ผู้เขียน หัวข้อ: ***** จัด LG 55B6T มาแล้ว แต่มีปัญหาครับ หรือผมจะซวยนะนี่ ******  (อ่าน 12800 ครั้ง)

ออฟไลน์ subwoofer9

• LCD TV member
  • **
สอบถามคุณ PrTv เช็คเวลาชั่วโมงยังไงครับ พึ่งซื้อ c6t มาครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
สอบถามคุณ PrTv เช็คเวลาชั่วโมงยังไงครับ พึ่งซื้อ c6t มาครับ

อยู่ใน Setting หัวข้อตามนี้ค่ะ

ออฟไลน์ subwoofer9

• LCD TV member
  • **
ไม่มีอ่ะครับ มีแค่นี้เองครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2017, 05:52:30 pm โดย subwoofer9 »

ออฟไลน์ PrTv

• Flat TV member
  • *
เข้่าไปตรง TV Information ครับมันจะมีบอกเพิ่ม

เอ้อ ผมเจออะไรแปลกๆ อีกแล้วครับ

จน ตอนนี้ Operate ไปทั้งหมด 20 ชม ได้ (ใช้บ้างปิดบ้าง)

ตะกี้เปิดมา อาการสีขาวตรงขอบขวา หายไปเอง อะครับ ผมไปเลือกตรงที่มันเคยเป็น ก็ไม่เป็นแล้ว ทุกอย่างปกติเลย เสมอทั้งจอ

ทีนี้ มันเกิดจากอะไรครับเนี่ย แล้วผมควรต้องไปเปลี่ยนไหม จะบอกที่ร้านยังไงเพราะตอนนี้เปิดไม่เจอแล้ว

ผมกังวลว่าใช้ๆไป ถ้ามันกลับมาอีก แล้วมาถาวร จะซวยเพราะมันเกิน 7 วันนี่สิ อยู่ๆมันหายเองได้เหรอครับ งง มาก

• *
นี่อะครับ ผม งง มาก ตกลงมันยังไง

ขอบขวาเหมือนจะดำ ปกติ

เปิดหน้านี้แต่ก่อนขึ่นแถบขาวเลย (รูปอยู่หน้าก่อน) ตอนนี้ปกติเฉยลอง ลองปรับ picture profile ต่างๆกัน ก็ไม่ขึ้นอีก

แบบนี้ มันมีปัญหาหรือเปล่านี่สรุป คือกลัวใช้ๆไปมันโผล่ขึ้นมาเอง อีกอะครับ ผมยังควรต้องไปขอเขาเปลี่ยนไหม

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
ถือเป็นเคสที่แปลกดี แต่ถ้าอยู่ดีๆ อาการหายไปเอง คงจะเปลี่ยนลำบาก
เว้นแต่ LG ใจป้ำ ยังไงคุณก็ลองเอาภาพที่ถ่ายให้ทางศูนย์ดูละครับ

ออฟไลน์ Neokv

ประสบการณ์ พลาสม่าแอลจี มีปัญหา
เป็นเส้นเงาๆบางๆ ทางแอลจีส่งพนักงานมาตรวจสอบ
แล้วก็ให้ทางเลือกเปลี่ยนเครื่องหรือคืนเงิน
ผมเลือกคืนเงิน แต่รอหน่อยนึงแต่จบแบบสวยๆ
ผมว่าดีกว่ายี่ห้ออื่นแน่ๆด้านบริการ ถ้าอาการกลับมาอีกแล้วอยู่ในวารันตีคิดว่าไม่น่าห่วง แต่แนะให้ถ่ายคลิปเก็บเป็นหลักฐานเก็บไว้ ขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุขครับ

ออฟไลน์ vangogh

• *
ผมเข้าใจว่า   น่ามาจากระยะการรันอิน หรือ เบิรนอิน ไหมครับ เพราะโดยปกติพวกเครื่องเสียง ลำโพง และอุปกรณ์ภาพ มันจะมีการเปิดใช้สักระยะหนึ่งก่อน

เมื่อถึงระยะของมันๆถึงจะแสดงแสนยานุภาพของมันออกมาครับ

• *
สรุป ร้านยอมให้เปลี่ยน นะครับขอชมไว้ตรงนี้เลย

แต่

ผมไม่ได้เอาไปเปลี่ยนนะ

เพราะหลังจากนั้นเลยไป post ถามที่ AVForums ดู ได้รับความรู้หลายๆอย่างเรื่อง OLED ที่ยังไม่เห็นใครใน board นี้พูดถึง ได้รู้วิธิทดสอบที่ถูกต้อง ได้รู้วิธีใช้งานจอ OLED อย่างถูกต้อง การปิดที่ถูก

