ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามข้อมูลทีวี และความต่างของระบบ Upscaling ครับ  (อ่าน 5374 ครั้ง)

ออฟไลน์ schend

• *
พอดีตอนนี้กำลังหาที่วี 49-55 นิ้วดีๆซักตัว โดยการใช้งานจะเน้นหนักไปทางดูหนัง อนิเมะต่างๆ โดยที่ไฟล์พื้นฐานอยู่ที่ราวๆ 720p - 1080p เลยทำการหาข้อมูลซืึงมีตัวที่สนใจอยู่ราวๆนี้ครับ เลยอยากทราบความเห็นจากผู้รู้
1.Sony X93E [ตัวนี้แพงมาก แต่สนใจ Processor X1Extreme ในตัวที่มา ถ้าดีกว่า X90E มากอาจรอให้ลง]
2.Sony X90E [ราคาได้ แต่ชิบเป็นรอง X1HDR]
3.Sony X80E [รุ่นประหยัด แต่ชิบ 4K reality pro ไม่รู้ว่าดีแค่ไหน]
4.LG55B6T   [รุ่นนี้เห็นคนเชียร์เยอะมาก แต่ไม่ค่อยทราบเรื่อง Upscaling ของฝั่ง LG เลย]

ที่สงสัยมากๆตอนนี้คือ
1.ถ้าเน้นไปที่ดูหนังและอนิเมะที่มี source 720p หรือต่อคอมบ้าง เป็นหลัก ระหว่าง LGB6T VS X90E ที่เห็นราคาใกล้กัน ใครทำอัพสเกลหรือผลรวมได้ดีกว่ากันครับ
2.X80E VS X90E VS X93E นี่ อัพสเกลแตกต่างกันเยอะมากไหม เพราะเห็นชิบประมวลผลคนละรุ่นเลย ราคาก็ห่างกันเยอะ แต่ไม่มั่นใจว่าประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นแค่ไหน
3.X93E ถ้ารอสักครึ่งปี มีโอกาสไหมที่ราคาจะลงมาใกล้ๆ X90E ครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ พอดีไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลย
 [มากมาย]

ออฟไลน์ hisony

• Flat TV member
  • *
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลทีวี และความต่างของระบบ Upscaling ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 03:29:18 pm »
X93E ไม่มี 55 นิ้วในไทยจ้าถ้าจะเอาก็ 65 ไปเลย เรื่องเปรียบเทียบจอก็รอผู้เชี่ยวชาญดีกว่า แต่เห็นท่านจะเอามาดูเมะ 720p พอดีใช้ X93D อยู่แล้วดูเมะมากกว่าทำอย่างอื่นเลยพอจะให้ประสบการณ์ท่านตรงนี้ได้

แนะนำหาเมะที่ขนาด 1080p เป็นอันดีที่สุดแบบเว็ปที่เหล่าแฟนซับสมัยใหม่เขาทำกัน สมัยก่อนแทบไม่มี 1080p แบบเว็ป ถ้าใช้จอ sony ที่ใช้ชิฟ x1 ล่ะก็ภาพเด้งมากแต่ถ้าเอาไปเปิด 720p สีจะจืดกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับการเอ็นโค๊ดไฟล์เมะด้วยสำคัญมากเอ็นมาไม่ดีต่อให้ 1080p ตัวอัพสเกลเทพแค่ไหนก็เน่าเหมือนกัน แนะนำลองเอาไฟล์เมะที่ชอบไปเปิดลองกับเครื่องที่กล่าวมาว่า จอไหนทำเมะที่ท่านชอบสีเด้งตาแตกล่ะก็เอาอันนั้นเลย [yes]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รบกวนสอบถามข้อมูลทีวี และความต่างของระบบ Upscaling ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2017, 11:48:56 pm »
1.Sony X93E [ตัวนี้แพงมาก แต่สนใจ Processor X1Extreme ในตัวที่มา ถ้าดีกว่า X90E มากอาจรอให้ลง]
ตอบ - อย่างที่ท่านข้างบนบอก x9300e ออกมาขาย 65 นิ้ว ขึ้นไปครับ
2.Sony X90E [ราคาได้ แต่ชิบเป็นรอง X1HDR]
ตอบ - ภาพดี เหมาะสมกับราคา (แต่ส่วนตัว ถ้าราคาพอๆกันอยากให้มอง x9300d รุ่นเก่าปีที่แล้วด้วย ถึงบางอย่าง x9000e จะทำได้ดีกว่า สดใหม่กว่า แต่ x9300d ซีรีย์สูงกว่า จอดีกว่า อีกอย่างผมเฉยๆกับระบบ local dimming ของ x9000e ซึ่งจอเป็น direct led รู้สึกจะทำ local dimming ได้สิบกว่าโซน?)
3.Sony X80E [รุ่นประหยัด แต่ชิบ 4K reality pro ไม่รู้ว่าดีแค่ไหน]
ตอบ - รุ่นนี้ใช้จอ ips ภาพห่างจากซีรีย์ x9 ที่ใช้จอ va เยอะ ส่วนชิฟฯ x reality pro โอเคครับ อัพสเกลได้เนียนดี
4.LG55B6T   [รุ่นนี้เห็นคนเชียร์เยอะมาก แต่ไม่ค่อยทราบเรื่อง Upscaling ของฝั่ง LG เลย]
ตอบ - ระบบอัพสเกลของ lg ยังเป็นรอง sony แต่ lg oled ชิฟฯก็ไม่ได้แย่ เพราะก็ใช้ชิฟฯรุ่นสูงของ lg เหมือนกัน แต่ด้วยเทคโนโลยีทีวีจอภาพ oled โดยรวมภาพดีกว่าทีวีจอ led หลายๆด้าน แถมราคาก็พอๆกันกับ 55x9000e อันนี้ต้องลองชั่งใจดูครับ?

