ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091585 ครั้ง)

ออฟไลน์ caesar

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 12:29:14 pm »
   รบกวนสอบถาม นะครับ ผมใช้ Samsung B650 อยู่ น่ะครับ  ไม่ทราบว่า เราสามารถ จะเพิ่ม Application ของ Internet TV ได้รึเปล่า ครับ และถ้าทำได้ ไม่ทราบว่า ต้องทำ ยังไง ครับ  รบกวน ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม] 

ออฟไลน์ nakawuts

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 01:44:54 pm »
   รบกวนสอบถาม นะครับ ผมใช้ Samsung B650 อยู่ น่ะครับ  ไม่ทราบว่า เราสามารถ จะเพิ่ม Application ของ Internet TV ได้รึเปล่า ครับ และถ้าทำได้ ไม่ทราบว่า ต้องทำ ยังไง ครับ  รบกวน ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม] 

ถ้า interface เหมือนกันทุก series ต้องสร้าง account ก่อนครับ (ต่อสาย lan หรือ usb wifi) แล้วมันจะมีเมนูให้เลือกครับ เพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ sudjaichai

• *
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 11:17:50 am »
สวัสดีครับ ขอร่วมห้อง SS ด้วยคนครับ

ผมเพิ่งซื้อ LED TV / 40" / UA40C5000QR เมื่อ 19/1/54
ราคา 25,511.- โปรโมชั่น 0% 4 เดือน (Citibank) ที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว

ผมเองไม่เก่งกับเรื่องรายละเอียดของเครื่องเท่าไรครับ ตอนไปซื้อเห็นตัวโชว์เปิดไฟล์หนังจาก Ext.HDD แต่ลืมถามว่าใช่พวก .mkv หรือเปล่า
เห็นแล้วชอบก็เลยซื้อมา / ตอนแรกตั้งใจซื้อ SONY LCD 40" BRAVIA EX500

เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้มา เรื่องไฟล์ .mkv เห็นมีเปิดดูได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมก็เลยลองเมื่อวานนี้ กับหนัง 2 เรื่อง
1. เรื่องนี้ดูได้ /[Mini-HD] [คนอึดต้องกลับมาอึด] Red 2010 BluRay 720p AC3 x264-CtHts
    File size : 3.05 GiB
2. เรื่องนี้ดูไม่ได้ /Resident Evil Afterlife (2010) BluRay 1080p DTS x264-CHD
    File size : 8.22 GiB
ทั้ง 2 เรื่องนี้เป็น ไฟล์ .mkv เล่นผ่าน Ext.HDD port USB ต่อเข้า TV

คือผมไม่มีความรู้กับเรื่อง รายละเอียดของหนังว่า TV รองรับได้หรือเปล่าน่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม แนะนำได้เต็มที่เลยครับ เพราะยังมีอีกหลายอย่างที่ผมยังเซทหรือตั้งค่าไม่เป็น
อย่างพวกการปรับตั้งค่า Contrast, Color , etc.

• **
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 12:22:23 pm »
สวัสดีครับ ขอร่วมห้อง SS ด้วยคนครับ

ผมเพิ่งซื้อ LED TV / 40" / UA40C5000QR เมื่อ 19/1/54
ราคา 25,511.- โปรโมชั่น 0% 4 เดือน (Citibank) ที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว

ผมเองไม่เก่งกับเรื่องรายละเอียดของเครื่องเท่าไรครับ ตอนไปซื้อเห็นตัวโชว์เปิดไฟล์หนังจาก Ext.HDD แต่ลืมถามว่าใช่พวก .mkv หรือเปล่า
เห็นแล้วชอบก็เลยซื้อมา / ตอนแรกตั้งใจซื้อ SONY LCD 40" BRAVIA EX500

เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้มา เรื่องไฟล์ .mkv เห็นมีเปิดดูได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมก็เลยลองเมื่อวานนี้ กับหนัง 2 เรื่อง
1. เรื่องนี้ดูได้ /[Mini-HD] [คนอึดต้องกลับมาอึด] Red 2010 BluRay 720p AC3 x264-CtHts
    File size : 3.05 GiB
2. เรื่องนี้ดูไม่ได้ /Resident Evil Afterlife (2010) BluRay 1080p DTS x264-CHD
    File size : 8.22 GiB
ทั้ง 2 เรื่องนี้เป็น ไฟล์ .mkv เล่นผ่าน Ext.HDD port USB ต่อเข้า TV

คือผมไม่มีความรู้กับเรื่อง รายละเอียดของหนังว่า TV รองรับได้หรือเปล่าน่ะครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม แนะนำได้เต็มที่เลยครับ เพราะยังมีอีกหลายอย่างที่ผมยังเซทหรือตั้งค่าไม่เป็น
อย่างพวกการปรับตั้งค่า Contrast, Color , etc.

