ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2092274 ครั้ง)

ออฟไลน์ wutdy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1674 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 07:24:50 pm »
55F7100D ผมสงสัยว่าควร calibration หน้าจอยังไงดีครับ หรือเลือก mode ไหนถึงจะสวยสำหรับดูหนัง full HD ครับ

ถ้าแบบเดิมๆก็ปรับโหมด movie ดีที่สุดครับ

ถ้าไม่ใช้แผ่นทดสอบก็ลองปรับตามนี้ดูครับ

http://www.avforums.com/reviews/Samsung-UE-40-46-55-60-F7000-46-Inch-3D-LED-LCD-Smart-TV-Review_590/Review.html

น่าจะเป็นของ f7500 แต่พอใช้ด้วยกันได้ครับ

สงสัยนะครับว่าถ้าใช้แผ่น DVE นี่เห็นผลจริงๆไหมครับ

จากที่ได้ยินหลายๆคนว่ามา เห็นผลจริงครับ ภาพดีกว่าเดิมๆพอควร ทั้งนี้เมื่อเซ็ตตามค่ามาตรฐานแล้ว ก็ควรจะปรับให้เหมาะสมกับตัวเองด้วยครับ

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1675 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 05:03:15 pm »
55F7100D ผมสงสัยว่าควร calibration หน้าจอยังไงดีครับ หรือเลือก mode ไหนถึงจะสวยสำหรับดูหนัง full HD ครับ

ถ้าแบบเดิมๆก็ปรับโหมด movie ดีที่สุดครับ

ถ้าไม่ใช้แผ่นทดสอบก็ลองปรับตามนี้ดูครับ

http://www.avforums.com/reviews/Samsung-UE-40-46-55-60-F7000-46-Inch-3D-LED-LCD-Smart-TV-Review_590/Review.html

น่าจะเป็นของ f7500 แต่พอใช้ด้วยกันได้ครับ

สงสัยนะครับว่าถ้าใช้แผ่น DVE นี่เห็นผลจริงๆไหมครับ

จากที่ได้ยินหลายๆคนว่ามา เห็นผลจริงครับ ภาพดีกว่าเดิมๆพอควร ทั้งนี้เมื่อเซ็ตตามค่ามาตรฐานแล้ว ก็ควรจะปรับให้เหมาะสมกับตัวเองด้วยครับ

อยากลองเหมือนกันครับ แต่เห็นราคาแล้ว  [เศร้า]

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1676 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 07:25:02 am »
ทำไมผมหา โหลดแอพพลิเคชั่น Samsung Smart TV Showtime  ไม่เจอครับ ผมใช้รุ่นUA46D6400UR [เศร้า]

ออฟไลน์ wutdy

• *
« ตอบกลับ #1677 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2013, 07:07:55 pm »
ทำไมผมหา โหลดแอพพลิเคชั่น Samsung Smart TV Showtime  ไม่เจอครับ ผมใช้รุ่นUA46D6400UR [เศร้า]

ต้องติดตั้ง Samsung App ก่อนครับ ซึ่งปกติจะมีอยู่ในเครื่อง

ลองกด more apps ----> options ----> Edit my apps หา samsung apps ครับ แล้วจะมี samsung showtimes ให้โหลด

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1678 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2013, 10:10:37 am »

ต้องติดตั้ง Samsung App ก่อนครับ ซึ่งปกติจะมีอยู่ในเครื่อง

ลองกด more apps ----> options ----> Edit my apps หา samsung apps ครับ แล้วจะมี samsung showtimes ให้โหลด
Samsung App ในเครื่องมีอยู่แล้วครับ แต่ผมลองถามในเฟสบุ๊ค ของ LCDTVTHAILAND  ได้คำตอบว่า ของผมรุ่นเก่า เลยไม่มีแอปนี้ครับ [จิ้ม]

ออฟไลน์ spacedogz

• *
« ตอบกลับ #1679 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2013, 01:01:41 pm »
Smart TV SS มีเลข EMEI ไหม จะเขียนใบรับประกัน หาเลขไม่เจอ

