ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091600 ครั้ง)

ออฟไลน์ ez2o2z

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 04:26:42 pm »
ผมใช้ 32C6900

อยากถามว่า ทำไมเวลาฉากที่มันมืดหรือฉากเวลากลางคืน เหมือน TV จะลดแสงของจอลงไปครับ

ซึ่งมันทำให้มองไม่เห็นเลย

ต้องไปปรับตรงไหนครับ ไม่ให้มันลดแสงเวลามืด

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 08:57:03 pm »
เค้าเรียกว่า ดำจม ครับ ท่านต้อง
1. ลด Contrast ลง เพราะค่ายิ่งมาก ดำยิ่งจม ขาวขาดมิติ
2. เพิ่ม Brightness ให้สว่างจ้า(Raster)สักเล็กน้อย เพื่อให้ดำไม่จม จะได้เห็นรายละเอียด แต่ต้องแลกกับภาพที่จ้าเหมือนมีหมอกขาวๆฟุ้งๆน่ะครับ
3. เพิ่ม Backlight ช่วยเสริม Brightness
ลองปรับ 3 อย่างเหล่านี้ ให้ Balance ดูครับ

อยากถามว่า ทำไมเวลาฉากที่มันมืดหรือฉากเวลากลางคืน เหมือน TV จะลดแสงของจอลงไปครับ

ต้องไปปรับตรงไหนครับ ไม่ให้มันลดแสงเวลามืด

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #542 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 12:39:24 pm »
สำหรับผมว่า เพิ่มอีกหน่อย เป็น ซี่รีส 6 ดีกว่าครับ

สอบถามผู้รู้ครับ SAMSUNG LED 40" C5000 ท่านผู้รู้ว่าคิดว่า ok มั๊ยครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ SS_EE15

• *
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:13:07 pm »
สำหรับผมว่า เพิ่มอีกหน่อย เป็น ซี่รีส 6 ดีกว่าครับ

สอบถามผู้รู้ครับ SAMSUNG LED 40" C5000 ท่านผู้รู้ว่าคิดว่า ok มั๊ยครับ

+1 ครับ ซีรีย์6 ไปเลยครับ

ออฟไลน์ amphawa

• *
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:51:22 pm »
วันนี้ ได้ UA40C6200 มาแล้ว จาก Bitec

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #545 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:00:06 pm »
เป็นธรรมชาติของ LCD ครับ เวลาฉากมืดมันจะดร็อปแสง Backlight ลงครับ เพราะแสง Backlight จะทำให้สีดำกลายเป็นเทาครับ ที่บ้านผมก็เป็นครับ และมันคือเหตุผลอันดับ 1 ที่ทำให้ผมเปลี่ยนมาใช้ Plasma ครับ อ้อ แต่ยกเว้น Philips ยี่ห้อเดียวนะครับที่เจอแบบนี้แต่มีรายละเอียดครับ

• *
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 10:23:22 pm »
วันนี้ ได้ UA40C6200 มาแล้ว จาก Bitec

ได้มาเท่าไหร่ครับ แล้วมีโปรอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ soriwipa

• *
    • SEO
« ตอบกลับ #547 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 12:02:39 am »
 [yes] นำมาเล่นเกมส์แจ๋วมากเลย

ออฟไลน์ dragonbbc

• *
« ตอบกลับ #548 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:41:36 pm »
ใครทราบราคา 55c6200 กับ 55c6900 บอกทีนะครับ จะมาเป็นแฟนคลับด้วย  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ naipoom

• *
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 08:50:13 pm »
UA32C6900 ของผมวันนี้เช็ดทำความสะอาดหน้าจอ สังเกตุเห็นมีรอยปริ(ร้าว) บนหน้าจอ LED สูงประมาณ 1"
แบบนี้จะเครมได้ไหมครับ ตอนซื้อมาก็ไม่ทันได้สังเกตุ เพราะเวลาเปิดดูจะไม่เห็นเลย ต้องปิดจอ

โทรไปศูนย์ samsung บอกมาว่าลูกค้าต้องแจ้งเปลี่ยนไปทางร้านภายใน 7 วัน เกินจากนั้นแล้วไม่อยู่ในเงื่อนไข  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #550 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 09:52:12 pm »
เคลมไม่ได้ครับ เสียใจด้วยครับ

UA32C6900 ของผมวันนี้เช็ดทำความสะอาดหน้าจอ สังเกตุเห็นมีรอยปริ(ร้าว) บนหน้าจอ LED สูงประมาณ 1"
แบบนี้จะเครมได้ไหมครับ ตอนซื้อมาก็ไม่ทันได้สังเกตุ เพราะเวลาเปิดดูจะไม่เห็นเลย ต้องปิดจอ

โทรไปศูนย์ samsung บอกมาว่าลูกค้าต้องแจ้งเปลี่ยนไปทางร้านภายใน 7 วัน เกินจากนั้นแล้วไม่อยู่ในเงื่อนไข  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ popza21497

