ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวสั้นๆ Zappiti Mini 4k HDR จากผู้ใช้งานจริง  (อ่าน 18637 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: รีวิวสั้นๆ Zappiti Mini 4k HDR จากผู้ใช้งานจริง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:09:19 pm »
สวัสดีครับ

ผมขอชี้แจงตามนี้นะครับ

Zappiti 4K HDR ใช้ Chip 1295DD เหมือนกับในหลายๆยี่ห้อ  
แต่มีการอัพเกรด spec บางส่วน เพิ่มขึ้นมาจากยี่ห้ออื่น คือ  Ram 2GB DDR4 (ยี่ห้ออื่นใช้ 2GB DDR3 )
การรองรับ Sata HDD สูงสุด 16TB ต่อ 1 ลูก (ยี่ห้ออื่นรองรับ 8 TB)

ดังนั้น Zappiti 4K HDR ใช้ Chip 1295DD เหมือนกัน และเพิ่ม spec บางส่วนขึ้นมา

ใน Media Player ที่ใช้ Chipset Realtek นั้น จะแยกการทำงานของตัวเครื่องออกเป็น 2 ส่วนคือ
1. Firmware เป็นส่วนที่พัฒนาขึ้นโดย Realtek เป็นส่วนที่เชื่อมต่อโดยตรงกับ Chipset เปรียบเสมือน "ฐานของการพัฒนา" บางปัญหาที่เกิดขึ้นในระดับนี้ เครื่องที่ใช้ Chipset Realtek ด้วยกัน จะพบเหมือนกันหมด ถ้าแก้ไขได้ ก็แก้ไขได้พร้อมกันหมด แต่ด้วย Hardware ของ Zappiti มี Ram ที่ต่างออกไป บางปัญหาที่เกิด ก็อาจจะมีความต่างออกไปได้

2. Application หรือ Software เป็นส่วนที่เรียกการใช้งานต่อมาจาก FW อีกที

หากมาเขียนเป็นลำดับการเข้าถึงจะเป็นในลักษณะดังนี้

Chipset <---- Firmware <---- Android <---- Application <---- User

|------- เหมือนกัน ----------------------|------------ แตกต่าง -------------|

โดยความแตกต่างของ Media Player ที่ใช้ Chip Realtek เหมือนกัน จะอยู่ตรงส่วน Application ที่แต่ละยี่ห้อพัฒนาเพิ่มเติมขึ้นมา ยกตัวอย่างเช่น

Zappiti พัฒนา Application --> Zappiti Media Center สำหรับทำปกหนัง
Zidoo พัฒนา Application --> Hometheater สำหรับทำปกหนัง

ดังนั้น Media Player ที่ใช้ Chipset Realtek ในยุคนี้จึงดูกันที่ว่าใครพัฒนา Application หรือ Software ได้ดีกว่าหรือตรงใจผู้บริโภคมากกว่ากัน

ยี่ห้อที่เขียน Application มาดีปัญหาของการใช้งานก็จะน้อย ใช้งานง่าย ปรับแต่งได้หลากหลาย
ยี่ห้อที่เขียน Application ออกมาไม่ดี ก็อาจจะยังมีปัญหาอยู่หรือฟังก์ชั่นยังไม่ครอบคลุม ใช้งานยาก เป็นต้น

Application - Zappiti Media Center V4

ซึ่ง Zappiti ได้เขียน Application Zappiti Media Center สำหรับทำปกเป็น Version ที่ 4 แล้ว สามารถใช้ได้ทั้งใน Zappiti 4K และ Zappiti 4K HDR
ความสามารถที่ทำได้ใน Zappiti Media Center ก็มีหลากหลาย อย่างที่ได้เคยแจ้งไปแล้ว
ข้อดีของ Zappiti Media Center คือ ทำปกได้ทุกรูปแบบ Movie Series Cartoon สัดส่วนปกไม่เพี้ยน บริหารจัดการได้ง่าย แก้ไขปรับแต่งภาพปกได้ตามใจชอบ แยกหมวดหมู่ชัดเจน สามาถจัดการปกผ่าน PC ได้ มีสถานะแจ้งเตือนเรื่องที่ดูไปแล้ว

ไม่ใช่แค่Software Media Center จะอยู่ใน Zappiti ขณะนี้ แต่ยังมีการร่วมมือกับ NAS ยี่ห้อดังๆอย่าง Synology และ Asustor ด้วยครับ

