ผู้เขียน หัวข้อ: Sony X90E vs X93D ตัวไหนดีครับ เห็นราคาพอๆกันเลย เลือกไม่ถูกครับ  (อ่าน 7689 ครั้ง)

ออฟไลน์ tony147

• Flat TV member
  • *
ตอนแรกอยากได้ LG Oled B6 เห็นราคาลงมาเหลือ 55k แต่ตัดสินใจว่า ขอคอยเทคโนโลยีนี้ดีกว่านี้ดีกว่า จริงๆคือสาวก Sony ครับ คอยพี่เขาทำราคาที่ผมซื้อได้ก่อนดีกว่าเชื่อในเอนจินของเขาครับ

จริงๆเล็ง X93D ไว้ครับ แต่ราคาสูงมาก พอปรับราคาลงมารุ่น X90E ก็ออกมาพอดี ราคาเปิดตัวผมรับได้ด้วย ไม่ทราบว่าสองตัวนี้ข้อดีข้อเสีย ต่างกันอย่างไร และผมควรตัดสินใจซื้อตัวไหนดีครับ

ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

• *
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=340006.msg1597035#msg1597035

X9000E ระดับสีดำดีกว่า ทำ local dimming ได้ดีกว่า และ input lag ดีกว่า
X9300D สว่างกว่า

สว่างในที่ตรงนี้ เหมาะกับสภาพห้องแบบไหนเหรอครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจมันคือ Contrast ใช่ไหมครับ หรือว่าผมเข้าใจผิด แต่ถ้าระดับสีดำผมพอเข้าใจว่าคือ ระดับของเฉดสีดำ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
X9300d. สว่างกว่าทั้งในโหมดการรับชมแบบปกติ และการรับชมแบบ hdr ครับ

X9300d ทำความสว่างสูงสุดได้ ประมาณ 1000nits

X9000e ทำได้ไม่ถึง900nits

ส่วนcontrast นั้นคือความต่างระหว่างสีดำที่ลึกที่สุดกับสีขาวที่สว่างที่สุด
ซี่ง x9000e แม้ความสว่างสูงสุดจะไม่สว่างเท่า x9300d
แต่ได้สีดำที่ลึกสนิทกว่า ทำให้ x9000e มีcontrast ที่สูงกว่าครับ

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ดูหนังเล่นเกมส์ ถ้าเป็นพี่เลือกตัวไหนครับผม

X9300d. สว่างกว่าทั้งในโหมดการรับชมแบบปกติ และการรับชมแบบ hdr ครับ

X9300d ทำความสว่างสูงสุดได้ ประมาณ 1000nits

X9000e ทำได้ไม่ถึง900nits

ส่วนcontrast นั้นคือความต่างระหว่างสีดำที่ลึกที่สุดกับสีขาวที่สว่างที่สุด
ซี่ง x9000e แม้ความสว่างสูงสุดจะไม่สว่างเท่า x9300d
แต่ได้สีดำที่ลึกสนิทกว่า ทำให้ x9000e มีcontrast ที่สูงกว่าครับ

ออฟไลน์ 3D

• LCD TV member
  • **
ผมก็หนึ่งในสาวก Sony ได้รับความรู้จากพี่ๆท่านๆกูรู ในบอร์อดนี้แหละ กระจ่างแจ้งที่สุดแล้ว และมารยาทดีกันเกือบทุกคน ผิดกับใน FB บางกลุ่ม ถามอะไรไป ทั้งเหน็บทั้งกัด ทั้งกวน ครบทุกอารมณ์ ขอบคุณมากๆครับ