ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091544 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alphonse

• Flat TV member
  • *
กระทู้นี้เป็นกระทู้เพื่อคนรัก Samsung นะครับ ไม่ว่าจะเป็น LED TV, LCD TV, Plasma TV

มาแลกเปลี่ยนข้อมูลการใช้งาน การปรับภาพ ปัญหาต่างๆกัน

มาโพสต์ลงกระทู้นี้ได้เลยครับ

LCDTVTHAILAND

______________________________________________________________________________________________

ตามคำสัญญาครับ ถอยแล้วจะมารีวิวให้ชมกัน
แต่คงเป็นตามคำขอนะครับ อยากรู้อะไรให้ถามเป็นข้อๆ เพราะว่าหน้าแรกมีรีวิวเต็มๆไปแล้ว

ตอนนี้กำลังลงระบบ DLNA ครับ
ซื้อ router มา 1 ตัว 550 บาท สามารถดูหนังที่อยู่ในคอมผ่านระบบ network ได้เลยครับ สะใจมาก หุหุ

ทำงานคู่กับ D-Link router 550 บาท แบบพอเพียง

สุดยอด อ่านซับไทยแบบซับนอกได้ เจออันนี้เข้าไปผมพอให้เค้ายด Scarlet 2 กลับเลย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2011, 01:22:14 pm โดย Roman »

ออฟไลน์ argentina

• *
การใช้ภาพซ้อนภาพ pip ทำยังไงครับ ผมอยากดูยูบีซี กับ เคเบิ้ลท้องถิ่นพร้อมๆๆกันครับ

• *
ใช้ต่อสายสองชุดนะครับ
แล้วเลือกไปที่ setup/PIP ครับ

ถ้ามสัญญาณเข้าแค่ชุดเดียว รู้สึกจะไม่ได้นะครับ
สัญญาที่เข้าเป็น PIP ได้มี 3 ช่องอคือ TV AV1 และ AV2 ครับ

• *
แบ่งครึ่งจอซ้ายขวาได้ด้วย 555

ออฟไลน์ Maxx

• *
ต่อเน็ทเป็นไงบ้างอ่ะ ดีเปล่า ทำไรได้บ้าง

• *
ตอนนี้เท่าที่เจอปัญหาของระบบ DLNA
คือ
1.ต้องใช้เวลานิดหน่อยในการดึงหนังที่มีในเครื่องออกมา List อาจจะเป็นที่Network ผมช้ามั๊ง
2. ทดลองเปิดไฟลืใหญ่ๆนี่จะใช้เวลาอ่านนานมากจนเครื่องแฮงค์มั๊ง restart ตัวเองเฉยเลย ทีวีเนี่ยนะ จะบ้าตาย
3. Thumbnial ค่อยข้างเล็กไปนิด

• *
ต่อเน็ทเป็นไงบ้างอ่ะ ดีเปล่า ทำไรได้บ้าง

ไม่สามารถใช้ Internet@TV ได้ครับ คาดว่ายังไม่ Suport ในไทย
Share หนังในคอมผ่าน DNLA ง่ายมากๆครับ กดแค่สองสามครั้งเท่านั้น
Network คงมีเท่านี้ครับ

• *
ใช้ Internet@TV ได้แล้วนะครับ
โดยต้องUpgrade firmware กันก่อน ขอลองเล่นสักแป๊บเน้อ

ออฟไลน์ CabI

• *
มีวิธีปรับค่า ให้ภาพออกมาดี เวลาดูหนังเล่นเกมส์ ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ron199x

• *
โดยต้องUpgrade firmware กันก่อน ขอลองเล่นสักแป๊บเน้อ

มันใช้ยังไงเหรอครับ แล้ว set ยากไหมครับ
แล้วตัว DLNA Wireless นี่ set ยากไหมครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ศิรศักดิ์

• LCD TV member
  • **
โห อิจฉาครับ ช่วงนี้ในบอร์ดมีแต่คนถอยทีวีรุ่นใหม่ๆ เรายังต้องทีวีรุ่นเก่าดังเดิมของเราต่อไป [เศร้า] อิอิ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากขอให้คุณ Alphonse ช่วยลอง รีิวิวให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
ไม่ต้องมากมายก็ได้ แบบข้อดีข้อเสียที่ใช้แล้วชอบไม่ชอบอะไรตรงไหนบ้าง รูปต่อเน็ทได้นี้อยากเห็นมากครับ

อย่างไงก้ขอบคุรมากครับ และม่ความสุขกับทีวีเครื่องใหม่ด้วย

ออฟไลน์ nattha_tum

• LCD TV member
  • **
    • MSN Messenger - nattha_tum@hotmail.com

Upgrade firmware ทำยังไงครับทำเองเลยเหรอครับ
แล้วซื้อมาเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 11:38:57 am โดย nattha_tum »