เสียดายครับ ตอนนี้งาน Maga ที่เมืองทอง ตัว series6 lcd 46" 27xxx จากราคา 47xxx ครับ ลด 20000 แต่ไม่มีของแถม (ของแถมถ้าจำไม่ผิดได้ 32" series5) ถ้าทำให้เซ็งต้องขออภัยด้วยนะครับ แต่ถ้าจะคืนสินค้าเซ็นทรัลก็คืนได้นะครับ ภายใน 7 วัน มีใบเสร็จ สลิป อุปกรณ์กล่องครบคืนได้เลย (ผมเคยคืนของตามห้างหลายครั้ง ถ้าไปเจอที่ถูกกว่ามากๆ)

ส่วนในเรื่องของ mkv file ที่เล่นผ่าน usb นั้นเล่นได้ไม่ครบ 100% ครับ ถ้าเน้นเล่น HD แนะนำให้ซื้อ HD Player ดีกว่าครับ ตอนนี้มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อให้เลือกครับ

ส่วนเรื่องการ set ค่าต่างๆ ของ tv เซ็ตตามที่เราชอบได้เลยครับ ไม่มีจำกัด

• *
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 01:18:22 pm »
ขอบคุณครับ K.nakawuts

งั้นเด่ววันอาทิตย์นี้ ไปเดินดูงานที่เมืองทองก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที
สำหรับ HD Player พอจะมีแนะนำ ยี่ห้อ และ รุ่น หรือร้านค้าแนะนำไหมครับ
ไปเดิน พันธ์ทิพย์ งามฯ มา เจอยี่ห้อ
Mede8ter / 5500 / ใส่ HDD ได้ 1 ลูก
Xtreamer Pro / 6800 / ใส่ HDD ได้ 2 ลูก
เพิ่ม HDD 1 TB+เลือกหนัง / 2500 THB
เพิ่ม HDD 1.5 TB+เลือกหนัง / 3300 THB
เพิ่ม HDD 2 TB+เลือกหนัง / 3800 THB

ท่านใดใช้รุ่นไหนอยู่ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:01:11 pm »
จะลองแนะนำตามเครื่องที่ผมได้เคยซื้อแล้วลองใช้ดูนะครับ

ที่เคยซื้อและใช้นะครับ E-GreatS2, Playon!, Playon DVR, Dune Base 3, Popcornhour C-200, Smart-Drive, Dune Smart D1

จะแบ่ง chipset เป็นสองยี่ห้อนะครับ คือ Realtek กับ Sigma
Reatek 1073, 1283
 - Playon, Playon DVR, Smart-Drive

Sigma 8642/8643
 - E-Great S2, DuneBase3, Popcornhour C-200, Dune Smart D1

ทุกตัวซื้อมาใช้เองครับ แต่มีเพื่อนมายืม มาขอซื้อต่อไปบ้าง เพราะกะให้เราเป็นหนูทดลอง 555+

เท่่าที่ใช้มา ผมชอบ Sigma 8642/8643 โดยความเร็วและ หน่วยความจำจะมีมากกว่า realtek ครับ ที่ 667MHz/512MBครับ ในการใช้ดูหนังทำให้การโหลดต่างๆ ลื่นๆครับ เพราะเวลาดูหนังผมดูหนังพวก FullRip ซื้อเหมือนจะ copy แผ่น BD มาทั้งแผ่นทำให้สามารถเล่นได้เหมือนเล่นแผ่นเลยครับ มีเมนู มี speacial feature เบื้องหลัง ฯลฯ เพราะ realtek จะไม่สามารถทำได้ครับ

ส่วน realtek ราคาจะถูกกว่า sigma ครับ เพราะ ความเร็วและหน่วยความจำน้อยกว่า แต่ก็เล่น file ทั่วๆไปได้หมดครับ รวมถึง FullRip แต่จะไม่มีเมนูให้เลือกแบบแผ่น BD ครับ

เท่าที่สังเกตด้วยตาตัวเอง chipset sigma ให้คุณภาพของภาพที่จอใหญ่ๆ (เกิน 42") ดีกว่าครับ ส่วนสีสันก็แล้วแต่ยี่ห้อเครื่องเล่นครับ

