ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2092367 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumzsky

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1692 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 01:01:02 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ พึ่งย้ายค้ายมาครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

พึ่งได้ UA40F6100 มา 6 วันครับ วันที่ไปลองที่ห้าง พระเจ้ามันยอดมากกกก ทั้งมิติ ชัดตื้นชัดลึก 3d ได้หมดยกเว้น internet(แต่ไม่ได้ต้องการจะเล่นเน็ตบนทีวีอยู่แล้ว อิอิ) เลยตัดสินใจสอยมาซะ
วันแรกที่มาลองเปิดหนังดู ผมใช้เครื่อง Bluray E5300 แผ่นdvdหนังเป็นหนังจาก คลองถม  [คิคิ] เรื่องแรกผ่านไปด้วยดี(รึไม่ทันสังเกตุ) หลังจากนั้นพักออกไปทานข้าวประมาณ2ชม.กว่า กลับมาดูตออีกเรื่องครับ ทีนี้รู้รึกว่ามันมีอาการ สะอึก นิดนึง ทุกๆประมาณ 15-20 วิ ก็ทนดูต่อไปจนจบเรื่อง คิดว่าน่าจะเป็นที่แผ่น แต่พอต่อเรื่อง3ครับ เป็นเหมือนเดิมครับ อาการเดิม สะอึก เลยคิดว่าไม่น่าจะใช่แผ่นละ อาจจเป็นที่เครื่องรึป่าว ลองหลายแผ่นก็เป็นเหมือนเดิม โทรไปปรึกษาเซลล์ที่ขาย เค้าบอกว่าอาจจะเป็นที่ FWเครื่องBluray มันเก่า ให้เอามาให้เค้า เด๋วอัพให้ใหม่ อัพแล้วก็ไม่หาย เล่นผ่าน External HDD ก็เป็นเหมือนกัน พี่ๆเพื่อนๆท่านไดทราบรึไมว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ  [งง] ขอวิธีแก้ไขหน่อยครับ
ขอบคุณครับ [รัก]

อัพเฟริ์มแวร์ที่ทีวีด้วยครับ  โหลดได้จากหน้านี้  http://www.samsung.com/th/support/model/UA40F6100ARXXT-downloads

เลือกที่ เฟริ์มแวร์  ตัว 1024.1  กดที่ รูป exe จะได้ไฟล์มา  กดที่ไฟล์มันจะแตกไฟล์ออโต้ เอาไฟล์ที่แตกได้ ใส่ USB  แล้วเอาไปอัพทีวีอีกทีครับ ลองดูเผื่อหาย

ขอบคุณมากครับ เด๋ววันนี้จะลองไปอัพดูครับ ได้เรื่องอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบครีบ  [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1693 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 09:13:11 pm »
หลังจากที่อัพ fw ใหม่แล้ว อาการก็ยังเป็นอยู่ครับเหมือนเดิมครับ ทุกๆ15-20จะสะอึก ทำไงดีครับ ช่วยหน่อยครับ [เศร้า]

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1694 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:26:26 pm »
หลังจากที่อัพ fw ใหม่แล้ว อาการก็ยังเป็นอยู่ครับเหมือนเดิมครับ ทุกๆ15-20จะสะอึก ทำไงดีครับ ช่วยหน่อยครับ [เศร้า]

ลองไปสังเกตดูแล้ว  ต้องตาเทพจริงๆ ถึงจะเห็นเพราะมันแค่จิ๊กเดียว  [ปาดเหงื่อ]

แนะนำ  ให้ปิดระบบ  Motion Plus ครับแก้ได้เพราะจะไม่มีการแทรกเฟรมภาพเข้าไปตระตุกเท่ากัน แต่  รายละเอียดของภาพก็จะลดลงด้วยเช่นกัน  

