ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆ มาช่วยกันแนะนำหนังที่พึ่งจะดูกัน น่ะครับ  (อ่าน 154298 ครั้ง)

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
++ เมื่อวานเช่าหนัง DVD มาสเตอร์ เรื่อง MIB 3 มาดู แค่ฉากแรกที่ผู้หญิงเดินถือขนมเค้กมาเยี่ยมนักโทษ เสียงรองเท้าส้นสูงกระทบกับพื้น ดัง ก้อง.งง หนัก.กกก บรรยากาศเหมือนมาเดินอยู่ในห้องดูหนังผมเลย แล้วฉากที่สัตว์ประหลาดที่อยู่ในขนมเค้ก.กก ช่วยปลดเกาะที่เป็นเหล็กให้กับนักโทษ เสียงเสื้อเกระตัวสุดท้าย หล่น.นน ลงพื้น.นน Sherwood rd 6505 ถ่ายทอดเสียงน้ำหนักของเสื้อเกราะรับรู้ได้เลยว่าเสื้อเกราะมันเป็นเหล็กและมันหนักมาก ๆ ยิ่งเวลาเสื้อเกราะหล่นกระทบลงพื้นแล้ว เสียงเสื้อเการะเหล็กที่มันหนัก.กก กระทบลงกับพื้น.นน ถ่ายทอดน้ำเสียงง ออกมา รับรู้ได้เลยว่า มันไม่ใช่เป็นพื้นปูน.นนน แต่มันเป็นพื้นเหล็กของยาน อวกาศ.ศศ (ทั้ง ๆ ที่ตอนนั้นหนังก็ยังไม่ได้เฉลยว่าโดนขังอยู่ที่ไหน) เพราะถ้าเป็นห้องขังพื้นดินส่วนใหญ่จะเป็นเสียงพื้นปูน แข็ง ๆ แต่นี้เสียงที่ได้ยิน มันเป็นพื้นเหล็กที่หนา มาก.ก ๆ ๆ จนพื้นห้องดูหนังสะเทือนเลยครับ ได้ถึงอารมณ์จริง ๆ ฉากที่เข้าไปในร้านอาหารแล้วต่อสู้กันเสียงปืนเลเซอร์ที่ยิงใส่ถูกตัวเอเลี่ยนดัง พึ่บ.บ พึ่บ.บบ แน่น.นน มาก ๆ ครับ และฉากที่พระเอกกระโดลงจากตึก.กก ฉากนี้เล่นเอาบ้านสะเทือนไปทั้งหลัง.งง เสียงเบส แนนน เสียงต่ำ ลึก.กกก โดยเฉพาะเสียงหาง.งงยานเอเลี่ยนที่โฉบ.บบบ เข้ามา ดัง วูบ.บบบบ บรรยากาศรู้สึกได้เลยว่ามี ลม.มม หนา ๆ พัดผ่านตัว..วว ได้อารมณ์มาก ๆ ผมประทับใจฉากในลานโบว์ลิ่งที่สุด ช่วงที่คู่หูพระเอกดึงหัวเอเลี่ยนออกมา เสียง.งงง เส้นหลอด.ดดลม เส้นสุดท้ายย ขาด.ดดด เสียงง.ง. เหมือนเป็นเส้นยางง.ง.ง หนังสติ๊ก เส้นใหญ่ ๆ ดั.ง.งง ได้อารมณ์ สมจริงง.งง มาก ๆ ครับ แล้วตอนที่พระเอกเอาหัวเอเลี่ยนโยนแทนลูกโบว์ลิ่ง เสียงหัว.วว กระทบกับพื้นโบว์ลิ่ง.งง ดัง.งง สมจริงง.ง.ง สะใจ มาก ๆ แล้วหัวเอเลี่ยนก็ไหล.ลลล กลับมาใหม่ในช่องลูกโบว์ลิ่ง ฉากนี้แหละครับ ที่เสียง ดัง.งงง มาทางด้านหลังจากลำโพงเซอร์ราวด์น เสียงได้บรรยากาศมาก ๆ และผมคงบรรยายได้เพียงเท่านี้ เพราะหลังจากนั้น แผ่นก็เริ่ม ติด.ดดด (ลิขสิทธิ์ของ Happy Home เจ้าเก่า) เสียอารมณ์มากเลยครับ หนังก็กำลังสนุก เสียงก็ดี มาก ๆ ผมเชื่อว่า ถ้าทางบริษัท Happy Home ยังไม่ปรับปรุง แก้ไขในเรื่องคุณภาพของการผลิต และยังผลิตแผ่นที่มีคุณภาพต่ำ ๆ แบบนี้ออกมาขายให้กับประชาชนอีก สุดท้ายก็คงต้องแพ้ภัยตัวเองแน่นอนครับ เพราะสมัยนี้สื่อสารกว้างไกลไร้ขอบเขต ทำดี ก็ได้รับการชื่นชมและอุดหนุนตลอดไป แต่ถ้าทำไม่ดีแล้วยังไม่มีการปรับปรุง แก้ไข มือคีย์บอร์ดทุกที่พร้อมที่จะคอยสาบส่งจนไม่ได้ผุด ไม่ได้เกิดไปเองงง ครับ

