ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งซื้อ Samsung KS7500 รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อนๆครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nattapon.S

• *
คือนี่เป็นทีวีใหม่เครื่องแรกของผมเลยหลังจากตัวเก่าที่ซื้อล่าสุดเมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว ขอถามเพื่อนๆทีนะครับ

- ผมโหลดไฟล์ .mkv มา เสียบกับทีวีโดยตรงสามารถเล่นเสียง ซับได้ปกติ แต่บางเรื่องเสียงเบามาก ต้องเร่งขึ้นไปจนเกือบ 50 ถึงจะดังอยู่ในระดับที่ฟังปกติ (ปกติถ้าดู Youtube, Netflix ผมเปิดแค่ 20 กว่าๆไม่เกิน 30) อันนี้มีทางแก้ไขยังไงบ้างครับ คือบางไฟล์ก็เป็นบางไฟล์ก็ไม่เป็น แล้วถ้าเปิด 50 คือเสียงที่เราได้ยินน่ะมันก็เบานะไม่ได้ดังอะไร แต่ในระยะยาวการเร่งเสียงเยอะๆแบบนี้จะส่งผลเสียอะไรมั้ยครับ

- จำเป็นต้องซื้อพวกกล่อง Android Box มาเพิ่มมั้ยครับ ส่วนมากผมใช้เล่น PS4 และดูหนังแบบไฟล์ที่โหลดมาครับ

ออฟไลน์ noppapat

• Flat TV member
  • *
Re: พึ่งซื้อ Samsung KS7500 รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อนๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 04:45:41 pm »
 [รัก] เรื่องเสียงไม่ทราบเหมือนกันน่ะ
แต่ถ้าดูไฟล์หนัง ให้บันทึกไฟล์ไว้ในเครื่องคอม แล้วใช้โปรแกรม smart view เปิดไฟล์ มันก็จะเชื่อมต่อกับทีวีได้โดยตรง แบบนี้ไม่ต้องไปซื้อ HD player ให้เสียเงิน [หื่น]

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: พึ่งซื้อ Samsung KS7500 รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อนๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:11:18 am »
[รัก] เรื่องเสียงไม่ทราบเหมือนกันน่ะ
แต่ถ้าดูไฟล์หนัง ให้บันทึกไฟล์ไว้ในเครื่องคอม แล้วใช้โปรแกรม smart view เปิดไฟล์ มันก็จะเชื่อมต่อกับทีวีได้โดยตรง แบบนี้ไม่ต้องไปซื้อ HD player ให้เสียเงิน [หื่น]

เออ.ผมก็พึงรู้เหมือนกันนะเนี่ย ทุกวันนี้ ผมจะดูหนังที ก็ต้องบันทึกลง flashdrive จากคอม แล้วก็เอาไปเสียบที่ ทีวีอีกที ลืมนึกเรื่องนี้ไปเลย ว่าแต่ samsung ku6000 มันมีตรงนี้หรือเปล่าไม่รู้เนอะ....

ออฟไลน์ Nattapon.S

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2017, 10:34:15 am »

ขอบคุณนะครับ ผมก็พึ่งรู้จริงๆเรื่องเราสามารถใช้ Smart View บน PC มาที่ TV ได้ด้วย เพราะผมต่อ PC กับ TV ด้วย HDMI อยู่แล้ว แต่เมื่อวานได้ลอง พบว่าด้านภาพ ความลื่นไหลมันดูน้อยกว่าเวลาเปิดบน TV โดยตรง แต่เสียงจะดังกว่าระดับนึง (ไฟล์เดียวกัน)

การที่มันสามารถเสียบไฟล์ดูโดยตรงกับ TV ได้เลยผมว่ามันดีเพราะทั้งสะดวกและประหยัดไฟกว่าด้วย มือใหม่กำลังทดสอบระบบหลายๆอย่างอยู่เลยครับทำไม่ค่อยเป็น