ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1041103 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #648 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:25:43 am »
หรือตอนนี้รุ่น 60le940x มีคนได้มา 59,900 บาทเองครับ ภาพก็ประมาณ le840x แต่วัสดุดีกว่า จอใหญ่กว่า 8 นิ้ว

Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #649 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 09:29:18 am »
ตอนนี้ที่แสงชัย  บอกมีแค่ le631M ที่เป็นขนาด60'' รุ่นเดียวครับ  คงต้องลองไปดูร้านที่ มาบุญครองที่คุณ sirota เคยแนะนำ
หรือตอนนี้รุ่น 60le940x มีคนได้มา 59,900 บาทเองครับ ภาพก็ประมาณ le840x แต่วัสดุดีกว่า จอใหญ่กว่า 8 นิ้ว
ถ้าร้านที่มาบุญครอง ของมีแน่นอนครับ มีทั้ง 60le640x 52le840x,60le835m(รุ่นนี้ผมใช้อยู่แต่ 46 นิ้ว เข้าไปดูรีวิวที่บอร์ดรีวิวทีวีตัวโปรดได้ครับ และภาพจะดีกว่า le640x เกือบสองเท่าตัว)  แต่รุ่น 60le940x ดีกว่า le640x หนึ่งเท่าครึ่ง แต่ไม่แน่ใจ ว่าของมีมั้ย  ลองสอบถามเค้าดูครับ
---เพิ่มเติม---
ณ ตอนนี้ ที่เดอะมอล์ 60le640x ราคา 55,xxx บาท
                                   60le940x ราคา 74,xxx บาท
                                   52le840x ราคา 4x,xxx บาท
                                   46le840x  ราคา 37,xxx บาท
โดยเฉพาะเดอะมอลบ์ บางกะปิ มีงาน electronica อยู่ด้วย
หรือมีอีกสองร้านคือ SRC สหการรามอินทรา กับ Akikabara ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 11:00:00 am โดย sirota »

ออฟไลน์ s_narucha

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #650 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 09:32:09 am »
ขอบคุณทุกความเห็นเเละทุกข้อแนะนำครับบบบ...ขอใหีมีความสุขกับปีใหม่ที่กำลังจะมาถึงทุกๆคนครับ :laugh: :laugh: :laugh:

« ตอบกลับ #651 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 11:48:11 am »
ขอบคุณทุกความเห็นเเละทุกข้อแนะนำครับบบบ...ขอใหีมีความสุขกับปีใหม่ที่กำลังจะมาถึงทุกๆคนครับ :laugh: :laugh: :laugh:
ตกลง ได้ไม่ได้ยังไง หรือได้รุ่นไหน บอกกล่าวกันด้วยนะคราบบบบ หวัดดีปีใหม่...คราบบ [หื่น]

ออฟไลน์ abakabaka

• *
« ตอบกลับ #652 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2013, 11:54:55 pm »
ได้46le840xมาแล้วครับ ฝากตัวด้วยครับ
ใครมีวิธีปรับภาพแนะนำบ้างครับ

สอบถามเรื่อง3Dหน่อยครับ
แว่นผมปรับเป็น3Dแล้วไฟไม่ขึ้นเลย ดู3Dไม่ได้เลยครับ มันต้องตั้งค่าก่อนป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2013, 01:22:34 am โดย abakabaka »

« ตอบกลับ #653 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2013, 09:58:10 pm »
ได้46le840xมาแล้วครับ ฝากตัวด้วยครับ

แว่นผมปรับเป็น3Dแล้วไฟไม่ขึ้นเลย ดู3Dไม่ได้เลยครับ มันต้องตั้งค่าก่อนป่าวครับ
ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ   [ปลื่ม] ได้มาราคาเท่าไหร่เอ่ย [หื่น]
แว่นตาลองชาร์ตแบตก่อนสัก 90 นาทีดูก่อนนะครับ แบตหมดรึเปล่า ถ้าเปิดแล้ว ไฟจะขึ้นสีเขียว ถ้าไม่ติดต้องขอเค้าเปลี่ยนแว่นแล้วล่ะ
ส่วนการปรับภาพปรับตามใจชอบเลยครับ ถ้าปรับไม่ถูกเอาโหมดสำเร็จรูปไปก่อนก็ได้
ปล.ว่างๆมาบอกกล่าว หรือ รีวิว หรือข้อดีข้อเสียกันบ้างนะครับ Please ! [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2014, 10:37:19 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #654 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 09:37:54 pm »

