ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำทีวีระหว่าง 4K หรือ FHD ต่อเป็น MONITOR PC หน่อยครับ  (อ่าน 3940 ครั้ง)

ออฟไลน์ yimmyfloyd

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ 

ปัจจุบัน ใช้ MAC MINI ตัว LATE 2012  อยู่ครับ  ซึ่งใน SPEC  ระบุว่า  ส่งสัญญาณแบบ HDMI  ได้สูงสุด  1080p/ 60Hz

ทีนี้ อยากจะหาทีวี  มาใช้เป็น monitor  กับตัวนี้   (ใช้ดูหนัง ไฟล์ MKV  720P ,1080P   50% /  ท่องเนต 50%  ครับ) ไม่ทราบว่า    จะเล่น  ทีวี   ตัว 4K  ไปเลย   หรือ  ใช้ FHD จะดีกว่าครับ   

ไมแน่ใจว่า   ตัว 4K   เวลาต่อ MAC MINI   สามารถ  ที่จะ upscale  ความละเอียดหน้าจอ  ได้หรือป่าว หรือลดรายละเอียดหน้าจอให้เหมาะสมกับ mac mini?     ผมจะได้ไป 4K   เผิ่ออนาคตไปเลยครับ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้ามากครับ

ออฟไลน์ Gussman360

• *
ทีวี 4K ถ้าซอสมาเป็น 1080P ยังไงตัวจอก็อัพเสกลให้เป็น 4K เพื่อแสดงภาพอยู่แล้วครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Monday

• *
ถ้าการ์ดจอไม่รองรับ output 4K ที่เครื่อง Mac ก็จะแสดงให้เห็นว่าปรับได้แค่ 1080 ครับ
ตัวจอทีวีแสดงจะแสดงผลเต็มจอที่ความละเอียด 1080 ครับ ไม่มีการอัพขึ้นเพื่อแสดงที่ความละเอียด 4K

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
การ์ดจอส่งแค่full hd ก็ควรใช้จอ full hd นะครับ ตอนนี้ดีสุดก็ sony w800c

ผมใช้จอ full hd แต่การ์ดจอส่งได้แค่1366x768 ภาพมันก็ไม่เต็มจอครับมีกรอบดำๆรอบๆ ไม่มีการอัพสเกล

เดี๋ยวคืนนี้จะลองเอาโน๊ตบุ๊คต่อกับจอ 4k ให้ว่า ภาพจะอัพสเกลให้เต็มจอไหม

แต่ถึงทีวีจะอัพสเกลได้เต็มจอได้ ตัวหนังสือต่างๆก็จะไม่คมชัดเท่า4k แท้อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ yimmyfloyd

• *
ขอบคุณครับ  ถามต่อน่ะครับ  
อย่างงี้  ถ้าซื้อทีวี 4k มา  แต่ใช้ source  ที่ออกแค่
fhd   ภาพที่ได้  ยังไง ก็สู้  ภาพที่ได้จากทีวี fhd  ไม่ได้  ใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 10:46:05 pm โดย yimmyfloyd »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
อย่างงี้  ถ้าซื้อทีวี 4k มา  แต่ใช้ source  ที่ออกแค่
fhd   ภาพที่ได้  ยังไง ก็สู้  ภาพที่ได้จากทีวี fhd  ไม่ได้  ใช่ไหมครับ

ถ้าเป็น 4K series กลางๆ เปิด 1080p ภาพสู้ จอ full HD รุ่นกลางๆไม่ได้ครับ
แล้วแต่ยี่ห้อด้วยว่าอัพสเกลดีแค่ไหน (LG จะอัพสเกลห่วยกว่ายี่ห้ออื่น)
แต่ถ้าเป็น 4K รุ่นบนๆท๊อปๆ เปิด 1080p ภาพจะดีกว่า จอ full HD ครับ

เมื่อกี้ได้ลองต่อ PC ส่งความละเอียด 1080p ไปให้จอ 4K ปรากฎว่าจออัพสเกลให้จนภาพเต็มจอ
ซึ่งภาพที่ได้อยู่ในเกณฑ์น่าพอใจ ออกแนวนวลๆ แต่ก็ไม่คมชัดเท่าจอ full HD อีกตัวที่ใช้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Gussman360

• *

ถ้าเป็น 4K series กลางๆ เปิด 1080p ภาพสู้ จอ full HD รุ่นกลางๆไม่ได้ครับ
แล้วแต่ยี่ห้อด้วยว่าอัพสเกลดีแค่ไหน (LG จะอัพสเกลห่วยกว่ายี่ห้ออื่น)
แต่ถ้าเป็น 4K รุ่นบนๆท๊อปๆ เปิด 1080p ภาพจะดีกว่า จอ full HD ครับ

เมื่อกี้ได้ลองต่อ PC ส่งความละเอียด 1080p ไปให้จอ 4K ปรากฎว่าจออัพสเกลให้จนภาพเต็มจอ
ซึ่งภาพที่ได้อยู่ในเกณฑ์น่าพอใจ ออกแนวนวลๆ แต่ก็ไม่คมชัดเท่าจอ full HD อีกตัวที่ใช้อยู่ครับ
ขอบคุณครับ ความรู้เพียบ