ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม ทีวี 55" จอ 4K ดูทรูวิชั่นช่อง HD ชัดใช้ได้ไหมครับ  (อ่าน 17745 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaninjim

• Flat TV member
  • *
ปกติดูช่องทรู HD ผ่านจอ 42" full hd ได้ความคมชัดระดับนึง
ตอนนี้เล็งจะซื้อ LG 55UH850T 4K 3D Smart TV
อยากทราบก่อนว่า ความคมชัดในการดูจะยังใกล้เคียงเดิมไหมครับ
คือเห็นว่าจอใหญ่ขึ้น/ความละเอียดก็ต่างกันมากขึ้น
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• LCD TV member
  • **
ผมก็ เปลี่ยนจาก Full HD 1080p 47" มาเป็น SONY X9300D 55" ต้องยอมรับว่า upscaling ของ SONY ทำได้ดีจริง ภาพเนียน ดูไม่ออกเลย แต่ ต้องเป็นช่อง HD น่ะครับ ส่วนช่อง SD ของ True Vision ภาพกากเหมือนเดิม

• *
แสดงว่า Sony ตัวบนๆทำได้ดีเรื่อง upscale
แล้ว LG 55UH850T รุ่นของปีที่แล้วจะทำได้ดีเช่นกันไหมนะ

ออฟไลน์ Orca3333

• *
ของผม SS 55KS7500
ดูช่อง HD จาก ทรู จากทีวีดิจิตอล จาก IPTV ถือว่า โอเคครับ (อยู่ที่ Source) แต่ ยังไง ภาพที่ได้ก็ไม่ดีเท่าไฟล์ที่โหลดมาดูครับ ขนาดพวกแข่ง F1, MotoGP, NFL ที่เป็นทีวีไฟล์ของเมืองนอก ยังชัดกว่า ทีวีบ้านเราเลยครับ

• *
ของผม SS 55KS7500
ดูช่อง HD จาก ทรู จากทีวีดิจิตอล จาก IPTV ถือว่า โอเคครับ (อยู่ที่ Source) แต่ ยังไง ภาพที่ได้ก็ไม่ดีเท่าไฟล์ที่โหลดมาดูครับ ขนาดพวกแข่ง F1, MotoGP, NFL ที่เป็นทีวีไฟล์ของเมืองนอก ยังชัดกว่า ทีวีบ้านเราเลยครับ

รับทราบ ขอบคุณครับ  [รัก]

• *
ดูหนัง Full HD ยังไม่ชัดเลยครับ HD ไม่เหลือครับ ชัดของท่านคือระดับไหนครับ ผม 55 นิ้ว ระยะ 1.5 เมตร แตกกระจายครับ

โห ระยะดูใกล้จังครับ ผมขอแค่เห็นเส้นสายในภาพไม่ฟุ้งมัวก็พอ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ดูหนัง Full HD ยังไม่ชัดเลยครับ HD ไม่เหลือครับ ชัดของท่านคือระดับไหนครับ ผม 55 นิ้ว ระยะ 1.5 เมตร แตกกระจายครับ

ที่ดูไฟล์ full HD แล้วภาพไม่ดีเป็นเพราะ  LG series 6 อย่าง UH610T UH615T UH650T ระบบ scaler มันกากครับ

scaler ดีๆจะอยู่ในรุ่น series 7 8 9 และ sony จะมี scalerที่ดีกว่า LG เวลาใช้ sony ต่อให้เป็น 4K seriesเริ่มต้นอย่าง X7000E เปิดไฟล์ HD ภาพก็ดีครับ

