ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038409 ครั้ง)

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #576 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 02:08:46 am »
LC-39LE440M  USB ดูไฟล์ MKV ได้ปกติรึเปล่าครับ เลือก Audio & sub ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
รุ่นนี้ผมใช้อยู่ พูดตรงๆนะครับ แทบทุกทีวีเลยด้วยซ้ำ ถ้าจะซื้อมาเล่น mkv อะไรก็แล้วแต่ ลงทุนซื้อ hd player ดีกว่าครับ  [เปล่า]

ออฟไลน์ pincbluemoon

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #577 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 06:01:34 pm »
ที่บ้านจะซื้อ Sharp LED 39LE440M ครับ ราคาราว 14,xxx ... ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ (เพราะหารีวิวดูน้อยมาก) ไม่ทราบว่าเป็นผลิตภัณฑ์ของปีไหนครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ // หรือหากมีตัวไหนที่น่าสนใจกว่าตัวนี้ ดีกว่าตัวนี้ (ราคาใกล้เคียงกัน) ก็แนะนำได้เลยนะครับ  ** แต่คุณแม่รู้สึกจะติดใจตัวนี้มาก **

ขอบคุณทุกท่านครับ ^^ [เท่ห์]

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #578 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 09:01:55 pm »
ที่บ้านจะซื้อ Sharp LED 39LE440M ครับ ราคาราว 14,xxx ... ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรครับ (เพราะหารีวิวดูน้อยมาก) ไม่ทราบว่าเป็นผลิตภัณฑ์ของปีไหนครับ

รบกวนแนะนำด้วยครับ // หรือหากมีตัวไหนที่น่าสนใจกว่าตัวนี้ ดีกว่าตัวนี้ (ราคาใกล้เคียงกัน) ก็แนะนำได้เลยนะครับ  ** แต่คุณแม่รู้สึกจะติดใจตัวนี้มาก **

ลองดูหน้าก่อนๆผมรีวิวไว้แล้วครับ  [มากมาย]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #579 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2013, 11:15:18 pm »

รบกวนแนะนำด้วยครับ // หรือหากมีตัวไหนที่น่าสนใจกว่าตัวนี้ ดีกว่าตัวนี้ (ราคาใกล้เคียงกัน) ก็แนะนำได้เลยนะครับ  ** แต่คุณแม่รู้สึกจะติดใจตัวนี้มาก **

ข้อดี
1. ภาพเนียนสวย ดูแล้วสบายตา สีสันเป็นธรรมชาติ
2. สเปคคุ้มค่าคุ้มราคา
3. วางใจได้ระดับนึง กับชื่อเสียงและคุณภาพแบรนด์ sharp ในฐานะเจ้าแรกของโลกที่ผลิตจอ lcd
ข้อเสีย
1.ภาพความละเอียดต่ำอาจยังทำได้ไม่ดีนัก (ถ้าดูฟรีทีวีแนะนำจานดำ หรือจานในระบบ hd  หรือถ้าดู dvd หาเครื่องเล่น dvd ดีๆหน่อย ที่สามารถ  upscale ได้ ต่อผ่านสาย hdmi จะช่วยได้เยอะ หรือเล่นเครื่องเล่น bluray ไปเลยก็ได้ ราคาไม่ห่างกันมาก ภาพทั้ง dvd และ bluray  แจ่ม !!! แนะนำ bd player sony  )
2. usb รองรับไฟล์หนัง ยังมีปัญหาเรื่องเสียงและซับไตเติ้ลอยู่บ้าง
3.ดีไซน์ไม่ค่อยสวยเท่าไหร่
ปล.ดูรีวิวท่าน vacation ประกอบการตัดสินใจ แต่ผมว่ารุ่นนี้เหมาะกับคนสูงอายุและท่านที่ต้องการดูทีวีที่ให้ภาพดูแล้วสบายตาครับ ผลิต ปี 2012 - 2013 จร้าาา
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3744.522
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2013, 11:24:48 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #580 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:31:07 am »