เท่าที่ดูมันจะกระตุกเฉพาะตอนที่แทรกเฟรมภาพผิดเพราะถ้าtv samsung คำนวณว่าแทรกเฟรมภาพไม่ทัน  มันจะไม่แทรกเฟรมภาพนั้นๆ ภาพที่ไม่แทรกเฟรมภาพเลยดูเหมือนกระตุก ถ้ายี่ห้ออื่นแทรกเฟรมภาพผิดจะมีเงาวุ้นใสรอบวัตถุแทน หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า เงา ghost

อีกวิธีหนึ่ง  อย่าจับผิดครับ เพราะการแทรกเฟรมภาพผิดทีวีที่เป็นระบบ  Motion  มีโอกาสแทรกเฟรมภาพผิดได้  เพราะผมเคยเจอรุ่น Motion แทรกเฟรมภาพรุ่นแรกๆ  ประมาณปี 51  ถ้าภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ  หรือ  สโลว์มากๆ วุ้นเต็มหน้าจอ  และถ้าเจอวุ้นนี้  นรกกว่า ภาพกระตุกเยอะครับ  ภาพกระตุกคนไม่สังเกตจะไม่ค่อยเห็น  แต่ภาพเป็นวุ้น  เห็นหมดทุกคนครับ

แต่ f6100 ภาพสวยจริง  สวยซะยิ่งกว่ารุ่น f6400 f6800  หรือแม้แต่ la690t ของ lg ก็สู้ไม่ได้ [รัก] สูสีมีรุ่นเดียวคือ 42ET60T ของพานา  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2013, 11:31:13 pm โดย Dimner »

• *
« ตอบกลับ #1695 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 01:51:55 am »

ลองไปสังเกตดูแล้ว  ต้องตาเทพจริงๆ ถึงจะเห็นเพราะมันแค่จิ๊กเดียว  [ปาดเหงื่อ]

แนะนำ  ให้ปิดระบบ  Motion Plus ครับแก้ได้เพราะจะไม่มีการแทรกเฟรมภาพเข้าไปตระตุกเท่ากัน แต่  รายละเอียดของภาพก็จะลดลงด้วยเช่นกัน 

เท่าที่ดูมันจะกระตุกเฉพาะตอนที่แทรกเฟรมภาพผิดเพราะถ้าtv samsung คำนวณว่าแทรกเฟรมภาพไม่ทัน  มันจะไม่แทรกเฟรมภาพนั้นๆ ภาพที่ไม่แทรกเฟรมภาพเลยดูเหมือนกระตุก ถ้ายี่ห้ออื่นแทรกเฟรมภาพผิดจะมีเงาวุ้นใสรอบวัตถุแทน หรือที่เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า เงา ghost

อีกวิธีหนึ่ง  อย่าจับผิดครับ เพราะการแทรกเฟรมภาพผิดทีวีที่เป็นระบบ  Motion  มีโอกาสแทรกเฟรมภาพผิดได้  เพราะผมเคยเจอรุ่น Motion แทรกเฟรมภาพรุ่นแรกๆ  ประมาณปี 51  ถ้าภาพเคลื่อนไหวเร็วๆ  หรือ  สโลว์มากๆ วุ้นเต็มหน้าจอ  และถ้าเจอวุ้นนี้  นรกกว่า ภาพกระตุกเยอะครับ  ภาพกระตุกคนไม่สังเกตจะไม่ค่อยเห็น  แต่ภาพเป็นวุ้น  เห็นหมดทุกคนครับ

แต่ f6100 ภาพสวยจริง  สวยซะยิ่งกว่ารุ่น f6400 f6800  หรือแม้แต่ la690t ของ lg ก็สู้ไม่ได้ [รัก] สูสีมีรุ่นเดียวคือ 42ET60T ของพานา 

