ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2105405 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #918 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:42:04 pm »
ถามหน่อยครับ

เวลาไปซื้อที่ร้าน เราสามารถเช็คได้ก่อนรับของรึป่าวครับ
ถ้าเช็คได้ควรจะเช็คอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #919 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:50:35 pm »
เช็คก่อนดีกว่าครับ  วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

[นอน]

ถามหน่อยครับ

เวลาไปซื้อที่ร้าน เราสามารถเช็คได้ก่อนรับของรึป่าวครับ
ถ้าเช็คได้ควรจะเช็คอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Dreamer

• *
« ตอบกลับ #920 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2011, 04:04:47 pm »
ขอบคุณครับ กำลังว่าจะไปสอย 40D6400 วันเสาร์นี้อยู่ครับ

ออฟไลน์ yuth70700

• *
« ตอบกลับ #921 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:54:12 am »
คือพอดีผมจะซื้อทีวี LED ของ Samsung ครับ รุ่น UA40D5000 และ UA32D5000 ค่า Refresh rate 2ตัวนี้เท่าไหร่กันแน่ครับ เพราะในเว็บบอกว่า     

Clear Motion Rate 120Hz/100Hz  ไปถามตามห้างคนขายว่า 50Hz ตกลงตัวนี้มันยังไงกันแน่ [^_^]บประมาณ 23000 อ่ะครับ หรือว่าถ้ามีตัวที่ราคาใกล้เคียงนี้

ก็แนะนำได้นะครับ ขอบคุณมากครับ มือใหม่จริงๆ ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง

ออฟไลน์ sangja

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #922 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 06:15:51 am »
ผู้ใช้ ตอบหน่อยD6400ดูฟรีทีวีชัดไหมจานดาวเทียมกำหลังจะซื้อถ้าไม่ชัดโดนภรรยาเล่นงานแน่เพาะราคาสูงดูมาหลายแบรนแล้วยังไม่มีข้อมูลเท่าไร

ออฟไลน์ kop.m79

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #923 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 11:10:40 am »
ถามแบบคนไม่รู้เรื่องงอะไรเลยนะครับ ผมเพิ่งได้ LA46C650L มาไม่รู้ทำอะไรได้บ้างแล้วผมน่าที่จะตั้งค่าอะไรอย่างไร หรือต้องUpอะไรเพิ่มเติมมั่ง เมื่อวันก่อนอ่านเจอเลยดาว์นโหลดไปUpมาบ้างแล้วที่web sumsung [ร้องไห้]

ออฟไลน์ f_u_n

• *
« ตอบกลับ #924 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:57:25 pm »
ผมสมาชิกใหม่ครับ หลังจากอ่านหาข้อมูลจากเวปมาพอสมควร

พึ่งไปสอย UA40D5000 มาครับ

ภาพสวยดีครับ

แต่ติดเรื่องเสียงมันเบาเวลาดูหนัง.mkv

แบบว่าเสียงพูดเบาแต่เสียงอย่างอื่นดังปกติดีครับ เวลายิงกันนี่แบบว่าสนั่นเลยแต่พูดกันไม่ค่อยได้ยินอ่ะคับ

ไม่ทราบว่าอาการนี้ปกติมั้ยครับ ถ้าปกติ ช่วยแนะนำชุดลำโพงเพื่อที่จะแก้ปัญหาเสียงพูดเบาให้หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ somnamon

• *
« ตอบกลับ #925 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 12:23:00 am »
สอบถาม
ผมถอย D6400 มา
ลองเอาExt.Harddisk WD 320 GB ต่อเข้าไปช่องUSB ที่เขียนว่า HDD c9jมันมองไม่เห็น แต่ไฟที่ Harddisk ติดปกติ ต้องsetค่าอะไรก่อนไหมครับ... [โขก]

ออฟไลน์ paoyibpy

• *
« ตอบกลับ #926 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 02:20:14 pm »
 [yes]
ขอถามหน่อยครับ. SS D5000 มันมี mode เปิด/ปิด motion plus ไหมครับ. แบบว่าเปิดแล้ว. ภาพลื่นขึ้น ดูหนังลื่นขึ้น. และปิดสำหรับเล่นเกมส์ครับ