Application - Zappiti Media Control (beta)

และในขณะนี้ Zappiti ได้พัฒนา Application Zappiti Media Control (อยู่ในช่วง Beta) สำหรับการควบคุมผ่าน Smartphone , Tablet

(ส่วน KODI นั้นถือว่าเป็น Freeware ที่ทุกเครื่องสามารถนำมาใช้ได้หมด อาจจะมีการเพิ่ม Function เพิ่มเติม แล้วตัั้งชื่อเรียกอีกแบบ)

(ยกตัวอย่างเพิ่มเติมเครื่องเล่นที่ใช้ Chip เดียวกัน แต่ความสามารถต่างกันก็คือ Himedia Q10 กับ Egreat A5 ซึ่ง Egreat A5 สามารถเล่นเมนูบลูเรย์ได้ แต่ Himedia ทำไม่ได้ จึงเป็นเรื่องที่แน่ชัดว่า Media Player ยุคนี้ วัดกันที่ ยี่ห้อไหนเขียน Application ได้ดีและตรงใจกว่ากัน ซึ่งจะเป็นจุดขายของยี่ห้อนั้นๆ )

DivX Management ก็เป็น Software ที่ Zappiti ใส่ไว้ในส่วนของการเล่นไฟล์ ให้ทำการแปลงไฟล์นั้นเป็น DivX ที่ใช้กับ Media Player ได้ เมื่อไฟล์ผ่าน Software นี้ จะสามารถนำไปเล่นกับ Media Player อื่นได้ (Media Player Chip Realtek 1295 ยี่ห้ออื่น ไม่มี Software นี้)

ขยายความเพิ่มเติมได้อีกอย่างคือไฟล์ Anime H.264 Hi10p ซึ่งตอนนี้ใน Zappiti สามารถเล่นผ่าน Software MXplayer โดยตั้งค่าเป็น Software Decode นั้น ตัว Software ที่ใช้สำหรับเล่นไฟล์ของ Zappiti เองยังไม่สามารถทำได้ แต่มีกำหนดการที่จะพัฒนา Software ตัวนี้เพิ่มเติมเข้าไปเหมือนกัน

ทีนี้มาในส่วนของ Magic Pixel ที่เป็นข้อถกเถียงกันของหลายคน

โดย Magic Pixel ที่ทาง Zappiti ได้โฆษณาไว้คือ with improved dynamics, accuracy colorimetry เพิ่มความกว้างและความถูกต้องของสี
จากคำอธิบายเรื่องเกี่ยวกับ FW และ Application ข้างบน จึงบอกได้ว่า หากต้องการสร้างความแตกต่างของ Media Player จะต้องทำในระดับ Application

ภาพที่ได้ของ Zappiti จึงประกอบจากการทำงาน 2 ส่วน

ไฟล์หนัง --> Application (Magic Pixel) + Chipset Realtek 1295DD ---> TV

-------------|-------------- ทำงานประมวลผลภาพร่วมกัน -----------------|---------

Magic Pixel จึงเป็นการพัฒนาในระดับ Application หรือ Software ที่ทำงานอยู่ในส่วนของการประมวลผลภาพเป็น Algorithm หรือชุดคำสั่งที่ใช้ปรับแต่ง Pixel ของแต่ละเม็ดสีให้ได้ภาพอยางที่ทีมงาน Zappiti ต้องการ ทำงานไปควบคู่กับการประมวลผลภาพของ Chipset Realtek

คำชี้แจงเพิ่มเติมจ้างทีมผู้พัฒนาเมืองนอก

The chip is only a tool ... All software developed part to the commission and in particular the various algorithms
directly affect his final performance.

A part of these algorithms is the work of RealTech, another part that of the team of HDLand / Zappiti ...
Read more at http://www.homecinema-fr.com/forum/multimedia-materiels-lecteurs-et-box/zappiti-4k-hdr-family-one-duo-et-mini-hdmi-2-0-t30077466-1395.html#uHg3m2fW4fDXifI7.99  

หรือเราจะยกตัวอย่างภาพของ Software ที่ต่างกันได้ง่ายๆคือ Software บนเครื่อง PC อย่างเช่น PowerDVD และ TotalMediatheater ยังมีโทนสีของภาพที่แตกต่างกันเช่นเดียวกัน

