ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1041290 ครั้ง)

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 03:11:52 am »
สอบถามเกี่ยวกับดิจิตอลทีวี ครับของผมรุ่น LC39LE155M  จะดูดิจิตอลต้องทำไงอะครับ  มีจานดำใหญ่ๆแล้วครับ กับหนวดกุ้ง  ต้องทำยังไงหรอครับ
รุ่นนี้ไม่มีกล่องดิจิตอลในตัวนะครับ ต้องซื้อกล่องดิจิตอลทีวีมาต่อ แต่มีจานดำแล้ว ผมว่าภาพฟรีทีวีกับจานดำโอเคแล้วนะ อาจหากล่อง hd ของจานดำมาใช้แทนของเดิม เพราะอีกไม่กี่เดือนกล่อง hd ของจานดำจะรับสัญญาณ hd ได้แล้ว และ กสทช.ก็กำลังจะแจกคูปองซื้อกล่องด้วยครับ
ถ้าผมซื้อของGMMZ HD Lite จะชัดแค่ไหนอะครับผมชอบคมๆแบบชัดๆ  กล่องเดิมไม่ค่อยเวิรค์ครับ
ขอแนะนำนะครับ..
ถ้าตั้งใจจะซื้อ GMM HD Lite แนะนำให้เพิ่มเงินซื้อ GMM HD กล่องขาวดีกว่าครับ
ถ้ามีเวลาไปเดิน บิ๊กซี หรือ เทสโก้ บ่อยๆ เขาจะมีจัดโปรเหลือประมาณ 1,990 บาท จากราคาเต็ม 2,990 บาท
เพราะกล่องขาวจะมีระบบต่างๆครบกว่า ทั้งช่องต่อเสียงดิจิตอล ยูเอสบีสองช่องหน้าและหลัง
..แล้วแต่จะพิจารณาครับ เป็นเพียงข้อเสนอแนะ..
ถ้าชอบชมแบบภาพคมกริบ ชัดเห็นขอบ ก็แนะนำอินโฟแซท Zimple Box 4 HD ราคาไม่แพง ประมาณพันต้นๆครับ

ออฟไลน์ chone222

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #883 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 07:25:01 pm »
ผมซื้อHd มาแล้วครับgmmz กล่องขาว  แต่ทำไมช่อง7มันเขียนHD ผมเปิดดูมันภาพแตกๆแปลกๆออะครับ

ออฟไลน์ S_Surawut

« ตอบกลับ #884 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 08:00:12 pm »
ขอคำปรึกษาครับ ท่าน sirota เปิดช่องบอลพรีเมียร์ลีก สัณญาณภาพ HD 1080i ของ CTH เวลามุมกล้องจากบนอัฒจรรย์ ตัวนักบอลจะเรืองแสง เหมือนมีรังษีออร่าประมาณนั้น เป็นเฉพาะมุมุกล้องไกลๆครับ ถ้ามุมกล้องซูมใกล้ๆ จะไม่เป็นครับ ลองปรับทุกโหมดแล้วก็ยังเป็น อย่างเก่งก็หรี่แสงลงมานิดหนึ่ง..ปรับยังไงดีครับ [เปล่า]
ผมว่าน่าจะเป็นที่สัญญาณ CTH นะ ไม่อย่างนั้นลองปรับค่าที่กล่องเหลือ 720P ได้มั้ยครับ เพราะที่บ้านผมกล่อง ture hd ปรับไปที่ 1080i ผมก็ว่าภาพแปลกๆ
หรือลองปรับค่า Aqous Motion  เป็น สแกนภาพ 200/240 hz ดูครับ อาจพอช่วยได้
ตอนนี้ ปรับสแกนภาพ 200/240 hz ทุกโหมดที่เข้าไปปรับครับ...แต่ปรับที่กล่องเป็น 720p ก็ยังเป็น..ว่าจะลองเปลี่ยนสาย hdmi ดูครับ ตอนนี้ใช้ ไม่ได้รับอนุญาต ว่าจะเปลี่ยนเส้น 400 บาทแทนดูก่อน เผื่อมันจะลดความสว่างลงมามั่ง... [จิ้ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 10:09:24 pm »
ผมซื้อHd มาแล้วครับgmmz กล่องขาว  แต่ทำไมช่อง7มันเขียนHD ผมเปิดดูมันภาพแตกๆแปลกๆออะครับ
กล่องจานทุกจานตอนนี้ยังรับสัญญาณ hd แท้ๆไม่ได้ เนื่องจากมีเรื่องเกี่ยวกับเรื่องสัญญาของ กสทช. แต่รู้สึกว่าอีกไม่นานนี้ทุกกล่องจะเริ่มรับสัญญาณช่อง hd แท้ได้แล้วครับ จะเริ่มที่กล่องพวกจานดำก่อนครับ

