ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038355 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:56:06 pm »
ท่านมาเล่น sharp รุ่นนี้ีัรับรองครับ ว่าไม่ผิดหวัง แน่ๆ ราคาอาจสูงกว่าแบรนด์อื่น ออฟชั่นน้อยกว่า ดีไซน์สวยน้อยกว่า แต่เรื่องภาพรุ่นนี้นี่เทพมากครับ ส่วน motion นี่ผมไม่แน่ใจ เพราะรุ่นนี้ เพิ่ม aqous motion pro 200/240 เฮิร์ตเข้ามา แต่ที่ผมดูมาภาพเคลื่อนไหวดีเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ GODTUN

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 12:52:39 am »

เนื่องจาก TV Tunner ที่ ต่อกับจอคอมที่ผมใช้มา 5 ปี เสีย

ผมเลยคิดว่า คงต้องซื้อทีวีแล้วแหละ  พอดีงบน้อย  แต่อยากได้ LED  TV 

เลยเล็ง SHARP LC32LE340M ไว้เลยอยากสอบถามว่า รุ่นนี้โอเคไหมครับ ราคาที่ไปดูมา 12,99X บาท
สเป๊กเท่าที่หาได้ตาม google ก็

http://www.sharpmea.com/cps/rde/xbcr/documents/documents/Marketing/Datasheet/pdf_DS_Datasheet_LC32LE340M_en_ae.pdf

แต่สงสัยเรื่อง response time รุ่นนี้มีค่าอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
มันเป็นแบบ Egde LED Backlight  คุณภาพของภาพ OK หรือเปล่าครับ
และ Digital combfilter: 3D Y/C มันคืออะไร

« ตอบกลับ #326 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 11:31:36 pm »

เนื่องจาก TV Tunner ที่ ต่อกับจอคอมที่ผมใช้มา 5 ปี เสีย

ผมเลยคิดว่า คงต้องซื้อทีวีแล้วแหละ  พอดีงบน้อย  แต่อยากได้ LED  TV  

เลยเล็ง SHARP LC32LE340M ไว้เลยอยากสอบถามว่า รุ่นนี้โอเคไหมครับ ราคาที่ไปดูมา 12,99X บาท
สเป๊กเท่าที่หาได้ตาม google ก็

http://www.sharpmea.com/cps/rde/xbcr/documents/documents/Marketing/Datasheet/pdf_DS_Datasheet_LC32LE340M_en_ae.pdf

แต่สงสัยเรื่อง response time รุ่นนี้มีค่าอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
มันเป็นแบบ Egde LED Backlight  คุณภาพของภาพ OK หรือเปล่าครับ
และ Digital combfilter: 3D Y/C มันคืออะไร

รุ่นนี้ดีไซน์คล้ายๆ รุ่น 830 ครับ ภาพดูสีสันเป็นธรรมชาติครับ อาจดูสีสันไม่สดใสเหมือนแบรนด์อื่นๆ แต่ก็ดูแล้วสบายตาดี ความสว่างอยู่ในระดับกลางๆ และ USB สามารถเล่นไฟล์ภาพยนตร์ได้ด้วย ราคาไม่แพงครับ (เหมือนอาทิตย์ก่อนผมไปเดินเดอะมอลล์บางกะปิ ถ้าดูไม่ผิด รู้สึกจะลดราคาเหลือแค่หมื่นนิดๆเองนะครับ) ถ้าอยู่ใกล้ๆที่นั่นลองไปดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 09:02:13 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ mookmo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 06:27:40 pm »
ผมสนใจ SHARP 60LE630M  ขอคำแนะนำด้วยครับ ความคมชัดและภาพเคลื่อนไหวดีรึเปล่าครับ   ;D

« ตอบกลับ #328 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 09:07:06 pm »
ผมสนใจ SHARP 60LE630M  ขอคำแนะนำด้วยครับ ความคมชัดและภาพเคลื่อนไหวดีรึเปล่าครับ   ;D
รุ่นนี้ไม่มีเพิ่มจุดพิกเซลสีเหลืองนะครับ (RGB+Y) ความคมชัดอยู่ในเกณฑ์ที่ดี สีสันไม่จัดจ้านมาก ค่อนข้างสดเป็นธรรมชาติครับ แต่ความเคลื่อนไหวเป็น motion 100/120hz แต่ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ว่าไหลลื่นรึเปล่า เพราะในโบชัวร์ระบุว่าไม่มีฟังก์ชั่น dejudder ครับ ลองไปดูตัวจริงก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ noina

