ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1039743 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 02:02:23 pm »
สั่งของไปแล้วครับ lm830m 52" ได้ของวันจันหน้า ไม่ทราบว่าต้องเช๊คอะไรบ้างครับ ตอนตรวจรับเครื่อง แล้วที่ว่า 830 นั้นเป็นจอกระจกมันจะสะท้อนมากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ sony nx720
สะท้อนนิดหน่อยครับ ตัวนี้ภาพเทพมาก แต่สะท้อนไม่มากเท่า 820 หรือ  sony nx720 ส่วนรุ่นที่ขายในไทยตัดนู่นตัดนี่ ผมก็เซ็งเหลือเกิน ทำไมไม่ยุติธรรมกับคนไทยเลยนะ ราคาก็พอๆกัน

ออฟไลน์ kurenai_chou

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:35:09 pm »
สั่งของไปแล้วครับ lm830m 52" ได้ของวันจันหน้า ไม่ทราบว่าต้องเช๊คอะไรบ้างครับ ตอนตรวจรับเครื่อง แล้วที่ว่า 830 นั้นเป็นจอกระจกมันจะสะท้อนมากมั้ยครับ ถ้าเทียบกับ sony nx720

ยินดีด้วยกับทีวีใหม่นะคับ ยังไงได้รับแล้วกรุณา รีวิว ด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณมาก ๆ คับ เรื่องของเรื่องคือผมอยากรู้ตัวเกมส์โหมดมาก ๆ คับ ถ้า เผื่อมีเกมส์ต่อสู้ของ ps3 หรือ xbox มี input lag บ้างหรือเปล่ายังไงช่วยบอกด้วยนะคับ

จากที่ค้นคว้าเจ้ารุ่นมานาน มาเจอ  เสปค ที่แท้จริงโดยละเอียดมาได้ http://files.sharpusa.com/Downloads/ForHome/HomeEntertainment/LCDTVs/Brochures/tel_dow_2011_Ent_Full_Line_Brochure.pdf

บอกรายละเอียดทั้งหมดที่ในเน็ตบางเวปและชาร์ปไทยไม่บอกคับ  รุ่นที่ขายเมืองไทยคือตัว le835 แต่ตัด wifi และพวก applicatioon ที่เมืองไทยไม่มี เช่น netflix vudu ออกไปคับ response time 4 ms, contrast ratio 8 ล้าน ต่อ 1 คับ ใครอยากรู้รายละเอียดของตัว le830 ก็ดูตาม link ข้างบนเลยนะคับ  อย่าไปถาม เจ้าหน้าที่ sharp ไทยเสียให้ยาก เพราะผมโทรไป ทั้ง call center ทั้ง สนง ใหญ่ แผนก marketing และ ฝ่ายเทคนิค เอง .... ถามอะไรไปก็ได้แต่ อ้ำๆ อึ้ง ๆ ไม่รู้ไม่แน่ใจ ไม่น่าจะมี คือ ไม่รู้อะไรสักอย่างเลย เสียอารมณ์มากคับ ถามสามรอบได้คำตอบต่างกันตลอด ยกตัวอย่างเช่น wifi ที่โดนตัดออกไป ต้องใช้ usb ของอะไร ของ sharp หรือของอะไรก็ได้ คนนึงก็ตอบ ของ sharp คนนึงก็ตอบอะไรก็ได้  พอถามว่า ของ sharp ซื้อที่ไหน บอกให้ไปหาซื้อ dealer เอา...... ถามว่าที่ไหนก็ตอบไม่ได้ ให้ซื้อ powerbuy power mall เองหรอ ก็ ทำเป็น งง ๆ ตอบอะไรไม่ได้เลย เจอแบบนี้ทำให้ความอยากได้สินค้าลดลงฮวบเลยคับ [โขกโต๊ะ] [โขกโต๊ะ]

แต่จะรอคุณ maxellapply รีวิวด้วยคับ ยังไงตัวนี้ก็จะเอาแน่ ๆ เหมือนกัน  [yes]

