ผู้เขียน หัวข้อ: มาเล่าประสพการ การไปเลือกดู TV 4k วันนี้กัน  (อ่าน 13697 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackle

• Flat TV member
  • *
หวัดดีครับวันนี้ผมไม่ได้มาถามคำถาม แต่วันนี้จะมาเล่าประสพการของผมที่ไปหาชม ทดลอง tv4k ในวันนี้ให้อ่านครับ
เนื่องจากผมก็อยากได้ tv เครื่องใหม่ละ ของเก่าจอ crt มันยังไม่พังเลย(มันอึดจิงๆ pana) [ปาดเหงื่อ] แต่อยากได้ tv ใหม่ที่ตอบสนองความต้องการของตัวเอง คือการดูหนัง Full HD ซะส่วนมาก ก็เลยชวนแฟนไปเดินดูด้วย(เชื่อละไปดู tv พาแฟนไปนี่คิดผิดมั้ย ชวนไปช๊อปยังดีกว่า 55) [ไม่พูด] บ่ายๆวันนี้เลยออกไปดูร้านดังแถวๆ พัฒนาการ  [คิคิ] หลังจากที่ได้โทรถามเมื่อวันเสาร์ เพื่อไปทดสอบ 3รุ่น คือ sony 49x8000d, samsung 49ku6500, LG 49uh850t  สรุปได้ว่า มีหมดยกเว้น 49uh850t ซึ่งมีแต่55นิ่วไหนๆจะไปละลองดูเผื่ออ้อนแฟนช่วยผ่อน  [คิคิ]
วันนี้ไปถึง ผมก็เข้าไปดู sony x8000d ก่อนเลย แล้วก็ลองให้เอาหนัง Full hd ให้ลองเลย สรุปว่าปล้ำกันนานไม่เป็นผลเปิดไม่ได้อะ [ร้องไห้] เปลี่ยนไปเปิด3รุ่นเลย ทั้ง x8500 x7000 ไม่ได้หมดเลย เอาแล้วไง สงสัยไม่ถูกชะตา
พนง.เลยไปลอง ks7500 แม่เจ้าภาพสวยแท้ๆ แล้วก็ไปลอง ku6500 อีกตัว ภาพดี แทรกแฟรมและอัพสเกล ไม่ค่อยดีเท่าไหรสรุปในความรู้สึกผม ss ไม่ผ่านเลย เนื่องจากผมเล่น FHD ซะส่วนมาก การแทรกแฟรม ทั้ง2ตัว เดินเป็นเงาเลย ไม่ไหวๆ ผ่านๆ
เลยถาม uh850t สรุปว่าหมดอีก ไรว๊าาาาาา [ช็อค] พนง.เลยพาผมไปดู 650t แทนดูก็โอนะสีสวยแต่มันเหมือนมีแสงนวลๆตลอดการดู เนื่องจากเป็นจอ IPS สีดำมันดูดำไปจนมองรายละเอียดไม่เห็น เลยเฉยๆ คิดในใจวันนี้สงสัยไม่ได้เสียงเงินรู้สึกไม่สบายใจเลยคุยกับ พนง.พักนึงบ่นว่าอยากดู lg uh850t พนง.อีกคนได้ยินเค้าว่ายังเหลือนิ ตั้ง2ตัวดีใจเล็กๆ แต่.... ยังไม่ได้แกะเลย ถ้าแกะมานี่ผมต้องซื้อละเลยไม่ขอแกะดูเพราะถ้าไม่ถูกใจจะซวยเอา [ปาดเหงื่อ]สรุปว่าได้ดูแค่ ss กับ lg 2อย่างเองไม่จุใจ เลยหลอกแฟนว่าะไป the mall บางกะปิ ไปกินข้าวกัน แฟนบอกปะ เข้าทางผมละ [คิคิ]
