ผู้เขียน หัวข้อ: มีชุดHome Theater อายุ18 ขวบ อยากขยับ Step ควรเริ่มจากอะไรก่อนครับ  (อ่าน 2669 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iamkoko

• Flat TV member
  • *
มีชุดHome Theater อายุประมาณ 18 ปี ไม่ได้เปิดฟังมาร่วม 10 ปี
มาวันนี้ ย้ายบ้าน มีห้องหับสำหรับโครมครามได้แล้ว ก็เลยอยากปัดฝุ่น เอากลับมาใช้ใหม่
มีอุปกรณ์ดังนี้

1. AVR HK 3550 ถอด DolbyDigital กับ Dts ได้ (ไม่มี HDMI) Volที่เครื่องเสียแล้ว ต้องปรับ Vol ที่Remoteแทน
2. ลำโพงทั้งชุด 5 ตัวเป็นของ AR ทั้งSet (ขนาดวางหิ้ง รุ่น iPS2052 คู่หน้า-หลัง เป็นรุ่นเดียวกัน)
3. Sub Marantz ขนาด 10นิ้ว

์Note: Source(เพิ่งซื้อ) เล่นFile หนังจาก Android Box

ขอคำแนะนำครับว่า ถ้าจะขยับ Step ควรเริ่มจาก เปลี่ยนอะไรก่อนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 03:48:04 pm โดย Iamkoko »

ออฟไลน์ pakapao

• LCD TV member
  • **
มีชุดHome Theater อายุประมาณ 18 ปี ไม่ได้เปิดฟังมาร่วม 10 ปี
มาวันนี้ ย้ายบ้าน มีห้องหับสำหรับโครมครามได้แล้ว ก็เลยอยากปัดฝุ่น เอากลับมาใช้ใหม่
มีอุปกรณ์ดังนี้
1. AVR HK 3550 ถอด DolbyDigital กับ Dts ได้ (ไม่มี HDMI) Volที่เครื่องเสียแล้ว ต้องปรับ Vol ที่Remoteแทน
2. ลำโพงทั้งชุด 5 ตัวเป็นของ AR ทั้งSet (ขนาดวางหิ้ง รุ่น iPS2052 คู่หน้า-หลัง เป็นรุ่นเดียวกัน)
3. Sub Marantz ขนาด 10นิ้ว

์Note: Source(เพิ่งซื้อ) เล่นFile หนังจาก Android Box

ขอคำแนะนำครับว่า ถ้าจะขยับ Step ควรเริ่มจาก เปลี่ยนอะไรก่อนดีครับ

ตั้งโจทย์ก่อน ...

เน้นดูหนังใช่ไม๊ ภาพ 4K hdr หรือเปล่า  ซึ่งก้อถือว่าน่าจะล่าสุดตอนนี้

ระบบเสียง ในการดูหนัง dolby atmos หรือ แค่ไหน  ??

สรุป..

งบครับ ตั้งไว้เท่าไหร่ 55555

ออฟไลน์ Iamkoko

• *
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เน้นดูหนังใช่ไม๊ ภาพ 4K hdr หรือเปล่า  ซึ่งก้อถือว่าน่าจะล่าสุดตอนนี้
>> ระบบภาพแค่ FHD ครับ (TV เพิ่งซื้อเมื่อปลายปีที่แล้ว)

ระบบเสียง ในการดูหนัง dolby atmos หรือ แค่ไหน  ??
>> ระบบเสียง เอาแค่ 5.1 พอครับ (พื้นที่ไม่อำนวยให้ติดลำโพงมากกว่านี้)

งบครับ ตั้งไว้เท่าไหร่ 55555
>> งบสำหรับ Step แรกที่จะเปลี่ยน ประมาณ 3หมื่น5 ครับ (ขอเวลาเก็บเงินสำหรับ Step ถัดไป)

เน้นดูหนังเป็นหลักครับ (ถ้าฟังเพลง จะเปิดจากYoutube ครับ)

[/quote]

ออฟไลน์ dorekorn

• *
up avr กับ ซับ ก่อนเลยครับ สมัยนี้ต้องซับใหญ่ๆดีๆ

ออฟไลน์ pakapao

• **
up avr กับ ซับ ก่อนเลยครับ สมัยนี้ต้องซับใหญ่ๆดีๆ

avr pioneer vsx 1131 +  KLIPSCH ลำโพง Subwoofer R-110SW BLACK

น่าจะเกินงบนิดหน่อย แต่ดีงามครับ

avr ซื้อไว้เผื่อเลยครับ 4k hdr atmos ม่ายงั้นต้องมาอัพกันอีก

ออฟไลน์ TopZaKo

• Executive Editor
  • Edge LED TV member
  • *
Up AvR ให้เป็นรุ่นที่รองรับ Dolby Atmos กับ DTS-X  ไว้ก็ดีครับ ถ้ายังอยากเล่น 5.1 อยู่ อาจอัพเป็น 5.1.2 ก็ได้ ครับ .2 คือลำโพงเสียงด้านบน อาจเล่นที่เรียกว่า Add On ก็ได้ครับ เป็นลำโพงแบบวางไว้บนลำโพงคุ่หน้า เริ่มต้นลองอัพแค่นี้แล้วเซ็ตดีๆไปก่อนก็ได้อีกสักพักใหญ่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ windsaint

• **
อย่างแรกเลยผมคิดว่าน่าจะAVRก่อนเลยครับ