ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091446 ครั้ง)

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:05:30 am »
มีข้อสงสัยมาขอถามหน่อยครับ คืดเพิ่งซื้อ led มา แล้วพนักงาน แนะนำว่า อย่าเล่นเครื่องเล่น dvd ที่ปล่อยสัญญาณ analog เพราะมันจะทำให้ทีวีเสีย แต่พวกเครื่องเล่นเกมเล่นได้ไม่มีปัญหา เค้าบอกมาแบบนี้

ผมก็เลยลองหาข้อมูลดู แต่ก็ไม่มีบอก ท่านใดรู้ ช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยครับ ตอนนี้ไม่กล้าต่อ dvd ดูหนังเลย  [เศร้า]
คุณพนักงานขายมันคงกลัวลูกค้าบ่น ว่าทำไมดูdvdมันไม่ค่อยชัดละมั้ง ถ้าอย่างนั้นดูเสาอากาศก็จะต้องทำให้ทีวีเสียด้วยซิครับ

ออฟไลน์ michelle02

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:21:06 am »
  มือใหม่อ่ะคับ กำลัง ตัดสินใจซื้อ ทีวี Samsung อ่ะคับ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ดูอ่ะคับ ส่วนตัวชอบ Samsung คับผม

เลือก 40 นิ้ว น่ะคับ  แต่ ยังไม่เข้าใจ ระหว่าง 2 รุ่นนี้อ่ะคับ UA40ES6220  กับ  UA40ES6600 คือ ว่า

มันต่างกัน 100Hz ก่อนจะไปซื้อ ใจเลือก 6600 คับ เพราะมัน500hz พอไปดูทีวีตัวจิงคือเค้า เปิดภาพ คนละเรื่องกัน เลยดูไม่ค่อยรู้อ่ะคับ

พนักงานขายบอกว่า ความเนียนภาพดู แล้วไม่แตกต่างกัน ให้เอา 6220 ไป เพราะประหยัดกว่ากัน

ถึง 3,000 บาท ตอนนั้นก้อคิดอยู่น่ะ 3,000 บาทเนะ เพิ่มตังค์อีกหน่อยได้เครื่องเล่นบูลเลย์ล่ะ สรุป ยังไม่ได้ซื้อมาอ่ะคับ เลยเข้ามาถามอ่ะคับ เลือกตัวไหนดีคับ

ใช้ดูหนัง Blu ray อ่ะคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ extraordinary

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 09:32:48 am »
อ่านกระทู้นี้ครับจะเข้าใจมากขึ้น ส่วนตัวผมว่า 6220 ก็ ok นะครับประหยัดกว่า

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=25819.0

ออฟไลน์ moooui

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 01:43:48 pm »
เข้าเวป samsung Th ไม่มี Firmware สำหรับรุ่นที่ผมใช้อยู่ EH5000

แต่ในเวป samsung UK กับ US มี Firmware รุ่นนี้ครับ (ของ UK จะดูใหม่กว่าเพราะเพิ่งออกตอนเดือนเมษาที่ผ่านมา)

ถ้าผมโหลดมาอัพจะทำให้มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ (เค้าหมายเหตุว่า สำหรับรุ่น EH5300 ES5300 หรือต่ำกว่า)
ยังไม่ควรอัพครับ
แล้วจริงๆทีวีมีปัญหาอะไรหรือครับ ถึงต้องอัพ
ถ้าไม่มีก็ยังไม่ต้องอัพหรอกครับ ไปฝืนจะมีปัญหาแล้วหมดประกันเปล่าๆ

ออฟไลน์ Bituserx

• *
« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 07:28:07 pm »
สอบถามเรื่อง Fw ของ LED รุ่น UA40D6400UNXXT Version CN01

ว่าปัจจุบันใช้ Fw Version ไหนครับ พอดีหาในเว็บไทยมันไม่มีเลย เว็บ นอก ก็หาไม่เจอครับ