ออฟไลน์ Artdevil

• *
« ตอบกลับ #1680 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 10:03:42 am »
ระหว่าง Samsung UA40F6400AR กับ - Samsung UA40F6400DK  ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับเห็นราคาต่างกันนิดหน่อย ผมมือใหม่ครับกำลังจะซื้อ led เครื่องแรกครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1681 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:12:59 pm »
ต่างกันที่ตัวลงท้านด้วย DK มีกล่องดิจิตอลทีวีครับ รองรับอนาคตไปเลยดีกว่า

ออฟไลน์ savekung

• *
« ตอบกลับ #1682 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 09:11:51 am »
ผมอยากถามว่า UA40F5000 กับ UA40F5000ARXXT มันต่างกันยังไงครับพอดีผมกำลังจะซื้อ แล้วมาเจอแบบนี้เลยงง

unaudio

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #1683 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 10:22:49 am »
รุ่นเดียวกันครับ รุ่นนี้มีรุ่นเดียวครับ ระบบ Full HD ครับผม

ออฟไลน์ savekung

• *
« ตอบกลับ #1684 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 01:23:28 pm »
แล้วทำไมในเวปขาย ถึงมี2แบบผมงง

ออฟไลน์ yuthana999

• *
« ตอบกลับ #1685 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2013, 03:57:35 pm »
ผมได้ซื้อทีวี LED TV smart tv รุ่น UA46D6000 ประมาณเมื่อเดือน พฤษภาคม2555 อายุประมาณปีกว่า เกิดอาการจอภาพมีจุดสีดำๆ บริเวณขอบจอด้านขวามือและก็มีเส้นๆดำๆขวางตลอดแนวกลางจอ ซึ่งจับดูจะรู้สึกร้อนบริเวณจุดสีดำ ต่อมาจอภาพดำสนิทแต่ยังมีเสียงปกติ ซึ่งโทรปรึกษาช่างที่ศูนย์เขาบอกว่าอาการจอภาพไหม้ เวรกรรม! เพิ่งจะซื้อมาดูปีกว่าๆเอง ราคาสามหมื่นกว่าๆ ตกลงผมดู TV samsung วันละประมาณหนึ่งร้อยบาทต่อวัน เสียกับคุณภาพของแบรนด์นี้จริงๆ ทั้งๆที่ทั้งบ้านก็ใช้ มือถือแบรนด์นี้กันทั้งบ้าน ผมได้ติดต่อศูนย์บริการแล้วเขาแจ้งค่าใช้จ่ายในการซ่อมอีกประมาณสองหมื่นกว่าๆ ในการเปลี่ยน panal  โอพระเจ้า.. แล้วถ้าผมเอาราคานี้ไปหาซื้อใหม่ไม่ดีกว่าหรือ เพราะรวมราคาทีวีเครื่องนี้ก็ครึ่งแสนไปแล้ว ทำไมคุณภาพมันจึงห่วยแตกเอามากๆเลย :'( :o [ร้องไห้] [ร้องไห้] [แทง]

ออฟไลน์ Neokv

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1686 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 11:01:19 pm »
กำทำไมห้องนี้มีแต่ปัญหาหว๋า
กำลังสนใจf8000อยู่เลย จัดโปรมาลดแทบจะครึ่งนึง
แต่ไล่ๆอ่านดูห้องนี้ นี่เล่นเอาลังเลไปเลย
ไม่น่าใช่ห้องแฟนคลับssละ เป็นห้องแจ้งปัญหาไปซะงั้น

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #1687 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 11:41:16 pm »
กำทำไมห้องนี้มีแต่ปัญหาหว๋า
กำลังสนใจf8000อยู่เลย จัดโปรมาลดแทบจะครึ่งนึง
แต่ไล่ๆอ่านดูห้องนี้ นี่เล่นเอาลังเลไปเลย
ไม่น่าใช่ห้องแฟนคลับssละ เป็นห้องแจ้งปัญหาไปซะงั้น