ออฟไลน์ KVYoung

« ตอบกลับ #886 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 11:29:59 pm »
ไม่ทราบว่าใช้จานดำ C Band หรือจานเล็ก KU Band ครับ..?
ช่องเจ็ดที่จานดำมีเอชดีแท้แจ่มๆแล้ว เข้ารหัส แต่มีวิธีรับชมครับ

ออฟไลน์ bzgc

• *
« ตอบกลับ #887 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 09:43:45 pm »
ได้เป็นครอบครัวใหม่ของ

ออฟไลน์ bzgc

• *
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 09:45:58 pm »
วันนี้ได้มาแล้วครับ sharp LC 60LE950X ครับ อยากถามว่าใครมีวิธีปรับภาพให้สวยสุดๆบ้างไหมครับ ผมไว้ใช้ดูหนังครับ

แล้วฝากกระทู้ผมหน่อยครับ ผมอยากทราบว่า เครื่องที่ผมได้มานี้ปัญหาแสงรั่วมากไปไหม รึ ปกติ ครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=89408.0

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #889 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 10:46:41 pm »
ได้เป็นครอบครัวใหม่ของ
ยินดีด้วยครับ  [ปลื่ม]  [ปลื่ม]  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 10:46:59 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Naruta

• *
« ตอบกลับ #890 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 06:37:22 am »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่

ผมพึ่งไปซื้อ led tv sharp รุ่น LC-32LE250M มาจากห้างโลตัส
ผมพึ่งจะเคยใช้ led tv ครับ
-  สีภาพทำไมมันจางๆ ไม่สดใส เหมือน crt tv เครื่องเก่า ปรับสีแล้วภาพก็ออกจางๆ
-  สีภาพเครื่องเวลาเปิดโชว์ในห้างทำไมชัดมาก แต่ใช้กะ set top box ทีวีดิจิตอล ที่บ้านภาพกลับไม่ค่อยสด แต่จะออกจางๆ เพราะอะไรหรอครับ
-  สุดท้ายใบประกัน ต้องให้พนักงานเขียนหรือปั้มไหมครับ ( ที่ผมซื้อมาพนักงานไม่ได้เขียนหรือปั้มอะไรในใบประกันเลย )

ขอขอบคุณล่วงหน้าคะบ ผมขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับผมไม่ความรุ้เรื่องการซื้อทีวีเลย

« ตอบกลับ #891 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 07:34:33 am »

ผมพึ่งไปซื้อ led tv sharp รุ่น LC-32LE250M มาจากห้างโลตัส
-  สีภาพทำไมมันจางๆ ไม่สดใส เหมือน crt tv เครื่องเก่า ปรับสีแล้วภาพก็ออกจางๆ
-  สีภาพเครื่องเวลาเปิดโชว์ในห้างทำไมชัดมาก แต่ใช้กะ set top box ทีวีดิจิตอล ที่บ้านภาพกลับไม่ค่อยสด แต่จะออกจางๆ เพราะอะไรหรอครับ
-  สุดท้ายใบประกัน ต้องให้พนักงานเขียนหรือปั้มไหมครับ ( ที่ผมซื้อมาพนักงานไม่ได้เขียนหรือปั้มอะไรในใบประกันเลย )