พอถึงผมรีบดิ่งไปชั้น3เลย แฟนไม่ว่าไรเข้าทางละ ไปถึงนี่ มีครบที่ผมอยากดูเลย ทั้ง LG uh850t sony x8000d เลยลอง LG ก่อนหลังจากไปเปิดหนังที่ทดสอบไป ก็สรุปว่าสีดีภาพดี ระบบอัพสเกล แทรกแฟรมได้สมูท ชอบเลยนิ่งมาก ถึงว่าทำไมเค้าซื้อ LG กันจัง lgใช้ระบบโหลดไฟล์หนังของเราไปประมวลผลก่อนทำให้หนังสมูทมากที่รู้เพราะว่า พนง.เล่นดึง hdd ผมออกเลยไม่รอปิดก่อน [ร้องไห้] หนังยังเดินต่อไประยะนึง ผิดกับ sony ถอดออกหยุดเลย พอทดลองเสร็จเลยคุยกับ พนง.ว่าจริงๆแล้วเทียบกับ sony x8000d เค้าเลยบอกว่า มันเทียบไม่ได้หรอกมันต้องไปเทียบกับ x8500d จะดีกว่า เลยขอไปดู sony บ้าง กะว่าร้านแรกเปิดไม่ได้ร้านนี้น่าจะเปิดได้ สรุปว่าไปลองกับ x8500d โว๊ะเปิดได้วะ ขั้นเทพ [เท่ห์] เลยได้ชมเป็นบุญตา สรุปสวยงามตามท้องเรื่อง แม้ว่าอาจจะไม่สมูทเท่า lg อาจเพราะว่าเป็น android tv app อาจจะไม่ดี บางครั้งมีอาการกระตุกอย่างเห็นได้ชัด แต่ภาพ การอัพสเกล ระบบแทรกแฟรมทำได้ดี(แต่ lg สมูกกว่า) ที่ชอบสุดคงเป็นสีภาพ แฟนยังบอกเลยได้อารมณ์เหมือนดูหนังโรง สรุปว่าติดใจครับ เลยขอชมx8000d ต่ออีกสรุปว่า x8000d (จอ va) ได้รายระเอียดของสีดำดีกว่า ส่วนเรื่องสีภาพใกล้เคียง x8500d (จอ ips) เลย ต่างกันไม่มาก เลยชักอยากจะลอง best choice บ้าง นั่นคือx7000d คุ้มจัดเลยนะ สรุปว่าคุ้มจริงๆ แต่สีสู้ x8xxx ไม่ได้ แต่ไม่แย่ขนาดว่าไม่ไหวเลย แค่รู้สึกเป็นรอง x8000d แต่ได้จอใหญ่(มิน่าขายดีเลยตอนมาก็พึ่งมีคนเอาไปตัวนึง)พอเสร็จก็ปรึกษากัน พนง.อีกคนเดินมาถามว่าเป็นยังไงบ้าง ผมก็บอกว่าผมชอบนะชอบกว่า lg อีกแต่ติดที่ว่าทำไมดูหนังไม่สมูทเลย เค้าเลยรีบลองลงapp ดูหนังตัวอื่นๆให้อีก แต่นานนะเกิน 30 นาทีเสรุปว่าดีขึ้นแต่ดูไม่กระตุกเป็นบางจังหวะแต่รู้สึกว่ยังไม่สมูท ก็เลยบอกว่า ดีขึ้นครับ แล้วก็ขอบคุณ พนง.ที่ชวนให้เราลอง tv ที่อยากได้ สรุปว่าผมก็ยังต้องกลับมาชั่งใจว่าผมควรจะซื้อไร ตอนแรกตั้งงบ ไม่เกิน30000 ที่49นิ้ว ไหนมาเจอ55 ก็อยากอีก ความอยากอะนะ เอาไงทีนี้เพื่อนๆว่าไงครับคุยกันหน่อยมั้ย
สรุปหลังจากทดสอบ tv ทั้งหมดวันนี้ เอาจากที่ชอบที่สุดก่อน