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ   [ปลื่ม] ได้มาราคาเท่าไหร่เอ่ย [หื่น]
แว่นตาลองชาร์ตแบตก่อนสัก 90 นาทีดูก่อนนะครับ แบตหมดรึเปล่า ถ้าเปิดแล้ว ไฟจะขึ้นสีเขียว ถ้าไม่ติดต้องขอเค้าเปลี่ยนแว่นแล้วล่ะ
ส่วนการปรับภาพปรับตามใจชอบเลยครับ ถ้าปรับไม่ถูกเอาโหมดสำเร็จรูปไปก่อนก็ได้
ปล.ว่างๆมาบอกกล่าว หรือ รีวิว หรือข้อดีข้อเสียกันบ้างนะครับ Please ! [ปลื่ม]
แว่นแบตเสื่อมครับไปเปลี่ยนมาแว้ว
ซื้อที่เดอะมอลบางกะปิครับ
ได้มา29,990 + gift voucherเดอะมอล อีก1100 ครับ [คิคิ]
ผ่อน0%10เดือนครับ
เรื่องสีสันประทับใจมากแบบนี้แหละที่ต้องการ รู้สึกว่าสีอิ่มมาก สุดยอดจริงๆ
การเคลื่อนไหวก็ดีนะ แต่ผมอยากได้เนียนกว่านี้อีกนิดนึง
แต่จอมันเห็นเม็ดสีชัดเกิน ดูแปลกๆไงไม่รู้ครับ พอไปดูอีกsharpรุ่นอื่นก็เป็นแต่ลืมดูยี่ห้ออื่น [โขก]
เวลาเล่นPS3ต่อปุปTVขึ้นบอกเลยว่าต่อPS3ก็ดีนะไม่ต้องตั้งเอง แต่เวลาจอดำมันจะขึ้นแสดงinfoทุกที(ไม่รู้จะมาทำไมตลอด ไม่ต้องบอกตรูทุกครั้งก็ได้นะน่ารำคาญมาก)
3Dแทบไม่นูนเลย ดูสไปเดอร์แมนครับ
ส่วนsmart tvอะไรพวกนี้ไม่ได้เล่นเลยครับ

โดยรวมแล้วก็ค่อนข้างพอใจกับมันนะถึงจะด่าเยอะกว่าก็เถอะ555

« ตอบกลับ #655 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 01:42:32 am »

แว่นแบตเสื่อมครับไปเปลี่ยนมาแว้ว
ซื้อที่เดอะมอลบางกะปิครับ
ได้มา29,990 + gift voucherเดอะมอล อีก1100 ครับ [คิคิ]
ผ่อน0%10เดือนครับ
เรื่องสีสันประทับใจมากแบบนี้แหละที่ต้องการ รู้สึกว่าสีอิ่มมาก สุดยอดจริงๆ
การเคลื่อนไหวก็ดีนะ แต่ผมอยากได้เนียนกว่านี้อีกนิดนึง
แต่จอมันเห็นเม็ดสีชัดเกิน ดูแปลกๆไงไม่รู้ครับ พอไปดูอีกsharpรุ่นอื่นก็เป็นแต่ลืมดูยี่ห้ออื่น [โขก]
เวลาเล่นPS3ต่อปุปTVขึ้นบอกเลยว่าต่อPS3ก็ดีนะไม่ต้องตั้งเอง แต่เวลาจอดำมันจะขึ้นแสดงinfoทุกที(ไม่รู้จะมาทำไมตลอด ไม่ต้องบอกตรูทุกครั้งก็ได้นะน่ารำคาญมาก)
3Dแทบไม่นูนเลย ดูสไปเดอร์แมนครับ
ส่วนsmart tvอะไรพวกนี้ไม่ได้เล่นเลยครับ