• *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 09:01:10 am »
ขอคำปรึกษาบ้างค่ะ พอดีว่าเพิ่งซื้อ  LED TV SHARP 32 นิ้ว รุ่น LC-32LE240M สีขาว มา 2 เครื่องน่ะค่ะ

แล้วทีนี้ให้ช่างเค้ามาส่งแล้วปรับค่าให้ แต่ปรากฎว่าช่องฟรีทีวี 3 5 9 11 ไม่ชัดเลยค่ะ ภาพเป็นเม็ดๆเบลอๆ

มีช่อง 7 น่ะค่ะ ที่ชัดช่องเดียว ช่างเค้าเลยบอกว่าให้เปลี่ยนไปติดพวกจานดำจานแดงแทน เพราะตอนนี้ดูผ่านทางเคเบิ้ลท้องถิ่น

เท็จจริงยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ   [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #330 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 10:53:55 pm »
ขอคำปรึกษาบ้างค่ะ พอดีว่าเพิ่งซื้อ  LED TV SHARP 32 นิ้ว รุ่น LC-32LE240M สีขาว มา 2 เครื่องน่ะค่ะ

แล้วทีนี้ให้ช่างเค้ามาส่งแล้วปรับค่าให้ แต่ปรากฎว่าช่องฟรีทีวี 3 5 9 11 ไม่ชัดเลยค่ะ ภาพเป็นเม็ดๆเบลอๆ

มีช่อง 7 น่ะค่ะ ที่ชัดช่องเดียว ช่างเค้าเลยบอกว่าให้เปลี่ยนไปติดพวกจานดำจานแดงแทน เพราะตอนนี้ดูผ่านทางเคเบิ้ลท้องถิ่น

เท็จจริงยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ   [ปลื่ม]
ลองดู 2 วิธีนะครับ
1.ลดความคมชัดลง ลองลดลงให้สุดนะครับ ว่าภาพเบลอมั้ยหรือภาพดูเนียนขึ้น  [ปลื่ม]
ถ้าทำแล้วยังไม่ชัด [หื่น]
2.ติดจานดำครับ สาเหตุอาจเกิด จากสายสัญญาณเคเบิ้ลก็ได้ ส่วนจานแดงจานเหลืองหลีกเลี่ยงครับ มีหลายท่านติดแล้วบ่นว่าชัดสู้จานดำไม่ได้ ระบบ booster ดียังไงก็เอาไม่อยู่ครับ  [ไม่พูด] ถ้าจานราคาพอๆกันเอาจานดำดีกว่าครับ
ปล. ขอบ่นหน่อย ทีบ้านผมมี lcd 32 นิ้ว ต่อกับจานเหลืองแถมเป็น full hd ด้วย ภาพชัดมากครับ แต่พออีกจุดต่อกับ led 40 นิ้ว ปรากฏว่าภาพเป็นเม็ดๆเหมือนกัน สู้แอลซีดี 32 นิ้ว ไม่ได้เลย (หรือจอมันใหญ่ขึ้นฟะ) [กระดึบ] แต่พอผมปรับความคมชัดลดลง ปรากฏว่าภาพเนียนขึ้นมาก แถมไม่เบลอด้วย ส่วน led 42 นิ้ว ของน้อง ต่อกับจานแดงชัดกว่าข้างล่างหน่อยนึง แต่ภาพดูไม่คมครับ ดูเบลอๆ แห้งๆ ยังไงไม่รุ  [ม่ายยย]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 11:29:22 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 08:43:55 am »
ขอคำปรึกษาบ้างค่ะ พอดีว่าเพิ่งซื้อ  LED TV SHARP 32 นิ้ว รุ่น LC-32LE240M สีขาว มา 2 เครื่องน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ   [ปลื่ม]
ลองดู 2 วิธีนะครับ
1.ลดความคมชัดลง ลองลดลงให้สุดนะครับ ว่าภาพเบลอมั้ยหรือภาพดูเนียนขึ้น  [ปลื่ม]
ถ้าทำแล้วยังไม่ชัด [หื่น]
2.ติดจานดำครับ สาเหตุอาจเกิด จากสายสัญญาณเคเบิ้ลก็ได้ ส่วนจานแดงจานเหลืองหลีกเลี่ยงครับ มีหลายท่านติดแล้วบ่นว่าชัดสู้จานดำไม่ได้ ระบบ booster ดียังไงก็เอาไม่อยู่ครับ  [ไม่พูด] ถ้าจานราคาพอๆกันเอาจานดำดีกว่าครับ
ปล. ขอบ่นหน่อย ทีบ้านผมมี lcd 32 นิ้ว ต่อกับจานเหลืองแถมเป็น full hd ด้วย ภาพชัดมากครับ แต่พออีกจุดต่อกับ led 40 นิ้ว ปรากฏว่าภาพเป็นเม็ดๆเหมือนกัน สู้แอลซีดี 32 นิ้ว ไม่ได้เลย (หรือจอมันใหญ่ขึ้นฟะ) [กระดึบ] แต่พอผมปรับความคมชัดลดลง ปรากฏว่าภาพเนียนขึ้นมาก แถมไม่เบลอด้วย ส่วน led 42 นิ้ว ของน้อง ต่อกับจานแดงชัดกว่าข้างล่างหน่อยนึง แต่ภาพดูไม่คมครับ ดูเบลอๆ แห้งๆ ยังไงไม่รุ  [ม่ายยย]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ แต่อยากถามอีกนิดนึงค่ะ ว่าเป็นเพราะอะไร บางช่องถึงชัด บางช่องถึงไม่ชัดคะ
เพราะเมื่อวานลองเปิดไล่ไปทีละช่อง ปรากฎว่าเจอช่อง 3 อีกหนึ่งช่องค่ะ ช่อง 3 ที่เป็นเลข 3 ไม่ชัดค่ะ เบลอๆจุดๆ ส่วนช่อง 3 ที่เป็นช่อง 12 ภาพชัดเลยค่ะ
แล้วก็ไล่ไปดูช่องอื่นเรื่อยๆ ก็เจอชัดบ้างไม่ชัดบ้างน่ะค่ะ อันนี้หมายถึงที่ไม่ใช่ช่องฟรีทีวีนะคะ