sony
49x8000d ชอบสุด แต่เริ่มลังเลเพราะ เห็น x8500d มันใหญ่ดีจังเต็มตา ด้วยราคา 26xxx ราคาดี
55x8500d สีภาพยังเป็นรอง x8000d อยู่เล็กน้อยไม่มาก ถ้าไม่สังเกตุ ด้วยราคา 36xxx
55x7000d ตัวนี้สีแห้งสุด สีดำดูดำจมเห็นได้ชัด                              ราคา 26xxx

LG
55uh850t ตัวนี้ชอบนะ ภาพสวยแต่ดูไม่สดไม่ธรรมชาติเท่า sony x8000d แต่ดีกว่า x7000d  ราคา 32xxx
55uh650t ตัวนี้ชอบเหมือนกันแต่มันดูมีสีจอจางๆไปมากกว่า 850t อาจะเพราะระบบเม็ดสีที่รวมเอาสีขาวลงไปใน rgb ด้วย ราคา 27xxx

samsung
55ku6500 สีสดใส ภาพดี แต่ดูแห้งๆ  ราคา29xxx
55ks7500 ตัวเทพสุดแต่ผมชอบน้อยสุด ทำไมหรอ เพราะว่าปวดตามาก ดูได้ไม่นานอาการออกอาจเพราะ สีสดเกินไป รถวิ่งไปเป็นเงาตามรถเลย ทั้ง ku6500 ด้วย ราคา 4xxxx

เพื่อนๆว่าไงบ้างครับหวังว่าคงมีประโยชน์สำหรับคนที่อยากจะหาข้อมูลเพื่อไปชม tv 4k เครื่องใหม่ที่อยากได้ส่วนผมคงเอา sony แต่ต้องทำการบ้าน คิดว่าจะเอาตัวไหนดี 555 รักพี่เสียดายน้อง [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2017, 01:38:22 pm โดย jackle »

ออฟไลน์ lpfprotect

• *
Re: มาเล่าประสพการ การไปเลือกดู TV 4k วันนี้กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 12:11:07 am »
เรื่องความชอบแล้วแต่ตามองเลยครับ
แต่ผมแนะนำในราคาที่ควรจะเป็น
เอาเฉพาะที่คุณชอบนะครับ
LG 55UH850T ร้านอนาคตย่านคลองเตย ราคาประมาณ 30,xxx ครับ
Sony 49X8000d ราคาประมาณ 26,xxx (ราคากลาง)  ครับ

เผื่อตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ Monday

• *
Re: มาเล่าประสพการ การไปเลือกดู TV 4k วันนี้กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 02:29:36 am »
เรื่องที่ว่าดึง HDD ออกแล้วฝั่ง LG ยังเล่นต่อ อันนี้เป็นที่ระบบครับ
ทั้งคู่ load หนังไปใส่ buffer ไว้เหมือนกัน
(โหลดเข้า RAM ในเครื่อง)

หนังในHDD > RAM > App Player > Processภาพ > หน้าจอ

Processภาพ เที่ยบกับ GPU บนมือถือ การ์ดจอในคอม
อย่าง Chip Processor X1 หรือ X-Reality PRO ของ Sony
อะไรแนว ๆ นี้แหละ อัพสเกล แทรกเฟรม อัพสี ก็อยู่ส่วนนี้เลย
*โปรแกรมเล่นหนังบางตัว อาจจะมีการ Process อะไรพวกนี้ด้วย

ลงลึกไปอาจจะงง เทสแล้วไม่กระตุด ภาพสวยถูกใจ ก็พอละ

LG ระบบเป็น WebOS 3.0
Sony ระบบเป็น Android TV 6.0
Samsung ระบบเป็น Tizen

ฝั่ง Android TV แนะนำลอง เล่นกับ MX Player(โหลดเพิ่ม) เทียบกับ Video ที่มากับเครื่องครับ
อีกสอง OS ไม่ถนัด

อันนี้ไม่แน่ใจว่าดิสที่เอาไปเทสเป็น USB 3.0 ไหม
=========
HDD หรือ Flash Drive ควรเป็น USB 3.0
Format เป็น NTFS หรือ exFat เพื่อรองรับไฟล์เกิน 4GB ได้

หาโหลด clip 4K จาก Youtube ใส่ไปลองเทสความกระตุกดูครับ เผื่ออนาคต

ตอนพนักงานเสียบดิสก์ ก็ดูด้วย ว่าเขาเสียบพอร์ต USB 3.0 ไหม
เพื่อให้เกิดความเท่าเทียมในการเปรียบเทียบกับแต่ละรุ่นครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:32:02 am »
เรื่องความชอบแล้วแต่ตามองเลยครับ
LG 55UH850T ร้านอนาคตย่านคลองเตย ราคาประมาณ 30,xxx ครับ
Sony 49X8000d ราคาประมาณ 26,xxx (ราคากลาง)  ครับ

ขอหลังไมค์ 850t คลองเคยที่ครับ ถูกจัด 30xxx ตัดสินใจง่ายเลยถ้าราคานี้

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:39:08 am »
เรื่องที่ว่าดึง HDD ออกแล้วฝั่ง LG ยังเล่นต่อ อันนี้เป็นที่ระบบครับ
ทั้งคู่ load หนังไปใส่ buffer ไว้เหมือนกัน
(โหลดเข้า RAM ในเครื่อง)