โดยรวมแล้วก็ค่อนข้างพอใจกับมันนะถึงจะด่าเยอะกว่าก็เถอะ555
ทำไมได้ราคาถูกจังเลยครับ 46 นิ้ว 29900 บาท ตัวนี้เปิดตัวตั้ง 69900 บาทแน่ะ  [ช็อค] แถม gift voucher 1100 บาท จะบ้าตาย  [แทง]

ส่วนเรื่องเม็ดสี คงจะเป็นเพราะรุ่นนี้เป็นจอด้าน พอเพิ่มสีเหลืองเข้ามาเลยดูเห็นได้ง่ายขึ้นครับ   ถ้าไม่จดจ้องจับผิด คงไม่เห็นหรอก อิอิ  [หื่น]        แต่ถ้าท่านไปเทียบกับทีวีที่มี 3 แม่สี ท่านจะทราบเลยว่าการเพิ่มแม่สีสีเหลืองเข้าไป มันทำให้สีสันอิ่มและสีดูเนียนมากขึ้นจริง อีกอย่างหนึ่งสีอาจดูไม่สด ไม่เด้ง เหมือนเจ้าอื่น แต่ก็ให้ภาพที่สีสันอิ่มและไล่เฉดสีได้เป็นธรรมชาติกว่ายี่ห้ออื่น [ม่ายยย]

แต่รุ่นนี้มีข้อเสียเรื่องภาพก็คือ ดำจมไปหน่อยครับ ลองปรับแนวทางโหมดภาพพยนตร์ดูนะครับ ว่าช่วยอาการดำจมได้ไหม  และภาพอาจดูไม่ค่อยสว่าง (แต่ผมว่าเป็นแนวภาพของ sharp อยู่แล้ว)

เรื่องภาพเคลื่อนไหวของ sharp ทำได้ค่อนข้างดีมากอยู่แล้ว โอกาสเกิดโกสท์หรือวุ้น น้อยมาก โกสท์วุ้นนี่ตั้งแต่ผมใช้มายังไม่เห็นเลย  มี artifact  บ้างนิดหน่อยตามขอบตัวคนหรือวัตถุที่เคลื่อนไหวเร็วๆ แต่ถ้าอยากให้เนียนขึ้นแนะนำ ปรับ Aqous motion เป็น สแกนภาพ 200/240 hz ครับ แต่ภาพจะมืดลงมาพอสมควร ให้ปรับแสงไฟแบคไลท์(backlight) ชดเชยแทน ส่วนโหมดฟิล์ม(Film mode)  ลองปรับค่าต่ำๆดูครับ ภาพอาจดูไม่ลื่นมาก มีกระตุกเล็กน้อยแต่เป็นธรรมชาติ แต่รับรอง ภาพเคลื่อนไหวเนียนขึ้นแน่ๆ และจะทำให้ค่า RT ต่ำลงไปอีก

และเรื่องช่องต่อ ผมไม่แน่ใจว่าตั้งค่าไม่ให้แสดงตลอดได้หรือไม่ และทีวี sharp ช่องต่ออัจฉริยะเกินครับ บางรุ่นสามารถบอกรุ่นเครื่องเล่นที่ต่อได้อีกต่างหาก เทพเกิ๊น 555 [หื่น]

ส่วน 3d ที่ไม่ลอยอาจเป็นที่ตัวหนังมากกว่า เพราะผมเคยดูเรื่องนี้ก็ไม่ค่อยลอยเท่าไหร่ ลองหาการ์ตูนอย่าง Sammy 2 หรือ Rise of Guardians มาดูสิครับ รับรองลอยนูนแน่นอน และ 3d sharp ผมว่าทำได้ดีที่สุดแบรนด์นึง(ในบรรดาแว่นแบบ active) แนะนำให้เพิ่มความสว่างโหมด 3d ด้วยก็ได้
ส่วน smart tv ต้องทำใจครับ เล่น youtube ได้ web browers ได้ก็โอเคแล้ว เพราะ smart tv sharp ยังห่างชั้นกับแบรนด์อื่นนักครับ ห่วยที่สุดก็ว่าได้ [ไม่พูด]