แล้วถ้าเราต้องไล่ปรับทุกช่องเลยหรือเปล่าคะ

ขอบคุณอีกครั้งนะคะ   [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #332 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:07:09 pm »
อย่างนี้แปลว่าขึ้นอยู่กับสัญญาณของเคเบิ้ลแล้วล่ะครับ และอาจเกิดจากสายสัญญาณที่เก่าแล้วด้วย  แนะนำติดจานดีกว่าครับ จานแต่ละช่องก็ชัดไม่เท่ากันนะ ขึ้นอยู่กับการส่งสัญญาณของแต่ละช่อง แต่โดยรวมชัดเท่ากันครับ ไม่ต่างกันมาก

• *
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 01:15:13 pm »
อย่างนี้แปลว่าขึ้นอยู่กับสัญญาณของเคเบิ้ลแล้วล่ะครับ และอาจเกิดจากสายสัญญาณที่เก่าแล้วด้วย  แนะนำติดจานดีกว่าครับ จานแต่ละช่องก็ชัดไม่เท่ากันนะ ขึ้นอยู่กับการส่งสัญญาณของแต่ละช่อง แต่โดยรวมชัดเท่ากันครับ ไม่ต่างกันมาก

ถ้าเป็นแบบนี้ก็คงเข้าใจแล้วค่ะ ว่าคงไม่ได้เกิดจากทีวีของเราเอง  ขอบคุณอีกครั้งค่ะ    [ปลื่ม]

ออฟไลน์ prinbank

• *
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 02:43:12 pm »
มาเป็นสมาชิกใหม่ห้องนี้ครับ เพิ่งได้ 40LE830M มาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาครับ จากร้านแสงชัย ตัวสุดท้ายเลยครับผม ถูกใจกับภาพมากๆๆ
ตอนแรกเล็งเอาไว้ แต่งบไม่อำนวย กะว่าจะไปเอา PANA 42UT50T แต่ปรากฎไปเจอตัวนี้ที่ร้าน ราคาไม่หนีกันเท่าไหร่เลยตัดสินใจเอาตัวนี้มาครับผม
มาขอสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้ว่า ควรตั้งค่าอะไรยังไงบ้างครับผม รบกวนหน่อยนะครับ หรือถ้ามีกระทู้ตั้งค่า เก่าๆ ใครพอมี แปะให้ผมหน่อยนะครับผม
ขอบคุณมากครับ ^^