ถ้าได้เว็บและตัว fw จะดีมากๆเลยครับ สงสัยว่าตัวเองโดนหลอกขายหรือป่าว เพราะไม่เห็นมี fw ให้โหลดเลย

ราคาขาย 29,900 ซื้อมาราคา 25,900 จากศุนย์ เพราะหาข้อมูลจาก google ไม่ค่อยเห็น ข้อมูลตัวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ bigboyjar

• *
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:08:53 pm »
  มือใหม่อ่ะคับ กำลัง ตัดสินใจซื้อ ทีวี Samsung อ่ะคับ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ดูอ่ะคับ ส่วนตัวชอบ Samsung คับผม

เลือก 40 นิ้ว น่ะคับ  แต่ ยังไม่เข้าใจ ระหว่าง 2 รุ่นนี้อ่ะคับ UA40ES6220  กับ  UA40ES6600 คือ ว่า

มันต่างกัน 100Hz ก่อนจะไปซื้อ ใจเลือก 6600 คับ เพราะมัน500hz พอไปดูทีวีตัวจิงคือเค้า เปิดภาพ คนละเรื่องกัน เลยดูไม่ค่อยรู้อ่ะคับ

พนักงานขายบอกว่า ความเนียนภาพดู แล้วไม่แตกต่างกัน ให้เอา 6220 ไป เพราะประหยัดกว่ากัน

ถึง 3,000 บาท ตอนนั้นก้อคิดอยู่น่ะ 3,000 บาทเนะ เพิ่มตังค์อีกหน่อยได้เครื่องเล่นบูลเลย์ล่ะ สรุป ยังไม่ได้ซื้อมาอ่ะคับ เลยเข้ามาถามอ่ะคับ เลือกตัวไหนดีคับ

ใช้ดูหนัง Blu ray อ่ะคับ

ขอบคุณคับ

6600 ไม่ได้ดูอะครับพอดีช่วงนั้นยังไม่มา แต่ 6220 ก็คือตัว 6400เดิมครับแต่ตัด HDMI ออกไปอันนึงเหลือแค่ 3 ช่อง (จากเดิมมี 4 ช่อง) ช่องAVกับDVD Componentใช้รวมกันคือมี 5 รู ให้เลือกอย่างใดอย่างหนึ่งเวลาใช้งานครับ USB 3 ช่อง  รองรับการส่งสัญญาณเสียงออกแบบ Digital ผ่านช่องต่อ Optical Output และแบบ Analog ผ่านช่องต่อ Mini Jack เพิ่ม Wifi Built-in เข้ามา

ออฟไลน์ bigboyjar

• *
« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 08:14:40 pm »
รบกวนหน่อยครับ Samsung UA40ES6600 ใครทดลองเล่นแล้วเป็นยังไงบ้าง ช่วยมาบอกทีครับ เห็นหลายท่านเชียรุ่นนี้งะ แล้วถ้าเทียบกับ SONY KDL-40HX750  อันไหนคุ้มกว่ากัน (เห็นหลายคนบอกว่า SONY KDL-40HX750 รุ่นนี้ใช้จอ Samsung ) เพื่อนๆผมแบ่งเป็นสองกลุ่ม เชีย Sony กะ Samsung เลยยังลังเลอยู่อะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ZIZU12

• *
« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 06:16:13 pm »
ช่วยให้ความกะจ่างที่ครับ อยากรู้ว่า  Samsung 40" รุ่น UA40ES6220  สามารถ coverse ภาพ 2D เป็น 3D ได้มั๊ยครับ [แทง]

« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 08:56:38 pm »
ช่วยให้ความกะจ่างที่ครับ อยากรู้ว่า  Samsung 40" รุ่น UA40ES6220  สามารถ coverse ภาพ 2D เป็น 3D ได้มั๊ยครับ [แทง]

