ผู้เขียน หัวข้อ: ความเข้าใจผิด ๆ เกี่ยวกับ CINAVIA PROTECTION ในเครื่องเล่น Blu-ray Player  (อ่าน 124347 ครั้ง)

ออฟไลน์ KTC1970

• Flat TV member
  • *
Re: ความเข้าใจผิด ๆ เกี่ยวกับ CINAVIA PROTECTION ในเครื่องเล่น Blu-ray Player
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:41:06 pm »

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ได้อ่านข้อมูลทั้งหมดเข้าใจขึ้นมาก หลังจากไม่รู้เรื่องเลย  [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]

คงต้องถึงเวลาถอยซักเครื่องแล้วหละ ว่าจะเล่น Pana BDT-320 

ดูแผ่นก็อบ BD 3D คลองถม บ้านหม้อ คงจะดูจากเสียงไทย เพราะลูกชายดูด้วย

ขอถามอีกนิดที่ว่าห้ามต่อ Internet เพราะเครื่องอาจจะ Popup Upload FW ใช่หรือไม่    แต่ถ้าเราดูเสียงไทจะมีปัญหารัยมั้ยครับ

[yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ POKAPONG

• Full LED TV member
Re: ความเข้าใจผิด ๆ เกี่ยวกับ CINAVIA PROTECTION ในเครื่องเล่น Blu-ray Player
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 11:59:08 pm »
  หากเครื่องเล่นของเรา มีfw ที่มีcinavia อยู่แล้ว ก็สามารถตั้งการupdate เป็น on หรือ auto ได้เลยครับ เพราะfw ตัวใหม่่  โดยมากจะยกระดับคุณภาพของระบบ ทั้งภาพและเสียงให้ดีขึ้น  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเช็คดูว่า มันมีอะไรเพิ่มมา หรืออาจจะตัดอะไรออกไป แต่คุณลักษณะของภาพและเสียง ดีขึ้นแน่ๆครับ

ออฟไลน์ aomadd191

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:19:09 am »
  หากเครื่องเล่นของเรา มีfw ที่มีcinavia อยู่แล้ว ก็สามารถตั้งการupdate เป็น on หรือ auto ได้เลยครับ เพราะfw ตัวใหม่่  โดยมากจะยกระดับคุณภาพของระบบ ทั้งภาพและเสียงให้ดีขึ้น  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องเช็คดูว่า มันมีอะไรเพิ่มมา หรืออาจจะตัดอะไรออกไป แต่คุณลักษณะของภาพและเสียง ดีขึ้นแน่ๆครับ

ผมว่าถ้าเครื่องใครติดีcinavia  อยุ่แล้ว ก็อัพเดทไปให้เป็นปัจจุบันไปเถอะครับ
เพราะยังไงมานก็ติดอยูแล้วน่ะครับ แบบชุดโฮมผมติด ตอนดูการ์ตูนขนาดภาพมานจะเป้น4:3 ครับการ์ตูนเก่าๆ
แต่พออัพFW ไป มานเพิ่มออฟชั่นให้เราสามารถปรับขนาดภาพให้เต็มจอจากก่องอัพ เราไม่สามารถทำอะไรกับภาพ4:3 ได้เลยครับ^^
ถือเป้นการอัพเดทแก้ไขในส่วนที่เป็นจุกบกพร่องครับ^^ [โย่ว] [โย่ว]

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 08:45:33 am »

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ได้อ่านข้อมูลทั้งหมดเข้าใจขึ้นมาก หลังจากไม่รู้เรื่องเลย  [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก] [รัก]

คงต้องถึงเวลาถอยซักเครื่องแล้วหละ ว่าจะเล่น Pana BDT-320 

ดูแผ่นก็อบ BD 3D คลองถม บ้านหม้อ คงจะดูจากเสียงไทย เพราะลูกชายดูด้วย

ขอถามอีกนิดที่ว่าห้ามต่อ Internet เพราะเครื่องอาจจะ Popup Upload FW ใช่หรือไม่    แต่ถ้าเราดูเสียงไทจะมีปัญหารัยมั้ยครับ

[yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

ขอบคุณมากครับที่อ่านแล้วพอเข้าใจ [ปลื่ม]

ถ้าดูเสียงไทยไม่เป็นปัญหาเลยทุกกรณี ทั้งแผ่นจริง+แผ่นปลอม สำหรับเรื่อง cinavia protection ครับ

ฉะนั้นแล้วแนะนำให้ต่อเน็ต หรือ up firmware ได้เลยครับ ส่วนใหญ่จะทำให้สมรรถภาพเครื่องในด้านภาพและเสียงดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ KTC1970

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2012, 12:46:27 pm »

ขอบคุณมากครับที่อ่านแล้วพอเข้าใจ [ปลื่ม]

ถ้าดูเสียงไทยไม่เป็นปัญหาเลยทุกกรณี ทั้งแผ่นจริง+แผ่นปลอม สำหรับเรื่อง cinavia protection ครับ

ฉะนั้นแล้วแนะนำให้ต่อเน็ต หรือ up firmware ได้เลยครับ ส่วนใหญ่จะทำให้สมรรถภาพเครื่องในด้านภาพและเสียงดีขึ้นครับ

ขอบคุณครับ อาทิตนี้คงต้องจัดสักเครื่องน่าจะเปน Pana 3D BDT320DT เพราะใช้ Plasma Pana อยู่   [ปลื่ม] [ปลื่ม]

เพิ่มเติมเนื้อหาครับ

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่าคำว่า "อ่านแผ่นได้" หมายความว่าอย่างไร

คำว่า "อ่านแผ่นได้" ในที่นี้หมายความว่า ตัวเครื่องอ่านแผ่นได้ตามปกติ มีภาพ+เสียงแสดงออกมาทางทีวี หรือจอโปรเจคเตอร์ต่าง ๆ การอ่านแผ่นไม่มีสะดุดหรือหยุดหรือขึ้น error ระหว่างการเล่นครับ ง่าย ๆ ภาษาเรา ๆ คือ "แผ่น(ถูก)โหลด" โดยเครื่องเล่นนั่นเองครัีบ  

ไม่ว่าจะเป็น "แผ่นแท้หรือก๊อบ" ถ้าเครื่องเล่นที่ติด CINAVIA PROTECTION SOFTWARE สามารถ "อ่านแผ่นได้" ทั้งหมดครับ ไม่ว่า "แผ่นแท้หรือก๊อบ" นั้นจะมี cinavia code ฝังอยู่ในตัวแผ่นหรือไม่ก็ตาม

การ "อ่านแผ่นได้" ขึ้นอยู่กับคุณภาพของฮาดแวร์ของยี่ห้อนั้น ๆ ครับ ไม่เกี่ยวกับว่า เครื่องเล่นนั้น ๆ มี CINAVIA PROTECTION SOFTWARE ฝังอยู่ในตัวเครื่องหรือไม่ หรืออ่านแผ่นชนิดไหนครับ

ฉะนั้นสรุปได้ว่า เครื่องเล่นที่ติด CINAVIA PROTECTION SOFTWARE สามารถ "อ่านแผ่นได้" ทุกแผ่นครับ ขึ้นอยู่กับสมรรถภาพของหัวอ่านของเครื่องเล่นยี่ห้อนั้น ๆ เอง

ในกรณีที่ แผ่นติด Cinavia !!  แต่เครื่องเล่นไม่ไ่ด้ลง CINAVIA PROTECTION SOFTWARE ฝังอยู่ในตัวเครื่อง จะมีผลไหม เครื่องจะสามารถอ่านแผ่นได้ปกติรึเปล่า

