ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถาม] Technology ปีหน้านี้ของ TV จะเป็นเช่นไรครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Melancia

• Flat TV member
  • *
[สอบถาม] Technology ปีหน้านี้ของ TV จะเป็นเช่นไรครับ ควรจะรอดูไหม

พอดีเห็นว่า tv ช่วงนี้กำลังลดราคา จะซื้อเก็บไว้ดีไหม หรือ รอดี

เครื่องเก่าก็ยังดีอยู่ แต่ใจแอบอยากได้ 55ks7500

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
Re: [สอบถาม] Technology ปีหน้านี้ของ TV จะเป็นเช่นไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 10:25:56 am »
[สอบถาม] Technology ปีหน้านี้ของ TV จะเป็นเช่นไรครับ ควรจะรอดูไหม

พอดีเห็นว่า tv ช่วงนี้กำลังลดราคา จะซื้อเก็บไว้ดีไหม หรือ รอดี

เครื่องเก่าก็ยังดีอยู่ แต่ใจแอบอยากได้ 55ks7500

เทคโนโลยีใหม่ มักจะมาพร้อมกับราคา(ที่สูงไว้ก่อน)ครับ ถ้ามีงบรีบจัดเลยครับ เอาจริงๆอย่าง KS7500 อะไรงี้ก็ถือว่าลดมาจนสุดแล้วครับ ถ้ารอของใหม่ๆก็ต้องเตรียมเงินเพิ่มครับ ทั้ง OLED หรือ QED ของ Samsung 

ขนาดของ LG OLED กว่าจะลดราคาก็ต้องรอกันเป็นปี แม้แต่ OLED ของ Sony ที่จะออกมาใหม่ผมก็เชื่อว่าตัว Topๆ ราคาก็จะไม่ถูกแน่นอน ตัวถูกๆมักจะเป็นที่ลดเกรดทั้งวัสดุและคุณภาพของภาพเองด้วย เพื่อเอามจับตลาดล่างและกระตุ้นให้คนซื้อตัวสูงๆ

Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ Monday

• *
Re: [สอบถาม] Technology ปีหน้านี้ของ TV จะเป็นเช่นไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 04:12:15 pm »
ต้องถามตัวเองก่อนว่ากำลังรออะไร

บางทีพวก Technology ใหม่ ๆ รุ่นแรก ๆ มันออกมาทดลองตลาด
แต่ถ้าเป็นแบบเอาจริงมาจริง ราคาก็จะแรงจริงอีก

อาจจะมาปีหน้าหรืออีกหลายปีข้างหน้านะ

ด้าน Resolutions ต่อไปก็จะมาเป็น 8K, 8K HDR

ด้าน 3D ก็คงเป็น 4K-3D, 4K-3D HDR

ด้าน Hardware ของ Smart-TV มันจะอัพไปได้อีกเรื่อย ๆ
CPU,GPU, RAM, Memory

Port connection
- USB type C

ด้าน Chip Process มันก็จะมีตัวใหม่ ๆ มาช่วยประมวลผลอัพสเกล
Processing HDR, เร่งสี, ปรับความคมชัด ออกมาอีก

พวก OLED คงมีออกมามากขึ้น และราคาอาจจะถูกลง

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 08:28:31 pm »
ที่เมืองนอกนะฮะ

sony มี oled

philips มี oled+ambilight

LG มี oledรุ่นใหม่, led แบบ nano cells (น่าจะกาก ตราบใดที่ยังเป็น IPS)

panasonic มี oled รุ่นใหม่ (ไม่เอามาขายในบ้านเราแน่นอน), มี จอ IPS แบบใหม่ (น่าจะกาก ตราบใดที่ยังเป็น IPS)

samsung มี QLED (น่าจะประมาณ KS9000 ตราบใดที่ยังใช้ backlgiht ส่อง มิติภาพก็คงไม่อาจเทียบกับ OLED )

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 09:15:26 pm »
ขอบคุณครับทุกท่าน

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 01:03:26 am »

เป็นไปตามคาดครับ super UHD TV nano cells ของ LG

ยังไม่ทันเห็นตัวจริง แค่เห็นจากคลิป ก็รู้แล้วว่าทุเรศเหมือนเดิม

ด้วยสีดำที่ไม่มีความดำเอาซะเลย ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของจอ IPS อย่างหาที่เปรียบไม่ได้ ๕๕๕๕๕

แต่ละค่ายแค่หากิมมิคใหม่ๆ ชื่อใหม่ๆ ให้ดูมีเอกลักษณ์จะได้มีจุดขายแค่นั้นเอง

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 02:22:20 pm »
งั้นผมควรจัด 55ks7500 ไปเลยชิมิ ลุง UFO/ซ่องเจ่หวี

ได้ราคามา 37,990 cash back อีก 1,200 บาท