ผู้เขียน หัวข้อ: Klipsch 110sw ทำไมมันดุงี้ล่ะครับ  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Klipsch 110sw ทำไมมันดุงี้ล่ะครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 04:42:28 pm »
ปกติไม่เคยใช้ซับวูฟเฟอร์แพงๆ เจอ klipsch 110sw เข้าไปอึ้งเลยครับ ผมใช้คู่กับ onkyo 7705 เสียบปุ๊บนี่ทุกอย่างเปลี่ยนเลย เสียงใหญ่มีมิติขึ้นมาก ทดสอบด้วย file dolby atmos เสียงเครื่องบินบินผ่านหัวจะรู้สึกถึงแรงโฉบชัดมาก ฉากที่เน้นเสียงต่ำ เขย่าพื้นห้องทั้งๆ ที่ผมเปิดไม่มาก ประมาณ 11 โมง ธรรมดาลำโพงชุดนี้ก็ดูหนังสนุกสมค่าตัวอยู่แล้ว ตอนนี้เลยรู้สึกเหมือนเปลี่ยน system เลยล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 04:44:42 pm โดย filmman »

ออฟไลน์ signal.bkk

Re: Klipsch 110sw ทำไมมันดุงี้ล่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 05:12:27 pm »
ปกติไม่เคยใช้ซับวูฟเฟอร์แพงๆ เจอ klipsch 110sw เข้าไปอึ้งเลยครับ ผมใช้คู่กับ onkyo 7705 เสียบปุ๊บนี่ทุกอย่างเปลี่ยนเลย เสียงใหญ่มีมิติขึ้นมาก ทดสอบด้วย file dolby atmos เสียงเครื่องบินบินผ่านหัวจะรู้สึกถึงแรงโฉบชัดมาก ฉากที่เน้นเสียงต่ำ เขย่าพื้นห้องทั้งๆ ที่ผมเปิดไม่มาก ประมาณ 11 โมง ธรรมดาลำโพงชุดนี้ก็ดูหนังสนุกสมค่าตัวอยู่แล้ว ตอนนี้เลยรู้สึกเหมือนเปลี่ยน system เลยล่ะครับ

ถ้าจัด R112 เข้าไปจะเปงยังไงน้อ  [คิคิ]

ออฟไลน์ big1731

• LCD TV member
  • **
Re: Klipsch 110sw ทำไมมันดุงี้ล่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:22:34 am »
สอบถามความกว้างของห้องหน่อยครับ ตีเป็นเมตร ผมกำลังเล็งอยู่เหมือนกัน ถ้ากว้างพอๆกัน แสดงว่า 110sw เอาอยู่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:09:32 am »
ห้องผม 4*4.5 ครับ

เปิดแค่ 9 โมงก็สะเทือนเลื่อนลั่นแล้วครับ ลองเปิด 11 โมง ต่อให้หรี่เสียงลำโพงปกติลง
แต่พอถึงช่วงเบสหนักๆ มันก็จัดหนักจัดเต็มอยู่ดี เลยรู้แล้วว่ามันไม่สัมพันธ์กัน พอลงมา 9 โมงรู้สึกค่อยใกล้เคียงกันหน่อยครับ

ตอนเปิด 11 โมงทั้งห้องสะเทือน เสียงบานกระจกสั่นผั่บๆ เลยครับ ส่วนพวกเสียงปืน เตะต่อย มาเต็มชัดเจนทุกดอก

ออฟไลน์ big1731

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 02:15:13 pm »
โอ๊ว เยี่ยม กว้าง พอๆกัน ขอบคุณครับ จัดมที่ร้านไหนครับ

ออฟไลน์ jericho

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 03:24:40 pm »

เปิดแค่ 9 โมงก็สะเทือนเลื่อนลั่นแล้วครับ ลองเปิด 11 โมง ต่อให้หรี่เสียงลำโพงปกติลง
แต่พอถึงช่วงเบสหนักๆ มันก็จัดหนักจัดเต็มอยู่ดี เลยรู้แล้วว่ามันไม่สัมพันธ์กัน พอลงมา 9 โมงรู้สึกค่อยใกล้เคียงกันหน่อยครับ

ตอนเปิด 11 โมงทั้งห้องสะเทือน เสียงบานกระจกสั่นผั่บๆ เลยครับ ส่วนพวกเสียงปืน เตะต่อย มาเต็มชัดเจนทุกดอก
ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับตัด crose ที่ตัวซับไว้เท่าไหร่ครับแล้วที่ avr ตัดไว้ที่เท่าไหร่ครับผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 12:26:10 am »
โอ๊ว เยี่ยม กว้าง พอๆกัน ขอบคุณครับ จัดมที่ร้านไหนครับ

ฟิวเจอร์คลองเตย ครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับตัด crose ที่ตัวซับไว้เท่าไหร่ครับแล้วที่ avr ตัดไว้ที่เท่าไหร่ครับผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ

ที่ซับผมเปิด LFE ครับ

ออฟไลน์ Gongg

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 08:08:03 am »
ผมใช้ 112sw ใช้ LFE รู้สึกว่าเสียงยังมาไม่ค่อยเต็ม
เปลี่ยนมาตั้งให้ตัดที่ซับ 80hz เสียงมาเต็มกว่าครับ

จขกท. ต้องลองดู  [หื่น]