ดังนั้นเมื่อ Magic Pixel เป็น Application หรือ Software ที่พัฒนาโดยทีมงาน Zappiti
ทุกยี่ห้อก็สามารถพัฒนาในส่วน  Application ที่จะแสดงผลภาพและสร้างเป็นจุดขายของตัวเองและตั้งชื่อเรียกเฉพาะขึ้นมาได้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับว่า ยี่ห้อนั้นจะพัฒนา Application ที่ช่วยในการแสดงผลภาพขึ้นมาหรือเปล่า เท่านั้นเอง

ส่วนในประเด็นของความต่างกันเรื่องภาพ หากลองเข้าตาม Link นี้ ของเว็บเมืองนอก ก็มีการระบุว่ามีความต่างของโทนสีภาพเช่นกัน

I have this one, with the chip "marseille": TBS®2234.

Good first is a matter of taste. The image delivered by the Zappiti, is very good and pure. The sharpness is also better than the XXXX. But compared with my Oppo 93, it's always seen carried immersion and feeling 3 D.
I added the cable between my amp and projector. My receiver sat, also enhances it. The image, which was not bad at all, gains in depth. Blacks are more pronounced. The relief also wins on the Zappiti, the image is even clearer. This is mostly seen on faces and backgrounds. I do not lose fluidity.

I always preferred the immersion, the Oppo 93. The image with the cable is even sharper, it looks like the 1080 P uspscalé to K, although my Sony Projector only displays 1080 P. Image is very very beautiful, without any video noise. But the image of Zappiti, is already very good like that. On a TV, I would not buy this cable. On some files, perhaps the sharpness may seem too pushed, but in general, it does not bother, by what we gain nevertheless in depth too. It's not that the contours are really accentuated, it's the faces, which are smoother. But I like to use this cable, especially for depth, which makes the Zappiti better.

Strangely, if the XXXX, also improves, we still see that the original image is less clear.
Read more at http://www.homecinema-fr.com/forum/multimedia-materiels-lecteurs-et-box/zappiti-4k-hdr-family-one-duo-et-mini-hdmi-2-0-t30077466-1395.html#uHg3m2fW4fDXifI7.99

แต่ในอีกมุมก็มีคนที่เห็นว่าภาพไม่ต่างเช่นเดียวกัน ซึ่งทางเราก็ยอมรับทุกความเห็นและเคารพความคิดเห็นของผู้ที่มองเห็นว่าไม่ต่าง

ดังนั้นคงไม่สามารถมาระบุกันอย่างชัดเจนได้ นอกจากเป็นความเห็นส่วนตัวของแต่ละท่านที่จะไปเทสดูว่าภาพเป็นอย่างไร
ถ้าท่านได้ไปเทสแล้วเห็นว่าภาพไม่ต่าง ก็ลองเทียบราคากับฟังก์ชั่นอื่นๆ และตัวรีโมท ว่าชอบอันไหนมากกว่า
แต่ส่วนท่านที่เทสแล้วต่างก็ยังคงต้องเทียบราคาอยู่ดีว่าความต่างที่เพิ่มขึ้นคุ้มค่าเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มหรือไม่

จากเดิมที่เราคุยกันเรื่อง FW ที่เสถียรที่สุดในยุคก่อน  
ในยุคนี้คงต้องเปลี่ยนเป็น Application หรือ Software ที่เสถียรที่สุดแทน  

ถ้าได้อ่านตามฝรั่ง ฝรั่งก็ยังไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ตอนนี้เค้าดูกันที่ Software ไม่ใช่ FW แล้ว ยังเข้าใจกันผิดๆแล้วเถียงกันอยู่

ส่วนเรื่องของการพยายามเอา Software ของยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ของตัวเองมาใส่กันนั้น เป็นเรื่องเดิมๆที่พอจะเคยเจอกันบ้างตั้งแต่ยุคสมัยที่ผู้ใช้ Egreat เอา Firmware ที่ Dune พัฒนาเองมาใช้ในเครื่อง ดังนั้นยุคหลังๆบริษัทใดก็ตามที่พัฒนา Software ก็พยายามป้องกันที่สุดที่จะไม่ให้ Software ของตัวเองหลุดไปใช้กับเครื่องอื่นได้ ในส่วนของ Zappiti จึงมีการลงทะเบียนเครื่องทุกตัวก่อนการใช้งาน และสามารถตรวจเช็ครหัสได้ทุกเครื่องและทุกรหัสที่มีการลงทะเบียน

บริษัทที่พัฒนา Zappiti นั้น ชื่อ HDland ครับ...