ปล.ลองปรับภาพไปเรื่อย ตามความพอใจของเรา ถ้าปรับได้ถูกต้องแล้ว แล้วท่านจะเห็นศักยภาพของทีวีได้ชัดเจนขึ้นครับ เอากระทู้นี้ไปเป็นแนวทาง
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1116

อยากจะบอกว่า หลายคนอาจมองข้ามตัวนี้ไป เพราะดีไซน์ไม่สวย ภาพไม่สว่าง สีไม่แจ่ม  แต่รุ่นนี้ก็ให้ภาพนุ่มนวล ดูแล้วสบายตา สีสันอิ่มแต่เป็นธรรมชาติ  ภาพเคลื่อนไหวค่อนข้างดีเป็นธรรมชาติ ไม่หลอกตา ภาพมีมิติ รายละเอียดภาพยอดเยี่ยม ถือว่าท่านได้ทีวีที่ดีมากๆตัวนึง ทั้งคุณภาพของภาพและคุณภาพของทีวี ยินดีด้วยอีกครั้งครับ รอใช้ต่อไปสักพักจะรู้ได้เอง  [รัก]

ว่างๆถ่ายรูปไปแปะที่กระทู้รีวิวทีวีตัวโปรดก็ได้นะครับ  [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 11:52:36 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #656 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 01:26:31 am »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมเห็นมันราคาถูกเวอร์เลยรีบสอยเลย อิอิ
ลายแทงก็มาจากคุณsirotaแหละครับ ที่ว่าเดอะมอลลดเหลือ38k ผมไปคนขายบอกลดเพิ่มอีก
เสียดาย52นิ้วไม่มีแล้ว

ออฟไลน์ Panicha TP

• *
« ตอบกลับ #657 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:09:25 pm »
รบกวนถามค่ะ ซื้อ LC-32LE550M มาค่ะ ต่อ HDMI เข้าคอม ช่องไหนๆๆ ก็เสียงไม่ออกค่ะ  ทำไงได้ค่ะ ต้องตั้งค่ายังไงค่ะ และไม่ทราบว่าเสียบ Ipad เข้า LC ได้ไหมค่ะ เพราะลองเสียบแล้วไม่ตอบสนองเลยค่ะ   รบกวนผู้รู้มากๆๆเลยค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ

« ตอบกลับ #658 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 10:51:06 pm »
รบกวนถามค่ะ ซื้อ LC-32LE550M มาค่ะ ต่อ HDMI เข้าคอม ช่องไหนๆๆ ก็เสียงไม่ออกค่ะ  ทำไงได้ค่ะ ต้องตั้งค่ายังไงค่ะ และไม่ทราบว่าเสียบ Ipad เข้า LC ได้ไหมค่ะ เพราะลองเสียบแล้วไม่ตอบสนองเลยค่ะ   รบกวนผู้รู้มากๆๆเลยค่ะ  ขอบคุณนะค่ะ
http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1077
รวมทั้งดูก่รตั้งค่าเสียงออกที่คอมฯด้วย
ถ้าเสียงยังไม่ออกอีก ลองเปลี่ยนสาย hdmi ดูครับ

http://pantip.com/topic/30666408
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2014, 08:17:23 am โดย sirota »

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #659 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 09:31:36 pm »
ท่านที่ใช้ LC-46LE840 ไม่ทราบเคยลองดูหนังมั้ยครับ เป็นยังไงบ้าง สีสัน การเคลื่อนไหว สมจริงพอจะสู้จอ Plasma ได้มั้ยครับ
พอดีใจจจอของ sharp aqua ว่าจะเอามาประจำการแทนLG ครับ
ขอบคุครับ
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