• *
« ตอบกลับ #551 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 10:29:44 pm »
 [ไม่เอา]  [เปล่า] พี่ๆช่วยเเนะนำ ให้สักรุ่นคับไม่เอา Plasma มีงบ 25000 เล่นตัวไหนดีคับ LCD-LED จะไปซื้อที่ไบเทคอ่ะคับ  [ปลื่ม]

ที่ดูไว้ก็มี La46 C530 อ่ะคับ กะตัว Ua4062000 ขนาดจอ 40 กับ 46 ต่างกันมากไหมคับ  [โย่ว] ยังไงก็ช่วยเเนะนำทีนะคับ  [คิคิ]

ออฟไลน์ quick1144

• *
« ตอบกลับ #552 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 12:11:31 pm »
หาซื้อ 42PJ650 ไม่ได้เลยครับ

พอดีแฟนให้รีบหาทีวีเพราะไม่มีดู  เค้าติดละครด้วย 

ด้วยความที่มุ่งหาที่รุ่นเดียวเลยไม่มีข้อมูลเลยครับ  คุณแฟนเลยจัดการสอย ซัมซุง LA40C530 มาด้วยโปรผ่อน 0 เปอร์เซ็นต์นะครับ

ตอนนี้เลยกลายเป็นแฟนคลับ ซัมซุงไปแล้วครับ

อยากทราบว่าซัมซุงรุ่นนี้พอใช้ได้ไหมครับ  ไม่มีภาพเปรียบเทียบตอนดูโทรทัศน์ธรรมดากับทีวีพลาสม่าครับ

แต่ต่อสายอากาศแล้วแฟนก็ดูละครได้อย่างสบายใจดี  ก็เลยแฮปปี้ครับ

และสุดท้ายขอคำแนะนำในการปรับแต่ง ซัมซุงรุ่นนี้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 08:31:09 pm »
ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

พอดีแฟนให้รีบหาทีวีเพราะไม่มีดู  เค้าติดละครด้วย 

ด้วยความที่มุ่งหาที่รุ่นเดียวเลยไม่มีข้อมูลเลยครับ  คุณแฟนเลยจัดการสอย ซัมซุง LA40C530 มาด้วยโปรผ่อน 0 เปอร์เซ็นต์นะครับ

ตอนนี้เลยกลายเป็นแฟนคลับ ซัมซุงไปแล้วครับ

อยากทราบว่าซัมซุงรุ่นนี้พอใช้ได้ไหมครับ  ไม่มีภาพเปรียบเทียบตอนดูโทรทัศน์ธรรมดากับทีวีพลาสม่าครับ

แต่ต่อสายอากาศแล้วแฟนก็ดูละครได้อย่างสบายใจดี  ก็เลยแฮปปี้ครับ

และสุดท้ายขอคำแนะนำในการปรับแต่ง ซัมซุงรุ่นนี้หน่อยนะครับ

ออฟไลน์ quick1144

• *
« ตอบกลับ #554 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 11:49:55 pm »
ขอบคุณมากครับ

ไว้เครื่องต่อไปจะไปเป็นแฟนคลับ LG บ้างนะครับ  ;D

ยินดีกับ TV ใหม่ด้วยครับ

หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ panyoyee

• *
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:06:56 am »
กะลังสนใจจะซื้อ  40" C650 หรือ C630

เห็นเซลบอกว่า กลางเดือนหน้าจะมีตัวไหม่ออกมา เป็น D630 หรือ D650 ในราคาประมาณ 25000-28000 บาท  :o

ไม่ทราบว่าใครทราบข่าว เท็จจริงเป็นอย่างไรคับ

ออฟไลน์ somsak.po

• *
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 03:34:32 am »
ช่วยแสดงความเห็นตัวนี้หน่อยครับ
ua 46c6200
กำลังจะไปถอยมา
ราคาประมาณเท่าไรครับ

• *
« ตอบกลับ #557 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:30:10 am »
กะลังสนใจจะซื้อ  40" C650 หรือ C630

เห็นเซลบอกว่า กลางเดือนหน้าจะมีตัวไหม่ออกมา เป็น D630 หรือ D650 ในราคาประมาณ 25000-28000 บาท  :o

ไม่ทราบว่าใครทราบข่าว เท็จจริงเป็นอย่างไรคับ

ใช่ครับ ช่วงนี้ซัมซุงกำลังจะมีโมเดลใหม่ออกมาแล้วครับ
รู้สึกว่า จะมี 3D บลูทูธ ตั้งซีรีย์ D450 ขึ้นไปนะครับ
ส่วนซีรีย์ D6** ขึนไปจะมี Internet browser ในตัวและมีตัวโมดูลรับสัญญาณไวเลสในตัวเครื่องด้วยครับ เจ๋งดี

ส่วนราคายังรู้ครับ