ซึ่งก่อนที่ Zappiti จะออกมาเป็น Media Player ของตัวเองนั้น เมื่อก่อนเป็นคนพัฒนา Software ให้ Dune ที่ชื่อว่า Zappiti Media Center (หลายท่านที่ใช้ Dune คงเคยผ่านตากันมาบ้าง) หลังจากนั้นก็ออกเพลย์เยอร์ของตัวเองรุ่นแรกเป็น Sigma ใช้ชื่อว่า Zappiti Player (ยังมี Link ที่เราสามารถเข้าไปดูสินค้าได้อยู่เลย http://www.zappiti.com/zappiti_player.html ) แต่เนื่องจากว่า Software ที่พัฒนาเป็น Android Base นั่นจึงเป็นสาเหตุที่ทำไม Zappiti ถึงย้ายจาก Sigma มา Realtek ในปัจจุบัน พอทำ Player ของตัวเองก็เลยไม่ได้เน้นทำให้ Dune อีกต่อไป ช่วงปีก่อน HD Land ยังขาย Dune รุ่นก่อนหน้าที่จะ 4K  แต่บวก Software ของตัวเองซึ่งก็คือ Media Center ไปให้ด้วย ในราคาที่สูงกว่าปกติเพิ่มเติม จึงไม่ใช่เหตุผลที่ใครเทใครก่อนกันแต่อย่างใดครับ ผมว่าเค้าน่าจะจบกันด้วยดีในฐานะเพื่อนร่วมงานแต่ยังค้าขายกันอยู่ และ HDland หรือ Zappiti ก็วางแผนที่จะเติบโตมากขึ้นจึงลงทุนผลิต Media Player เป็นของตนเอง และสร้างระบบ NAS ของตัวเองเพื่อขยายฐานลูกค้าออกไปยังงานติดตั้งระบบที่ใช้ภายในบ้าน

โดยวางแผนตั้ง Concept ของ Zappiti เองว่า ไม่ใช่เป็นเพียง Media Player แต่เป็น The Ultimate Media Center ที่ใช้บริหารจัดการ Media ภายในบ้านทั้งหมดไว้ภายในจุดเดียว

และภายในเดือนนี้ NAS 8SRip จะเดินทางมาถึงที่โชว์รูมของ HDstudio แล้วจะมารีวิวเพิ่มเติมนะครับ

ฝากรีวิวรีโมทของ Zappiti ไว้ด้วย หากใครจำเล็บได้ก็คงรู้ว่า คนรีวิวเดิมกับ MED1000X3D ครับ ตามเข้าไปชมกันในกลุ่มได้นะครับ

ติดตามรีวิวก่อนใครได้ที่
https://www.facebook.com/groups/657991591030300/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 12:30:53 pm โดย hdstudio »

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
Re: รีวิวสั้นๆ Zappiti Mini 4k HDR จากผู้ใช้งานจริง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 04:34:59 pm »
เจ้าของผู้นำเข้าสินค้า มาตอบทุกคำถามด้วยตัวเองแล้วครับ ขอบคุณมากครับ กระจ่างทุกข้อสงสัย
ผมก็ว่าสุดท้ายแล้วถ้าใช้ Chipset เดียวกันไอ้ที่น่าจะทำให้เปลี่ยนคือ Software มันก็ต้องมาวัดกันตรงนี้แหล่ะครับ ผมก็ยังมองๆอยู่นะครับว่า มันจะเปลี่ยนได้แบบเรารู้สึกเลยไม๊ว่ามันเปลี่ยน เดี๋ยวมีโอกาสคงไปดู หลายๆตัวที่้ใช้ Chipset เดียวกันเปรียบเทียบเล่นๆ ให้เป็นความรู้ประดับตนไว้ ของแบบนี้ต้องเห็นด้วยตาถึงจะได้กระจ่าง เพราะยังไงเราก็มี Zap ไว้ครอบครองแล้ว ก็ใช้ต่อไปจนกว่าจะมีเทคโนโลยีใหม่มาให้เปลี่ยนกัน
ขอฝากหน่อย ไหนๆก็ทำให้ Synology อย่าลืมบอกทีมพัฒนาช่วยทำให้ Qnap ด้วยนะครับ คนไทยใช้ Qnap กันเยอะน้าาาาาาาาาาา
กระทู้นี้ก็ทำเพื่อเปรียบเทียบขำๆให้เห็นเท่านั้น ส่วนท่านใดคิดว่าเหมาะสมและชอบใจก็จัดตามได้ ไม่ชอบไม่ถูกใจ แพงไป ไม่คุ้ม ก็ลองมองหาตัวเลือกอื่นครับ ใครมีคำถามหรือ คำแนะนำ ก็ทิ้งไว้ได้ ถ้ามีเวลาก็จะตอบครับ หรือถ้าตกไปแล้วก็ไว้เจอกันใหม่ "เครื่องหน้าถ้าได้จับจองจะมารีวิวอีก"