อยากได้ฟังชั่นภาพลื่นๆ ถ้าตัวนี้ไม่มีก็คงไปเลือก D6000 ซึ่งผมไม่อยากได้ 3d ครับ รบกวนคนมี check ให้หน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bung26

• *
« ตอบกลับ #927 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 03:11:44 pm »
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมเพิ่งไปถอย LED ซัมซุง รุ่น 55D6600 มาครับ ขอบอกว่าจอใหญ่มากและภาพ 2D สีสวยมากๆ 3D นี่มี มิติทั้งลึก ทั้งนูนออกมา
สุดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 02:45:53 pm โดย bung26 »

ออฟไลน์ aon03

• *
« ตอบกลับ #928 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 10:54:57 am »
มาขออนุญาติเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับผม  พอดีพึ่งถอยน้อง Samsung PS43D490 มาเมื่อวานนี้เอง ชอบภาพมากมาย ทั้งที่ไม่ Full HD ผมเล่นกับ PlayOn ให้ภาพไม่แพ้ Full HD เลยครับ  ต้องขอบคุณคุณ FMT และคอมเมน์ท ต่าง ๆ จากประสบการณ์จริงของเพื่อน ๆ สมาชิก ที่ให้ข้อมูลต่า ๆ เกี่ยวกับ Plasma TV ให้รับทราบ(โดยเฉพาะ บทความพิเศษ"10 ริกเตอร์ฯ" ได้ความรู้เยอะทีเดียวครับผม )  [yes]  ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยน่ะครับ

ป.ล.อยากถามนิดนึงครับ เวลาปิดเครื่อง กดปุ่มปิด(ที่ตัวเครื่อง)แล้ว มันเหมือนกับเข้าโหมด Stand by คือมีไฟแดงติดที่ขอบล่างซ้าย แบบนี้ผมสามารถดึงปลั๊กได้เลยใช่หรือเปล่าครับ  แล้วก็รุ่นนี้มีวิธีตรวจเช็คชั่วโมงการใช้งานหรือเปล่าครับ  อยากรู้จัง   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #929 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:29:26 am »
ใช้ปลั๊กรางเป็นตัวขั้นกลาง เป็นสวิทช์เปิด-ปิดเอาครับ TV รุ่นใหม่ไม่มีปุ่ม Power แล้วครับ ยกเว้น Pana

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=14033.0

[นอน]

มาขออนุญาติเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับผม  พอดีพึ่งถอยน้อง Samsung PS43D490 มาเมื่อวานนี้เอง ชอบภาพมากมาย ทั้งที่ไม่ Full HD ผมเล่นกับ PlayOn ให้ภาพไม่แพ้ Full HD เลยครับ  ต้องขอบคุณคุณ FMT และคอมเมน์ท ต่าง ๆ จากประสบการณ์จริงของเพื่อน ๆ สมาชิก ที่ให้ข้อมูลต่า ๆ เกี่ยวกับ Plasma TV ให้รับทราบ(โดยเฉพาะ บทความพิเศษ"10 ริกเตอร์ฯ" ได้ความรู้เยอะทีเดียวครับผม )  [yes]  ถ้ามีอะไรแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยน่ะครับ

ป.ล.อยากถามนิดนึงครับ เวลาปิดเครื่อง กดปุ่มปิด(ที่ตัวเครื่อง)แล้ว มันเหมือนกับเข้าโหมด Stand by คือมีไฟแดงติดที่ขอบล่างซ้าย แบบนี้ผมสามารถดึงปลั๊กได้เลยใช่หรือเปล่าครับ  แล้วก็รุ่นนี้มีวิธีตรวจเช็คชั่วโมงการใช้งานหรือเปล่าครับ  อยากรู้จัง   [ปลื่ม]

ออฟไลน์ aon03

• *
« ตอบกลับ #930 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:34:28 pm »
ใช้ปลั๊กรางเป็นตัวขั้นกลาง เป็นสวิทช์เปิด-ปิดเอาครับ TV รุ่นใหม่ไม่มีปุ่ม Power แล้วครับ ยกเว้น Pana

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=14033.0

[นอน]

ขอบคุณมากมายครับ  [รัก]   เหมือนตัวเอง"หลังเขา"ยังไงก็ไม่รู้ 5555 [โขก]