ที่สงสัยมากๆตอนนี้คือ
1.ถ้าเน้นไปที่ดูหนังและอนิเมะที่มี source 720p หรือต่อคอมบ้าง เป็นหลัก ระหว่าง LGB6T VS X90E ที่เห็นราคาใกล้กัน ใครทำอัพสเกลหรือผลรวมได้ดีกว่ากันครับ
ตอบ - แนะนำไปทดสอบตัวตาเราเลยครับ เอาไฟล์ที่เราดูบ่อยๆไปขอร้านทดสอบเองเลย
2.X80E VS X90E VS X93E นี่ อัพสเกลแตกต่างกันเยอะมากไหม เพราะเห็นชิบประมวลผลคนละรุ่นเลย ราคาก็ห่างกันเยอะ แต่ไม่มั่นใจว่าประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นแค่ไหน
- มันขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัย อย่างรุ่นที่ท่านบอกมา ซีรีย์สูงกว่า ย่อมดีกว่าในด้านคุณภาพจอ ชิฟฯ และการตั้งค่าซอร์ฟแวร์... แต่จากที่ผมเห็นชิฟฯ x1 extreme ของรุ่น 65x9300e แล้ว ผมให้เป็นชิฟฯที่ดีที่สุดในตอนนี้
3.X93E ถ้ารอสักครึ่งปี มีโอกาสไหมที่ราคาจะลงมาใกล้ๆ X90E ครับ
ตอบ - ไม่มีทางครับ เพราะมีแต่ 65 นิ้วขึ้นไป ราคาไม่ลงเท่า 55 นิ้ว แน่นอน?(อันนี้ล้อเล่นนะครับ!)  [หื่น]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2017, 12:13:22 am โดย น้าSirota..มาแว้ว! »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 01:50:22 am »

1 เรื่องอัพสเกล X9000E ทำได้ดีกว่า แต่ภาพรวม B6T ดีกว่าเยอะครับ
การอัพสเกลเป็นเพียงปัจจัยอย่างหนึ่งของภาพเท่านั้น ชิปที่ดีก็จะอัพสเกลให้รายละเอียดดี noiseรอบๆวัตถุจะเห็นได้ยาก
เอาจริงๆ ทุกยี่ห้อถ้าเป็นตัวบนๆที่ใช้ชิปอัพสเกลรุ่นสูง ก็อัพสเกลได้ดีหมดแล้วครับ เพียงแต่ ชิป X1 ของ sony จะอัพสเกลได้ดีกว่า ชิปตัวทอปของยี่ห้ออื่นเล็กน้อย(ต้องสังเกต)
X9000E เปิดไฟล์ 1080p 720p ภาพจะดูมีรายละเอียดกว่านิดหน่อย แต่เรื่องความอิ่มของสี มิติ แสงและเงา คุณภาพภาพที่ได้ B6T เหนือกว่าหมด

2 ต่างกันเล็กน้อยครับ X8000E ที่ใช้ชิป x reality pro ถ้าเป็นไซส์ 43-49" จะอัพสเกลได้ดีมากๆ แต่พอ 55" จะเริ่มสังเกตเห็นความแตกต่าง
ว่ารายละเอียดและความเคลียร์ของภาพนั้นจะด้อยกว่ารุ่นที่ใช้ชิป X1 ในรุ่น X8500D X9300D X9000E
ส่วน X9300E ใช้ชิป X1 extreme ก็จะดีกว่า X1 ไปอีกระดับ แต่มีเฉพาะ 65"+
เอาเป็นว่าถ้าจะใช้ทีวี sony ไซส์ 43-49" เอารุ่นที่ใช้ชิป x reality pro ก็เพียงพอ เพราะ ไซส์เล็กๆจับผิดการอัพสเกลยาก
ไซส์ 55" ให้ใช้รุ่นที่มีชิป X1 ผมเองก็ใช้อยู่ บอกเลยว่า อัพสเกลได้ดีเยี่ยม ดู 1080p ที่ภาพดีๆโดยเฉพาะ animation ภาพแทบไม่ต่างจาก 4K
ส่วน ไซส์ 65" + จะเห็นรายละเอียดภาพและจับผิดได้ชัดเจนกว่าไซส์เล็ก จึงแนะนำว่าให้ใช้รุ่นที่มีชิป X1 extreme