ฝากไว้ด้วยอันนี้ ผมรีวิว OPPO-203 ไว้

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=283426.0

แล้วพบกันใหม่.....โอกาสหน้า  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 04:36:58 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 06:34:57 pm »
ครับ ผมก็เพิ่งซื้อ Zappiti 4K Mini HDR  มาพอใจในสุขเล็กq ตัวน้อยๆนี่ครับ เล็กดีรสโต มีการแลกเปลี่ยนคุยกันมากมายหลายท่าน ช่วยกันดีมาก ใน"รวมพลคนใช้ HD Player Mede8er และ Zappiti"ครับซึ่งคนพูดคุยกันมากครับ ในขณะที่แบรนด์อื่น ไม่มีการพูดคุยแบบนี้เลย ผมซื้อแบรนด์หนึ่ง แทบไม่มีคนพูดถึงเลย เงียบมาก UPDATE เฟิร์มแวร์ก็ไม่ค่อยมี แถม ทำยุ่งยากอีกครับ ต้องไปโหลดใส่ USB ให้เสียเวลา แถมโหลดก็ยากไม่ได้สักที ของก็ดีอยู่แต่ขั้นตอนต่างๆยุ่งยาก ไม่สะดวกเหมือน Zappiti นี่เลยครับ [ไม่พูด]

อยากรู้ยี่ห้อไรครับ จะได้ไม่ต้องซื้อ

ออฟไลน์ akanit

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 06:39:31 pm »
ครับ ผมก็เพิ่งซื้อ Zappiti 4K Mini HDR  มาพอใจในสุขเล็กq ตัวน้อยๆนี่ครับ เล็กดีรสโต มีการแลกเปลี่ยนคุยกันมากมายหลายท่าน ช่วยกันดีมาก ใน"รวมพลคนใช้ HD Player Mede8er และ Zappiti"ครับซึ่งคนพูดคุยกันมากครับ ในขณะที่แบรนด์อื่น ไม่มีการพูดคุยแบบนี้เลย ผมซื้อแบรนด์หนึ่ง แทบไม่มีคนพูดถึงเลย เงียบมาก UPDATE เฟิร์มแวร์ก็ไม่ค่อยมี แถม ทำยุ่งยากอีกครับ ต้องไปโหลดใส่ USB ให้เสียเวลา แถมโหลดก็ยากไม่ได้สักที ของก็ดีอยู่แต่ขั้นตอนต่างๆยุ่งยาก ไม่สะดวกเหมือน Zappiti นี่เลยครับ [ไม่พูด]
[/q
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 06:39:55 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ lespaul

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:43:33 pm »
เห็นไม่ได้พูดถึงเรื่อง Eweat ผลิตเครื่องให้ Zappiti ก็แสดงว่าเป็นจริงตามนั้นสิะครับ เพราะ Eweat R9 แจ้งไว้ว่าใช้ ram DDR4 เหมือนกัน

เรื่อง Magic Pixel ถ้าบอกว่ามันทำงานลักษณะนั้น งั้นถ้าเราเปิด App อื่นในเครื่องเช่น Mx Player , Kodi
Magic Pixel มันก็ไม่ทำงานสิครับ ผมเข้าใจถูกรึเปล่า

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:22:41 pm »
เห็นไม่ได้พูดถึงเรื่อง Eweat ผลิตเครื่องให้ Zappiti ก็แสดงว่าเป็นจริงตามนั้นสิะครับ เพราะ Eweat R9 แจ้งไว้ว่าใช้ ram DDR4 เหมือนกัน

เรื่อง Magic Pixel ถ้าบอกว่ามันทำงานลักษณะนั้น งั้นถ้าเราเปิด App อื่นในเครื่องเช่น Mx Player , Kodi
Magic Pixel มันก็ไม่ทำงานสิครับ ผมเข้าใจถูกรึเปล่า