ออฟไลน์ lekblackcrow

• *
« ตอบกลับ #931 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:34:39 pm »
มีใครใช้ d7000 46" บางป่ะครับ
ผมพึ่งซื้อมาควรตั้งค่าภาพยังไงให้ได้ภาพออกมาชัดเจนดีที่สุดอ่ะครับ
ถามอีกนิดครับ ตัวสำรองไฟช่วยลด noise ได้มากน้อยขนาดไหนครับ
แต่หนังใหม่ๆไม่มี noise นะครับแต่หนังเก่าๆมีครับ บูเล นะครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #932 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:50:51 pm »
7000 series นี่ noise มาบางมาก และมาแบบเป็นช่วง ๆ เท่าที่ผมเคยดูที่ PWB นะ เครื่องกรองก็ช่วยได้

อาจจะคุ้มหรือเปล่าต้องลองดู แต่ท่านลองจัดระเบียบสาย กับการกลับสายไฟ(กลับเฟส)ดูก่อนครับ

หลักการจัดวางสายที่ทำได้ง่าย และเห็นผลกับการป้องกันสัญญาณรบกวนก็คือ
1.สายสัญญาณต่างๆ กับสายไฟ ห้ามเดินมาด้วยกัน ห้ามเดินพาดกัน ให้แยกห่างจากกัน
2.สายสัญญาณต่างๆ อย่าเผื่อมากเกินไป ยิ่งยาว ยิ่งลดทอนสัญญาณ
3.สายสัญญาณต่างๆ อย่าม้วนเป็นวงกลม อย่าขดสายทบไป-มา มันจะเกิดสัญญาณรบกวน

*ใช้ Ferrite core ช่วยลดสัญญาณรบกวนได้ ประหยัดและหักล้างสนามแม่เหล็กได้ด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg

* กลับสายไฟช่วยลด Noise ได้ด้วยนะครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้วุ้น(Noise) มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ(แนะนำให้ปิดให้หมดครับ)
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

[นอน]

มีใครใช้ d7000 46" บางป่ะครับ
ผมพึ่งซื้อมาควรตั้งค่าภาพยังไงให้ได้ภาพออกมาชัดเจนดีที่สุดอ่ะครับ
ถามอีกนิดครับ ตัวสำรองไฟช่วยลด noise ได้มากน้อยขนาดไหนครับ
แต่หนังใหม่ๆไม่มี noise นะครับแต่หนังเก่าๆมีครับ บูเล นะครับ

ออฟไลน์ weera4007

• *
« ตอบกลับ #933 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 07:39:28 pm »
 [โขก]ซื้อLED UA32D5000 มา จะต่อสัณญาณ AVเข้าเครื่องเล่นเล่นดีวีดีแต่ก็ไม่มีทั้งภาพและเสียงเลย ไม่รู้ว่าต้องต่องัย ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยค๊าบ..

ออฟไลน์ ppmd

• *
« ตอบกลับ #934 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:59:33 pm »
อยู่ชลบุรีครับ กำลังดู SS 46D6400 หรือ6600 ครับ ไม่ทราบว่าซื้อที่ไหนกันครับ แล้วตอนนี้ราคาเท่าไหร่ ราคาตามร้านทั่วไปก็ได้น๊ะครับ ที่ไม่ใช่ในห้าง

ออฟไลน์ tatume-carlution

• *
« ตอบกลับ #935 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:59:21 pm »
จะทำการตั้งให้ TV SS 55D6000จำช่องHDMI คือเมื่อเวลาเปิดเครื่องแล้วเป็นช่อง HDMI เลยนะครับซึ่งตอนนี้เวลาเป็นเครื่อง55D6000ใหม่มันจะเป็นช่อง TV ปกติทีเลยครับ
ต้องทำการกดHDMIทุกครั้งหลังจากเปิด 55D6000  ซึ่งไม่เห็นเหมือน 51D450 เมื่อเราปิดเครื่องอยู่ที่ช่อง HDMI เวลาเป็นเครื่องขึ้นมาใหม่มันก็จะจำและเปิดมาก็เป็นช่อง HDMI เลย
-ผมเลยอยากสอบถามทุกท่านว่ามีวิธีทำให้เจ้า SS 55D6000 เวลามันเปิดเครื่องขึ้นมาเป็นช่อง HDMI ให้เลยโดยไม่ต้องกดปุม HDMI ที่รีโมทไหมครับ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