ถ้าแก้ไขไม่ได้จริง ผมก็ต้องแก้ไข้ที่ตัวผมเองแล้วหล่ะ [โขก] ดันสายตาดีเกินไป [ม่ายยย] 555 ผมลองปิดระบบ Motion ดูแล้ว รู้สึกว่ามันหน่วงๆ เลยเลือกเป็นกำหนดเอง 4 กับ 6  มิติชัดเจนดูได้อารมณ์ อย่างสมใจ แต่แลกกับสะอึกนิสนึง ก็โอเคครับ  [ปลื่ม] [กระโดด]
ขอบคุณมากครับผม ที่ช่วยไขปัญหาที่คาใจได้ ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Mr. Kay

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1696 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 01:49:52 pm »
เรื่องภาพกระตุก กับระบบ true motion แก้โดยใช้ ค่า motion ต่ำๆครับ ถ้าตั้งที่ 4 ขึ้นไป จะกระตุกเป็นระยะๆชัดเจนครับ ผมตั้งไม่เกิน 2-3

• *
« ตอบกลับ #1697 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 12:19:30 am »
เรื่องภาพกระตุก กับระบบ true motion แก้โดยใช้ ค่า motion ต่ำๆครับ ถ้าตั้งที่ 4 ขึ้นไป จะกระตุกเป็นระยะๆชัดเจนครับ ผมตั้งไม่เกิน 2-3
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมจะลองไปตั้งดูใหม่ครับ จากเดิมผมตั้ง 4 กับ 6 เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็น 2 กับ 4 ดูครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #1698 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 03:12:24 am »
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมจะลองไปตั้งดูใหม่ครับ จากเดิมผมตั้ง 4 กับ 6 เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็น 2 กับ 4 ดูครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ผลการทดสอบหลังปรับตั้งค่าเป็น 2 กับ 4 และ 2 กับ 3 เป็นเหมือนเดิมครับ ผมก็เลยตั้งตามที่เซลล์ตั้งมาให้ และก็เปลี่ยนความคิดตัวเองว่ามันปกติแทน ไม่งั้นก็จะอารมณ์เสียเปล่าๆ อยากดูภาพที่ได้มิติ ก็จำยอมครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว  [เศร้า]
ขอบคุณทุกๆคำตอบ ที่ช่วยหาทางแก้ไขให้ผมครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ newpinktan

• *
« ตอบกลับ #1699 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 10:39:14 pm »
ผลการทดสอบหลังปรับตั้งค่าเป็น 2 กับ 4 และ 2 กับ 3 เป็นเหมือนเดิมครับ ผมก็เลยตั้งตามที่เซลล์ตั้งมาให้ และก็เปลี่ยนความคิดตัวเองว่ามันปกติแทน ไม่งั้นก็จะอารมณ์เสียเปล่าๆ อยากดูภาพที่ได้มิติ ก็จำยอมครับ ไม่รู้จะแก้ยังไงแล้ว  [เศร้า]
ขอบคุณทุกๆคำตอบ ที่ช่วยหาทางแก้ไขให้ผมครับ  [ปลื่ม]

ลองอัพเดท เปนเวอรชั่นล่าสุด + คืนค่าเดิมทุกโหมดภาพ  true motion เปนโหมดมาตาถาน  รับลองครับ ภาพดูชัดขึ้น + ลื่นไม่กระตุกด้วยคับ เหนผลชัดเจนเพราะตอนแรกๆผมซื้อเครื่องมาเวลาดูหนังฉากเร็วจะกระตุกหน่อยๆ ตอนนี้ไหลลื่นเลยผม ป.ล ผม F6400 + ดูผ่านเครื่อง บูเล

ออฟไลน์ Artdevil

• *
« ตอบกลับ #1700 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 08:52:04 pm »
ขอสอบถามครับ เพิ่งซื้อ ss6400dk 40" ลองเอาไฟล์หนังhdใส่แฟตไดร์ เล่นสักพักหนังค้างเลยอ่ะ ค้างที่เดิมตลอด มีวิธีแก้มัยครับ แต่พอลองเปิดกับโน๊ตบุ๊คไม่มีปัญหาเลยครับ ไฟล์ที่เปิดตัวเดี่ยวกัน หรือเป็นที่แฟตไดร์ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wutdy