ขอบคุณครับ วันจันทร์นี้ผมจะไปรับของครับ ส่วนเรื่องที่พี่โทรไปถามเซลส์ว่าแบบนี้ยังไงแบบนั้นได้มั้ย ผมตอบได้เลยว่าศึกษาหาความรู้เองดีที่สุดชอบยี้ห้อไหนก็เอาอันอั้นเลยไปถามเซลเขาก็ไม่รู้หรอกครับ ปวดหัวเราเปล่าๆ เซล2คนยังบอกสเปคยี้ห้อที่เราจะซื้อยังไม่ตรงกันเลย 555 ส่วนเรื่อง wifi นั้นผมเองก็อาจจะต้องใช้เหมือนกัน ยังยงถ้าบ้านอยู่ใกล้ๆกันมาช่วยๆกันลองได้ครับ จะได้รู้ดำแดงไปเลย

จะดีหรอคับ แล้วบ้านอยู่แถวไหนคับนี่ เผื่อผมจะได้หิ้ว ps3 ไปลองซะเลย  [หื่น]

ออฟไลน์ tuituii

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:17:57 pm »
รอรีวิวด้วยคนครับ หารีวิวจากไทยแทบไม่มีเลยครับ มีแต่ของเมืองนอก [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ RX-69

• *
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:44:49 pm »
ตอนนี้ใช้ 32L400M อยู่ภาพ ok รอ 40LE830M ราคาถูกกว่านี้จะสอยเลย

ออฟไลน์ tonyleung

• *
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:50:57 am »
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือทีวี 29 นิ้ว CRT เพิ่งจะพังไป ผมเลยอยากได้ LCD มาแทน

อยากได้ เป็น 100hz อย่างเดียว เอามาดูหนัง 80 เล่นเกม ps3 20 ทีวีแทบไม่ได้ดูครับ

ผมดู SHARP LC-40L650M กับ SONY 40EX500 ไว้ครับ

ราคารู้แค่ sharp อย่างเดียวครับ สอบถามมาได้ที่ประมาณ 17,000 ส่วน sony ผมไม่รู้ราคาว่า ณ ปัจจุบันมันราคาเท่าไหร่

อยากให้เทียบกันหน่อยครับ ว่าตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน งบที่ผมมีคือต้องไม่เกิน 2 หมื่นครับ

แล้ว 2 ตัวนี้ในตลาดยังพอหาได้มั้ยครับ ไม่แน่ใจว่า sony รุ่นนี้ตกรุ่นไปยังครับ

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2011, 10:11:24 am โดย tonyleung »

« ตอบกลับ #167 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 11:47:19 pm »
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

คือทีวี 29 นิ้ว CRT เพิ่งจะพังไป ผมเลยอยากได้ LCD มาแทน

อยากได้ เป็น 100hz อย่างเดียว เอามาดูหนัง 80 เล่นเกม ps3 20 ทีวีแทบไม่ได้ดูครับ

ผมดู SHARP LC-40L650M กับ SONY 40EX500 ไว้ครับ

ราคารู้แค่ sharp อย่างเดียวครับ สอบถามมาได้ที่ประมาณ 17,000 ส่วน sony ผมไม่รู้ราคาว่า ณ ปัจจุบันมันราคาเท่าไหร่

อยากให้เทียบกันหน่อยครับ ว่าตัวไหนคุ้มค่ากว่ากัน งบที่ผมมีคือต้องไม่เกิน 2 หมื่นครับ

แล้ว 2 ตัวนี้ในตลาดยังพอหาได้มั้ยครับ ไม่แน่ใจว่า sony รุ่นนี้ตกรุ่นไปยังครับ

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ
SHARP LC-40L650M รุ่นนี้ราคานี้คุ้มครับ 100 hz เล่นไฟล์ต่อฮาร์ดดิสได้ด้วย รีบจัดเลย  [ปลื่ม]โซนี่ตัวนี้ก็ใช้ได้ภาพสวยดี แต่เป็นรุ่นเก่าแล้วครับ ลองไปเปรียบเทียบภาพดูครับ แต่ผมว่าชาร์ปดูคุ้มกว่านะ

• *
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 11:06:38 pm »
ผมกะลังจะไปสอย le830m วัน พฤหัสที่ 29 นี่แล้วคับ..... รอคุณ max ไม่ไหว เด๋วได้ของแล้วจะมารีวิวนะคับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ maxellapply

• *
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 01:38:27 am »
ผมกะลังจะไปสอย le830m วัน พฤหัสที่ 29 นี่แล้วคับ..... รอคุณ max ไม่ไหว เด๋วได้ของแล้วจะมารีวิวนะคับ  [ปลื่ม]