บรรยายมัน ดี ครับ อ่านกำลังมันเลย  เสียดายแผ่นดันติด [โขกโต๊ะ] ซะนี่ กรรมจริงๆ ขนาดของแท้นะนี่

ออฟไลน์ can18

• Edge LED TV member
เวลาพี่   pratad22    บรรยายเห็นภาพทุกที  เหมือนตอนนั่งดูด้วยตัวเองครับ

วันนี้นั่งดูเรื่อง   THE FLOWERS OF WAR สงครามนานกิง สิ้นแผ่นดินไม่สิ้นเธอ  เป็นเรื่องราว

อีกมุมหนึ่งที่เกิดขึ้นใน  นานกิง  ถ้าใครยังไม่เคยดูเรื่องนานกิง  ลองหามาดูครับ  หนังดีทั้ง  2   เรื่อง

มาพูดถึง  THE FLOWERS OF WAR   ภาพสวย เสียงดี  เนื้อเรื่องดีมาก  เรียกน้ำตาเลยทีเดียวครับ

christian bale  เล่นได้ดีมากครับ  เข้าถึงบทบาทมากๆ

ส่วนตัวเวลาดูหนังที่ญี่ปุ่นมาบุกประเทศอื่น  แล้วแทบไม่อยากจะสนับสนุน  สินค้าจากประเทศนี้ทุกทีเลยครับ

แม่งชั่วจริงๆ  คนดีมีอยู่น้อยนิด  ไม่รู้สึกสงสารเวลาที่ประเทศญี่ปุ่น  เกิดอะไรขึ้นเลย  เพราะเวลา ทำคนอื่น

ไม่เห็นมันจะรู้สึกอะไรเลย  นี่ถ้าผมเป็นคนในประเทศจีน  คงต้องออกไปช่วยกัน  ต่อต้านประเทศญี่ปุ่น

ไ่ม่ให้เข้ามาในประเทศ แน่ๆครับ

ดูกาตูนต่ออีกเรื่อง   Resident.Evil Damnation.2012

สนุกดี เสียงดี  ภาพสวย  เคยเล่นเกมส์กับแฟน  แฟนจะตื่นเต้นกับหัวหน้า  ตัวหัวโล้น   ตัวที่มันใหญ่มากๆ

พอดูจบมี  ตัวอย่างน่าจะเป็นภาคใหม่  น่าดูต่อ  น่าจะสนุก

สำหรับคนชอบ  Resident.Evil   ไม่ควรพลาด

พอดีมีเพื่อนสมาชิกจะปล่อย  น้องเชอ ท่านใดสนใจลองไปดูครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=33995.0