ขอขอบคุณล่วงหน้าคะบ ผมขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับผมไม่ความรุ้เรื่องการซื้อทีวีเลย
เรื่องภาพกับ set top box รอท่าน sirota มาตอบครับ ว่าต้องใหช้โหมดไหนถึงจะเหมาะสม ส่วนใบรับประกันจะมีสองส่วน ท่านต้องลองกลับไปที่โลตัสเพราะในรายละเอียดต้องกรอกตรงตามชื่อผู้ซื้อให้ตรงกับใบเสร็จและประทับตราห้างร้าน /ชื่อรุ่น ซีเรียลนัมเบอร์ ให้ตรงกันทั้งสองส่วน รวมของเครื่องด้วย ให้ท่านยื่นส่วนที่เป็นชิ้นเล็กไว้กับพนักงาน ชิ้นใหญ่ท่านก็เก็บไว้ครับ

« ตอบกลับ #892 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 08:26:45 am »

-  สีภาพทำไมมันจางๆ ไม่สดใส เหมือน crt tv เครื่องเก่า ปรับสีแล้วภาพก็ออกจางๆ
-  สีภาพเครื่องเวลาเปิดโชว์ในห้างทำไมชัดมาก แต่ใช้กะ set top box ทีวีดิจิตอล ที่บ้านภาพกลับไม่ค่อยสด แต่จะออกจางๆ เพราะอะไรหรอครับ
-  สุดท้ายใบประกัน ต้องให้พนักงานเขียนหรือปั้มไหมครับ ( ที่ผมซื้อมาพนักงานไม่ได้เขียนหรือปั้มอะไรในใบประกันเลย )

1. ส่วนหนึ่งเป็นที่สัญญาณครับ ถ้าให้เดาน่าจะเป็นพวกช่องธรรมดาที่ไม่ใช่ hd ซะส่วนใหญ่ ลองเปิดช่อง 7 หรือช่อง 5 ที่เป็นสัญญาณ hd แท้ๆ ซิครับ ว่าสีสดมั้ย
2. ที่บอกว่าในห้างทำไมสีสด ก็เพราะเค้าใช้ demo 1080p แล้วปรับเร่งปรับเ่รงค่าแสง ค่าสีของทีวีไปที่โหมดสูงสุด (ไดนามิค) ไงครับ ภาพเลยดูคมชัด สีสันสดใส
นอกจากสัญญาณภาพแล้วสาย hdmi ก็สำคัญนะครับ ที่จะทำให้ภาพคมชัด และสีอิ่มขึ้น (แต่มีส่วนช่วยได้เล็กน้อยเท่านั้น)  และอีกประการหนึ่งคือแนวภาพทีวี sharp เวลาดูฟรีทีวี ภาพจะออกนุ่มนวล ไม่สว่างมาก และ สีไม่สดมากอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้นลองปรับไปที่โหมดไดนามิค อาจพอช่วยได้ แต่ให้ใช้ค่าโรงงาน อย่าไปปรับเร่งเพิ่มขึ้น ภาพจะยิ่งดำจมไม่เห็นรายละเอียดในที่มืด
3. ปกติใบรับประกันทางห้างเค้าต้องดำเนินการกรอกข้อมูลลูกค้า หรืออาจให้เรากรอกเองแล้วแต่กรณี และลงซีเรียลนัมเบอร์หมายเลขเครื่อง เพื่อส่งข้อมูลไปทาง sharp ให้เรา ซึ่งเค้าจะให้ใบรับประกันพร้อมใบเสร็จมาให้เรา 1 ส่วน ถ้าตามห้างปกติเค้าจะไม่ประทับตราที่ใบรับประกัน แต่ท่านจะต้องเก็บใบเสร็จและใบรับประกันที่ห้างให้ไว้เพื่ออ้างอิงกับศูนย์ sharp หรือห้างในกรณีมีปัญหา และต้องเก็บกล่องทีวีไว้ด้วยนะครับ เพราะที่กล่องจะมีหมายเลขเครื่องอยู่ จะได้อ้างอิงกันได้ หากทีวีมีปัญหา อันนี้สำคัญมาก!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 08:55:22 am โดย sirota »