ผมยังไม่ได้แกะกล่องเลย ยังไม่มีเวลาเลยครับ

ออฟไลน์ RX-69

• *
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 08:32:37 pm »

รอชมครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:50:06 pm »
ซื้อแล้วครับ วันเสาร์มาส่งที่บ้าน อะไรเข้าที่เข้าทางจะมารีวิวเต็ม ๆ นะคับ

แต่วันนี้นั่งดูที่ซุ้ม sharp เรื่อง pirate ภาคล่าสุด 3D เกือบจบ  ได้ข้อเสียมาอันนึงแล้วคับ เหมือนที่ web flatpanel ลงไว้คือ
blue overdrive ...... คือ ฉาก มืด ๆ สลัว ๆ (ไม่มืดสุด ๆ) มีแสงบ้าง ภาพจะมีสีอมฟ้า ในวัตถุสีดำ มองใกล้ ๆ จะเห็นชัดมาก (ใกล้ติดจอนั่นแหละ) แต่ห่าง  ๆ มาก็จะไม่สังเกตุเท่าไหร่แบบ พอผ่าน ๆ ไปได้คับ แต่ถ้าฉากสว่างสีสันสวยสด มาก คับ  ทั้งนี้แล้วต้องรอมาส่งที่บ้านก่อนเนื่องจาก le830 (835 ของนอก แต่จอเป็นกระจก เมืองนอกจอด้าน) ดูที่ห้าง ไฟสะท้อนเยอะ เดี๋ยววมาส่งแล้วจะรีวิวให้ละเอียดยิบเลยคับ ( flatpanel บอกว่าหน้าจอตั้งค่ามาจากศูนย์ตั้งภาพห่วยมากต้องมา calibrate เองถึงจะแจ่มคับ) [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 11:48:24 pm »
ซื้อแล้วครับ วันเสาร์มาส่งที่บ้าน อะไรเข้าที่เข้าทางจะมารีวิวเต็ม ๆ นะคับ

แต่วันนี้นั่งดูที่ซุ้ม sharp เรื่อง pirate ภาคล่าสุด 3D เกือบจบ  ได้ข้อเสียมาอันนึงแล้วคับ เหมือนที่ web flatpanel ลงไว้คือ
blue overdrive ...... คือ ฉาก มืด ๆ สลัว ๆ (ไม่มืดสุด ๆ) มีแสงบ้าง ภาพจะมีสีอมฟ้า ในวัตถุสีดำ มองใกล้ ๆ จะเห็นชัดมาก (ใกล้ติดจอนั่นแหละ) แต่ห่าง  ๆ มาก็จะไม่สังเกตุเท่าไหร่แบบ พอผ่าน ๆ ไปได้คับ แต่ถ้าฉากสว่างสีสันสวยสด มาก คับ  ทั้งนี้แล้วต้องรอมาส่งที่บ้านก่อนเนื่องจาก le830 (835 ของนอก แต่จอเป็นกระจก เมืองนอกจอด้าน) ดูที่ห้าง ไฟสะท้อนเยอะ เดี๋ยววมาส่งแล้วจะรีวิวให้ละเอียดยิบเลยคับ ( flatpanel บอกว่าหน้าจอตั้งค่ามาจากศูนย์ตั้งภาพห่วยมากต้องมา calibrate เองถึงจะแจ่มคับ) [ปลื่ม]
835 คนละรุ่นกับ 830 ครับ รุ่นนี้เป็น edge led มันคนจะต้องมีข้อเสียบ้างแหละครับ แต่โดยรวมถือว่าดีขึ้นมาก จากที่ชาร์ปเคยผลิตมาครับ

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:49:45 am »
รอคุณ kurenai_chou รีวิวอย่างใจจดใจจ่อเหมือนกันครับ  [หื่น]

ไปดู Power Buy สเปค 830m บอก response time 1 ms ไปดูใน page facebook ของ ชาร์ป บอก 4  [เศร้า]

ยืนดูอยู่สองตัว nx720 กับ le830m

ต้องมาเก็บตังใหม่อีก  [ปาดเหงื่อ] เพราะหมดไปกับตั๋วเครื่องบินหมดละ  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:55:03 am »