PopcornHour ชอบที่ remote มีไฟครับ เวลามืดๆ มองเห็นสะดวกดี ยิ่งในรุ่น C-200 เป็นคลื่นวิทยุครับ ไม่ต้องเล็งยิงไปที่เครื่องก็กดใช้งานได้ ตัวเครื่องก็ดูแข็งแรงบึกบึน สไตร์อเมริกาครับ ตัวนี้ชอบที่สุดแต่โดนพ่อยึดไปแล้วครับ

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ คือตัว Dune Smart D1 ครับ ซื้อมา 9300 บาทครับใช้งานทั่วไปก็คล้ายกับ popcorn ครับแต่มี port e-sata ให้ครับชอบ เวลาต่อ ​ext. แล้ว copy หน้งข้าม hdd เร็วดีครับ ชิ้นงานก็ดูดี มีมาตรฐานครับ ต่างจาก Dune Base 3 ชิ้นงานก๊องๆแก๊งๆ ครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ) เหมือนพวกเครื่อง vcd จีนแดงถูกๆ แต่ตัว Dune Base3 นี้มี port 5.1 มาให้เลยครับ แล้วพวก coaxial ต่างๆมาครบเลย ถ้าใช้ avr รุ่นเก่าๆ ที่ไม่มี hdmi ก็ใช้งานได้สะดวกครับ อ่อ อีกอย่างนึงของ Dune Base3 เวลาเล่น FullRip เวลากด play รอนานครับ หลายวินาที บางทีนึกว่าเครื่องแฮงค์ ดูเสร็จกด stop ก็เป็นครับ จอดำๆ เลยขอติตรงนี้ แต่ไม่แน่อาจจะเป็นที่ firmware ตอนนี้อาจจะแก้ไขแล้วก็ได้ เพราะตัว smart D1 ไม่ช้าครับ

ส่วนตัว Playon ตัวนี้ไม่ได้ใช้ครับ ลองทดสอบตอนซื้อที่ร้าน เอากลับมาบ้าน เปิดแล้วค้างครับ เลยเอาไปเปลี่ยนเป็นตัว DVR ใช้งานได้โอเคครับ สีสันสวยงามแต่มีแตกๆบ้างถ้าใช้จอใหญ่ๆ ครับ ตัวนี้เพื่อนยึดไปครับ (แต่จ่ายตังมา)

ถ้าสนใจลองดูงบประมาณครับ ตอนนี้มีหลายๆยี่ห้อราคาโอเคครับ อย่างตัว Smart-Drive นี่ถูกมากครับ ใส่ Hdd 3.5 แบบ hot swap ได้ด้วยครับราคาราว 3พันต้นๆเองครับ

ส่วน HDD ผมแนะนำว่า ซื้อเอาตามพันธุ์ทิพย์พลาซ่า หรือฟอร์จูนครับ 2TB WD Green 64MB ราคาไม่ถึง 3000 แล้วครับ ส่วนหนังก็โหลดเอาครับ คุ้มกว่าครับ แต่ยังไงก็สนับสนุนของแท้ ของจริงบ้างนะครับ  [yes]

ตัวที่ถามมาเป็น realtek ครับ ตัว  mede8ter ของแถมเยอะดีครับ กระเป๋าก็มีให้ ราคา 5500 ถ้าไงผมว่า เพิ่มอีกสักพันกว่าบาทเอา PopcornHour c-210 น่าจะแจ่มกว่านะครับ ได้ Sigma 8642/8643 ด้วยครับ ราคาทั่วไป 6990

อีกตัว Xtremer Pro เป็น realtek 1283 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ใส่ HDD ได้ 2 ตัว ผมว่า port ด้านหลังมันน้อยไปหน่อยครับมีแต่ hdmi ไม่มี AV เวลาไปต่อ TV ที่ไม่มี Hdmi ไม่ได้ (เอาไปดูเวลาไปพักผ่อนนอกบ้าน) มีตัว iXtremmer ครับ ตัวใหม่เสียบ iPad, iPhone ได้ ราคา 6990 แต่มีบางร้านผมได้ราคา 6350 เองครับ

ขอบคุณครับ K.nakawuts

งั้นเด่ววันอาทิตย์นี้ ไปเดินดูงานที่เมืองทองก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที
สำหรับ HD Player พอจะมีแนะนำ ยี่ห้อ และ รุ่น หรือร้านค้าแนะนำไหมครับ
ไปเดิน พันธ์ทิพย์ งามฯ มา เจอยี่ห้อ
Mede8ter / 5500 / ใส่ HDD ได้ 1 ลูก
Xtreamer Pro / 6800 / ใส่ HDD ได้ 2 ลูก
เพิ่ม HDD 1 TB+เลือกหนัง / 2500 THB
เพิ่ม HDD 1.5 TB+เลือกหนัง / 3300 THB
เพิ่ม HDD 2 TB+เลือกหนัง / 3800 THB

