ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาการใช้กล่อง play box ของ ais  (อ่าน 2429 ครั้ง)

ออฟไลน์ si_am

• LCD TV member
  • **
ปัญหาการใช้กล่อง play box ของ ais
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 03:25:14 pm »
ผมลองใช้กล่อง เพลยบอกซ์ ดูหนังผ่านฮาร์ดดิส เกิดปัญหาดังนี้
1.ไฟล์ iso อ่านไม่ได้
2.ไฟล์ m2t,mkv อ่านได้ แต่บางครั้งก็กระตุก หรือภาพค้าง กรณีดูนานๆ หรือ เลือกเมนูบ่อยๆ จะเกิดอาการแฮงค์ เช่น ภาพค้าง มีแต่เสียง ซับขึ้นไม่ตรงกับคำพูด ตอนแรกนึกว่าเป็นไฟล์หนังที่โหลดได้ไม่ดี แต่พออีกวันลองเปิดหนังเรื่องเดิมที่มีปัญหา โดยไม่เลือกเมนูบ่อยๆ อาการดังกล่าวจะไม่เกิด

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีการแก้ไขให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ egreat555

• Flat TV member
  • *
Re: ปัญหาการใช้กล่อง play box ของ ais
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:39:01 pm »
egreat a5 อ่าน iso,m2t,mkv ไม่กะตุก
เลือกเมนูได้ โชว์ซับปกติ
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:41:43 pm โดย egreat555 »

• **
Re: ปัญหาการใช้กล่อง play box ของ ais
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 12:33:37 pm »
ขอบคุณครับ แต่รอผู้รู้กล่อง ais มาช่วยตอบครับเพราะที่บ้านมี2เครื่องครับ จะได้ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ และก็มีhi media q5หรือq6 อยู่อีกเครื่องครับ แต่ในอนาคตคงต้องเปลี่ยนกล่อง เนื่องจากช่วงนี้หนังที่โหลดส่วนใหญ่เป็น 7.1 true hd , atmos ซึ่ง hi media ถอดรหัสไม่ได้ ต้องเปลี่ยน avr อีกเพราะรองรับแค่ 5.1 เท่านั้น

ออฟไลน์ maytee

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 10:47:35 am »
ขอบคุณครับ แต่รอผู้รู้กล่อง ais มาช่วยตอบครับเพราะที่บ้านมี2เครื่องครับ จะได้ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ และก็มีhi media q5หรือq6 อยู่อีกเครื่องครับ แต่ในอนาคตคงต้องเปลี่ยนกล่อง เนื่องจากช่วงนี้หนังที่โหลดส่วนใหญ่เป็น 7.1 true hd , atmos ซึ่ง hi media ถอดรหัสไม่ได้ ต้องเปลี่ยน avr อีกเพราะรองรับแค่ 5.1 เท่านั้น
เครื่องเสียงที่ใช้ฟังเป็นแบบไหนครับ เป็น 7.1 Atmos ด้วยหรือเปล่า?

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 01:12:56 pm »

ตอนนี้ยังเป็น5.1อยู่ครับ อนาคตมอง7.1บ้างแล้วครับ แต่ไม่อยากซื้อแพงมาก รบกวนแนะนำด้วยครับ [ปลื่ม]