ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการ์ณใช้ 50W800C จึงเกิดคำถาม วอนผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 1391 ครั้ง)

ออฟไลน์ dangersun

• Flat TV member
  • *
หลังจากใช้ sony 50W800C มาสักพักซึ่งมันค่อยข้างไปในแนวที่ถูกใจแต่ยังไม่สุด มีคำถามขึ้นในใจ อยากรบกวนผู้รู้ไขข้อข้องใจให้ผมทีครับ

1.ผมเล่นไฟล์ mkv ขนาด(4gb-10gb) จะมีบางไฟล์เล่นแล้วภาพเต็มจอและบางไฟล์มีขอบดำบนล่าง มันเกิดเพราะเหตุใดครับ

2.การเล่นไฟล์ แบบไหนจะได้ความชัดที่สุดครับ
  2.1 mkv + tv(usb)
  2.2 mkv + blueray player + สาย hdmi
  2.3 mkv + macbook pro + สาย hdmi
  2.4 แผ่นแท้blueray + blueray player + สาย hdmi
ส่วนตัวคิดว่า 2.4 ชัดสุดดีสุด ไม่รู้ผมคิดถูกไหม แต่ถ้าตัดข้อนี้ 2.1 , 2.2 , 2.3 อะไรดีครับ เนื่องจาก2.4งบประมาณน่าจะแพงสุด

3.ไฟล์ mkv ผมชอบปรับไป mode sport เพราะ default มันปรับระบบภาพเป็น smooth(ต้องอันนี้เท่านั้นถึงเห็นผล) และระบบแทรกแฟรมเป็น Height ซึ่งทำให้ภาพลื่นไหลมากๆ ซึ่งใช้กับcartoonภาพมันดีมากๆไม่มีกระตุกเลยแต่พอใช้กับหนังจะมีกระตุกช่วงๆเวลาที่ภาพเปลี่ยนเร็ว
  ผมจึงอยากจะถามว่า
 3.1 ที่กระตุกเป็นเพราะไฟล์มันคุณภาพต่ำหรือภาพเวลามันเปลี่ยนเร็ว TV มันแทรกแฟรมไม่ทันอยู่แล้ว
 3.2 ถ้าผมอยากได้ภาพที่ลื่นไหลตลอดตอนนี้มี TV รุ่น top มันสามารถทำได้หรือไหมครับ
 3.3 ซึ่งถ้าเอาไปใช้กับ ps4 จะได้ภาพที่ลื่นไหลมากเลยใช่ไหมครับ
 3.4 TV ที่ไม่มีระบบแทรกแฟรมและ800hz จะไม่สามารถได้รับประสบการ์ณนี้ใช่ไหมครับ( เช่น x7000d,x8000d) ส่วนถ้าเป็น   ตัวx8500d สามารถทำภาพแนวนี้ได้เช่นกันใช่ไหมครับ

4.สุดท้ายครับ ถ้าผมเปิด smooth กับแทรกแฟรม height ไว้ตลอดเวลาดูหนังจะส่งผลเสียกับ TV ไหมครับ

ต้องขอคำปรึกษาจากผู้รู้หน่อยครับ ผมมือใหม่ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร
ขอบคุณทุกท่านที่ยอมเสียเวลาตอบคำถามให้นะครับ
 [ปลื่ม]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
1. ที่มีขอบดำบนล่างเนื่องจากหนังถ่ายมาแบบนั้นครับ
2. ภาพดีไม่ดีหลักๆ ขึ้นอยู่กับขนาดไฟล์และเครื่องเล่น กรณีที่คุณอยากได้ภาพดี แนะนำ mkv ขนาด 10gb ขึ้นไป และเล่นบน playerดีๆ หรือจะเปิดจาก pc ก็ได้ แต่ถ้าคุณอยากได้ดีสุดคือเปิดจากแผ่น bd หรือ ไฟล์ bd full rip ขนาดประมาณ 40gb
3. โหมดแทรกเฟรมมีขึ้นเพื่อเพื่อลดอาการกระตุกของภาพ โดยเฉพาะกับหนังที่ 24fps เปิดมากไปก็ไม่ดีเพราะทำให้การเคลื่อนไหวเพี้ยน แต่ถ้าคุณชอบก็ไม่ถือว่าแปลกครับ แต่ถ้าเป็นทีวีที่ให้การเคลื่อนไหวดี ไม่ต้องเปิดโหมดแทรกเฟรมพวกนี้เลยก็ยังได้ ภาพที่ได้ตรงตามต้นฉบับเป็นธรรมชาติ ในการเล่นเกมควรปิดครับ เพราะจะทำให้เกิดค่า input lag สูง เวลาคุณกดจอยมันจะ delay หลายเฟรม ยิ่งถ้าเกมที่ต้องใช้ความไวตัดสินกันเสี้ยววินาทีจะมีผลมาก

ออฟไลน์ dangersun

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณ คุณfilmman มากครับ 
ได้รับความรู้มากๆครับ
 [ปลื่ม]