ออฟไลน์ Tity

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับพอดีผมเพิ่งซื้อชุด Home Sherwood set 2 ที่ลงในโบชัวส์มา อยากจะสอบถามวิธี set เสียงของ avr กับ ลำโพงหน่อยครับ ผมเปิดในห้องรับแขกระยะห่างจากชั้นวางประมาณ 2.5 เมตร ต้องตั้งค่าอะไรเท่าใหร่มั่งครับพอดีเพื่งหัดเล่นเป็นชุดแรก อยากได้เสียงแบบที่เค้าเปิดลองให้ฟังตอนซื้อนะครับเพราะฟังแล้วถูกใจมากทั้งตอนเปิดลองหนังและเปิดเพลงจาก usb ขอรบกวนด้วยนะครับ

สวัสดีครับพอดีผมเพิ่งซื้อชุด Home Sherwood set 2 ที่ลงในโบชัวส์มา อยากจะสอบถามวิธี set เสียงของ avr กับ ลำโพงหน่อยครับ ผมเปิดในห้องรับแขกระยะห่างจากชั้นวางประมาณ 2.5 เมตร ต้องตั้งค่าอะไรเท่าใหร่มั่งครับพอดีเพื่งหัดเล่นเป็นชุดแรก อยากได้เสียงแบบที่เค้าเปิดลองให้ฟังตอนซื้อนะครับเพราะฟังแล้วถูกใจมากทั้งตอนเปิดลองหนังและเปิดเพลงจาก usb ขอรบกวนด้วยนะครับ

เริ่มแรก ต้องตั้งค่าความห่างลำโพง  ให้ตรงกับความเป็นจริง  ควรใช้ตลับเมตร  วัดระยะห่างจากลำโพงไปจุดที่นั่งฟัง  ทุกลำโพง

ความดังวิธีผมจะตั้ง  ความดังไปที่  0  ก่อน  แล้วใช้หูเราฟัง  ว่าลำโพงไหนดังไป  ก็ปรับให้มันพอดี 

ส่วนลำโพงไหนเบาไป  ก็บวกเพิ่ม  ต้องใจเย็นๆ  ไม่ต้องรีบร้อน  อาจใช้เวลานานหน่อย  ควรใช้หนังที่เคยดูแล้ว

หรือดูบ่อย  เพื่อที่เราจะได้คุ้นหู 

ส่วนซับค่อนข้างยาก  ความถี่จุดตัด  ควรอยู่ที่ 80-100  ต้องลองปรับให้เข้ากับสภาพห้อง  ความดังลองตั้งที่  12  นาฬิกาก่อน

แล้วลองฟังดูก่อน  ค่อย  บวก  หรือ  ลบ  อีกที

ลองปรับดูน่ะครับ  ลองเล่นกับมันไม่ต้องกลัวมันพัง 

ปรับเครื่องเสียงจริงๆ  ไม่มี ผิด หรือ ถูก  อยู่ที่เราพอใจ  ต้องใช้ประสบการณ์  เรียนรู้  และทำความเข้าใจ มันสักนิด

ลองปรับ เพิ่มบ้าง ลดบ้าง  แล้วลองฟังด้วยหูเรานี่แหละ ว่าพอใจรึยัง  เพราะ  ตอนที่ลองที่ร้านแล้วมัน โดนใจเราแล้ว

ก็อยู่ที่เราปรับแล้วล่ะครับ

เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาบอกเพิ่มเติม   ตามวิธีของแต่ละท่านอีกครับ

เริ่มแรก ต้องตั้งค่าความห่างลำโพง  ให้ตรงกับความเป็นจริง  ควรใช้ตลับเมตร  วัดระยะห่างจากลำโพงไปจุดที่นั่งฟัง  ทุกลำโพง

ความดังวิธีผมจะตั้ง  ความดังไปที่  0  ก่อน  แล้วใช้หูเราฟัง  ว่าลำโพงไหนดังไป  ก็ปรับให้มันพอดี 

ส่วนลำโพงไหนเบาไป  ก็บวกเพิ่ม  ต้องใจเย็นๆ  ไม่ต้องรีบร้อน  อาจใช้เวลานานหน่อย  ควรใช้หนังที่เคยดูแล้ว