ออฟไลน์ 3D

• **
จากประการณ์ของผมนะ เคยใช้จานเล็กดูช่อง HD ไม่ประทำใจ เลยลองเปลี่ยนมาใช้จานดำ 1.5 เมตร กล่องที่เคยใช้ลองเล่นไปเรื่อยหลายๆค่ายเน้นฟรีทีวีไม่เสียตังค์ [คิคิ] True HD,PSI,GMM Lite ,GMM Z,GMM Wise,AJ (อันนี้แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคลและความสะดวกอื่นๆ)TV ที่ใช้อยู่ LG32LB650T FHD,Sony 48HX855 FHD,Sony 55W954 FHD(ปล่อยไปแล้วเสียดายมาก),Sony 65x9300C 4K ภาพที่ได้ประทับใจเรื่อง ความเนียนเรียบ มิติภาพ จาก กล่อง GMM Z,GMM Wise มากที่สุดเอาอยู่ตามขนาดทีวีที่เล่น (GMM Wise รุ่นใหม่ตัวเครื่องโลหะระบายความร้อนดีกว่า)ปล่อยความละเอียดที่ 1080P 50HZ นอกเหนือจากการอัพเสกลภาพที่ดีจากตัวทีวีแล้ว พื้นฐานสัญญาณเข้าตรงนี้ผมกว่าสำคัญด้วย อันนี้สิ่งจากสิ่งที่ผมได้ลองมานะครับผิดพลาดหรือว่านอกประเด็นประการใดขออภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2017, 11:51:56 am โดย 3D »

ออฟไลน์ Airconner

• **
น่สจะอนู่ที่ ระบบ อัพสเกลด้วย แบบท่าน กูไม่ตอบแล้วโว้ย บอกนะคับ ผมใช้ ks7500 65" ภาพก้อไม่ได้แตกเลยนะคับ ถือว่า ok ระยะนั่งดู 3 เมตร

ออฟไลน์ Sengboy

• *
ถ้าเป็น OLED มันจะต่างกับพวก ซีรีย์ 6 พวก UH610T UH615T UH650T มากมั้ยครับ (แบบเห็นได้ชัดมั้ยครับ) [เท่ห์]

ออฟไลน์ Hizoka26

• *
ถ้างบประมาน20,000 จอ49 นิ้ว มีรุ่นไหน ระบบ up scaler ดีๆบ้างคับ

ถ้าเป็น OLED มันจะต่างกับพวก ซีรีย์ 6 พวก UH610T UH615T UH650T มากมั้ยครับ (แบบเห็นได้ชัดมั้ยครับ) [เท่ห์]

อย่าเอามาเทียบกันเลยครับ LG series 6 ระบบ scaler กากๆ ภาพก็พื้นๆมาก ภาพรวม oled ดีกว่าประมาณ๒๐เท่า

ถ้างบประมาน20,000 จอ49 นิ้ว มีรุ่นไหน ระบบ up scaler ดีๆบ้างคับ

จำเรื่องราคาไม่ได้ แต่ sony sclaer ดีทุกรุ่น

samsung series 6 อัพสเกลดีใช้ได้ series 7 8 9 อัพสเกลดีมาก

LG series 6 อัพสเกลห่วย series 7 8 อัพสเกลดี series 9 และ oled อัพสเกลดี

ออฟไลน์ Diandra

• *
ผมใช้ Sony 49x8000e อยู่ ค่อนค่างพอใจมาก ดูใกล้ๆ ภาพไม่แตก
ลองดูภาพตัวอย่างระยะครึ่งเมตรดู

ออฟไลน์ sit45

• *
ช่องhd ดูสบายตาดีกว่ากล่องตัวเก่าครับ แต่ที่ชัดมากช่อง400ครับ ชัดกว่าHD4 เท่าครับ ผมดูผ่านซัมซุง 55ju6600 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2018, 06:06:47 pm โดย sit45 »

ออฟไลน์ bank7879

• **
LG nanocell ถือว่าคุ้มแล้ว ภาพชัด สีสวยแล้ว ประหยัดงบได้เยอะ รุ่นใหม่ได้ HDR10 Pro l LG ThinQ AI l Google Assistant รีโมทเมจิกอีก สุดๆ รายละเอียดเพิ่มเติม