• *
Re: ถอยมาแล้ว B650 ใครยังไม่ซื้อ อยากรู้อะไรถา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 08:21:28 pm »

Upgrade firmware ทำยังไงครับทำเองเลยเหรอครับ
แล้วซื้อมาเท่าไหร่ครับ

การอัพ firmware ครับ เข้า link
http://www.samsung.com/uk/support/download/supportDown.do?group=television&type=television&subtype=lcdtv&model_nm=LE32B650T2W&disp_nm=LE32B650T2W&language=&cate_type=all&dType=D&mType=FM&vType=&prd_ia_cd=02010100&model_cd=&menu=download

แล้ว Donload มาจะได้ exe 1ไฟลื
จากนั้นdouble click จะแตกไฟล์ออกมาได้ 1 folder ครับ
เอา folder นั้นไปใส่ใน Thumbdrive
แล้วเอาไปเสียบที่ทีวี
หน้าจะขึ้นมาถาม 3 ตัวเลือก ให้เลือกที่ update ครับ

ซื้อมา 26990 ครับ ยังแพงอยู่เลยเฮ้อ
โห อิจฉาครับ ช่วงนี้ในบอร์ดมีแต่คนถอยทีวีรุ่นใหม่ๆ เรายังต้องทีวีรุ่นเก่าดังเดิมของเราต่อไป [เศร้า] อิอิ

ถ้าไม่รบกวนเกินไป อยากขอให้คุณ Alphonse ช่วยลอง รีิวิวให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
ไม่ต้องมากมายก็ได้ แบบข้อดีข้อเสียที่ใช้แล้วชอบไม่ชอบอะไรตรงไหนบ้าง รูปต่อเน็ทได้นี้อยากเห็นมากครับ

อย่างไงก้ขอบคุรมากครับ และม่ความสุขกับทีวีเครื่องใหม่ด้วย

พอดีทีวีเก่าผมเสียครับ อยู่กันมา 6 ปี เลยต้องซื้อหน่ะ
ที่ไม่ชอบคือเสียงไม่เลสไม่ค่อนหนักครับ ตัวเก่าผม CRT เสียงหนักดี ฟังเพลงนี่แจ่มเลย ตัวนี้เสียงแป๊กๆไปหน่อย
แต่ถ้าจะต่อเครื่องเสียงไม่ต้องซีเรียสครับ

ไม่มีสายต่อเสียงแบบ digital ครับ อันนี้มีคนที่ไปซื้อด้วยกันทักมา เวลาดูหนังจาก USB หรือ DNLA เนี่ย มันมีแค่ช่องแต่แบบ AV out เอง
DLNA ผมลองเปิด Final Fantasy Complete ขนาด 4 Gb สรุปทีวี Hang ไปเลย 555 สงสัยเนตผมช้าเกิน หรือไม่ก็ขนาดไฟล์ใหญ่เกินครับ แต่ส่วนใหญ่คงเล่น USB กันเนอะ
ไม่ชอบอีกอย่างคือหาวิธีปิดเครื่องไม่เจอครับ 555

อย่างอื่นยังไม่มีนะครับ เพิ่งลองได้แค่ 1 วัน แล้วจะมาบอกต่อ

รูปต่อเนตพอดีผมเพิ่งถอด firmware ตัวใหม่ออกกลับเป็นตัวเก่าครับ เรื่องจากตัวใหม่มีปัญหาคือ
1. มันเป็นของ America ครับ ช่อง component มันเลยมองเป็นของ โซนนั้นไป เปิด PS2 ไม่ติดเซ็งจิต 555
2. เวลาเปิดทีวีมันจะไปตั้งต้นที่ ext1 ครับแทนที่จะไปเข้าช่อง TV ซึ่งทีวีผมมันไม่มีช่องนี้ แต่คาดว่าของเมกาคงมี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 08:41:03 pm โดย Alphonse »

• *
มีวิธีปรับค่า ให้ภาพออกมาดี เวลาดูหนังเล่นเกมส์ ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ผมปิดไฟในห้องหมดนะ
ตั้งเป็นโหมด ธรรมชาติ
โทนสีปกติ
100Hz  มาตรฐาน
ประหยัดพลังงานสูง --- งก

รายละเอียดปลีกยอยไม่ได้ตั้งครับ เพราะแค่นี้ก็โคตรๆแล้ว วานซื้อดู ironman บนคอม 19นิ้ว เมื่อวานดูบรทีวี เหมือนหนังคนละเรื่อง 555

• *

มันใช้ยังไงเหรอครับ แล้ว set ยากไหมครับ
แล้วตัว DLNA Wireless นี่ set ยากไหมครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