« ตอบกลับ #893 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 09:13:45 am »
 [กระดึบ]ขอเพิ่มเรื่องของประกันนิดหนึ่งครับ...อยากจะให้ จขกท. เช็คเครื่องให้เรียบร้อยก่อนว่าไม่มีปัญหาใดๆ แล้วค่อยกรอกข้อมูลในใบรับประกัน เพราะใบรับประกันนจะระบุชื่อรุ่น และซีเรียลนัมเบอร์มาแล้ว (เหมือนของผมครับ) โดยไม่ต้องกรอก จะมีเพียง ชื่อ ที่อยู่ เบอร์โทรเท่านั้นที่ต้องเขียนเอง (ต้องตรงกับใบเสร็จ)...ถ้าเกิดปัญหากับเครื่อง แล้วเปลี่ยนเครื่องใหม่ ใบรับประกันก็จะต้องเปลี่ยนเป็นของเครื่องนั้นๆไปครับ.... [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 02:49:43 pm โดย S_Surawut »

« ตอบกลับ #894 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 01:34:43 pm »
ผมมีข้อสงสัยครับ....จิ้มตามลิ้งค์เลย     http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=91085.0 [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Piyawat19

• ToMZa
« ตอบกลับ #895 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 08:12:47 pm »

-  สีภาพทำไมมันจางๆ ไม่สดใส เหมือน crt tv เครื่องเก่า ปรับสีแล้วภาพก็ออกจางๆ
-  สีภาพเครื่องเวลาเปิดโชว์ในห้างทำไมชัดมาก แต่ใช้กะ set top box ทีวีดิจิตอล ที่บ้านภาพกลับไม่ค่อยสด แต่จะออกจางๆ เพราะอะไรหรอครับ
-  สุดท้ายใบประกัน ต้องให้พนักงานเขียนหรือปั้มไหมครับ ( ที่ผมซื้อมาพนักงานไม่ได้เขียนหรือปั้มอะไรในใบประกันเลย )

1. ส่วนหนึ่งเป็นที่สัญญาณครับ ถ้าให้เดาน่าจะเป็นพวกช่องธรรมดาที่ไม่ใช่ hd ซะส่วนใหญ่ ลองเปิดช่อง 7 หรือช่อง 5 ที่เป็นสัญญาณ hd แท้ๆ ซิครับ ว่าสีสดมั้ย
2. ที่บอกว่าในห้างทำไมสีสด ก็เพราะเค้าใช้ demo 1080p แล้วปรับเร่งปรับเ่รงค่าแสง ค่าสีของทีวีไปที่โหมดสูงสุด (ไดนามิค) ไงครับ ภาพเลยดูคมชัด สีสันสดใส
นอกจากสัญญาณภาพแล้วสาย hdmi ก็สำคัญนะครับ ที่จะทำให้ภาพคมชัด และสีอิ่มขึ้น (แต่มีส่วนช่วยได้เล็กน้อยเท่านั้น)  และอีกประการหนึ่งคือแนวภาพทีวี sharp เวลาดูฟรีทีวี ภาพจะออกนุ่มนวล ไม่สว่างมาก และ สีไม่สดมากอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้นลองปรับไปที่โหมดไดนามิค อาจพอช่วยได้ แต่ให้ใช้ค่าโรงงาน อย่าไปปรับเร่งเพิ่มขึ้น ภาพจะยิ่งดำจมไม่เห็นรายละเอียดในที่มืด
3. ปกติใบรับประกันทางห้างเค้าต้องดำเนินการกรอกข้อมูลลูกค้า หรืออาจให้เรากรอกเองแล้วแต่กรณี และลงซีเรียลนัมเบอร์หมายเลขเครื่อง เพื่อส่งข้อมูลไปทาง sharp ให้เรา ซึ่งเค้าจะให้ใบรับประกันพร้อมใบเสร็จมาให้เรา 1 ส่วน ถ้าตามห้างปกติเค้าจะไม่ประทับตราที่ใบรับประกัน แต่ท่านจะต้องเก็บใบเสร็จและใบรับประกันที่ห้างให้ไว้เพื่ออ้างอิงกับศูนย์ sharp หรือห้างในกรณีมีปัญหา และต้องเก็บกล่องทีวีไว้ด้วยนะครับ เพราะที่กล่องจะมีหมายเลขเครื่องอยู่ จะได้อ้างอิงกันได้ หากทีวีมีปัญหา อันนี้สำคัญมาก!