ใช่ครับ ผลิตที่ eweat ตั้งแต่Zapรุ่นแรกแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องปิดบังอะไรเลยเพราะทุกยี่ห้อก็ผลิตที่จีนกันหมด ผมเลยไม่ได้คิดว่าจำเป็นต้องชี้แจงอะไร เหมือนสมัยก่อน Mede8er และ Play On ก็ผลิตที่เดียวกันคือที่โรงงาน Mele ซึ่ง Mele ก็ผลิต OEM ยี่ห้อตัวเองและใช้สเปคเดียวกันเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนเรื่อง Magic Pixel ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ ทำมาใช้เฉพาะ Application ของ Zappiti เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:26:28 pm โดย hdstudio »

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:24:59 pm »
เจ้าของผู้นำเข้าสินค้า มาตอบทุกคำถามด้วยตัวเองแล้วครับ ขอบคุณมากครับ กระจ่างทุกข้อสงสัย
ผมก็ว่าสุดท้ายแล้วถ้าใช้ Chipset เดียวกันไอ้ที่น่าจะทำให้เปลี่ยนคือ Software มันก็ต้องมาวัดกันตรงนี้แหล่ะครับ ผมก็ยังมองๆอยู่นะครับว่า มันจะเปลี่ยนได้แบบเรารู้สึกเลยไม๊ว่ามันเปลี่ยน เดี๋ยวมีโอกาสคงไปดู หลายๆตัวที่้ใช้ Chipset เดียวกันเปรียบเทียบเล่นๆ ให้เป็นความรู้ประดับตนไว้ ของแบบนี้ต้องเห็นด้วยตาถึงจะได้กระจ่าง เพราะยังไงเราก็มี Zap ไว้ครอบครองแล้ว ก็ใช้ต่อไปจนกว่าจะมีเทคโนโลยีใหม่มาให้เปลี่ยนกัน
ขอฝากหน่อย ไหนๆก็ทำให้ Synology อย่าลืมบอกทีมพัฒนาช่วยทำให้ Qnap ด้วยนะครับ คนไทยใช้ Qnap กันเยอะน้าาาาาาาาาาา
กระทู้นี้ก็ทำเพื่อเปรียบเทียบขำๆให้เห็นเท่านั้น ส่วนท่านใดคิดว่าเหมาะสมและชอบใจก็จัดตามได้ ไม่ชอบไม่ถูกใจ แพงไป ไม่คุ้ม ก็ลองมองหาตัวเลือกอื่นครับ ใครมีคำถามหรือ คำแนะนำ ก็ทิ้งไว้ได้ ถ้ามีเวลาก็จะตอบครับ หรือถ้าตกไปแล้วก็ไว้เจอกันใหม่ "เครื่องหน้าถ้าได้จับจองจะมารีวิวอีก"

ฝากไว้ด้วยอันนี้ ผมรีวิว OPPO-203 ไว้

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=283426.0

แล้วพบกันใหม่.....โอกาสหน้า  [ปลื่ม]

ขอบคุณครับคุณอาร์ต ผมเคยได้ลองคุยกับเค้าเรื่อง Qnap เหมือนกัน เพราะในประเทศไทย Qnap มีสัดส่วนผู้ใช้เยอะและบริการดี ทางนั้นบอกว่าถ้ามีโอกาสก็อยากจะร่วมงานเช่นกัน แต่ยังไม่ได้เคยได้มีการติดต่อพูดคุยกันสักที คงต้องลุ้นละครับ ^^

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:46:30 pm »

ใช่ครับ ผลิตที่ eweat ตั้งแต่Zapรุ่นแรกแล้วครับ ไม่ใช่เรื่องปิดบังอะไรเลยเพราะทุกยี่ห้อก็ผลิตที่จีนกันหมด ผมเลยไม่ได้คิดว่าจำเป็นต้องชี้แจงอะไร เหมือนสมัยก่อน Mede8er และ Play On ก็ผลิตที่เดียวกันคือที่โรงงาน Mele ซึ่ง Mele ก็ผลิต OEM ยี่ห้อตัวเองและใช้สเปคเดียวกันเป็นเรื่องปกติครับ

ส่วนเรื่อง Magic Pixel ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ ทำมาใช้เฉพาะ Application ของ Zappiti เท่านั้น

ผมเสียดายอันนี้เหมือนกัน กับ Magic Pixel ถ้าเค้าสามารถใช้กับ App อย่าง MxPlayer ที่เอาไว้เล่น IPTV ได้ด้วยนะมันจะสุดยอดมาก ภาพมันคงจะสวยไปอีกระดับนึงเลยเนอะ [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 11:47:17 pm »

