ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกโปรเจคเตอร์อยู่ครับ ขอคำแนะนำครับผม Vivitek h1188 vs Epson TW5350 และอื่นๆ  (อ่าน 3906 ครั้ง)

ออฟไลน์ HeavenAngles

• *
กำลังจะย้ายบ้านครับ ปกติตอนนี้ใช้ Samsung UA55C8000 อยู่ครับ ใช้มานานแล้ว อยากไปลองฝั่งโปรเจคเตอร์บ้าง  [หื่น]

ก็คิดว่าน่าจะเป็น Vivitek h1188 ไม่ก็ TW5350 อยากทราบว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ใช้เล่นเกมดูหนังดูซี่รี่นะครับ เล่นเกมเปิดไฟ ดูหนังกับซีรี่ปิดไฟครับ ห้องคุมแสงจนมืดสนิทได้ครับ

จริงๆ ได้ยินคนพูดถึง Sony 45ES ไว้เยอะ แต่คือผมไม่ค่อยเข้าใจว่ามันดีกว่ายังไงครับ

ถ้ามีตัวอื่นแนะนำก็ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณคร้าบ

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **

ออฟไลน์ Room102

• Flat TV member
  • *
ใช้ Vivitek 1188 อยู่ครับ รุ่นที่คุณสนใจนั้น ภาพไม่น่าต่างกันมาก   แต่ต้องดูว่าจอที่เราจะเอามาใช้ดูเป็นแบบไหน 

คือ จอ  แบ่งเป็น 2 แบบ คือ สัดส่วน 16:9 กับจอ 2.3.5(เป็นจอ Curve ครับ)

ซึ่ง Vivitek สามารถ แสดงภาพเป็นแบบ 2.3.5 ได้ โดยมี Feature ในตัวเอง  รุ่นอื่นๆ ยังไม่มีครับ

คราวนี้ ต้องมาดูต่อว่า Source file ที่เราเอามาดูเป็นแบบไหน   โดยปกติ หนัง Hidef จะมีภาพแบบ 2.3.5 มา

Vivitek ก็สามารถแสดงภาพเหล่านั้น ได้เลย หรือ กรณี Source File เป็นขนาด 16:9 Vivitek ก็สามารถปรับภาพให้เล่น File ดังกล่าวได้คับ

จริงๆ อยากให้ไปดูภาพของแต่ละรุ่นก่อนอะคับ มีข้อดีข้อเสีย แตกต่างกัน มีกลุ่มผู้ใช้งานอยู่นะคับ ใน FB ลอง search หาดู เผื่อใกล้บ้านใครได้ลองไปหาดู

หรือ inbox มาก็ได้คับ เด่ว invite ให้ ผมก็ไม่มีความรู้เลย ซื้อมาแบบงงๆ 

Remark1 : รุ่นอื่นก็ดีนะครับ ไม่ใช่ vivitek ดีอย่างเดียว ผมเขียนในมุมมองของผู้ใช้งานรุ่นนี้อยู่ รุ่นอื่น ไม่เคยลอง เลยไม่สามารถบอกได้คับ

ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยด้วยครับ มือใหม่เหมือนกันครับ

Remark2 : รุ่นของพี่ด้านบนก็ดีนะครับ  [เท่ห์] Level เดียวกันควรเก็บไว้พิจารณา

ออฟไลน์ [A]lways

• LCD TV member
  • **
เคยดูภาพจากโปรเจคเตอร์DLP มาก่อนมั้ยครับ ดูแล้วมองเห็นรุ้งไหม  ถ้ามองแล้วเห็นรุ้ง ก็ต้องไป 5350 ครับ

แต่ถ้างบถึง ไป sony 45es ภาพดีกว่า ชัดกว่า คมกว่า สีสดกว่า ดำดีกว่า

แต่จริงๆ รุ่นที่เลือกมาก็เพียงพอแล้วครับ สำหรับ full HD  เล่นไปก่อน พังแล้วอัฟไป 4K ทีเดียว