หรือดูบ่อย  เพื่อที่เราจะได้คุ้นหู 

ส่วนซับค่อนข้างยาก  ความถี่จุดตัด  ควรอยู่ที่ 80-100  ต้องลองปรับให้เข้ากับสภาพห้อง  ความดังลองตั้งที่  12  นาฬิกาก่อน

แล้วลองฟังดูก่อน  ค่อย  บวก  หรือ  ลบ  อีกที

ลองปรับดูน่ะครับ  ลองเล่นกับมันไม่ต้องกลัวมันพัง 

ปรับเครื่องเสียงจริงๆ  ไม่มี ผิด หรือ ถูก  อยู่ที่เราพอใจ  ต้องใช้ประสบการณ์  เรียนรู้  และทำความเข้าใจ มันสักนิด

ลองปรับ เพิ่มบ้าง ลดบ้าง  แล้วลองฟังด้วยหูเรานี่แหละ ว่าพอใจรึยัง  เพราะ  ตอนที่ลองที่ร้านแล้วมัน โดนใจเราแล้ว

ก็อยู่ที่เราปรับแล้วล่ะครับ

เดี๋ยวรอท่านอื่นเข้ามาบอกเพิ่มเติม   ตามวิธีของแต่ละท่านอีกครับ

วิธีเซ็ตอัพเสียง/ลำโพง AVR 5.1/7.1ด้วยตัวเอง

http://www.mythpcthai.com/wp/?p=1143

ลองเข้าไปอ่านกันดูน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2012, 07:05:39 pm โดย can18 »

เพิ่งนั่งดู  ไคจิ กลมรณะ 2  จบสนุกดีครับ  หนังแนวนี้ เนื้อเรื่องสำคัญมากๆ 

แต่ขอบอกอยากให้นั่งดูภาค แรก ก่อนน่ะครับ  เนื้อเรื่อง ค่อนข้างต่อเนื่อง  ตัวละครด้วยน่ะครับ

เมื่อคืนดูหนังเรื่อง  The Big Year  เป็นหนังแนวครอบครัว  สำหรับบางคนที่ไม่รู้คุณค่าของครอบครัว 

ชอบออกไปหาความสุขนอกบ้าน  จริงๆความสุขอยู่ใกล้ตัวมากกว่านั้นมาก  ลองหาความสุขกันให้เจอน่ะครับ

เมื่อคืนตกลงกับแฟนว่าจะดูหนังโต้รุ่ง  เรื่องสุดท้ายที่ดูเรื่อง  Zindagi Na Milegi Dobara   ดูประมาณตอนตี  3

ต้องบอกว่า  หนังดูสนุก  ภาพสวยมากๆ  ไม่รู้จะอธิบายยังไง  มานั่งคิดว่าเมื่อไหร่คนไทยจะทำหนังให้พัฒนาให้เท่าประเทศอื่นบ้าง

เดี๋ยวนี้หนังเพื่อนบ้านเราเค้าไป  BD  กันแล้วแต่คนไทย  มีออกมา  ได้แค่  DVD 

ส่วนเสียงต้องบอกว่า  ไม่ทิ้งกลิ่นอายของอินเดีย  แต่แบบ inter มากๆ  ไม่รู้สึกน่าเบื่อเลย  ขนาดนั่งดู  ตอนตี  3  ยังไม่หลับเลยครับ

ยิ่งนางเอก  สวยมากๆ  ส่วน  พระเอก  ก็หล่อ  ทั้งสองคนอย่างกับดารา  hollywood

พอดีเจอ  น้องเชอ   7503 7505  ราคาดีเลยเอามาบอกต่อ

Palakorn
Sep 22 2012, 06:01 PM
QUOTE (narong45 @ Sep 22 2012, 04:49 PM)
QUOTE (Palakorn @ Sep 22 2012, 11:49 AM)
มาชี้เป้าให้ครับ สำหรับท่านที่สนใจ AVR sherwood