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2012, 10:47:14 pm »
ได้มาเท่าไหร่ครับ อยากบอกว่ารุ่นนี้ภาพเทพมาก ส่วนการปรับค่าดูรีวิวเวป flatpanelhd.com เป็นไกด์ไลน์ก็ได้ครับ แล้วปรับตามใจชอบเรา  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ pomredarmy

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 12:39:44 pm »
lcd sharp รุ่น lc-32m300m ปรับภาพยังไงให้ออกมาสมดุลทุกช่องครับ(ฟรีทีวี)
เหมือนผมดูช่อง7แล้วมันสว่างจ้า ยังไงไม่รู้อะครับ แต่ช่อง 3 5 9 11 ค่อนข้างปกติ มีช่อง 9 บางทีสีก็เข้มเกิน จ้าเกินมั้งอะครับ รบกวนทีครับ ผมดูผ่านเคเบิลทีวี นครปฐม อะครับ

« ตอบกลับ #337 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 02:21:49 pm »
lcd sharp รุ่น lc-32m300m ปรับภาพยังไงให้ออกมาสมดุลทุกช่องครับ(ฟรีทีวี)
เหมือนผมดูช่อง7แล้วมันสว่างจ้า ยังไงไม่รู้อะครับ แต่ช่อง 3 5 9 11 ค่อนข้างปกติ มีช่อง 9 บางทีสีก็เข้มเกิน จ้าเกินมั้งอะครับ รบกวนทีครับ ผมดูผ่านเคเบิลทีวี นครปฐม อะครับ
ผมว่าปัญหาน่าจะมาจากสัญญาณเคเบิ้ลครับ จานดาวเทียมก็เป็นเหมือนกัน พยายามปรับภาพกลางๆเข้าไว้ครับ

ออฟไลน์ algernon

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 04:12:11 pm »
ขอคำแนะนำการปรับค่า ของ 32LE340M ครับ  พอดีหาใน flatpanelhd และที่อื่นๆ ไม่มี  เข้าใจว่าเป็นรุ่นถูกที่ขายแถวนี้กับตะวันออกกลาง

« ตอบกลับ #339 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:38:06 pm »
ขอคำแนะนำการปรับค่า ของ 32LE340M ครับ  พอดีหาใน flatpanelhd และที่อื่นๆ ไม่มี  เข้าใจว่าเป็นรุ่นถูกที่ขายแถวนี้กับตะวันออกกลาง

รุ่นนี้ภาพค่อนข้างเป็นธรรมชาติมากอยู่แล้วนะครับ การปรับแต่งขึ้นอยู่กับความพอใจของเรา ลองดูลิงค์นี้ดูครับ http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1116 ผมว่าค่าโหมดมาตราฐานกำลังดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:39:03 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ algernon

• *
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:11:07 pm »
ขอคำแนะนำการปรับค่า ของ 32LE340M ครับ  พอดีหาใน flatpanelhd และที่อื่นๆ ไม่มี  เข้าใจว่าเป็นรุ่นถูกที่ขายแถวนี้กับตะวันออกกลาง

รุ่นนี้ภาพค่อนข้างเป็นธรรมชาติมากอยู่แล้วนะครับ การปรับแต่งขึ้นอยู่กับความพอใจของเรา ลองดูลิงค์นี้ดูครับ http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=1116 ผมว่าค่าโหมดมาตราฐานกำลังดีครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ songyos

• *
อยากลองใช้ Sharp ดุ
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:35:52 am »
กำลังคิดจะซื้อ 60le835m ส่วนใหญ่ใช้ดูหนังจาก HDplayer ขอคำปรึกษาหน่อยครับ (ตั้งใจจะซื้อ 55hx750 เหมือนกัน)
1. ภาพ 2D 3D ถ้าเทียบกับ Sony เป็นไงบ้างครับ
2. ภาพจากฟรีทีวี (เคเบิล จานดาวเทียม)
3. ความคุุ้มค่า (จำเป็นครับเพราะแพงมาก)
4. เทคโนโลยีของทีวี (3D ใม่ใช้แว่น  ความชัด 4k 8k  oled ฯลฯ) อยากทราบเฉย ๆ ครับ
ขอบคุณครับ