แต่วันนี้นั่งดูที่ซุ้ม sharp เรื่อง pirate ภาคล่าสุด 3D เกือบจบ  ได้ข้อเสียมาอันนึงแล้วคับ เหมือนที่ web flatpanel ลงไว้คือ
blue overdrive ...... คือ ฉาก มืด ๆ สลัว ๆ (ไม่มืดสุด ๆ) มีแสงบ้าง ภาพจะมีสีอมฟ้า ในวัตถุสีดำ มองใกล้ ๆ จะเห็นชัดมาก (ใกล้ติดจอนั่นแหละ) แต่ห่าง  ๆ มาก็จะไม่สังเกตุเท่าไหร่แบบ พอผ่าน ๆ ไปได้คับ แต่ถ้าฉากสว่างสีสันสวยสด มาก คับ  ทั้งนี้แล้วต้องรอมาส่งที่บ้านก่อนเนื่องจาก le830 (835 ของนอก แต่จอเป็นกระจก เมืองนอกจอด้าน) ดูที่ห้าง ไฟสะท้อนเยอะ เดี๋ยววมาส่งแล้วจะรีวิวให้ละเอียดยิบเลยคับ ( flatpanel บอกว่าหน้าจอตั้งค่ามาจากศูนย์ตั้งภาพห่วยมากต้องมา calibrate เองถึงจะแจ่มคับ) [ปลื่ม]
835 คนละรุ่นกับ 830 ครับ รุ่นนี้เป็น edge led มันคนจะต้องมีข้อเสียบ้างแหละครับ แต่โดยรวมถือว่าดีขึ้นมาก จากที่ชาร์ปเคยผลิตมาครับ

ต่างกันที่ contrast ratio กับ motion นะคับ, ตัว 830 contrast 6 ล้าน , ส่วน 835 contrast 8 ล้าน (ซึ่งก็คือตัวที่ขายในเมืองไทย แต่หน้าจอเป็นกระจก) จริง ๆ ก็ครือ ๆ กัน แค่เสปคต่างกันนิดหน่อย ยังไง ไปเช็ค จากใน link ที่ผมเอามาลงก็ได้ครับ
http://files.sharpusa.com/Downloads/ForHome/HomeEntertainment/LCDTVs/Brochures/tel_dow_2011_Ent_Full_Line_Brochure.pdf ที่นี่น่ะคับ
 เสปค โดยรวม เต็ม ๆ ของ le830 , 835 ของตัวไทย น่ะ 835 ของเมืองนอกแต่ตัด built in wifi และ feature บางอย่างออกนะคับ ทางศูนย์ใหญ่เอง เจอผมไล่บี้ไปก็ยอมรับ คับว่ามันคือรุ่น 850 คับ ,,, ที่สำคัญ เป็นเรื่องจริงที่ response time = 4 ms , แต่ input lag ใน เกมส์โหมด 29 - 33 น้อยกว่า D8000 ซึ่งอยู่ที่ประมาณ 40 กว่า ๆ นะคัีบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2011, 12:56:21 am โดย kurenai_chou »

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 01:01:53 am »

แต่วันนี้นั่งดูที่ซุ้ม sharp เรื่อง pirate ภาคล่าสุด 3D เกือบจบ  ได้ข้อเสียมาอันนึงแล้วคับ เหมือนที่ web flatpanel ลงไว้คือ
blue overdrive ...... คือ ฉาก มืด ๆ สลัว ๆ (ไม่มืดสุด ๆ) มีแสงบ้าง ภาพจะมีสีอมฟ้า ในวัตถุสีดำ มองใกล้ ๆ จะเห็นชัดมาก (ใกล้ติดจอนั่นแหละ) แต่ห่าง  ๆ มาก็จะไม่สังเกตุเท่าไหร่แบบ พอผ่าน ๆ ไปได้คับ แต่ถ้าฉากสว่างสีสันสวยสด มาก คับ  ทั้งนี้แล้วต้องรอมาส่งที่บ้านก่อนเนื่องจาก le830 (835 ของนอก แต่จอเป็นกระจก เมืองนอกจอด้าน) ดูที่ห้าง ไฟสะท้อนเยอะ เดี๋ยววมาส่งแล้วจะรีวิวให้ละเอียดยิบเลยคับ ( flatpanel บอกว่าหน้าจอตั้งค่ามาจากศูนย์ตั้งภาพห่วยมากต้องมา calibrate เองถึงจะแจ่มคับ) [ปลื่ม]