แต่พิมพ์ยาวไปก็คงไม่มีคนสนใจอยู่ดี สรุปว่า มันเป็นเรื่องปกติ ของ Compensation Cycle การใช้งานให้มัน trigger treatment นี้ และการปิดที่เปิดโอกาสให้ Compensation Cycle ทำงาน สุดท้ายลอง load slide ทดสอบ banding มาดู พบว่าไอ้ panel ที่ผมมีอยู่นี่มันดีมากๆแล้ว เพราะ
1. พอ Compansation Cycle ทำงาน อาการขอบขาวหายไป
2. จอผมแทบไม่มี banding ที่ near black หรือ 5% black เลย ไป post ถามที่ board นั้นแล้วสรุปว่าโชคดีแล้วที่ได้ panel นี้มา
3. จอผมไม่มีอาการขอบมืิด vignette แต่อาการ light edge แทน ซึ่งปัญหาน้อยกว่า vignette และรายละเอียดตรงขอบไม่เสียไป แต่ ถ้าบางฉากเป็นสีดำบางเบอร์ ขอบจะสว่างกว่ากลางภาพนิดนึง ซึ่งวัด % กันแล้วดีกว่า vignette

... สรุปว่าจบด้วยประการฉะนี้แล...

ออฟไลน์ puccainbkk

สนใจครับ ขอ link ใน avforums ด้วยครับ จะได้หาความรู้ในส่วนนี้

รบกวนสรุปอีกที่ยาวๆ ก้ได้ครับ มีหลายคนสนใจแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับ

สรุป ร้านยอมให้เปลี่ยน นะครับขอชมไว้ตรงนี้เลย

แต่

ผมไม่ได้เอาไปเปลี่ยนนะ

เพราะหลังจากนั้นเลยไป post ถามที่ AVForums ดู ได้รับความรู้หลายๆอย่างเรื่อง OLED ที่ยังไม่เห็นใครใน board นี้พูดถึง ได้รู้วิธิทดสอบที่ถูกต้อง ได้รู้วิธีใช้งานจอ OLED อย่างถูกต้อง การปิดที่ถูก

แต่พิมพ์ยาวไปก็คงไม่มีคนสนใจอยู่ดี สรุปว่า มันเป็นเรื่องปกติ ของ Compensation Cycle การใช้งานให้มัน trigger treatment นี้ และการปิดที่เปิดโอกาสให้ Compensation Cycle ทำงาน สุดท้ายลอง load slide ทดสอบ banding มาดู พบว่าไอ้ panel ที่ผมมีอยู่นี่มันดีมากๆแล้ว เพราะ
1. พอ Compansation Cycle ทำงาน อาการขอบขาวหายไป
2. จอผมแทบไม่มี banding ที่ near black หรือ 5% black เลย ไป post ถามที่ board นั้นแล้วสรุปว่าโชคดีแล้วที่ได้ panel นี้มา
3. จอผมไม่มีอาการขอบมืิด vignette แต่อาการ light edge แทน ซึ่งปัญหาน้อยกว่า vignette และรายละเอียดตรงขอบไม่เสียไป แต่ ถ้าบางฉากเป็นสีดำบางเบอร์ ขอบจะสว่างกว่ากลางภาพนิดนึง ซึ่งวัด % กันแล้วดีกว่า vignette

... สรุปว่าจบด้วยประการฉะนี้แล...
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ naiyee

• *
โถ่.... ทำไมถึงคิดว่าไม่มีใครสนใจล่ะครับ

เอามาเล่าสู่กันฟัง หรือ เอามาให้อ่านกันบ้างก็ดี เป็นภาษาอังกฤษ ก็มีคนมาช่วยแปลให้อยู่แล้วล่ะ

• *
รับทราบครับ เดี๋ยวรวบรวมมาให้นะครับ จะได้อ่านไว้เป็นข้อมูล

• *
โถ่.... ทำไมถึงคิดว่าไม่มีใครสนใจล่ะครับ

เอามาเล่าสู่กันฟัง หรือ เอามาให้อ่านกันบ้างก็ดี เป็นภาษาอังกฤษ ก็มีคนมาช่วยแปลให้อยู่แล้วล่ะ

รวบรวมไว้ให้แล้วนะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=335096.0