นี่ยังน้อยนะครับ ลองไปดูที่ facebook samsung thailand สิ สุดๆเลย คนบ่นทุกวัน

https://www.facebook.com/samsungthailand

ออฟไลน์ art1033

• *
« ตอบกลับ #1688 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2013, 09:11:48 am »
สอบถามครับ ผมได้ซื้อทีวี ss40f6400 มาจากโลตัส แถมชุด Home ของ ss รุ่น HT-F453HK ซึ่งผมได้โหลดไฟล์หนัง 3D นามสกุล mkv เล่นผ่าน USB ของ TV แต่แล้วเวลาเล่นซับไตเติลมันขึ้นเป็น 2 ชุด อยู๋กลางจอ และด้านล่าง จึงรบกวนถามพี่ๆว่าผมควรทำอย่างไร อย่างนี้เป็นที่ไฟล์ที่โหลดมารึเปล่าครับ หรือผมควรหา HD player มาต่อดูดี

และถ้าซื้อ HD player มาดูเพิ่มแล้ว วิธีต่อที่ผมคิดคือ  HD player >>> (HDMI) TV และ HD player >>>(optical) HT- F453HK

ซึ่งโดยปกติผมจะดูฟรีทีวีจะชอบให้เสียงออกจากHT- F453HK ไม่ชอบใช้ลำโพงของทีวี เลยอยากถามพี่ๆว่าถ้าต่อแบบด้านบน เวลาผมดูฟรีทีวีปกติ เสียงจะออกตรงชุดโฮมไหมครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1689 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 05:39:33 am »
สอบถามครับ ผมได้ซื้อทีวี ss40f6400 มาจากโลตัส แถมชุด Home ของ ss รุ่น HT-F453HK ซึ่งผมได้โหลดไฟล์หนัง 3D นามสกุล mkv เล่นผ่าน USB ของ TV แต่แล้วเวลาเล่นซับไตเติลมันขึ้นเป็น 2 ชุด อยู๋กลางจอ และด้านล่าง จึงรบกวนถามพี่ๆว่าผมควรทำอย่างไร อย่างนี้เป็นที่ไฟล์ที่โหลดมารึเปล่าครับ หรือผมควรหา HD player มาต่อดูดี

และถ้าซื้อ HD player มาดูเพิ่มแล้ว วิธีต่อที่ผมคิดคือ  HD player >>> (HDMI) TV และ HD player >>>(optical) HT- F453HK

ซึ่งโดยปกติผมจะดูฟรีทีวีจะชอบให้เสียงออกจากHT- F453HK ไม่ชอบใช้ลำโพงของทีวี เลยอยากถามพี่ๆว่าถ้าต่อแบบด้านบน เวลาผมดูฟรีทีวีปกติ เสียงจะออกตรงชุดโฮมไหมครับ

เอา HD player มาเล่นก็ไม่หายครับ  แนะนำ  ปิดซับ เป็นที่ไฟล์โหลดมา  หรือลองเลือกซับชนิดอื่นๆ ที่ฝังอยู่ในตัวหนัง

เอาเสียงจากทีวี  เข้าชุด Home  ให้เอา HDMI จากชุด home เสียบเข้าทีวี ช่อง HDMI (ARC) ที่เป็น HDMI ช่องที่ 2  รูตรงกลาง เสียงจากทีวีจะเข้าชุดโฮม ทันทีครับ  กดเพิ่มลดเสียงมันจะซิงค์กันเอง ชุด Home จะเข้าโหมด  D IN    เวลาปิดทีวีชุดโฮมก็จะปิดด้วย 

ออฟไลน์ tumzsky

• *
« ตอบกลับ #1690 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2013, 08:36:04 am »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ พึ่งย้ายค้ายมาครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