ขอบคุณครับคุณอาร์ต ผมเคยได้ลองคุยกับเค้าเรื่อง Qnap เหมือนกัน เพราะในประเทศไทย Qnap มีสัดส่วนผู้ใช้เยอะและบริการดี ทางนั้นบอกว่าถ้ามีโอกาสก็อยากจะร่วมงานเช่นกัน แต่ยังไม่ได้เคยได้มีการติดต่อพูดคุยกันสักที คงต้องลุ้นละครับ ^^

ภาวนาให้มีครับ จะได้ครอบคลุมเยอะๆ คราวนี้จะได้ใช้งานได้ง่าย สะดวก สบาย ขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ zerosix

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 10:03:20 am »
ผมสอย zappiti duo 4k hdr มาตั้งแต่วันแรกที่ของเข้า(จองไว้ก่อนหน้านั้น) ใช้สาย hdmi velocita milano v ต่อเข้า avr onkyo 656 แล้วเข้า oled lg 65c6tด้วยสายhdmiรุ่นเดียวกัน ตัวzapตั้งปล่อยความละเอียดที่3840x2160 ส่วนHzตอนเล่นหนังมันก็จะเป็น23.976ทั่วไป หนังที่เล่นก็FHDปกติยังไม่ใช่4K จะบอกว่าภาพสวยมากและชัดมาก สีสันภาพสด อิ่ม ชัด และแน่น ภาพมีมิติ ลอย เด้ง ดีมาก คือผมไม่รู้จะอธิบายยังไงนะ ใช้คำไม่เก่ง แต่ผมพอใจมากๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องดิ้นรนหาเครื่องตัวไหนอีกแล้วในขณะนี้ ก่อนหน้านี้ผมใช้ dune hd base 3d แต่ขายไปแล้ว เทียบไม่ได้คนละสเปค เคยคิดว่าจะกัดฟันไปเอา dune hd duo 4kมาลอง แต่ด้วยราคาเกือบ3หมื่น ผมถอยครับไม่สู้ ...มาเล่าสู่กันฟังจากคนใช้จริงและไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครทั้งนั้น zap duo ผมก็ซื้อ9900เต็ม ไม่ได้ลดสักบาทเดียว ได้แถมเสื้อยืดตัวนึง..อีกนิดครับเกี่ยวกับระบบmegapixel ที่ว่าทำให้ภาพสวยขึ้น คือผมมี zidoo x9sด้วย เจ้าzidoo x9s กับzappiti hdr มันก็ใช้ cpu gpu เหมือนกัน ผมใช้สายhdmiรุ่นเดียวกัน ลงแอพiptvตัวเดียวกัน แต่ภาพที่ได้ทำไมไม่ต่างกันเลย เหมือนกันเด๊ะทั้งๆที่zap มีระบบmegapixel ก็พึ่งถึงบางอ้อวันนี้แหละครับว่าระบบที่ว่าจะทำงานกับแอพ zappiti media center เท่านั้น

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:47:53 am »
ผมสอย zappiti duo 4k hdr มาตั้งแต่วันแรกที่ของเข้า(จองไว้ก่อนหน้านั้น) ใช้สาย hdmi velocita milano v ต่อเข้า avr onkyo 656 แล้วเข้า oled lg 65c6tด้วยสายhdmiรุ่นเดียวกัน ตัวzapตั้งปล่อยความละเอียดที่3840x2160 ส่วนHzตอนเล่นหนังมันก็จะเป็น23.976ทั่วไป หนังที่เล่นก็FHDปกติยังไม่ใช่4K จะบอกว่าภาพสวยมากและชัดมาก สีสันภาพสด อิ่ม ชัด และแน่น ภาพมีมิติ ลอย เด้ง ดีมาก คือผมไม่รู้จะอธิบายยังไงนะ ใช้คำไม่เก่ง แต่ผมพอใจมากๆแล้ว ไม่จำเป็นต้องดิ้นรนหาเครื่องตัวไหนอีกแล้วในขณะนี้ ก่อนหน้านี้ผมใช้ dune hd base 3d แต่ขายไปแล้ว เทียบไม่ได้คนละสเปค เคยคิดว่าจะกัดฟันไปเอา dune hd duo 4kมาลอง แต่ด้วยราคาเกือบ3หมื่น ผมถอยครับไม่สู้ ...มาเล่าสู่กันฟังจากคนใช้จริงและไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับใครทั้งนั้น zap duo ผมก็ซื้อ9900เต็ม ไม่ได้ลดสักบาทเดียว ได้แถมเสื้อยืดตัวนึง..อีกนิดครับเกี่ยวกับระบบmegapixel ที่ว่าทำให้ภาพสวยขึ้น คือผมมี zidoo x9sด้วย เจ้าzidoo x9s กับzappiti hdr มันก็ใช้ cpu gpu เหมือนกัน ผมใช้สายhdmiรุ่นเดียวกัน ลงแอพiptvตัวเดียวกัน แต่ภาพที่ได้ทำไมไม่ต่างกันเลย เหมือนกันเด๊ะทั้งๆที่zap มีระบบmegapixel ก็พึ่งถึงบางอ้อวันนี้แหละครับว่าระบบที่ว่าจะทำงานกับแอพ zappiti media center เท่านั้น