หนังในHDD > RAM > App Player > Processภาพ > หน้าจอ

Processภาพ เที่ยบกับ GPU บนมือถือ การ์ดจอในคอม
อย่าง Chip Processor X1 หรือ X-Reality PRO ของ Sony
อะไรแนว ๆ นี้แหละ อัพสเกล แทรกเฟรม อัพสี ก็อยู่ส่วนนี้เลย
*โปรแกรมเล่นหนังบางตัว อาจจะมีการ Process อะไรพวกนี้ด้วย

ลงลึกไปอาจจะงง เทสแล้วไม่กระตุด ภาพสวยถูกใจ ก็พอละ

LG ระบบเป็น WebOS 3.0
Sony ระบบเป็น Android TV 6.0
Samsung ระบบเป็น Tizen

ฝั่ง Android TV แนะนำลอง เล่นกับ MX Player(โหลดเพิ่ม) เทียบกับ Video ที่มากับเครื่องครับ
อีกสอง OS ไม่ถนัด

อันนี้ไม่แน่ใจว่าดิสที่เอาไปเทสเป็น USB 3.0 ไหม
=========
HDD หรือ Flash Drive ควรเป็น USB 3.0
Format เป็น NTFS หรือ exFat เพื่อรองรับไฟล์เกิน 4GB ได้

หาโหลด clip 4K จาก Youtube ใส่ไปลองเทสความกระตุกดูครับ เผื่ออนาคต

ตอนพนักงานเสียบดิสก์ ก็ดูด้วย ว่าเขาเสียบพอร์ต USB 3.0 ไหม
เพื่อให้เกิดความเท่าเทียมในการเปรียบเทียบกับแต่ละรุ่นครับ

เรื่อง การโหลดหนังเข้าไปที่ ram ก่อนอันนี้เข้าใจแต่ LG นี่ถึงขนาดดึงออกไปพักนึงเลยนะครับ ส่วนโซนี่ดึงออกดับทันที ผมว่า lg ดึงเข้าในram เยอะดีจังอาจจะเปนส่วนที่ทำให้กระตุกน้อย
ส่วน hdd ผม เป็น usb3 ครับและเป็น ntfs ครับ ไฟล์หนัง mkv FHD เรื่องละ 3.8-4.5 gb ครับ โปรแกรมที่ใช้เล่น mx player กับ es player ของsony ครับ เรื่องเสียบช่องไหนอันนี้ผมไม่ได้ดูจริงๆ แต่ว่าภาพมันจะเหมือนrag นิดๆไม่น่าเกลีดอะไร แต่ที่น่าเกลีดเลยคือกระตุกเลยครับ เป็นช่วงๆสั่นๆ 1-2ครั้งเหใือนแผ่นสะดุด

ส่วนเรื่อง x1 อันนี้ผมแยกไม่ออกระหว่า 8500 ที่มี x1 กับ x8000 ที่ไม่มี x1 ครับ รู้แต่ 8000 สีสวยกว่าหน่อย เพราะจอ va แน่ๆ ถ้า 8000 มี 55 คงไปแน่ๆครับ

ออฟไลน์ lpfprotect

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 10:01:57 am »

ขอหลังไมค์ 850t คลองเคยที่ครับ ถูกจัด 30xxx ตัดสินใจง่ายเลยถ้าราคานี้

ib ไปแล้วนะครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 10:15:27 am »

ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 10:42:40 am »

ขอบคุณครับ

หมดแล้วครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 12:23:38 pm »

ส่วนเรื่อง x1 อันนี้ผมแยกไม่ออกระหว่า 8500 ที่มี x1 กับ x8000 ที่ไม่มี x1 ครับ รู้แต่ 8000 สีสวยกว่าหน่อย เพราะจอ va แน่ๆ ถ้า 8000 มี 55 คงไปแน่ๆครับ

เล่าสนุกดีครับ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ ๕๕๕๕๕

.................

