ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดโฮมฯ onkyoดูหนังเสียงโอเ แต่ ฟังเพลงเราต้องไปปรับอะไรเพิ่ม ลด หรือเปล่าครับ  (อ่าน 3806 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ชุดโฮมฯ ของผมคือ onkyo ht-s5805

จากเดิมเลยว่า ได้มาใหม่เซ็ทยังไม่เข้าที่ เข้าทาง ปรากฎว่าเสียงไม่ได้เลย คือ ไม่ว่าจะฟังเพลง หรือ ดุหนัง เสียงแหบ แห้ง ไม่มีมวลน้ำหนักเอาเสียเลย ก็นั่งไล่อ่านไปเรื่อยๆ จดบ้างในส่วนที่เกี่ยวข้องกับเรา จนในที่สุดก็สามารถเซ็ทได้ จนเสียงสำหรับดูหนัง ซึ่งกระหึ่มมาก แยกแยะเสียงถือว่าใช้ได้ พอใจระดับหนึ่งทีเดียว(อันนี้ผมเซ็ทเครื่องจากไมค์ ที่มาพร้อมเครื่อง และลองวัดระยะ และปรับตำแหน่งแล้ว ก็ได้เท่ากับเครื่องวัดเลย ซึ่งใกล้เคียงกันมาก ) ดูเหมือนๆ น่าจะโอเค แต่พอฟังไปนานๆ ในการฟังเพลง (เห็นในนี้ก็บอกเหมือนกันว่า ให้เบิร์นลำโพงซักระยะ โดยเปิดฟังไปเรื่อยๆ )กลับมาจับจุด จุดหนึ่งได้ว่า

...เสียงเพลงที่ได้ มันเหมือนต่างคน ต่างร้อง ลำโพงต่างกันทำหน้าที่ เช่น คู่หน้า ก็ร้องไป ลำโพง sub ก็ตีดอกลำโพงไป หิึมๆๆ ไป ฟังแล้ว เหมือนมันไม่สามัคคีกัน ไม่รวมกันเป็นหนึ่ง จะอธิบายยังไงดีล่ะ คือ...มันน่าจะไปด้วยกัน พร้อมๆกัน กลมกลืน หรือ บาลานซ์ กันไป ไม่ใช่นั่งฟังแล้วเหมือนมันมา คนละงานกันอ่ะ ครับ

ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ปรับอะไรเพิ่ม หรือลด เพราะกลัวจะมีผลการเล่นไฟล์ดูหนัง  ก็เกิดความสงสัยว่า ในชุดโฮมฯ พวกนี้เนี่ย ถ้าดูหนังเสร็จ แล้วจะมาฟังเพลง เราต้องมาปรับระบบการฟัง ใหม่มั้ย ยกตัวอย่างเช่น นะครับ

ดุหนัง เครื่องปรับเป็นลำโพง small หมด เพื่อให้ sub ทำงานเต็มที่ แถม ตัด crossover sub ไปที่ 120 Hz อีกต่างหาก ปิดตัวช่วย sub bass ด้วย เพราะอย่างนี้ ถ้าเราจะฟังเพลง เราต้องไปตั้งค่า ใหม่มั้ยครับ ก็คือ ปรับ ลำโพงเป็น Large เพื่อให้เสียง bass ไปออกคู่หน้าได้บ้าง หรือ ตัด crossover ให้น้อยลงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังเบิร์นไปเรื่อยๆ ในการฟังเพลงแบบไม่สามัคคีกัน  [เปล่า] [เปล่า]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
ตอนนี้คงรันอินได้ระยะหนึ่งแล้ว หยิบโทรศัพท์มือถือแอนดรอยขึ้นมา

โหลดแอป Sound Meter, Level meter อย่างใดอย่างหนึ่ง

นั่งเก้าอี้โซฟาจุดดูหนังฟังเพลง หยิบรีโมทกดเมนู speaker > Level speaker

ไล่แถบตั้งแต่ลำโพง หน้าซ้าย หน้าขวา เซนเตอร์ หลังซ้าย-ขวา ซับวูฟเฟอร์

ให้เสียง ซ่าๆๆๆ (เสียงซ่าแบบเปิดสถานีวิทยุไม่ตรงสถานี)

เร่งเสียงรีโมทพร้อมดูตัวเลขมิเตอร์ในมือถือให้ได้ค่า 65 หรือ 75 db (โทรศัพท์แต่ละยี่ห้อ ไมโครโฟนรับเสียงไม่เท่ากัน)

ให้ค่าทุกลำโพงเท่าๆ กัน ยกเว้นซับวูฟเฟอร์ อาจต่ำกว่า เช่น 50 หรือ 55 เป็นต้น

เท่านี้เสียงก็สามัคคีกันแล้ว ณ จุดนั่งฟัง ไม่มีลำโพงตัวใดล้ำหน้า เพราะมาเท่าๆ กันครับ ลองดู  ยิ่งพ้นรันอิน เสียงจะดีขึ้นมาก

อยากให้มากๆๆๆๆ เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น Polk RTi A3 ตัวอื่นๆ คงเดิม ดูหนัง ฟังเพลงไม่ต้องปรับอะไรอีก

ดูหนังเสียงวิ่งล้อมรอบตัวดี ฟังเพลง(สเตอริโอ)เสียงก็มาครบทั้งลำโพคู่หน้างซ้าย ขวาละครับ..