ถ้าเครื่องเล่นไม่มี software cinavia ปลอดภัยหายห่วง ไม่ว่าแผ่นจะมี cinavia code ฝังอยู่หรือไม่ ทั้งแผ่นแท้และแผ่นก๊อบครับ

สรุปแล้ว เครื่อง กับแผ่น ต้องสัมพันกันรึเปล่า เช่น แผ่นติด CINAVIA PROTECTION แต่เครื่องไม่ได้ลง CINAVIA PROTECTION SOFTWARE จะมีผลอะไรไหม หรือว่า แผ่นที่ติด  CINAVIA PROTECTION ไม่สามารถเล่นกับเครื่องใดๆได้เลย ขอคำชี้แนะครับ

ต้องเข้าใจตรงนี้ซะใหม่ก่อนครับ

"แผ่นที่ติด  CINAVIA PROTECTION ไม่สามารถเล่นกับเครื่องใดๆได้เลย" เป็นความเข้าใจที่ผิดอย่างมหันต์ครับ ในย่อหน้าแรก คำว่า "อ่านแผ่นได้" ผมก็ไ้ด้ชี้แจงไว้แล้ว

แผ่นที่มี CINAVIA CODE ฝังอยู่ หรือที่เรา ๆ ท่าน ๆ เรียกว่า "แผ่นที่ติด CINAVIA" สามารถ "อ่านแผ่นได้" กับเครื่องเล่นทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นที่สามารถอ่านแผ่นบลูเรย์ได้ครับ ขึ้นอยู่กับสมรรถภาพหัวอ่านของเครื่องเล่นแต่ละยี่ห้อและแต่ละรุ่น ดังที่ได้พิมพ์ไว้ในย่อหน้าที่แล้ว

แต่ที่มันมีปัญหากันตอนนี้คือ "แผ่นก๊อบที่ copy มาจากแผ่นแท้ซึ่งมี cinavia code ฝังอยู่" ครับ

ซึ่งเมื่อมีการ copy "แผ่นแท้ที่มี cinavia code ฝั่งอยู่" เจ้า cinavia code ตัวนี้ก็จะติดไปกับเจ้าแผ่นก๊อบแผ่นนั้นด้วย

และเมื่อนำไปเล่นกับเครื่องเล่นที่ดันมี CINAVIA PROTECTION SOFTWARE หรืออีกชื่อที่ผมเรียกคือ "ซอฟแวร์ตรวจจับแผ่นปลอม" ก็จะทำให้เกิดการ mute (ปิด) เสียงเกิดขึ้น ซึ่งการ mute (ปิด) เสียงนี้ก็เกิดกับเฉพาะเสียง hi-def ซึ่งหนังแต่ละเรื่องเลือกใช้เท่านั้น (dts hd-master หรือ dolby true-hd ตามแต่หนังเรื่องนั้น ๆ เลือกใช้เสียงใดเสียงหนึ่ง) แต่ถ้าแผ่นนั้น ๆ เราเลือกดูเสียงไทย ทุกอย่างจะไม่เป็นปัญหาเลย

ฉะนั้นแล้ว ในกรณีที่ทั้งเครื่องและแผ่นก๊อบ ติด cinavia protect นั้น ถือว่า "อ่านแผ่นได้" นะครับ คือเครื่องมี "การโหลดแผ่น" ปกติ (ขึ้นอยู่กับหัวอ่านของเครื่องนั้น ๆ) ไม่ได้ขึ้น error แต่อย่างใด

เพียงแต่ว่าเมื่อแผ่นก๊อบ (ที่ติด cinavia) นั้น "ถูกโหลด (อ่านแผ่นได้)" โดยเครื่องเล่น (ที่ติด cinavia) แล้ว เมื่อเครื่องเล่น เล่นแผ่นผ่านไปถึงตรงจุดหรือเวลา ที่มี cinavia code ฝังอยู่ในแผ่น (โดยมากจะประมาณ 25-35 นาทีนับตั้งแต่เริ่มเล่นหนังในนาทีที่ 0)