ท่านใดใช้รุ่นไหนอยู่ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #492 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 05:59:50 pm »
ขอบคุณ K.nakawuts อีกครั้งครับ

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 09:47:30 pm »
ขอบคุณครับ ความรู้ทั้งนั้น เก็บ ๆ ๆ

ขอบคุณ K.nakawuts อีกครั้งครับ

ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย

ออฟไลน์ redivy

• *
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 04:02:27 pm »
เพิ่งซื้อ LA37C650L1R  มาครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ partner

• *
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 07:47:30 pm »
สวัสดีคับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบ

วันนี้ไปซื้อ พลาสม่าซัมซุง ps-50c450 มาแล้ว

ของหมดรอ4วัน อิอิ ตื่นเต้นๆ  [ปลื่ม]

ใครมีอะไรแนะนำเกี่ยวกับรุ่นนี้ในการปรับแต่งต่างๆช่วยแนะนำทีนะคร๊าบ

คนเพิ่งเคยมีคับ  [ไม่พูด]

ขอบคุณคับ <สังคมจะดีหากมีน้ำใจต่อกัน>

• **
« ตอบกลับ #496 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 08:31:03 pm »
สวัสดีคับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบ

วันนี้ไปซื้อ พลาสม่าซัมซุง ps-50c450 มาแล้ว

ของหมดรอ4วัน อิอิ ตื่นเต้นๆ  [ปลื่ม]

ใครมีอะไรแนะนำเกี่ยวกับรุ่นนี้ในการปรับแต่งต่างๆช่วยแนะนำทีนะคร๊าบ

ขอบคุณคับ <สังคมจะดีหากมีน้ำใจต่อกัน>

ได้มาอย่าลืมเปิด Protection ก่อนเลยครับ ลดและป้องกันการค้างหน้าจอขอโลโก้ต่างๆ แล้วตั้ง pixel shift ทุก 1 นาทีครับ (default 4 นาที)

ออฟไลน์ partner

• *
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 11:35:49 pm »

ได้มาอย่าลืมเปิด Protection ก่อนเลยครับ ลดและป้องกันการค้างหน้าจอขอโลโก้ต่างๆ แล้วตั้ง pixel shift ทุก 1 นาทีครับ (default 4 นาที)

แล้วไอ้ protection คืออะไรอ่ะคับ คือผมไม่รู้อะไรเลยอ่ะคับ ไครก็ได้ช่วยpmมาแนะนำวิธีการไช้เบิ้องต้นรุ่นนี้ไห้ทีคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ช่วยคนโง่1คน ได้บุญคับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Z3cuR1tY

• *
« ตอบกลับ #498 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 02:56:11 am »
ขอถามอะไรสัก 2-3 ข้อนะครับ

• รุ่น LA40C530 มา ราคา 16,xxx นี่ถือว่าแพงไหมครับ? (พอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาเลย เดิน ๆ อยู่อารมณ์ไหนไม่รู้ซื้อมา  [ไม่พูด])
• 50hz/100hz/240hz ดูหนังแตกต่างกันเยอะไหมครับ?
• ผมลองดูหนัง .MKV ใน HD ต่อผ่าน port USB ของทีวี ถ้าดูแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ใช่เครื่องเล่นจะมีปัญหาอะไรตามมาไหมครับ?

หลังจากที่ได้ลองดูมาวันนี้หนึ่งวันเต็ม ๆ ประทับใจมาก (ปกติดู 21") แต่ติดตรงที่เพื่อนบอกมาว่าระหว่าง 50hz กับ 100hz มันแตกต่างกันเยอะมาก เลยลังเลๆ ว่าจะขายแล้วไปซื้อตัวที่ hz เยอะ ๆ มาแทนดีรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 02:57:18 am โดย Z3cuR1tY »

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 03:37:01 am »
• รุ่น LA40C530 มา ราคา 16,xxx นี่ถือว่าแพงไหมครับ? (พอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาเลย เดิน ๆ อยู่อารมณ์ไหนไม่รู้ซื้อมา)
รอท่านที่พึ่งซื้อมาตอบครับ

• 50hz/100hz/240hz ดูหนังแตกต่างกันเยอะไหมครับ?
Hz มาก = จำนวนภาพต่อวินาทียิ่งมากตาม ทำให้ดูสบายตา ถนอมสายตา