DLNA นะครับ
ถ้าในบ้านมีระบบ network อยู่แล้วให้เอาสายแลนเสียบด้านหลังเลยครับ
ของผมใช้ผ่าน router เพราะอยู่หอครับ
กรณีใช้สาย
 - ต้องต่อสายทั้ง ทีวี หรือ เครื่องเล่นอื่นๆที่support DLNA ครับ เพื่อเอาไว้เป็นแม่ข่าย
กรณต่อแบบ Wireless
 - ที่ทีวีต้องมี Wireles USB ของ Samsung ครับ ขายแยก หรือไม่ก็ USB wireless ครับ อันนี้ไม่ได้ลองเพราะงบไม่ถึงจะซื้อ wireless router
- ลงโปรแกรมที่แถมมากับเครื่องครับ ในกรณีของแมค แนะนำ Eyeconnect ครับ ใช้งายมาก แต่ไม่ค่อยรองรับไฟล์เท่าไหร่

ในกรณีที่ใช้โปรแกรมที่แถมมานะครับ
ให้ Browse Folder แล้วเมาส์ขวา แล้วเลือกที่ Shaer ครับ folder ที่แชร์ แล้วจะไปอยู่ด้านขวา
แล้วข้างบนจะมีปุ่ม refresh state ก็กดได้เลยครับ
ตั้ง server ให้เป็นออนด้วย

กลับมาที่ทีวี
ให้กดปุ่ม source แล้วเลือกที่ DNLA ครับ จากนั้นเข้าโหมด Media play ได้เลยครับ

• *
ขอบคุณครับ
ขอถามอีกข้อนะครับ firmware ของ us. นอกจากเล่น ps2 ไม่ได้แล้ว
มีข้อเสียอื่นไหมครับ
tv ดูได้ปกติไหมครับ แล้ววิธี set ค่า network ทำยังไงเหรอครับ
แล้วเราใช้ firmware ของไทย ไม่ได้เหรอครับ

ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ คือผมกำลังอยากซื้อรุ่นนี้เพราะ ตรง internet นี่แหละครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 09:03:58 pm โดย ron199x »

• *
ขอบคุณครับ
ขอถามอีกข้อนะครับ firmware ของ us. นอกจากเล่น ps2 ไม่ได้แล้ว
มีข้อเสียอื่นไหมครับ
tv ดูได้ปกติไหมครับ แล้ววิธี set ค่า network ทำยังไงเหรอครับ
ขอโทษที่ถามเยอะนะครับ คือผมกำลังอยากซื้อรุ่นนี้เพราะ ตรง internet นี่แหละครับ :)

จริงๆไม่เกี่ยวกับ ps2 นะ แต่มันคงเป็นเพราะสัญญาณ NTSC หรือ PAL มากกว่าครับ
ข้อเสียคือเวลาเปิดเครื่องใหม่ๆมันจะไปเรื่มที่ ext 1 จะไม่มีสัญาณครับ แทนที่จะไปเริมที่ ทีวีเลย รำคาณนิดหน่อยเอง
network มีให้ set auto ครับ ง่ายๆคือเสียบสายใช้ได้เลยในกรณีไม่มี proxy นะ ถ้ามีอาจจะยุ่งหน่อย หรืออาจจะไม่ได้มั๊งครับ ไมไ่ด้ลอง

ถ้าจะซือเพราะ internet ไม่แนะนำครับ ผมเองก็ชอบตรงนี้นะ เพราะ
- ถ้าคาดหวังว่าเปิด browser เล่นเนตได้เลยนี่ไม่ใช่เลยครับ
- การทำงานจะเป็นแบบ widget ครับ เหมือนโปรแกรมเล็กๆเปิดไว้ข้างๆจอ หรือเปิดให้เต็มจอก้ได้
- ทำงานช้า เพราะ cpu เครื่องคงต่ำครับ
- widget มีให้เเลือกไม่เยอะเลยครับ ที่มีคือ
     yahoo video ไว้ดูคลิปครับ ไหงไม่ใช่ Youtube ไม่รู้
    News ไว้อ่านข่าวครับ เป็นของเมืองนอกนะ
    Weather ไว้ ดูอากาศมีไทยให้เลือกด้วย สงขลาก็มี 555
    Finance ดูหุ้นครับ
    Twiter เอาไว้อ่าน  Twitwer แหล่ะ
    พยายามโหลดเพิ่มก็ไม่ค่อยมีนะ
- โหลด เนตค่อนข้างช้า อาจจะเป็นเพราะที่หอผมเองก็ได้อันนี้
- ตอนเล่น widget เนี่ยก็ดูทีวีทั่วไปได้ครับ

ขออภัยจริงๆถ้าผมมาตอบเมื่อคืนคงถ่ายรูปให้ดูไปแล้ว

• *
ขอบคุณมากครับ  :)