ถ้าเครื่อง (ที่ติด cinavia) ตรวจพบว่า แผ่นที่เล่นเป็นแผ่นก๊อบ (ที่ติด cinavia) ก็จะทำการ "ปิดเสียง hi-def พร้อมทั้งเบลอจอภาพเป็นสีเทา และขึ้นกรอบป้ายเตือนเรื่อง cinavia ขึ้นมา" โดยที่แผ่นยังคงโหลดได้ปกติ ภาพยังคงเล่นต่อไปแต่ถูกเบลอเป็นสีเทาโดยเห็นภาพหนังที่เรากำลังดูลาง ๆ ซึ่งใครก็คงไม่อยากดูหนังอย่างนี้แน่ จริงมั้ยครับ ผมขอเรียกอาการนี้ว่า "อ่านแผ่นได้แต่ไม่สมบูรณ์" แล้วกันนะครับ ซึ่งกรณีนี้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับฮาดแวร์หรือหัวอ่านแต่ขึ้นอยู่กับซอฟแวร์ของตัวเครื่องเล่นครับ

ฉะนั้นขอสรุปตรงนี้เลยว่า

ถ้าเครื่องเล่นที่คุณมี ไม่มี CINAVIA PROTECTION SOFTWARE จะสามารถเล่น

- แผ่นแท้ เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ที่มี cinavia code เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ที่มี cinavia code เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

--------------------------------------------------------------------------

- แผ่นก๊อบ เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นก๊อบ เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นก๊อบที่มี cinavia code เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นก๊อบที่มี cinavia code เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

ถ้าเครื่องเล่นที่คุณมี มี CINAVIA PROTECTION SOFTWARE ฝังอยู่ จะสามารถเล่น

- แผ่นแท้ เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ที่มี cinavia code เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นแท้ที่มี cinavia code เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

--------------------------------------------------------------------------

- แผ่นก๊อบ เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นก๊อบ เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

- แผ่นก๊อบที่มี cinavia code เลือกฟังเสียง hi-def / "อ่านแผ่นได้แต่ไม่สมบูรณ์" โดยมีอาการ "ปิดเสียง hi-def พร้อมทั้งเบลอจอภาพเป็นสีเทา และขึ้นกรอบป้ายเตือนเรื่อง cinavia ขึ้นมา" หรือ อาการที่เรา ๆ ท่าน ๆ เรียกกันว่า "อาการติด cinavia" นั่นเอง

- แผ่นก๊อบที่มี cinavia code เลือกฟังเสียงไทย / "อ่านแผ่นได้อย่างสมบูรณ์"

เราจะเห็นได้ว่า ถ้าเครื่องเล่นเรามี CINAVIA PROTECTION SOFTWARE ฝังอยู่ จะมีปัญหาแค่ 1/8 เท่านั้นครับ ไม่ใช่ 8/8 หรือมีปัญหาทั้งหมด อย่างที่หลายคนเข้าใจผิด ๆ

ซึ่งถือเป็นการ "อ่านแผ่นได้" แต่เป็นการ "อ่านแผ่นได้แต่ไม่สมบูรณ์" ครับ

หวัีงว่าอ่านข้อสรุปแล้วน่าจะเข้าใจยิ่งขึ้นนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2012, 02:26:46 pm โดย hussell_bank »

ออฟไลน์ ninemooo

• OLED TV member
กระจ่าง..แจ่มแจ้ง..อีกรอบครับท่าน hussell_bank  ขอบคุณครับ...

ผมเสริมให้อีกหน่อย ละกันนะครับ...