• *
« ตอบกลับ #1701 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 01:24:53 pm »
ขอสอบถามครับ เพิ่งซื้อ ss6400dk 40" ลองเอาไฟล์หนังhdใส่แฟตไดร์ เล่นสักพักหนังค้างเลยอ่ะ ค้างที่เดิมตลอด มีวิธีแก้มัยครับ แต่พอลองเปิดกับโน๊ตบุ๊คไม่มีปัญหาเลยครับ ไฟล์ที่เปิดตัวเดี่ยวกัน หรือเป็นที่แฟตไดร์ ขอบคุณครับ

แล้วหนังเรื่องอื่นครับ ค้างเหมือนกันมั้ย

ถ้าค้างแค่เรื่องเดียว อาจเป็นปัญหาที่ ไฟล์ครับ ที่เล่น notebook ไม่กระตุกเพราะตัวถอดรหัสไฟล์ของ Notebook กับของ TV มันใช้คนละตัวกัน

ผมเคยลองใช้ Notebook เปิดไฟล์ๆเดียวกัน แต่ลองใช้ตัวถอดรหัสต่างกัน ผลคือถ้าไฟล์ไหนคุณภาพไม่ดี ตัวถอดรหัสบางตัวอาจมีผลทำให้ภาพกระตุกหรือค้างครับ

รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ

ออฟไลน์ guide00102

• *
« ตอบกลับ #1702 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2013, 04:53:04 pm »
โทดคับ ผมมือใหม่ ผมโหลด นินจาเต่า มาดูบน Samsung Smart TV 5300 คับ แต่มันขึ้นว่า " ยังไม่รองรับไฟล์ที่คุณเลือกในขณะนี้ " มันเกิดอะไรขึ้นหรอคับ
ช่วยกันตอบหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ *ข้างล่างคือรายละเอียดไฟล์คับ*

General           : MN_TMNT_[2007]_[1080p]
Format            : Matroska at 5 492 Kbps
Length            : 3.33 GiB for 1h 26mn 51s 40ms

Video #0          : AVC at 4 300 Kbps
Aspect            : 1920 x 1080 (1.778) at 23.976 fps

Audio #0          : AC-3 at 640 Kbps
Infos             : 6 channels, 48.0 KHz
Language          : en

Audio #1          : AC-3 at 448 Kbps
Infos             : 6 channels, 48.0 KHz
Language          : th

ช่วยหน่อยคับ!!!

ออฟไลน์ poruthai

• *
sumsung ua65f8000dk ช่องusb ต่อกับฮาร์ดิส  เอ็กซ์เทอร์นอลใด้มั่ยครับ 

ออฟไลน์ realgod

• *
« ตอบกลับ #1704 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2013, 03:07:55 pm »
สมาชิกใหม่ ขอรายงานตัวเข้ากลุ่มด้วยครับ
เพิ่งถอย UA46F7100AR.. ตัวโชว์มาจากโลตัส ด้วยราคายั่วใจ 17,990 บาท ด้วยอายุการใช้งาน 1,700 ชม. เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาครับ (เข้าชมรมลุ้นระทึกอีกชมรมหนึ่งเลย)
ตอนนี้ใช้งานทุกอย่าง ok แต่มีปัญหาคือ 3d ครับ
เนื่องจากเป็นตัวโชว์ ไม่มีแว่น ไม่มีสมาร์ททัชรีโมท(ปกติต้องมีใช่ไหม) ไม่มีแว่น 3d ไม่มีกล่อง ไม่มีใบรับประกัน (เห็นไหมผมลุ้นระทึกแค่ไหน   [โขก])
ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดมีแว่นรุ่น 5100gbเหลือใช้ ผมขอความอนุเคราะห์ท่านแบ่งขายถูกๆ ให้ผมหน่อยซัก 2 อันนะครับ พลีส!!!!  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
...............
แว่นรับจากร้านละครับ 2 อัน 1,000 ถ้วน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2013, 09:05:42 am โดย realgod »