พึ่งได้ UA40F6100 มา 6 วันครับ วันที่ไปลองที่ห้าง พระเจ้ามันยอดมากกกก ทั้งมิติ ชัดตื้นชัดลึก 3d ได้หมดยกเว้น internet(แต่ไม่ได้ต้องการจะเล่นเน็ตบนทีวีอยู่แล้ว อิอิ) เลยตัดสินใจสอยมาซะ
วันแรกที่มาลองเปิดหนังดู ผมใช้เครื่อง Bluray E5300 แผ่นdvdหนังเป็นหนังจาก คลองถม  [คิคิ] เรื่องแรกผ่านไปด้วยดี(รึไม่ทันสังเกตุ) หลังจากนั้นพักออกไปทานข้าวประมาณ2ชม.กว่า กลับมาดูตออีกเรื่องครับ ทีนี้รู้รึกว่ามันมีอาการ สะอึก นิดนึง ทุกๆประมาณ 15-20 วิ ก็ทนดูต่อไปจนจบเรื่อง คิดว่าน่าจะเป็นที่แผ่น แต่พอต่อเรื่อง3ครับ เป็นเหมือนเดิมครับ อาการเดิม สะอึก เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่แผ่นละ อาจจเป็นที่เครื่องรึป่าว ลองหลายแผ่นก็เป็นเหมือนเดิม โทรไปปรึกษาเซลล์ที่ขาย เค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่ FWเครื่องBluray มันเก่า ให้เอามาให้เค้า เด๋วอัพให้ใหม่ อัพแล้วก็ไม่หาย เล่นผ่าน External HDD ก็เป็นเหมือนกัน พี่ๆเพื่อนๆท่านไดทราบรึไมว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ  [งง] ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ
ขอบคุณครับ [รัก]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1691 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:21:51 am »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ พึ่งย้ายค้ายมาครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

พึ่งได้ UA40F6100 มา 6 วันครับ วันที่ไปลองที่ห้าง พระเจ้ามันยอดมากกกก ทั้งมิติ ชัดตื้นชัดลึก 3d ได้หมดยกเว้น internet(แต่ไม่ได้ต้องการจะเล่นเน็ตบนทีวีอยู่แล้ว อิอิ) เลยตัดสินใจสอยมาซะ
วันแรกที่มาลองเปิดหนังดู ผมใช้เครื่อง Bluray E5300 แผ่นdvdหนังเป็นหนังจาก คลองถม  [คิคิ] เรื่องแรกผ่านไปด้วยดี(รึไม่ทันสังเกตุ) หลังจากนั้นพักออกไปทานข้าวประมาณ2ชม.กว่า กลับมาดูตออีกเรื่องครับ ทีนี้รู้รึกว่ามันมีอาการ สะอึก นิดนึง ทุกๆประมาณ 15-20 วิ ก็ทนดูต่อไปจนจบเรื่อง คิดว่าน่าจะเป็นที่แผ่น แต่พอต่อเรื่อง3ครับ เป็นเหมือนเดิมครับ อาการเดิม สะอึก เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่แผ่นละ อาจจเป็นที่เครื่องรึป่าว ลองหลายแผ่นก็เป็นเหมือนเดิม โทรไปปรึกษาเซลล์ที่ขาย เค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่ FWเครื่องBluray มันเก่า ให้เอามาให้เค้า เด๋วอัพให้ใหม่ อัพแล้วก็ไม่หาย เล่นผ่าน External HDD ก็เป็นเหมือนกัน พี่ๆเพื่อนๆท่านไดทราบรึไมว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ  [งง] ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ
ขอบคุณครับ [รัก]

อัพเฟริ์มแวร์ที่ทีวีด้วยครับ  โหลดได้จากหน้านี้  http://www.samsung.com/th/support/model/UA40F6100ARXXT-downloads

เลือกที่ เฟริ์มแวร์  ตัว 1024.1  กดที่ รูป exe จะได้ไฟล์มา  กดที่ไฟล์มันจะแตกไฟล์ออโต้ เอาไฟล์ที่แตกได้ ใส่ USB  แล้วเอาไปอัพทีวีอีกทีครับ ลองดูเผื่อหาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 12:24:33 am โดย Dimner »