RD-7503 ราคา 9,000
RD-7505 ราคา 10,000

ผมลองถามแล้วเป็นของใหม่ ชื่อร้าน HOME AUDIO อยู่ใน Facebook ลองหาดูเองนะครับ

สงสัยเหมือนกันทำไมขายถูกกว่า Home Hifi เยอะมากๆ

ช่วยบอกตรงๆ เลยได้ไหมครับ ผมลองหาแล้วยังไม่เจอเลยครับ

ไปตามลายแทงนี้เลย
http://www.facebook.com/permalink.php?stor...d_comment_reply

ถ้าเป็นของใหม่จริงและได้ราคานี้ ซื้อได้เลยครับไม่ต้องคิดมาก

ช่วงนี้ดูหนังยาวๆกันไป   เพิ่งจะดูจบ  โปเยโปโลเย ศึกรักหน้ากากทอง

ภาพสวย  เสียงดี  เนื้อเรื่อง  แนวโปเยโปโลเย  เลยครับส่วนมากเกี่ยวกับความรักตามสไตล์

แต่เรื่องเสียง  หนักแน่น โอบล้อม  ทั้งฉากยิงธนู  นกบินเป็นฝูง  บรรยากาศ  เหมือนอยู่ตรงนั้นเลยทีเดียว

ฉากต่อสู้เหมือนนั่งดู  resident evil4  ที่สู้กับหัวหน้า  ที่ ใช้ขวานกันเลยทีเดียว

ต่ออีกเรื่องนึง   bait 3d โคตรฉลามคลั่ง 

ชอบเนื้อเรื่อง  คิดอยู่เหมือนกันว่าหนังฉลาม  จะทำยังไงได้อีก 

ภาพ ธรรมดา  เสียง ธรรมดา  ได้เนื้อเรื่องนี่แหละโอเค  เป็นคนชอบหนังฉลามอยู่เป็นทุนอยู่แล้ว

เรื่องนี้ถ้าได้งบเยอะ  ภาพและเสียงคงจะดีกว่านี้ 

หนังฉลามในดวงใจ ต้อง  deep blue sea  ชอบมากๆ

วันนี้หยิบเอา  Resident Evil Degeneration.2008  เป็นกาตูนก่อนภาคล่าสุดที่พึ่งจะดูไป  มานั่งดูกับลูกสาว

เลยต้องดู  ภาคไทย  เสียงเป็น ดอบี้ 2.0 เลยต้องให้ avr  น้องไพจำลองเสียงเป็น  7.1

ต้องยอมรับว่า จำลองเสียงได้เนียน มากๆ  เหมือนดู 7.1  แท้ๆเลย  การโยนเสียง  การต่อเนื่องของเสียง ทำได้ดีมาก

ส่วนภาพ  สวยโอเคเลย 

ด้านเนื้อเรื่อง  ต่อจากหนังภาค  2  หลังจากเมือง  แรคคูนซิตี้  โดนทำลาย

ใครชอบ  resident evil  ลองหามาดูกันครับ

ขอแถมนิดนึง  เรื่อง  Taken  หนังสนุกมากๆ 

เนื้อเรื่อง  ภาพ  เสียง  เรื่องนี้สุดๆครับ  ใครยังไม่ได้ดู  หามาดูด่วน 

เดี๋ยวจะดูภาค 2   ไม่รู้เรื่องนะครับ

วันนี้นั่งดูหนังกัยลูกสาวเรื่อง   Tropic Thunder (2008)  ดูรอบนี้เป็นที่  2  เป็นหนังสงคราม

บวกกับตลก  รวมดาราเยอะมาก

เนื้อเรื่องสนุกดีครับ  เสียง  ยิงปืน  ระเบิด  แน่นต็มห้องกันเลยทีเดียว 

ภาพสวย   ดูเป็นภาค ไทย  DTS  มิกเสียงมาดีมาก  เนียนมากๆ

ถ้าใครยังไม่เคยดูลองหามาดูน่ะครับ

นั่งดูหนังกับแฟนเรื่อง      The Five Year Engagement (2012)   

ภาพสวย  เนื้อเรื่องก็หนังรักธรรมดา   ตลกนิดหน่อย

แต่ก็เรียกน้ำตาได้ครับ