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำติชม  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:59:27 am โดย hdstudio »

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:02:17 pm »

ภาวนาให้มีครับ จะได้ครอบคลุมเยอะๆ คราวนี้จะได้ใช้งานได้ง่าย สะดวก สบาย ขึ้นไปอีก

เดี๋ยวทางผมจะคุยรายละเอียดให้ทางนั้นทำ Support ขึ้นมาให้ได้นะครับ
เพราะบ้าน Qnap คนน่าจะใช้เยอะพอสมควร ไปงานเครื่องเสียงก็มีมาออกโปรโมทด้วย

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:38:58 pm »

เข้าใจเลย มีความรู้สึกแบบนั้นเหมือนกัน เวลา เห็นภาพแล้วแบบ อืม เออ ใช่ สวย ว้าววววว 555 ผมก็ C6t เหมือนกัน แต่ 55 นิ้ว เมื่อคืนยิ่งได้ลอง 3D FullRip นี่แบบ มันได้ขนาดนี้จริงๆหรอ เด้งมาเลย ลอยมาเลย เรื่อง Lyn นี่ตื้นลึกมันแบบ โหหหหห  อันนี้ไม่ได้เว่อเกินจริงนะครับ ลองไปหามาดูกันแล้วจะรู้ว่ามันเด้ง จัง

ส่วนเรื่อง Magic Pixel ตอนแรกก็รู้สึกเสียดายแบบนั้น แต่ตอนหลังก็เข้าใจได้ครับ ถ้าเค้าต้อง Protect ตัวโปรแกรมที่เค้าเขียนก็ต้องทำแบบนี้ ถ้าไปใช้ร่วมกับอันอื่นมันก็ต้องเขียนเข้าไปในโปรแกรม ฉะนั้นแล้ว มันคงต้องยุ่งยากมากๆ ก็เลยเข้าใจได้ในประเด็นนี้ ภาพที่ออกมาถ้ามันเหมือนกันทุกเครื่องก็แปลว่า ทุกเครื่องที่ออกมาแข่งขันกันในตลาดตอนนี้ ก็ตามที่พี่เค้าบอก วัดกัน ที่ Application ตัวเองลุ้นๆ การ Service ก็ขยันหมั่นหา Bug ขยันทำ Firmware ตัวไหนทำได้ดีกว่า ลูกค้าก็อยากอยู่ตรงนั้นแหล่ะครับ ราคามันยืนพื้นพอๆกันหมด

***เครื่องอื่นๆไม่ต้องซีเรียสนะครับ ถ้าผมมีงบแล้วดูภาพถูกใจผมจะจัดหามาดูแล้วถ้าโอเค ผมจะเปรียเทียบมวยให้ ไม่ต้องห่วง เปรียบแบบ User Review นะครับ เห็นเมืองนอกเค้าเป็นแบบนี้กันเยอะ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 12:42:23 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ zerosix

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2017, 09:29:57 am »
ผมเรียกตัวที่ช่วยให้ภาพดูสวยขึ้นของเค้าผิด จริงๆมันคือ Magic pixel ไม่ใช่ Mega pixel ไม่รุผมไปเอามาจากไหน555 ขออภัยด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 02:24:55 pm »
กระทู้ตกเร็วมาก ดันขึ้นมาเพื่อใครมีข้อแนะนำอะไร เจอปัญหาอะไรจะได้แชร์กัน [หื่น]