ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามวิธีใช้หูฟังบลูทูต Sony 55W800Cครับ  (อ่าน 782 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooTV

• Flat TV member
  • *
เรื่องราวเป็นแบบนี้ครับ...
ทุกวันนี้ผมชอบดูหนังประมาณสี่ทุ่มถึงเที่ยงคืน
แต่แฟนผมชอบนอนตอนสี่ทุ่มครับ
เรื่องแสงจากจอไม่เป็นปัญหา เพราะใส่ผ้าปิดตาได้
แต่เรื่องเสียงนี่สิครับ แก้ไม่ตกจริงๆ
เลยคิดว่า ถ้าสามารถต่อหูฟังบลูทูตได้น่าจะดี
แต่พอดีลองต่อแล้วครับ...ไม่ได้
ก้เปิดบลูทูตจากทีวี เปิดหูฟัง ไม่เจอครับ แต่เปิดโทรศัพท์ เจอซะงั้น
ทีวีไม่ซัพพอต หรือผมต่อไม่เป็นไม่แน่ใจ
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนสอบถามวิธีใช้หูฟังบลูทูต Sony 55W800Cครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 06:43:23 pm »
BT ที่ TV จะทำงานได้แค่เป็นตัวรับเท่านั้น
ดังนั้นจึงไม่สามารถเชื่อมกับกับหูฟังได้

ส่วนตัวก็อยากจะต่อ หูฟังBT กับทีวีตรง ๆ เหมือนกัน

วิธีแก้ขัด ขั้นตอนยุ่งยากหน่อยนะ

1. ต่อ Computer/Notebook เข้ากับ TV ผ่าน HDMI
2. ตั้งค่าให้คอมไม่ต้องส่งเสียไปทาง HDMI
3. ต่อหูฟัง BT เข้ากับ notebook
(PC ต้องซื้อ USB BT มาต่อเพิ่ม)
4. เปิดหนังผ่าน Computer เอา
แล้วให้เสียงออกทาง BT แทน

อ่อ มันมีอุปกรณ์อยู่ตัวนึง ที่ทำให้ TV ส่งเสียงไปทาง BT ได้
มีหลายชื่อ ลอง ๆ หาข้อมูลดูครับ
- 3.5mm to bluetooth converter
- 3.5mm Bluetooth Dongle
- 3.5mm Bluetooth Transmitter Adapter

แบบประหยัด และไม่ยุ่งยาก
ซื้อที่อุดหูให้แฟนใช้คู่กับผ้าปิดตา  [ปลื่ม]