ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ sony กับ lg  (อ่าน 1804 ครั้ง)

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
ขอคำแนะนำครับ sony กับ lg
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:28:34 pm »
ระหว่าง 55 x7000d sony กับ 55 uh770t lg เลือกตัวไหนดีครับ แถม tcl q7700 อีกตัวครับ จะไปถอยแล้วครับเลยมาขอคำปรึกษาครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอคำแนะนำครับ sony กับ lg
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:37:37 pm »
TCL Q7700 จอ VA แบบ black crystal panel สีดำลึก ภาพอิ่มเนียนใส มีWide Color Gamut ให้เฉดสีกว้างถึง 90% DCI P3
ารอัพสเกลและภาพเคลื่อนไหวถือว่าดีใช้ได้เลย แต่ความเที่ยงตรงถูกต้องของสีจะเป็นรองอีกสองตัวเลือก
ข้อเสียอีกจุดใหญ่ๆ คือ การเล่นcontent ความละเอียด 4K สามารถทำได้เฉพาะการเชื่อมต่อผ่านทาง USB เท่านั้น
หากเป็นการต่อผ่านช่อง HDMI สามารถรับความละเอียดได้สูงสุดเพียงแค่ 1080p แล้วทีวีก็จะอัพสเกลแสดงภาพเป็น 4K เทียมๆ
และรุ่นนี้ไม่รองรับระบบ HDR ด้วย ฉะนั้นหากคิดจะใช้งานกับเครื่องเล่น 4K player, UHD player, ps4 pro แบบเต็มสูบ
รุ่นนี้คงมิใช่คำตอบ เพราะไม่สามารถรองรับ 4K แท้ๆ ผ่านทางช่อง HDMI ได้

LG UH770T จอ IPS ให้มุมมองด้านข้างที่กว้างกว่าจอชนิดอื่นๆ และมี quantom dot แสดงเฉดสีได้กว้าง
การอัพสเกลและภาพเคลื่อนไหวทำได้ค่อนข้างดี รองรับทั้ง HDR และ dolby vision
แต่จอ IPS หน้าจอจะสะท้อนแสงเยอะ ให้ภาพที่contrastต่ำ สีดำไม่สนิท
จึงไม่เหมาะกับการรับชมในห้องที่มืดสนิท เพราะมิติภาพจะแบน

SONY X7000D จอ VA แบบกึ่งด้าน ไม่มีเทคโนโลยี triluminos จึงแสดงเฉดสีได้แค่ในระดับปกติ ซึ่งช่วงสีจะแคบกว่าอีกสองตัวเลือก
รองรับ HDR การอัพสเกลทำได้ดีกว่าตัวเลือกอื่นๆเล็กน้อย และสีของโหมดภาพสำเร็จรูปมีความเที่ยงตรงที่ดีกว่าตัวอื่นๆด้วย

Q7700 ดีตรง panel แต่การรองรับห่วยแตก
UH770T ดีตรงสเปค แต่ชนิดของจอเป็นมีข้อจำกัดเยอะ
X7000D processorชิปประมวลผลดี แต่สเปคเป็นแค่ 4Kระดับเริ่มต้น

ถ้าต้องเลือกแค่ สามตัวนี้ส่วนตัวผมคงตัด TCL ออกก่อนครับ
UH770T ผมว่าเพิ่มเงินอีกแค่สองพัน เอา UH850T ไปเลยคุ้มกว่า ได้ทั้งจอ gorilla glass และ 3D เพิ่มเข้ามาด้วย
ส่วน X7000D ผมว่าไม่สมกับเงิน ๓๐๐๐๐ ที่จ่ายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 12:34:00 am โดย ซ่องเจ๊หวี »

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำครับ sony กับ lg
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 05:45:31 am »
คุณ ซ่องเจ๊หวี ให้รายละเอียดมาผมตัดสินใจง่ายขึ้นมากเลยครับ งั้นผมไปlg uh850t แล้วซื้อประกันเพิ่มเอาดีกว่า จริงๆผมก็เน้นเรื่องประกันด้วยครับเพราะทีวีสมัยนี้เอาแน่นอนยากนึกจะเสียก็เสียซะงั้น ขอบคุณ น้าซ่องเจ๊หวีมากครับที่สละเวลามาตอบให้ครับ