ออฟไลน์ tamagod

• *
« ตอบกลับ #1705 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2013, 10:22:42 am »
มีเรื่องสอบถามครับ ผมซื้อทีวีซัมซุง F6400D มา1-2 เดือนแล้วครับ มีการอัพซอฟแวร์ไป 1 ครั้ง

1.ผมเล่น ภาพยนต์ ผ่านเน็ต ปรากฏว่าผมเลื่อนไปดูเวลาที่ผมอยากจะดู ปรากฏว่า ทีวียังทำการโหลดอยู่ แต่ไม่สามารถเล่นได้ ขึ้นหน้าจอดำตลอด อยากสอบถามว่าเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

2.หลังจากอัพเดตซอฟแวร์แล้ว ปรากฏว่าทีวีผมค้างจนทีวีผม Restart บ่อยๆ เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1706 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2013, 08:46:09 pm »
มีเรื่องสอบถามครับ ผมซื้อทีวีซัมซุง F6400D มา1-2 เดือนแล้วครับ มีการอัพซอฟแวร์ไป 1 ครั้ง

1.ผมเล่น ภาพยนต์ ผ่านเน็ต ปรากฏว่าผมเลื่อนไปดูเวลาที่ผมอยากจะดู ปรากฏว่า ทีวียังทำการโหลดอยู่ แต่ไม่สามารถเล่นได้ ขึ้นหน้าจอดำตลอด อยากสอบถามว่าเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

2.หลังจากอัพเดตซอฟแวร์แล้ว ปรากฏว่าทีวีผมค้างจนทีวีผม Restart บ่อยๆ เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

ติดต่อศูนย์บริการเลยครับ  ให้ช่างมาดู  หรือให้ช่างรีโมท ทีวีจากระยะไกลเพื่อศักษาปัญหาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tamagod

• *
« ตอบกลับ #1707 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2013, 09:08:20 am »

ติดต่อศูนย์บริการเลยครับ  ให้ช่างมาดู  หรือให้ช่างรีโมท ทีวีจากระยะไกลเพื่อศักษาปัญหาก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับผม เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

ออฟไลน์ stmadcat

• *
« ตอบกลับ #1708 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:24:25 pm »
ผมซื้อรุ่น ua46f6400dkxxt  มาอยาก ทราบว่า ดู youtube ใน browser ปรับ ความละเอียดภาพเป็น 1080 ไม่ได้เลย หลอครับ ปรับแล้ว ไม่มีภาพมีแต่เสียง
อันนี้ปกติมั้ยครับ แล้วถ้าปรับเป็น 1080 แล้วปรับกับ เป็น 340 อีกก็จะดูไม่ได้จอดำ มีแต่เสียง ต้องรี บูทเครื่องใหม่ ถึงจะกลับมาดูได้ อายุเครื่อง 1วัน

ออฟไลน์ wutdy

• *
« ตอบกลับ #1709 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:53:34 pm »
ผมซื้อรุ่น ua46f6400dkxxt  มาอยาก ทราบว่า ดู youtube ใน browser ปรับ ความละเอียดภาพเป็น 1080 ไม่ได้เลย หลอครับ ปรับแล้ว ไม่มีภาพมีแต่เสียง
อันนี้ปกติมั้ยครับ แล้วถ้าปรับเป็น 1080 แล้วปรับกับ เป็น 340 อีกก็จะดูไม่ได้จอดำ มีแต่เสียง ต้องรี บูทเครื่องใหม่ ถึงจะกลับมาดูได้ อายุเครื่อง 1วัน

ดู youtube ผ่าน app ดีกว่าครับ อาการนี้ ยี่ห้ออื่นๆก็เป็น แถมปรับความละเอียดไม่ค่อยได้ด้วยครับ