ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ Home Theater สอบถามการใช้งาน Onkyo HT-S3705 ครับ  (อ่าน 3046 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKokBa

• Flat TV member
  • *
ก่อนหน้านี้ใช้ soundbar มาก่อน ตอนนี้เพิ่งได้ชุด Onkyo HT-S3705 มาครับ เสียงต่างกันราวฟ้ากับเหว รู้งี้ซือชุด Home Thearter ตั้งแต่แรกก็ดี จะได้ไม่ต้องเสียหลายต่อ T-T

ตอนนี้ยังงงๆ กับการตั้งค่าและใช้งาน มีคำถามรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

1. เวลาเปิด/ปิด เครื่อง หรือมีการเปลี่ยนแหล่ง input เช่น จาก stereo เป็น 5.1 หรือเป็น pcm ตัวเครื่องจะมีเสียง แต่ก แต่ก เหมือนอะไรตัดซักอย่าง อันนี้เป็นปกติรึเปล่าครับ

2. Listening Mode ผม set เป็น direct เพื่อที่จะให้ได้เสียงจาก source ครบถ้วนสมบูรณ์ อันนี้ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ แล้ว direct mode นี่ยังใช้ค่า SP Distance กับ Level Cal ที่เราเคยตั้งไว้อยู่ด้วยรึเปล่าครับ

3. พยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการปรับลำโพงให้ได้ 75db แต่เหมือนตัว 3705 จะไม่มี reference level เพราะเป็นรุ่นเล็ก เวลาปรับโดยใช้เสียง pink noise ของเครื่อง เมื่อเพิ่มหรือลด mater volume เสียงจาก pink noise จะเบาหรือดังตามไปด้วย แบบนี้ผมใช้วิธีปรับลำโพงให้เป็น 0db ให้หมด แล้วเร่ง master volume เพื่อให้ได้เสียงที่ประมาณ 75db ก่อน (วัดจาก app บนมือถือ) แล้วค่อยมาปรับตามลำโพงแต่ละตัวอีกทีพอจะได้มั้ยครับ

4. พี่ๆ พอจะแนะนำสายลำโพงให้ด้วยได้มั้ยครับ เน้นที่ดูหนังเป็นหลัก จริงๆ สายที่แถมมาผมก็พอใจกับเสียงที่ได้แล้ว แต่เนื่อยงจากสายลำโพง surround ยาวไม่พอกับจุดที่อยากวาง ไหนๆ ก็ต้องเปลี่ยนสาย surround แล้ว เลยกะว่าจะเปลี่ยนใหม่หมดทั้ง front L/R, center, surround L/R, sub woofer งบประมาณไม่มากครับ เอาแค่ฟังได้ไม่แย่กว่าสายเดิมที่แถมมาก็พอครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ และฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร้าบ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: มือใหม่ Home Theater สอบถามการใช้งาน Onkyo HT-S3705 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 11:27:44 pm »
สวัสดีครับ

1. ปรกติ

2. ยังใช้อยู่

3. ต้องลองดูใน setup ว่ามีให้เลือกหน่วยของเสียงได้หรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร
เปิดเสียงดังในระดับฟังปรกติ แล้วค่อยไล่ลำโพงแต่ละตัวให้เสียงพอๆ กัน จะฟังด้วยหูหรือจะวัดด้วยมือถือ ก็ได้
เพราะท่านคงไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ ถ้าจริงจังต้องใช้ spl meter ที่มีใบเซอร์ มาวัดเสียง

4. ลองหาอ่านในกระทู้ล่างๆ มีท่านสมาชิก บรรยายลักษณะเสียงของแต่ละยี่ห้อไว้ ใช้เป็นแนวทางได้

• *
Re: มือใหม่ Home Theater สอบถามการใช้งาน Onkyo HT-S3705 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 03:02:08 pm »
สวัสดีครับ

1. ปรกติ

3. ต้องลองดูใน setup ว่ามีให้เลือกหน่วยของเสียงได้หรือเปล่า ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไร
เปิดเสียงดังในระดับฟังปรกติ แล้วค่อยไล่ลำโพงแต่ละตัวให้เสียงพอๆ กัน จะฟังด้วยหูหรือจะวัดด้วยมือถือ ก็ได้
เพราะท่านคงไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ ถ้าจริงจังต้องใช้ spl meter ที่มีใบเซอร์ มาวัดเสียง

4. ลองหาอ่านในกระทู้ล่างๆ มีท่านสมาชิก บรรยายลักษณะเสียงของแต่ละยี่ห้อไว้ ใช้เป็นแนวทางได้

ขอบคุณมากครับ ผมลองดูใน setup แล้ว ไม่มีให้เลือกหน่วยของเสียงครับ ส่วน spl meter นี่อยากได้เหมือนกัน แต่ขอศึกษาข้อมูลก่อน เยอะแยะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยรับ พอจะมีรุ่นแนะนำมั้ยครับ ^^

ออฟไลน์ shamankings

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2016, 08:23:59 pm »
เห็นสาย monster ลดราคาอยู่แวบๆ  หรือว่ามีงบสำหรับสายเท่าไหร่ครับ เพื่อนๆ จะได้แนะนำให้ถูก

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2016, 09:03:26 pm »
สวัสดีครับ

1. ปรกติ

ขอบคุณมากครับ ผมลองดูใน setup แล้ว ไม่มีให้เลือกหน่วยของเสียงครับ ส่วน spl meter นี่อยากได้เหมือนกัน แต่ขอศึกษาข้อมูลก่อน เยอะแยะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยรับ พอจะมีรุ่นแนะนำมั้ยครับ ^^

http://www.eastern-energy.net/
DT85A 1,900฿....

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 02:04:38 pm »
สวัสดีครับ

1. ปรกติ

http://www.eastern-energy.net/
DT85A 1,900฿....

ขอบคุณคร้าบ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 02:06:07 pm »
เห็นสาย monster ลดราคาอยู่แวบๆ  หรือว่ามีงบสำหรับสายเท่าไหร่ครับ เพื่อนๆ จะได้แนะนำให้ถูก

งบประมาณไม่เยอะมากครับ เมตรละ 100-200 กำลังดี ขอแค่ความยาวก็พอครับ คุณภาพขอแค่ไม่แย่กว่าสายที่แถมมาก็โอเคละครับ