X8500D จอ 55" ชิป X1

X8000D จอ 49" ไม่มีชิป X1

จะแยกออกค่อนข้างยากเพราะ X8000D หน้าจอเล็กกว่าX8500D ถึง ๖ นิ้ว

ถ้า X8000D มีไซส์ 55" ด้วยคงจะเห็นความต่างได้ง่ายขึ้น

^
^
อันนี้ความสามารถการอัพสเกลของ ชิป X1 Extreme จาก SONY OLED A1
เป็นชิปที่ได้รับการยอมรับจากสำนักต่างๆว่าอัพสเกลได้ดีที่สุดในปัจจุบัน
เรียกได้ว่าอัพสเกลไฟล์ full HD ได้คมละเอียด แม้จะดูในระยะใกล้ ภาพที่ได้ก็ใกล้เคียงกับ 4K มากๆ

^
^
อันนี้การอัพสเกลของชิป HEXA chroma drive pro จาก PANASONIC DX900
จะเห็นได้ว่าเมื่อเทียบในระยะใกล้เช่นนี้ การอัพสเกลเป็นรองชิป X1 EXTREME ของ SONY อย่างเห็นได้ชัด
แต่สำหรับการรับชมในระยะปกตินั้นจะเห็นความแตกต่างได้น้อย ซึ่งการอัพสเกลของทีวีรุ่นทอปยี่ห้ออื่นๆก็จะทำได้ประมาณนี้ครับถือว่าดีมากๆแล้ว ถ้าเทียบกับรุ่นตลาดกลางๆ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 01:22:58 pm »

เล่าสนุกดีครับ ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ ๕๕๕๕๕

.................

X8500D จอ 55" ชิป X1

X8000D จอ 49" ไม่มีชิป X1

จะแยกออกค่อนข้างยากเพราะ X8000D หน้าจอเล็กกว่าX8500D ถึง ๖ นิ้ว

ถ้า X8000D มีไซส์ 55" ด้วยคงจะเห็นความต่างได้ง่ายขึ้น

^
^
อันนี้ความสามารถการอัพสเกลของ ชิป X1 Extreme จาก SONY OLED A1
เป็นชิปที่ได้รับการยอมรับจากสำนักต่างๆว่าอัพสเกลได้ดีที่สุดในปัจจุบัน
เรียกได้ว่าอัพสเกลไฟล์ full HD ได้คมละเอียด แม้จะดูในระยะใกล้ ภาพที่ได้ก็ใกล้เคียงกับ 4K มากๆ

^
^
อันนี้การอัพสเกลของชิป HEXA chroma drive pro จาก PANASONIC DX900
จะเห็นได้ว่าเมื่อเทียบในระยะใกล้เช่นนี้ การอัพสเกลเป็นรองชิป X1 EXTREME ของ SONY อย่างเห็นได้ชัด
แต่สำหรับการรับชมในระยะปกตินั้นจะเห็นความแตกต่างได้น้อย ซึ่งการอัพสเกลของทีวีรุ่นทอปยี่ห้ออื่นๆก็จะทำได้ประมาณนี้ครับถือว่าดีมากๆแล้ว ถ้าเทียบกับรุ่นตลาดกลางๆ

อันนี้จิงครับน้าหลั่ง เรื่องจอ ถ้า x8000มี 55 ผมก็ไปครับ เรื่องอัพสเกลดูยากจริงๆครับ
แต่ผมสงสัยที่ว่า
1.sony เล่นไฟล์จาก hdd แล้วมันดูไม่สมูทเท่าไหร อันนี้เป็นเพราะ ไมาได้เสียบ usb3 รึป่าว
2.อาการกระตุกแบบ rag เลยมีบ้างครั้ง เกิดจากอะไร app หรือว่า hdd ตอนที่ลอง ใช้ es กับ mx player

ปล.ผมชอบสี sony มากครับมันได้อารมณ์ดูหนังจริงๆ
มะกี่ผมลองไปสืบราคา lg 850t มา ร้านแถวรามอินทรา กม.2 เค้าว่าสิ้นเดือนมี lg รุ่นใหม่เข้า อยากให้รอดูตัวใหม่(ราคาไม่ทิ้ง โปร850t ) ก็น่าสนใจรอนะถ้า sony ยังมีขาย x8000 หรือ x8500 ไปอีก เดือน อิอิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 02:41:31 pm »
Sony usb แต่ละช่องมันจะจ่ายไฟไม่เท่ากันครับ จะมีเลขระบุไว้ตรงช่องนั้นๆว่าจ่ายไฟเท่าไหร่
ของผมจะต่อกับช่องที่จ่ายไฟสูงสุดเสมอ