ต่างกันที่ contrast ratio กับ motion นะคับ, ตัว 830 contrast 6 ล้าน , ส่วน 835 contrast 8 ล้าน (ซึ่งก็คือตัวที่ขายในเมืองไทย แต่หน้าจอเป็นกระจก) จริง ๆ ก็ครือ ๆ กัน แค่เสปคต่างกันนิดหน่อย ยังไง ไปเช็ค จากใน link ที่ผมเอามาลงก็ได้ครับ
http://files.sharpusa.com/Downloads/ForHome/HomeEntertainment/LCDTVs/Brochures/tel_dow_2011_Ent_Full_Line_Brochure.pdf ที่นี่น่ะคับ
 เสปค โดยรวม เต็ม ๆ ของ le830 , 835 ของตัวไทย น่ะ 835 ของเมืองนอกแต่ตัด built in wifi และ feature บางอย่างออกนะคับ ทางศูนย์ใหญ่เอง เจอผมไล่บี้ไปก็ยอมรับ คับว่ามันคือรุ่น 850 คับ ,,, ที่สำคัญ เป็นเรื่องจริงที่ response time = 4 ms , แต่ input lag ใน เกมส์โหมด 29 - 33 น้อยกว่า D8000 ซึ่งอยู่ที่ประมาณ 40 กว่า ๆ นะคัีบ

รุ่น le835u รึเปล่าครับที่ขายในต่างประเทศ ในไทยตัดนู้นตัดนี่เลยกลายเป็น le830m

• *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 10:44:19 am »

รุ่น le835u รึเปล่าครับที่ขายในต่างประเทศ ในไทยตัดนู้นตัดนี่เลยกลายเป็น le830m

คิดว่าไม่น่าจะเข้ามาขายนะครับ แต่ถ้าเข้ามาก็อาจจะเป็นปลายปีหน้าหรือกลางปี 56 เรื่องความดำฉากมืด ถ้าไม่ได้ดูจนใกล้ๆแบบเอาหน้าไปติดทีวีจริงๆผมว่าไม่น่าจะเป็นห่วงเท่าไร ส่วนเรื่องที่เขาตัด built in wifi ออกไปผมลองถามพนักงานเขาบอกว่าสามารถที่จะนำตัว usb wifi มาเสียบเชื่อมต่อได้ แต่ผมก็ยังไม่ได้ซื้อมาลองเลย คิดว่าเดียวปีใหม่นอนอยู่บ้านจะทดสอบกับเจ้า 830 ดูตอนนี้ยังไม่ได้แกะกล่องเลย

« ตอบกลับ #177 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 12:20:53 pm »
กรรมของคนไทยครับ หรือไทยตลาดอาจจะยังไม่กว้าวมั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 09:32:48 pm »

ถูกต้องคับ เพราะ le830u จะไม่มี feature 3D และเป็น motion 120HZ contrast 6,000000 : 1 ratio

สิ่งที่ต่างระหว่าง le835u กับ le830m ก็คือ........ หน้าจอ แบบด้าน และ หน้าจอกระจก, แล้วก็ built in wifi, content internet บางรายการ แต่ที่ไม่แน่ใจคือ vyper drive ในเกมส์โหมด ในตัวของไทยไม่ได้ระบุ หรือโชว์เอาไว้  (แต่อ่านรีวิวเมืองนอกมากเค้าก็ว่า เป็นแค่ คำโฆษณาของ sharp สำหรับ game mode เองนั่นแหละคับ [งง])

• *
« ตอบกลับ #179 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 11:46:27 am »
ขอบคุณร้าน src ที่รามอินทราครับได้ของมาตั้งนานแล้วแต่ไม่มีเวลาไปรับของเลย เมื่อวานเป็นวันเกิดของผมเลยได้มีโอกาสไปรับของมา(ซื้อของขวัญให้ตัวเอง [ปลื่ม]) สินสอดของมันอยู่ที่ 5xxxx(เงินสด)ซึ่งราคาถูกว่าราคาห้างพอควรเลย
ในที่สุดก็ได้แกะกล่องเจ้า 830 52" ซะที ยังไม่มีเวลาทดสอบอะไรมากเลยวันนี้เลยถ่ายรูปมาให้ดูรูปร่างความหล่อของมันไปก่อนละกันนะครับ เดียววันนี้จะค่อยๆทดสอบระบบของมันให้นะครับ

ผิดพลาดประการใดต้องขอโทษด้วยนะครับ