ใครรู้ 70le960x ราคาดีๆจากเซลล์ไหน ช่วยบอกหน่อยครับ [ปลื่ม]

• ToMZa
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 11:53:29 am »
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพ ของ LE960X หน่อยครับ ใครพอมีแนวทางในการปรับภาพให้สวยงามเบื้องต้นบ้างครับ  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #897 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 12:13:10 pm »
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพ ของ LE960X หน่อยครับ ใครพอมีแนวทางในการปรับภาพให้สวยงามเบื้องต้นบ้างครับ  [ปลื่ม]

แนะนำการตั้งค่าการปรับทีวี sharp (ผมดูจากสถิติ รีวิวที่ต่างๆ และประสบการณ์การปรับด้วยตนเอง) การปรับค่า แต่ละบุคคลชอบแนวภาพไม่เหมือนกัน แต่ก็ดูเป็นไกด์ไลน์ได้ครับ  

ปรับที่โหมดภาพยนตร์ หรือ โหมดผู้ใช้

ไฟจอภาพ - แล้วแต่สภาพแสงห้อง ชอบภาพแบบสว่าง หรือ ดูสบายตา
ความต่างสี - +30 ถึง +32
ความสว่าง - 0
สี - 0
โทนผิว - 0
ความคมชัด - 0 ถึง +2

ขั้นสูง

การปรับ C.M.S การปรับค่านี้ ถ้าไม่มีเครื่องมือวัดค่า ไม่ต้องปรับ เพราะถ้าไม่ชำนาญ สีอาจเพี้ยนได้
อุณหภูมิสี - ต่ำ ปรับค่าสมดุลสีขาว 10 จุด ไม่ชำนาญไม่ต้องปรับ
ช่วงสี -  ถ้าใช้โหมดภาพยนตร์ ให้ปรับไปที่ มาตราฐาน สีสันจะเป็นธรรมชาติ
          - ถ้าโหมดผู้ใช้จะปรับไม่ได้ (เค้าน่าจะปรับขั้นสูงมา) สีสันจะสดใส
QUAD PIXEL PLUS I หรือ II - เปิด (ถ้ารุ่นไหนมีหลายระดับให้เอาค่าเดิมที่ตั้งมาจากโรงงาน)
AQOUS MOTION (สแกนภาพ) - 200/240 hz
โหมดฟิล์ม - ระดับต่ำ ถ้าปรับได้หลายระดับ ลองปรับที่ระดับ 3-5
ค่าแกรมม่า - +1
ความต่างสีอัตโนมัติ - ปิด
DNR - ปิด

ปล.เนื่องจาก รุ่นนี้จะมีฟังก์ชั่นเพิ่มขึ้น มา
clear picture processing - เปิด
Quattron Pro Drive - ตัวนี้น่าจะเป็นฟังก์ชั่นอัพสเกลภาพให้เทียบเท่า 4K อยากให้ลองเปิดหรือปิดดูก่อน สำหรับดูไฟล์ 1080p หรือต่ำกว่า ว่าอะไรดีกว่ากัน
ถ้าเปิด Quattron Pro Drive - จะปรับ Aquos Motion ที่ สแกนภาพ 800/960hz หรือ 200/240 hz ไม่ได้
ให้ลองตั้งค่า
 motion - ในระดับต่ำ
โหมดฟิล์ม - 3 ถึง 5 หรือ มาตราฐาน
หรือ
motion - สูง
โหมดฟิล์ม - มาตราฐาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 12:15:53 pm โดย sirota »

• ToMZa
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 01:01:47 pm »
ช่วยแนะนำวิธีปรับภาพ ของ LE960X หน่อยครับ ใครพอมีแนวทางในการปรับภาพให้สวยงามเบื้องต้นบ้างครับ  [ปลื่ม]