หรือจะฟังทุกลำโพง เสียงก็ดังขึ้นมาแบบนั่งอยู่ในกำแพงเสียงจนต้องลดเบาเสียงลงมา ก็ฟังเพลงมันส์ไปอีกแบบ.

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ.

ป.ลิง......ลำโพงเล็ก ปรับ small หมายถึง Full เร้นท์   ถ้าเป็นลำโพง A3  ปรับ ลาส (ดอกลำโพง 6 นิ้วครึ่ง ขึ้นไป)

...ซับวูฟเฟอร์ มาตฐาน 80 Hz ถ้าเสียงไม่ค่อยตูมๆ ปรับไป 120 จะชัดขึ้นครับ.

...แนะนำแบบภาษาบ้านๆ อิ อิ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 12:19:54 am โดย bkav »

ออฟไลน์ nipyee

ตอนนี้คงรันอินได้ระยะหนึ่งแล้ว หยิบโทรศัพท์มือถือแอนดรอยขึ้นมา

โหลดแอป Sound Meter, Level meter อย่างใดอย่างหนึ่ง

นั่งเก้าอี้โซฟาจุดดูหนังฟังเพลง หยิบรีโมทกดเมนู speaker > Level speaker

ไล่แถบตั้งแต่ลำโพง หน้าซ้าย หน้าขวา เซนเตอร์ หลังซ้าย-ขวา ซับวูฟเฟอร์

ให้เสียง ซ่าๆๆๆ (เสียงซ่าแบบเปิดสถานีวิทยุไม่ตรงสถานี)

เร่งเสียงรีโมทพร้อมดูตัวเลขมิเตอร์ในมือถือให้ได้ค่า 65 หรือ 75 db (โทรศัพท์แต่ละยี่ห้อ ไมโครโฟนรับเสียงไม่เท่ากัน)

ให้ค่าทุกลำโพงเท่าๆ กัน ยกเว้นซับวูฟเฟอร์ อาจต่ำกว่า เช่น 50 หรือ 55 เป็นต้น

เท่านี้เสียงก็สามัคคีกันแล้ว ณ จุดนั่งฟัง ไม่มีลำโพงตัวใดล้ำหน้า เพราะมาเท่าๆ กันครับ ลองดู  ยิ่งพ้นรันอิน เสียงจะดีขึ้นมาก

อยากให้มากๆๆๆๆ เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็น Polk RTi A3 ตัวอื่นๆ คงเดิม ดูหนัง ฟังเพลงไม่ต้องปรับอะไรอีก

ดูหนังเสียงวิ่งล้อมรอบตัวดี ฟังเพลง(สเตอริโอ)เสียงก็มาครบทั้งลำโพคู่หน้างซ้าย ขวาละครับ..

หรือจะฟังทุกลำโพง เสียงก็ดังขึ้นมาแบบนั่งอยู่ในกำแพงเสียงจนต้องลดเบาเสียงลงมา ก็ฟังเพลงมันส์ไปอีกแบบ.

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ.

ป.ลิง......ลำโพงเล็ก ปรับ small หมายถึง Full เร้นท์   ถ้าเป็นลำโพง A3  ปรับ ลาส (ดอกลำโพง 6 นิ้วครึ่ง ขึ้นไป)

...ซับวูฟเฟอร์ มาตฐาน 80 Hz ถ้าเสียงไม่ค่อยตูมๆ ปรับไป 120 จะชัดขึ้นครับ.

...แนะนำแบบภาษาบ้านๆ อิ อิ.

ขอบคุณมากๆครับ ที่แนะนำ ผมจะเอาวิธีนี้ไปใช้ครับ....แต่เรื่องเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าใหม่เป็น a3 เนี่ย เพราะชุดนี้ก็หมดเงินไปเยอะแล้ว ถ้าเปลี่ยนในเวลานี้อีก เมียผม....คงบอกว่า "เปลี่ยนผัวง่ายกว่ามั้ย"

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

ท่านบอกว่าเสียงไม่กลมกลืนกัน ถ้าเป็นอย่างนั้นท่านต้องปรับตั้ง ตำแหน่งลำโพงคู่หน้าและซับใหม่แล้วล่ะครับ
ให้เสียง ต่ำ กลาง แหลม กลมกลืนกัน ให้ได้โฟกัส เวทีเสียง อยู่ตรงกลางของลำโพงเซ็นเตอร์

ลองหาแผ่น XLO CD มาช่วยปรับ มีบรรยายเป็นภาษาไทยไว้ด้วย ลองหาดูนะครับ