ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ "เสียง DTS" ในชุด onkyo ht-s5805 ของผมเสียงออกเบาจัง!!!  (อ่าน 5397 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ผมเช็ตค่าต่างๆในชุด hts-5805 เรียบร้อยแล้วนะครับ ลองฟังเสียงก็เป็นที่น่าพอใจ แต่...มันติดใจอยู่นิดเดียวครับว่า เราดูหนัง พอเลือกระบบเสียง เป็น dts เสียงจะเบากว่า dolby digital เสียอีก ส่วนระบบเสียง atmos ก็ดังปกติ ลองพยายามปรับเท่าที่รู้ และที่ปรับได้ แล้ว มันก็ยังค่อยกว่า โอเคถ้าบอกว่า เร่งวอลลุ่ม มันก็ได้ แต่ถ้าเรากลับมาลองฟัง dolby มันก็จะดังเกินไป ต้องลดลงอีก

หรือว่าผมต้องไปเซ็ทค่าอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ หรือว่า มันเป็นเรื่องปกติ!!!

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
เป็นทุกเรื่องเลยหรอครับ ผมเคยเจอแต่เป็นบ้านเรื่อง

เท่าที่ลองเปิดดูประมาณ 4-5เรื่องครับ เหมือนกันหมด แต่เมื่อก่อน ก่อนใช้ชุด onkyo นี้ (เป็นชุด yamaha ) เสียง dts ดังดี เสียงหนักแน่นมากครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับว่า yamaha มีระบบเสียงสำหรับดูหนังที่ดีกว่านะครับ ผมเปิดแบบ ไม่มีตัวช่วยใดๆทั้งสิ้นครับ)ตอนนี้ก็กำลังไล่หาอ่านจาก google ว่ามีใครเป็นแบบผมบ้างครับ

ออฟไลน์ shamankings

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ onkyo อยู่ เสียงกลางเบาเหมือนกันครับ  ต้องเร่งลำโพง center ให้ดังขั้นอีก

สงสัยต้องเป็นแบบนั้นนะครับ  เพิ่มเสียงเอา

ออฟไลน์ rad33

• LCD TV member
  • **
747 ผมก็เป็นครับ ตอนนี้ก็เลยดูแต่ dolby digital
แต่ก่อนใช้ h/k ยังไง dts ก็เจ๋งกว่าทุกเรื่องครับ งงเหมือนกัน  ;D

อ้างถึง
ข้อความโดย: rad33
ใส่การอ้างถึงคำพูด
747 ผมก็เป็นครับ ตอนนี้ก็เลยดูแต่ dolby digital
แต่ก่อนใช้ h/k ยังไง dts ก็เจ๋งกว่าทุกเรื่องครับ งงเหมือนกัน 

ใช่ๆเลยครับ ชุดก่อนหน้านี้ของผมคือ  yamaha ดูหนัง เสียง dts เนี่ย กระหึ่มมาก เสียงแน่น ดีกว่า dolby digital เสียอีก แต่พอมาได้ชุด hts-5805 กลับตรงกันข้ามเลย ไม่รู้สาเหตุเหมือนกัน  แล้วเสียง dts ที่ว่าเนี่ย ไม่ใช่เบาอย่างเดียว แต่รู้สึกมันขาดความหนักแน่นลงไปอีก ถ้าเทียบกับ dolby

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
แต่ก่อนใช้ h/k ยังไง dts ก็เจ๋งกว่าทุกเรื่องครับ งงเหมือนกัน  ;D
ทําไมเป็นอย่างนั้นล่ะ พี่ จําผมได้นะ ที่พี่มาเอา pioneer ที่บ้าน ตามหลัก dts มันน่าจะหนักเเน่นกว่า dolby นะ ผมไม่เคยลอง onkyo ( ส่วนมากฟังผ่านๆ ) เเต่ harman sherwood pioneer ที่เคยใข้ไม่เคยเจอเเบบนี้

ออฟไลน์ Crocokid

• *
ลำโพง center น่าจะพลังขับไม่พอนะครับ แนะนำให้ manual +dB ของลำโพง center แก้ขัดได้

ส่วนถ้าอยากถาวร อาจจะมี 2 วิธี 1. เปลี่ยนสายให้ใหญ่ขึ้น ใช้พวก audio quest หรือ 2. เปลี่ยนลำโพง พร้อมสาย ครับ หากข้อ1 ยังไม่พอ

ออฟไลน์ shamankings

• *
จากที่ผมลองทดสอบดู ถ้าเป็นไฟล์หนังที่โหลดจากบิท ความละเอียดประมาณ 4-5 GB เสียง DTS จะค่อนข้างเบาครับ แต่ถ้าเป็นไฟล์ Blu ray full rip ขนาดประมาณ 40-50G เสียง DTS เหมือนกัน เสียงปกตินะครับ ไม่เบา เสียงฟังชัดเจน แต่จะไม่สด มันจะออกนุ่ม แต่ว่ายังไม่ได้ลองกับเสียง DTS-HD เพราะว่า HD player ไม่รองรับครับ

ชุดของผม onkyo 656  + Center Polk Rti A4 + สาย Velocita Naple X ครับ

ยังคิดอยู่เลยว่าอยากได้ center klipsch Reference RC-52 มาลอง แต่มันดันเป็นคนละแบรนด์กับคู่หน้า  [โขก]