อาการกระตุกก็เป็นได้หลายสาเหตุอาจจะเพราะโปแกรมในappเองหรือเปล่า
ทดสอบด้วยการลองเปิดไฟล์ที่กระตุกเทียบกันสิงโปแกรมว่ากระตุกในช่วงเดียวกันไหม
ถ้าใช่แสดงว่าเป็นที่ไฟล์ แต่ถ้าทีวียี่ห้ออื่นไม่กระตุกก็คงเพราะsony มันsensitive ในการอ่านไฟล์

รอดูรุ่นใหม่ๆครับ x8500e x9000e x9300e น่าจะเริ่มเข้ามาในเดือนนี้. ตอนนี้ที่ฝรั่งเศสมีรีวิวแล้วครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 02:44:05 pm »
มากันใหม่หมดเลยช่วงนี้ เอาไงดีหว่ารอดูของใหม่ดีมั้ยนิ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 03:04:08 pm »
test ผิดวิธีเเล้วครับ ถ้าจะเทสจริงเอากล่อง hd player ไปเปิดไฟล์ full hd ที่ท่านเตรียมมาสิครับ

เอาเเต่ไฟล์ไปเปิดมันก็มีปัญหา บ้างรุ่นเปิดไม่ได้ ถึงเปิดได้ภาพก็กาก กระตุก

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 03:18:25 pm »
ถึงเปิดได้ภาพก็กาก กระตุก

ถ้าเปิดกับ sony android  โปรแกรมไหนก็ได้ในStore ภาพไม่กากนะครับ
เทียบกับ hd player มาตรฐานทั่วไปที่ใช้ชิป realtek 1186 เช่น egreat ,playon,himedia
การต่อ usb โดยตรงกับทีวี sony จะให้รายละเอียดภาพที่มากกว่า คม ใส แสงและเงาดีกว่าอีกครับ
เพียงแต่อ่านซับได้น้อยเท่านั้นเอง

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 04:45:40 pm »
test ผิดวิธีเเล้วครับ ถ้าจะเทสจริงเอากล่อง hd player ไปเปิดไฟล์ full hd ที่ท่านเตรียมมาสิครับ

เอาเเต่ไฟล์ไปเปิดมันก็มีปัญหา บ้างรุ่นเปิดไม่ได้ ถึงเปิดได้ภาพก็กาก กระตุก

คือผมเทสตามที่ผมใช้อะครับ ผมใช้ไฟล์ดูจาก hdd ซะส่วนมากครับไม่ได้ดูจาก hd player แต่แค่ไฟล์ hd จาก hdd ก็พอดูออกแล้วครับ

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2017, 09:20:37 pm »
จะซื้อทีวีแบบนี้ ซื้อ hd player ดีกว่า เล่นไฟล์ดีกว่า tv เยอะ  [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 12:59:30 am »
ขอบคุณครับจริงๆก็คิดซื้ออยู่นะ แต่ถ้า tv เล่นได้ไม่ดีก็คงต้องซื้อ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 10:31:08 am »
ถึงเปิดได้ภาพก็กาก กระตุก

ถ้าเปิดกับ sony android  โปรแกรมไหนก็ได้ในStore ภาพไม่กากนะครับ
เทียบกับ hd player มาตรฐานทั่วไปที่ใช้ชิป realtek 1186 เช่น egreat ,playon,himedia
การต่อ usb โดยตรงกับทีวี sony จะให้รายละเอียดภาพที่มากกว่า คม ใส แสงและเงาดีกว่าอีกครับ
เพียงแต่อ่านซับได้น้อยเท่านั้นเอง
ครับภาพไม่ได้กาก เเค่ จขกท บอกว่า เข้าไปดู sony x8000d ก่อนเลย แล้วก็ลองให้เอาหนัง Full hd ให้ลองเลย สรุปว่าปล้ำกันนานไม่เป็นผลเปิดไม่ได้อะ ร้องไห้ เปลี่ยนไปเปิด3รุ่นเลย ทั้ง x8500 x7000 ไม่ได้หมดเลย ภาพเเค่ไม่ออกเท่านั้นเอง อยากรู้เจ้าของกระทู้ใช้ไฟล์อะไรเล่น กับ app อะไรครับ