแหละครับ(ผมว่าหนังที่ผมบรรยายไปมันยังเทียบไม่ได้กับความสนุก ตื่นเต้น ที่ผมดูเลยนะครับ) เรื่องการปรับระยะ Sub อันนี้ก็คงขึ้นอยู่กับ sytem และขนาดห้องของแต่ละท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
คุณ จาพนม เอ้ย คุณ พนมจา คนที่เขียน แกใช้ avr sherwood rd 8504 มังครับ

ออฟไลน์ apchai2010

มาดันกระทู้ให้รอพี่ไพ ตัวเทพ LX82 แล้วจะมาแนะนำหนังให้นะครับ

หนังใน stock ผมมีอยู่หลายร้อย (อาจถึงพัน อิอิ) รออีก 2 วันครับ  [ปลื่ม]

พึ่งจะดูซีรี่ฝรั่งจบอีกเรื่ิองนึงเกี่ยวกับทำอาหาร  เนื้อเรื่องดี มีแง่คิด  นักแสดงเล่นดี  สนุกมากไม่น่าเบื่อเลย

ชื่อเรื่อง             Kitchen Confidencial

ลองหาโหลดมาดูกันรับประกันความสนุก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 07:30:22 pm โดย can18 »

ออฟไลน์ apchai2010

เมื่อวานพึ่งลองเปิดดู Thor กับ Transformer ทั้ง 2 ภาคจากพี่ไพ LX-82 มา เสียงกระแทกกระทั้น มันส์มากครับ

มาดันหนัง 2 เรื่องนี้ครับ

อ้ออีกเรื่องครับ TRON LEGACY ถึงแผ่นจะเป็น 2D แต่ภาพกับเสียงสุดยอดครับ  [yes]

ไม่ได้ดูหนังตั้งหลายวัน  หลังจากกลับจากหัวหิน 

วันนี้ไม่น่านำหนัง The Matrix กลับมาลองดูเลยครับ

ต้องมานั่งกวาดพื้นบ้านกันเลยทีเดียว  ฝุ่นคลุ้ง  ตลบ

ปลอกกระสุน หล่นเกลื่อนบ้าน

เข้าเรื่องหนังดีกว่า หนังดูรู้เรื่องกว่าเมื่อก่อนมาก  เสียงชัดเจน  แยกทิศทางเด็ดขาด ได้ลองลำโพงเซอร์ราวหลายฉากอยู่ 

ได้ดู    Snow White and the Huntsman,   ภาพสวย  เสียงดี บรรยากาศโอบล้อม  ดำเนินเนื้อเรื่องพอใช้ได้

แต่หนัง  re made  ผมดูยังไงก็ไม่ค่อยประทับใจซักเท่าไหร่เลย

แหมลืมไปได้ อีกเรื่ิองที่พึ่งดูก่อนไปทะเล  titanic  ครับได้บรรยากาศดีเหลือเกิน 

สำหรับหนังทำรายได้  อันดับ 1 นาน ถึง 12  ปี  ก่อนจะโดย avatar ,kme]kp

พูดถึงหนัง  ภาพสวยกว่าเมื่อก่อนที่เคยดู  รวมทั้งเสียงดีด้วย

ตอนดูกับลูกสาว  ลูกชอบมาก  สมกับเคยเป็นหนังที่ทำให้ใครบางคนดูตั้งหลายรอบ

ออฟไลน์ havert64

• *
 อยากถามเกี่ยวกับ  Pioneer HTZ313BD ครับ อยากทราบว่า สามารถ พัง AM/FM ได้ไหมและ ถ้าจะเอามาใช้ดูหนัง โอเค ไหมครับ

พึ่งดู The Matrix 2 จบ  ดูสนุกกว่าเมื่อก่อนเยอะมาก   ทั้งรายละเอียด  เนื้อเรื่อง

ภาพ และเสียง  ที่ดีมากไม่แพ้หนังใหม่ๆเลย