ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งถอย 55''Samsung UA55KU6000KXXT.....ต่อext HDDเปิดโฟสเดอร์มาก็ดับ เซ็งเบย  (อ่าน 9403 ครั้ง)

ออฟไลน์ toom87

• *
สวัสดีครับน้องใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องไอทีเท่าไหร่  ชอบดูหนังแบบต่อHDDตรงกับTV
กำลังหาทีวีอัพไซส์จากเดิม  LG49"smart 3D......ขึ้นเป็น55นิ้วไว้ห้องรับแขก
ซึ่งพยายามตาม55UA650T ช่วงโปรแรงๆราคาประมาณ20000ต้น
(ซึ่งส่วนตัวชอบLGอยู่แล้ว ภาพ3Dสวยมาก).....
ถ้ามีราคาจะอยู่ประมาณ23000-24000
แต่หายากแล้ว แต่ติดปัญหาเรื่องplayerของTV
ที่ไม่มีฟังก์ชั่นเลือกภาษา  ดูBeauty & The Beast ไฟล์2ภาษา  แต่เครื่องมันเล่นเป็นภาษาไทย  ก็เลยลองดูค่ายอื่น

แต่ไปได้ Samsung A55KU6000KXXT ราคานาทีทอง 19900 ที่มัลติ โปร เซ็นเตอร์ @เมกาบางนา
คุยกับเซลก็บอกว่า  ฉลาดไหลลื่น  รีโมทใช้พูดได้ Samsungผู้นำด้านsmart TV  เจ๋งกว่าแอนดรอยส์อีก
เล่นไฟล์หนังจากHDDได้ทุกนามสกุล  เลือกเสียง ภาษา ซับได้........ก็เลยตัดสินใจซื้อมา
 [yes]
...................................
พอซื้อมาอะไรก็ดูดีไปหมด  แต่ช่างบอกว่า" รีโมทใช้กดปกติไม่สามารถใช้เสียงได้"
ต้องเป็นรุ่นสูงกว่านี้ถึงจะเป็นรีโมทรุ่นใช้เสียง  (โดนแล้ว1ดอก)
 (โห...เซลไหงขายของแบบนี้ล่ะ)
พอทดลองเอาEXT HDD2.5  ขนาด1TB  เสียบไป ก็เห็นนะครับ
แต่พอเลือกก็เจอปัญหา  เห็นFolder แป๊บเดียว ก็เด้ง ดับออกมาดื้อๆ

ถามช่างก็บอกว่าเคยเจอมั๊ยอาการแบบนี้......ช่างก็บอกว่าไม่เคยนะ
ช่างเลยเอาอีกเครื่องในรถที่ติดมาเปลี่ยน  ช่วงที่ช่างอยู่มันดันดูได้นะครับ
..................แต่พอผมลองมาเปิดดูอีกทีตอนว่าง
ก็เจอเหตุการณืเหมือนกับเครื่องแรกที่ลอง  คือ เห็นโฟสเดอร์แว๊บเดียว  เปลี่ยนHDDลูกอื่นก็เหมือนกัน
 [โขก] [โขก] [โขก]
...........................................
ลองโทรไปที่ร้าน  ผมก็แจ้งไปว่า  เจอปัญหา"เล่นEXT  HDD" พยายามจะถามถึงทางแก้ เพราะผมซื้อTVมาเพื่อการนี้จริงๆ
ทางร้านเหมือนเสียงหงุดหงิด  บอกว่า "นี่ก็เปลี่ยนให้แล้วรอบนึง  ผมว่าเป็นที่HDDของพี่แล้วละ  อาจจะมีไวรัส  ไม่น่าจะเป็นที่TVแล้ว"

ผมก็เริ่มหงุดหงิดเหมือนกันนะอาการมันไม่ใช่แบบนั้น
 ก็โวยไปตรงๆว่า "ตอนผมเลือกซื้อ เซลบอกเป็นรุ่นใช้รีโมทเสียงได้  เล่นHDDไม่มีปัญหา"
ทางร้านก็สวยกลับมาแบบเสียงแข็งๆว่า  "สรุปคือ คุณลูกค้าว่าทีวีมันเสียใช่ไม๊
"อ้าว.....ผมไม่ได้พูดสักคำนะ  ผมไม่เคยใช้ทีวีSamsung  แล้วผมจะรู้ไม๊ว่าอาการแบบนี้คืออะไร  ถ้าหาเหตุผลมาได้ก็จบ"
ทางร้านก็เบาลง  ก็สรุปว่า"  เดี๋ยวจะนัดวันให้ช่างคนที่มาติดตั้ง เอาHDDของร้านมาเทสต์  ถ้าเทสต์ได้ถือว่าเครื่องไม่เสีย   ผมคงไม่ให้เปลี่ยนแล้วนะ HDDของพี่น่าจะมีปัญหามากกว่า"

อืมมมมม!!!
เพื่อนๆครับ  รบกวนสอบถามหน่อยว่า เคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ
ปัญหามันน่าจะมาจากอะไร   
-จากตัวทีวี  ฮาร์ดแวร์ที่ไม่สามารถจ่ายไฟเลี้ยงHDDพอเล่นได้แค่flash drive  หรือ ซอล์ฟแวร์ ที่มันerror
-หรือจากHDDของผม 

ซึ่งโดยเบื้องต้นช่างที่ติดตั้งควรจะตอบคำถามนี้ได้ 
ประเด็นผมชัดเจนมาก  ถ้าเซลขายแบบตรงๆ  อะไรทำได้  อะไรทำไม่ได้ ผมโอเคกว่านะ....เรื่องรีโมทก็เรื่องนึงแล้ว  นี่มาเจอเรื่องเล่นHDDไม่ได้
ถ้าเสียตังค์แล้วเจอปัญหาแบบนี้  ผมดูทีวีเครื่องเก่าLG49นิ้ว  เครื่องเดิมสบายใจกว่า  เรื่องไหนที่มันเลือกภาษาไม่ได้ผมก็มาดูในคอมพ์แทน

เซ็ง จุง เบย
 [โขกโต๊ะ]

ออฟไลน์ pkandtom

• Flat TV member
  • *
ผมก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ตัวนี้เป็น จอเรียบไม่ใช้ตัวจอโค้งนะครับ ได้มาถูกครับ ผมได้มาที่ราคา 24,990 บาท แต่ได้แถมเครื่องเล่นบลูเลย์มาตัวนึงครับ ผมยังไม่เคยลองกับฮาร์ดิสก์นะครับ ผมมีนะแต่ไม่เคยลอง(ผมคิดว่ายิ่งฮาร์ดยิ่งจุมากมันทำให้ต้องใช้เวลาประมวลผลหรืออาจะต้องจ่ายไฟมาเพื่อเลี้ยงฮาร์ดิสก์เพิ่มด้วยรึป่าวมันเลยเด้งออกมาหรือว่าคุณต้องเลือกช่องUSBช่องที่จ่ายไฟมาแรงสุดก่อนรึป่าว)ส่วนผมใช้วิธีก็อปใส่แฟลชไดร์เอา เอาไปเสียบใช้ได้ปกติทุกครั้งไม่เคยเด้ง อันนี้ผมเอาประสบการณ์การใช้งานมาประมาณเกือบ2เดือนมาตอบนะครับ อาจจะต้องฟังข้อมูลจากผู้สันทัดคนอื่นๆด้วยครับ (ขอถามเพิ่มคุณได้ซื้อประกันเพิ่มมั้ย ผมไม่ได้ซื้อเพิ่มเสียวๆอยู่ว่าจะจากกันตอนครบปี)