• ผมลองดูหนัง .MKV ใน HD ต่อผ่าน port USB ของทีวี ถ้าดูแบบนี้ไปเรื่อยๆ โดยไม่ใช่เครื่องเล่นจะมีปัญหาอะไรตามมาไหมครับ?
Chip ใน TV ทำงานหนัก สะสมไปเรื่อยๆ

หลังจากที่ได้ลองดูมาวันนี้หนึ่งวันเต็ม ๆ ประทับใจมาก (ปกติดู 21") แต่ติดตรงที่เพื่อนบอกมาว่าระหว่าง 50hz กับ 100hz มันแตกต่างกันเยอะมาก เลยลังเลๆ ว่าจะขายแล้วไปซื้อตัวที่ hz เยอะ ๆ มาแทนดีรึเปล่า
ดีครับ แตกต่างอย่างงมากเลยครับ

• รุ่น LA40C530 มา ราคา 16,xxx นี่ถือว่าแพงไหมครับ? (พอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาเลย เดิน ๆ อยู่อารมณ์ไหนไม่รู้ซื้อมา  [ไม่พูด])

ออฟไลน์ Z3cuR1tY

• *
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 03:48:07 am »
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 20-25k แนะนำรุ่นอะไรมาแทนดีครับ  [เท่ห์] (ตอนแรกไม่ค่อยรู้เรื่อง TV สักเท่าไหร่ครับ ตอนนี้กำลังศึกษาๆอยู่ครับ)

แต่หลังจากที่ลองดู 40" มาได้ 1 วันเต็ม ๆ โดนใจมากครับ คิดว่าขายทิ้งตอนนี้คงจะไม่เจ็บตัวเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 03:50:47 am โดย Z3cuR1tY »

ออฟไลน์ oem_ame

• *
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:42:40 am »
เพิ่งซื้อ LA46C650L1R  มาครับ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
อยากทราบว่าถ้าต่อ internet ควรจะใช้ wi-fi ของยี่ห้อไหนดี
ที่ใช้ง่ายที่สุดกับ samsung

• **
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:14:28 am »

• รุ่น LA40C530 มา ราคา 16,xxx นี่ถือว่าแพงไหมครับ? (พอดีไม่ได้ศึกษาเรื่องราคาเลย เดิน ๆ อยู่อารมณ์ไหนไม่รู้ซื้อมา  )
ไม่แพงหรอกครับ ซื้อมาแล้วใช้ ยังไงก็ไม่แพงครับ เทียบกับเมื่อสองสามปีก่อน นี่ราคาเรียกว่าถูกเลยดีกว่าครับ

ถ้าอยากเห็นความแตกต่าง แนะนำลองดูบอลครับ ที่ 100Hz ขึ้นไป smoote กว่าครับ

เค้าทำมาให้ใช้ก็ใช้ไปโลดครับ ไม่ต้องกังวล แต่มันเล่นไม่ได้ 100% ครับถ้าชอบดูหนังก็ซื้อเครื่องเล่นแยกดีกว่า เดี๋ยวนี้ราคาไม่แพง สองพันปลายๆก็มีครับ(ไม่รวม HDD)

ดีไม่ดี มันอยู่ที่งบประมาณด้วยครับ ถ้างบถึงก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:25:43 am »
1. SS PS50C430 HD Ready 600Hz 24.99k . . . . . . . . . ห้องต้องคุมแสงได้นะครับ
2. Pana 50X20T HD Ready 600Hz 27.9k . . . . . . . . . .  ห้องต้องคุมแสงได้เช่นกันครับ
3. LG 50PJ650 HD Ready 600Hz 20.9-22.9k . . . . . . .  ไม่ต้องคุมแสงสักเท่าไหร่ จอฉาบฟิล์มกันสะท้อนมาให้
600Hz Max Sub-Field Drive 600fps ภาพไม่มีกระพริบ ไหลลื่นเป็นธรรมชาติมากที่สุด

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้มีงบอยู่ประมาณ 20-25k แนะนำรุ่นอะไรมาแทนดีครับ  [เท่ห์] (ตอนแรกไม่ค่อยรู้เรื่อง TV สักเท่าไหร่ครับ ตอนนี้กำลังศึกษาๆอยู่ครับ)

แต่หลังจากที่ลองดู 40" มาได้ 1 วันเต็ม ๆ โดนใจมากครับ คิดว่าขายทิ้งตอนนี้คงจะไม่เจ็บตัวเท่าไหร่