แนะนำการตั้งค่าการปรับทีวี sharp (ผมดูจากสถิติ รีวิวที่ต่างๆ และประสบการณ์การปรับด้วยตนเอง) การปรับค่า แต่ละบุคคลชอบแนวภาพไม่เหมือนกัน แต่ก็ดูเป็นไกด์ไลน์ได้ครับ  

ปรับที่โหมดภาพยนตร์ หรือ โหมดผู้ใช้

ไฟจอภาพ - แล้วแต่สภาพแสงห้อง ชอบภาพแบบสว่าง หรือ ดูสบายตา
ความต่างสี - +30 ถึง +32
ความสว่าง - 0
สี - 0
โทนผิว - 0
ความคมชัด - 0 ถึง +2

ขั้นสูง

การปรับ C.M.S การปรับค่านี้ ถ้าไม่มีเครื่องมือวัดค่า ไม่ต้องปรับ เพราะถ้าไม่ชำนาญ สีอาจเพี้ยนได้
อุณหภูมิสี - ต่ำ ปรับค่าสมดุลสีขาว 10 จุด ไม่ชำนาญไม่ต้องปรับ
ช่วงสี -  ถ้าใช้โหมดภาพยนตร์ ให้ปรับไปที่ มาตราฐาน สีสันจะเป็นธรรมชาติ
          - ถ้าโหมดผู้ใช้จะปรับไม่ได้ (เค้าน่าจะปรับขั้นสูงมา) สีสันจะสดใส
QUAD PIXEL PLUS I หรือ II - เปิด (ถ้ารุ่นไหนมีหลายระดับให้เอาค่าเดิมที่ตั้งมาจากโรงงาน)
AQOUS MOTION (สแกนภาพ) - 200/240 hz
โหมดฟิล์ม - ระดับต่ำ ถ้าปรับได้หลายระดับ ลองปรับที่ระดับ 3-5
ค่าแกรมม่า - +1
ความต่างสีอัตโนมัติ - ปิด
DNR - ปิด

ปล.เนื่องจาก รุ่นนี้จะมีฟังก์ชั่นเพิ่มขึ้น มา
clear picture processing - เปิด
Quattron Pro Drive - ตัวนี้น่าจะเป็นฟังก์ชั่นอัพสเกลภาพให้เทียบเท่า 4K อยากให้ลองเปิดหรือปิดดูก่อน สำหรับดูไฟล์ 1080p หรือต่ำกว่า ว่าอะไรดีกว่ากัน
ถ้าเปิด Quattron Pro Drive - จะปรับ Aquos Motion ที่ สแกนภาพ 800/960hz หรือ 200/240 hz ไม่ได้
ให้ลองตั้งค่า
 motion - ในระดับต่ำ
โหมดฟิล์ม - 3 ถึง 5 หรือ มาตราฐาน
หรือ
motion - สูง
โหมดฟิล์ม - มาตราฐาน

ผมรู้สึกถึงสีมันจืดๆนะครับ เพิ่มสีปรับตรงไหนครับ

« ตอบกลับ #899 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 01:36:58 pm »
ขั้นสูง
โหมดช่วงสี - ปรับเป็นขั้นสูงครับ - ถ้าปรับเป็นมาตราฐานสีจะจืด แนะนำให้ใช้โหมดผู้ใช้ เพราะมันจะปรับค่าเป็นขั้นสูงโดยอัตโนมัติ (ทีวีจะไม่ให้ปรับค่านี้)
หรือปรับเป็นโหมดสำเร็จรูป อย่างโหมดมาตราฐานหรือปรับเองตามใจชอบ แต่พยายามอย่างเร่งสี หรือคอนทราสต์มาก ภาพจะดำจม ไม่เห็นรายละเอียด
หรือถ้าลดค่าแกรมม่าเป็น ค่า - สีก็จะเข้มขึ้น แต่  ถ้า ค่า + สีจะสว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 02:20:15 pm โดย sirota »