« ตอบกลับ #660 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 11:41:18 pm »
ท่านที่ใช้ LC-46LE840 ไม่ทราบเคยลองดูหนังมั้ยครับ เป็นยังไงบ้าง สีสัน การเคลื่อนไหว สมจริงพอจะสู้จอ Plasma ได้มั้ยครับ
พอดีใจจจอของ sharp aqua ว่าจะเอามาประจำการแทนLG ครับ
ขอบคุครับ
ใกล้เคียง แต่คงไม่ถึง plasma ครับ
รุ่นนี้สีอิ่ม แต่เป็นธรรมชาติ แต่ plasma มวลภาพและสีดูมีมวลกว่า ระดับสีดำก็ดำก็พอๆกับ led รุ่นท็อปทั่วไปที่ไม่ใช่ full led with local dimming ภาพเคลื่อนไหวถ้าปรับดีๆ น้องๆ plasma แต่ค่า rt ยังไงก็ไม่เท่า plasma แต่ส่วนตัวผมว่าภาพเคลื่อนไหว sharp ทำได้ค่อนข้างดี ไม่ขัดใจเท่าเจ้าอื่นนะ ภาพดูไม่เว่อร์มาก ภาพคมชัด รายละเอียดดีมาก แต่ก็ให้ความนุ่มนวล ภาพดูไม่แข็งจนเกินไป
จะให้เหมือนกันเลยคงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะมันคือ led ไปดูตัวจริงๆก่อนดีกว่าครับ ว่าชอบไหม แต่ถ้าปรับแนวทางภาพดีๆ ผมว่าท่านประทับใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 09:54:49 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #661 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 12:05:16 am »
ขอบคุครับ
สู้จอplasma VT60ของพานาไม่ได้หรอกครับ ราคามันก็ต่างกันเยอะแล้ว
แต่TVที่อยู่มันระดับเดียวกันผมว่าไม่แพ้ครับ  [yes]

« ตอบกลับ #662 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 02:03:03 am »
ขอบคุครับ
สู้จอplasma VT60ของพานาไม่ได้หรอกครับ ราคามันก็ต่างกันเยอะแล้ว
แต่TVที่อยู่มันระดับเดียวกันผมว่าไม่แพ้ครับ  [yes]
ว่างๆรบกวนถ่ายภาพมาแชร์กันบ้างนะครับ ท่าน abakabaka  [หื่น]
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?board=30.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2014, 02:04:00 am โดย sirota »

ออฟไลน์ nattsom

• *
« ตอบกลับ #663 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 09:10:13 pm »
LED sharp เล่นไฟล์ mkv ให้แสดง sub ทำอย่างไง ต้องกดแสดงข้อมูลตลอด จะมีเมนูการเล่นมาบัง รุ่น LC-39le440m เป็นกันมั้งไหม เวลาเล่นไฟล์หนังผ่านทาง usb

« ตอบกลับ #664 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 11:46:43 pm »
LED sharp เล่นไฟล์ mkv ให้แสดง sub ทำอย่างไง ต้องกดแสดงข้อมูลตลอด จะมีเมนูการเล่นมาบัง รุ่น LC-39le440m เป็นกันมั้งไหม เวลาเล่นไฟล์หนังผ่านทาง usb
ไม่รู้เหมือนกันกับรุ่นที่ผมใช้รึเปล่า กดปุ่มสีเหลืองที่รีโมท แล้วเลือที่คำบรรยายครับ เป็นรูปทีวีมีจุด 3 จุดข้างใน

ออฟไลน์ hiderman

• *
« ตอบกลับ #665 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 05:34:38 pm »
สมาชิกใหม่ รบกวนสอบถามled sharp รุ่น LC-60LE940X  กับ panasonic รุ่น TH-L55ET60T ยังชั่งใจอยู่ว่าจะเลือกตัวไหน  คือใจอยู่ที่ sharp นะคับ  แต่ที่คาใจ คือ panasonic มี Panel Drive 600 Hz BLS (6 บล็อก) แต่ของ sharp คือ 240 Hz หรือเปล่า  (ผมมือใหม่)  รบกวนให้ข้อมูลในการตัดสินใจด้วยครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2014, 05:35:53 pm โดย hiderman »