ปัจจุบัน เครื่อง BD PLAYER ที่สามารถเล่นหนังจาก hdd ได้ เช่น OPPO 103/105 ถ้าเล่นไฟล์ที่copy จากแผ่นที่มี cinavia ฝังมา ก้อติดcinavia เหมือนกันครับ
¨§ÍÂèÒºÔ¹ãËéÊÙ§ÍÂèÒ§ã¤Ãà¤éÒ    ËÁÑ蹺ԹàÍÒà·èÒ·ÕèàÃҨкԹäËÇ
äÁèÊӤѭÇèҨкԹ·èÒÍÐäà      ¢Íà¾Õ§ä»ãËé¶Ö§½Ñ¹...à·èÒ¹Ñé¹¾Í

ออฟไลน์ Mocha

• *
แผ่น DVD ติด cinavia ผมเจอมา 1 เรื่องละคับ  [มากมาย]

และที่มาอธิบายเพิ่มเติมเรื่อง อ่านแผ่นได้ ผมอ่านมันก็ถูกตามที่บอกอะนะ

แต่มันผิดเรื่องใช้งานจิงๆ ตอนขายก้อบอกว่า เล่นได้ทุกแผ่น แต่พออัพเฟิร์มแวร์ใหม่ ดันติด cinavia  ทำให้เล่นไม่ได้

ก้อยังวกกลับมาบอกว่า ไม่โกหก มันเล่นได้ทุกแผ่น ตามที่บอกตอนขาย  แต่...ไม่เต็มประสิทธิภาพเหมือนเดิมแล้วคับ [ไม่พูด]

ใช้อยุ่รุ่นนึง ตอนแรกเล่นเสียงได้หมด แต่ภาพมีกระตุก พออัพไป 1 สเตป ภาพไหลลื่นขึ้น

พอมีให้อัพอีก คิดว่าภาพจะดีขึ้นอีก รีบอัพซะ แต่ทีนี้ เจอ cinavia แถมมาด้วย ซวยจิงๆ  [โขก]

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 04:03:57 pm »
บทความดีมากเลยครับ  [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ ninepok

• *
 [คุก] งานเข้าแล้วครับ...PS3 ผมเจอเต็มๆ แผ่น BD ดูได้พักเดีนว ก็ขึ้นเตือน เสียงหาย เปลี่ยนเป็นแผ่น ดีวีดี ก็ เหมือนกัน ....เซ็งเลย...ขนาดฟังเสียงไทย...ไม่เว่น...ต้องทำไงเนี่ย....

ออฟไลน์ LoongMoo2010

• *
เพิ่งเข้ามาครับ ขอความรู้ครับ เป็นพวกไม่มีความรู้ครับ พอดีผมใช้เครื่องเล่น BD ของ LG รุ่น BP420 ตอนนี้ผมมีปัญหา 2 เรื่องครับ
1. เครื่องผมติด FW CINAVIA Protect ครับ อยากทราบวีธีแก้ปัญหาเบื้องต้นในการดู sound track English ครับ พอมีทางบ้างไหมครับ (แบบว่าไม่มีความรู้เลยครับ)
2. แผ่น BD 3D (copy) เรื่อง Mavel's  Avengers  ใส่เครื่องไปแล้ว พอเลือกภาษา เครื่องไม่เล่นต่อเลยครับ แต่เอาแผ่นไปเล่นเครื่องเล่นรุ่นเดียวกัน เครื่องอื่นมันเล่นปกติ มีทางแก้ไขไหมครับ

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าด้วยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ POKAPONG

เพิ่งเข้ามาครับ ขอความรู้ครับ เป็นพวกไม่มีความรู้ครับ พอดีผมใช้เครื่องเล่น BD ของ LG รุ่น BP420 ตอนนี้ผมมีปัญหา 2 เรื่องครับ
1. เครื่องผมติด FW CINAVIA Protect ครับ อยากทราบวีธีแก้ปัญหาเบื้องต้นในการดู sound track English ครับ พอมีทางบ้างไหมครับ (แบบว่าไม่มีความรู้เลยครับ)
2. แผ่น BD 3D (copy) เรื่อง Mavel's  Avengers  ใส่เครื่องไปแล้ว พอเลือกภาษา เครื่องไม่เล่นต่อเลยครับ แต่เอาแผ่นไปเล่นเครื่องเล่นรุ่นเดียวกัน เครื่องอื่นมันเล่นปกติ มีทางแก้ไขไหมครับ