ต่อจาก ES ถ้าเป็นเลข 6 ขึ้นไป ทำได้หมดครับ 6-7-8

ออฟไลน์ nongting1

• *
« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 09:04:27 am »
คือผมลองดู เครื่อง dvd ต่อสาย av 3 สี

lcd มันดูได้ชัดกว่า led ทำไมมันเป็นยังงี้

ใช้ samsung เหมือน กัน

ขอคนมีความรู้เรื่องนี้หน่อย

ออฟไลน์ pongsak423

• *
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 08:27:14 pm »
ช่วยเลือกหน่อยครับ
ดูฟรีทีวี+เคเบิ้ล และก็หนังทั่วๆไป ไม่ได้เล่นเกม
ระหว่าง 2 ตัวนี้ เอาตัวไหนดีครับ
UA40EH5000 กับ UA40EH5300
หรือตัวไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ
แล้ว smart tv เวลาเล่น facebook พิมพ์กันยังไงเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2012, 10:52:01 pm โดย pongsak423 »

• *
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:22:15 am »
ดูฟรีทีวี+เคเบิ้ล และก็หนังทั่วๆไป ไม่ได้เล่นเกม
ระหว่าง 2 ตัวนี้ เอาตัวไหนดีครับ
แล้ว smart tv เวลาเล่น facebook พิมพ์กันยังไงเหรอครับ

โดยส่วนตัวแล้วผมมีอาการเดียวกับคุณเลยคือ "เอาตัวใหนดี ?" เพราะโดยปกติก็คิดอยู่ว่าต่างกัน 3000 แต่ทำไมจะต้องเล่น FB ผ่าน TV ด้วยเนี่ย  [ม่ายยย]

แต่หลังจากได้อ่านหลายๆกระทู้จาก web นี้แหละครับผมก็ซื้อตัว UA40EH5300 ด้วยตวามคิดที่ว่า เสียน้อยเสียมาก หลังจากได้ลองใช้ function smart TV แล้ว ผมชอบมากๆเพราะสามารถดู youtube แบบเต็มจอเลย (ถ้า clip นั้นเป็น HD) และยังสามารถ up FW ผ่านทาง TV ได้เลย แถมยังมี app เสริมบางตัวที่ใช้ดูหนังผ่าน TV ซึ่งเป็น function ที่พึ่งมีให้ up เมื่อไม่กี่วันนี้ แต่ ! ถ้าที่บ้านคุณใช้ wi-fi UA40EH5300 ก็ไม่ work ครับ เพราะมันต้องเสียบสายแลนอย่างเดียว ส่วน FB นั้นผมว่ามันไม่ work เท่าไหร่เพราะเราสามารถดูได้แต่ feeds ล่าสุดเท่านั้นและพิมพ์ไทยไม่ได้ด้วย - -" ส่วนวิธิพิมพ์มี 2 วิธี เสียบ คือ keyboard กับใช้ remote  [เศร้า]

ส่วน spec ด้านอื่นๆอาจจะต้องลองไปเทียบเอาเพราะหลักๆเลยที่มันต่างกันคือ function smart TV นี่เลยครับ และ UA40EH5300 ยัง sync กับ smart phone (ผมใช้ iphone) โดยsync จาก youtube ทำให้เราใช้โทรศัพท์เราเปิด youtube เพื่อให้มันไปเล่นบนทีวีได้เลย

สรุปหลักๆเลยครับ ถ้าไม่สามารถเอาสายแลนมาเสียบทีวีได้ อย่าซื้อ UA40EH5300 ครับ เพราะไม่มีประโยชน์เลย

« ตอบกลับ #1380 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 10:51:55 pm »

โดยส่วนตัวแล้วผมมีอาการเดียวกับคุณเลยคือ "เอาตัวใหนดี ?" เพราะโดยปกติก็คิดอยู่ว่าต่างกัน 3000 แต่ทำไมจะต้องเล่น FB ผ่าน TV ด้วยเนี่ย  [ม่ายยย]