แต่สำหรับผมถ้าให้เลือกคงไม่เอา LED แล้วครับ โดยเฉพาะถ้าจะเอา 55X9000E ผมว่าซื้อ 55B6T ที่ราคาพอๆกันให้ภาพดีกว่ามากมาย

3 65X9000E ราคาตอนนี้ 85,000 ......... 65X9300E ราคาตอนนี้ 100,000
65X9300D ปีก่อนออกใหม่ ราคา 11x,xxx ตอนนี้เหลือ เจ็ดหมื่นปลายๆ - แปดหมื่นกลางๆ
ถ้าดูจากสถิติการลดราคาของ X9300D เทียบแล้ว ก็มีความเป็นไปได้สูงที่ช่วงปลายๆปี(หรืออย่างช้าก็ปีหน้า) 65X9300E ราคาจะลงมาเหลือ 8x,xxx ครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 10:27:16 am »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำตอบมากครับ ตอนนี้เอนไปทาง LG น่าสนใจมากพอควรเลย มีคำถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ พอดีตอนนี้ B6T เริ่มไม่ีการโชว์ตามร้านในตจวแล้ว แต่ยังมีขายในเน็ตหรือหัวเมืองอยู่ พอดีผมเคยทดสอบอนิเมชั่น 720p กับเครื่องทีวี่ของเพื่อนรุ่น samsung UA55JU7500KX แล้วรู้สึกว่าพอใจในคุณภาพภาพที่ได้จากการอัพระบบเลยครับ เลยอยากทราบว่า  LGB6T นี่เที่ยบแล้วดีกว่าหรือเท่าเทียมไหม [อ่านจาก rting คะแนน LGB6T สูงกว่าลิบเลย] แต่อยากฟังจากผู้มีประสบการณ์ในแวดวงโดยตรงน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 10:59:56 am »
ส่วนตัวที่ใช้ LED (ส่วนใหญ่รุ่นประหยัดแต่จากที่เห็นมา ) กับ OLED
ผมว่า B6 ให้คำตอบได้ดีที่สุดครับ ในงบนะครับ
ณ วันนี้OLED ราคาจับต้องได้ เข้าถึงได้ เลือก

ยังไงก็ควรหาโอกาสลองด้วยตาตัวเองแล้วลองปรับtruemotion on/off ดูในOLED ว่าชอบอันไหน ด้วยก็จะดี เป็นตัวช่วย

ส่วนตัวผม เอง เป็นผม ผมเลือก  OLED ไม่เอาLED แล้วครับ
แต่ภาพโดยรวมแล้ว เล่นOLED  ยากที่จะกลับไปดุLED ครับ รับไม่ได้แล้วจริงๆกับภาพLED ในราคาOLED
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 12:24:34 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับคำตอบมากครับ ตอนนี้เอนไปทาง LG น่าสนใจมากพอควรเลย มีคำถามเพิ่มเติมเล็กน้อยครับ พอดีตอนนี้ B6T เริ่มไม่ีการโชว์ตามร้านในตจวแล้ว แต่ยังมีขายในเน็ตหรือหัวเมืองอยู่ พอดีผมเคยทดสอบอนิเมชั่น 720p กับเครื่องทีวี่ของเพื่อนรุ่น samsung UA55JU7500KX แล้วรู้สึกว่าพอใจในคุณภาพภาพที่ได้จากการอัพระบบเลยครับ เลยอยากทราบว่า  LGB6T นี่เที่ยบแล้วดีกว่าหรือเท่าเทียมไหม [อ่านจาก rting คะแนน LGB6T สูงกว่าลิบเลย] แต่อยากฟังจากผู้มีประสบการณ์ในแวดวงโดยตรงน่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ

เรื่องการอัพสเกลภาพ B6 จะดีกว่า JU7500 เล็กน้อย

แต่คุณภาพของภาพที่ได้นั้นแตกต่างกันคนละระดับชั้นตามนี้

JU7500 ห่วยกว่า JS9000

JS9000 ห่วยกว่า KS7500

KS7500 ห่วยกว่า KS9000

KS9000 ห่วยกว่า B6

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 01:29:45 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะไปลองทดสอบ B6T อาทิตย์หน้าที่ลง กทม ละ ในจังหวัดไม่มีของ [เศร้า]