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงล่วงหน้าด้วยครับ  [ปลื่ม]
 1.เลี่ยง HD Master คือ ถ้าแผ่นบันทึก ENG. 2CH stereo ก็เลือกเลยครับ เพื่อที่เราจะได้ฟัง sound track
  2.เครื่องอื่นมันเล่นปกติ แสดงว่า ของเราไม่ปกติ
       2.1 โทรสอบถามศูนย์เกี่ยวกับอาการเครื่องของเราครับ LG Service Center     02-8785757
       2.2  ส่งศูนย์บริการ ใกล้บ้านท่านครับ เพื่อเช็คระบบ หรือหัวอ่านครับ

มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 11:20:49 am โดย POKAPONG »

ออฟไลน์ LoongMoo2010

• *
ขอบคุณคุณ POKAPONG มากครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ forgeonly

• *
ไล่อ่านมาแต่ยังไม่มีคำตอบขออนุญาตถามครับ

ถ้าเครื่องผมไม่ติด Cinavia แต่ไปอัพเดต Firmware ตัวเครื่องแบบนี้มีโอกาสติดไหมครับ

ออฟไลน์ Jommy

• *
ผมใช้เครื่องเล่น sony รุ่น BDP-S490 เล่นแผ่น DVD แท้เรื่อง LOCKOUT (ซื้อจากร้านแมงป่อง) ปรากฎว่ามันขึ้น CINAVIA PROTECTION. . .code3 ซึ่งมันไม่น่าจะเกิดขึ้นได้จากข้อมูลที่อ่านในกระทู้นี้เพราะเป็นแผ่นแท้และที่สำคัญมันเป็นแผ่น DVD ไม่ใช่ BD

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าเกิดอะไรขึ้น ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ safetymk

• *
มีโอกาสติดแน่นอนครับ

นี่แหละครับ ตอนนี้เรื่อง CINAVIA PROTECT เริ่มระบาดในแผ่น DVD แ้ล้วครับ

ซึ่งทำให้ทฤษฎีเดิม ๆ นี่ผิดพลาดไปหมด

ก่อนหน้า ก็เคยมีปัญหากับเครื่องเล่น ของ PIONEER ซึ่งเป็นกรณีแบบเดียวกันมาทีนึงแล้ว

ซึ่งทางฝ่ายเทคนิค PIONEER แจ้งว่าเป็น BUG ของ SOFTWARE

คิดว่ากับ SONY ก็น่าจะเป็น BUG ของ SOFTWARE เช่นเดียวกันครับ

ลองทำการอัพเดท FIRMWARE ล่าสุดดูครับ คิดว่าน่าจะทำให้อะไรดีขึ้น (บ้าง)

แต่ถ้าไม่ใช่ ก็เหลือแค่กรณีเดียวคือ แผ่นสิขสิทธิ์ ที่เอามาทำขาย เจ้าของลิขสิทธิ์ในเมืองไทย ไปเอาต้นฉบับมาสเตอร์จากแหล่งไหนมาทำกันแน่ครับ [ไม่พูด]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jommy

• *
ขอบคุณคุณ hussell_bank สำหรับข้อมูลครับ

ตอนนี้เจอปัญหากับแผ่น DVD เรื่อง Looper และ Hunger Game ด้วยครับ
แต่ยังไม่กล้าอัพ FW ครับ เพราะกับแผ่น BD ผมกลับดูได้ทุกแผ่นโดยไม่เกิดปัญหาเรื่องขึ้น ...Code 3...
ปัจจุบันเลยดูแผ่น DVD จากเครื่องเล่น DVD Player แทน