แต่หลังจากได้อ่านหลายๆกระทู้จาก web นี้แหละครับผมก็ซื้อตัว UA40EH5300 ด้วยตวามคิดที่ว่า เสียน้อยเสียมาก หลังจากได้ลองใช้ function smart TV แล้ว ผมชอบมากๆเพราะสามารถดู youtube แบบเต็มจอเลย (ถ้า clip นั้นเป็น HD) และยังสามารถ up FW ผ่านทาง TV ได้เลย แถมยังมี app เสริมบางตัวที่ใช้ดูหนังผ่าน TV ซึ่งเป็น function ที่พึ่งมีให้ up เมื่อไม่กี่วันนี้ แต่ ! ถ้าที่บ้านคุณใช้ wi-fi UA40EH5300 ก็ไม่ work ครับ เพราะมันต้องเสียบสายแลนอย่างเดียว ส่วน FB นั้นผมว่ามันไม่ work เท่าไหร่เพราะเราสามารถดูได้แต่ feeds ล่าสุดเท่านั้นและพิมพ์ไทยไม่ได้ด้วย - -" ส่วนวิธิพิมพ์มี 2 วิธี เสียบ คือ keyboard กับใช้ remote  [เศร้า]

ส่วน spec ด้านอื่นๆอาจจะต้องลองไปเทียบเอาเพราะหลักๆเลยที่มันต่างกันคือ function smart TV นี่เลยครับ และ UA40EH5300 ยัง sync กับ smart phone (ผมใช้ iphone) โดยsync จาก youtube ทำให้เราใช้โทรศัพท์เราเปิด youtube เพื่อให้มันไปเล่นบนทีวีได้เลย

สรุปหลักๆเลยครับ ถ้าไม่สามารถเอาสายแลนมาเสียบทีวีได้ อย่าซื้อ UA40EH5300 ครับ เพราะไม่มีประโยชน์เลย

ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
UA40EH5300 มีความสามารถที่พิเศษอยู่คือ
ซื้อ WIS09 / WIS12 มาเสียบ ใช้ WIFI ได้ และ
สามารถใช้ Mouse และ Keyboard ของคอมพิวเตอร์ได้นะครับ!!!
มันเจ๋งตรงนี้แหละ

แต่โดยส่วนตัวนะครับ ซื้อมาดูทีวีดูเคเบิล ดูหนังทั่วๆไป Plasma เหมาะกว่า ใหญ่กว่าและถูกกว่านะครับ

ออฟไลน์ jaankung

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1381 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 03:53:49 am »
ถามคนใช้ ss เล่นเกมพวก ps3 xboxหน่อยครับ

ตรงขนาดหน้าจอ เลือก 16:9 หรือ screen fit กันครับ
Samsung 32EH5000

Sony Playstation3 640Gb

ออฟไลน์ torres09

« ตอบกลับ #1382 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 04:58:43 pm »
สวัสดีครับ ขอเป็นสมาชิกด้วยคน หลังจากไปได้ Samsung LCD 46C630 มาสดๆร้อนๆ ในราคาสบายกระเป๋า

ส่วนอีกตัวเป็น Plasma Samsung 51D450 ภาพสวยทั้งคู่เลย  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bussy

« ตอบกลับ #1383 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 10:02:35 pm »
เพิ่งได้40ES6800มาคำแนะนำการตั้งค่าภาพบ้างมั้ยครับผม

• *
« ตอบกลับ #1384 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 02:47:28 am »
ถามคนใช้ ss เล่นเกมพวก ps3 xboxหน่อยครับ

ตรงขนาดหน้าจอ เลือก 16:9 หรือ screen fit กันครับ
16:9 ครับ เพราะภาพจาก ps3 กะ xbox ออกขนาดนี้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ donut09

• *
« ตอบกลับ #1385 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 10:40:15 am »
รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ คือว่าผมมีข้อสงสัยอยู่ว่า ss รุ่น UA32EH5000
สามารถต่อกับ hdd external ที่เป็น usb3.0 ได้หรือป่าวอ่ะครับ
พอดีว่ากำลังจะซื้อ hdd มาต่อดูหนังครับผม ขอบคุณครับ :)