ข้อดี
1. ภาพเนียนสวย ดูแล้วสบายตา สีสันเป็นธรรมชาติ
3. วางใจได้ระดับนึง กับชื่อเสียงและคุณภาพแบรนด์ sharp ในฐานะเจ้าแรกของโลกที่ผลิตจอ lcd
ข้อเสีย
1.ภาพความละเอียดต่ำอาจยังทำได้ไม่ดีนัก (ถ้าดูฟรีทีวีแนะนำจานดำ หรือจานในระบบ hd  หรือถ้าดู dvd หาเครื่องเล่น dvd ดีๆหน่อย ที่สามารถ  upscale ได้ ต่อผ่านสาย hdmi จะช่วยได้เยอะ หรือเล่นเครื่องเล่น bluray ไปเลยก็ได้ ราคาไม่ห่างกันมาก ภาพทั้ง dvd และ bluray  แจ่ม !!! แนะนำ bd player sony  )
2. usb รองรับไฟล์หนัง ยังมีปัญหาเรื่องเสียงและซับไตเติ้ลอยู่บ้าง
ปล.ดูรีวิวท่าน vacation ประกอบการตัดสินใจ แต่ผมว่ารุ่นนี้เหมาะกับคนสูงอายุและท่านที่ต้องการดูทีวีที่ให้ภาพดูแล้วสบายตาครับ ผลิต ปี 2012 - 2013 จร้าาา
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3744.522

ขอบคุณมากเลยครับ ^^  ที่บ้านผมคงเน้นอยู่ 2 อย่างหลักๆครับ 
1. ขอดูฟรีทีวีชัดน ในกรณีนี้บ้านผมติดจาน C Band + กล่อง GMMZ !! น่าจะพอไหวมั้ยครับ ???
2. เน้นดูหนังจากแผ่น DVD + Blu Ray (อาจมี Blu Ray เหนือสุดแดนสยามบ้างครับ) และผมก็กำลังมองหาเครื่องเล่น Blu ray อยู่ด้วยครับ (แนะนำด้วยก็ดีนะครับ ผมไปตั้งถามในห้อง Blu ray ไม่ค่อยมีใครมาตอบเลย  [โขก])

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ^^

« ตอบกลับ #581 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 03:48:31 pm »

รบกวนแนะนำด้วยครับ // หรือหากมีตัวไหนที่น่าสนใจกว่าตัวนี้ ดีกว่าตัวนี้ (ราคาใกล้เคียงกัน) ก็แนะนำได้เลยนะครับ  ** แต่คุณแม่รู้สึกจะติดใจตัวนี้มาก **

ข้อดี
ข้อเสีย
1.ภาพความละเอียดต่ำอาจยังทำได้ไม่ดีนัก (ถ้าดูฟรีทีวีแนะนำจานดำ หรือจานในระบบ hd  หรือถ้าดู dvd หาเครื่องเล่น dvd ดีๆหน่อย ที่สามารถ  upscale ได้ ต่อผ่านสาย hdmi จะช่วยได้เยอะ หรือเล่นเครื่องเล่น bluray ไปเลยก็ได้ ราคาไม่ห่างกันมาก ภาพทั้ง dvd และ bluray  แจ่ม !!! แนะนำ bd player sony  )

ขอบคุณมากเลยครับ ^^  ที่บ้านผมคงเน้นอยู่ 2 อย่างหลักๆครับ  
1. ขอดูฟรีทีวีชัดน ในกรณีนี้บ้านผมติดจาน C Band + กล่อง GMMZ !! น่าจะพอไหวมั้ยครับ ???
2. เน้นดูหนังจากแผ่น DVD + Blu Ray (อาจมี Blu Ray เหนือสุดแดนสยามบ้างครับ) และผมก็กำลังมองหาเครื่องเล่น Blu ray อยู่ด้วยครับ (แนะนำด้วยก็ดีนะครับ ผมไปตั้งถามในห้อง Blu ray ไม่ค่อยมีใครมาตอบเลย  [โขก])

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ^^

1. พยามยามหากล่องสัญญาณรับระบบ c band ครับ พวก psi dynasat ดีกว่าครับ เพราะส่งสัญญาณที่ความละเอียดมากกว่า 576i รู้สึกกล่อง  GMMZ จะรับสัญญาณระบบ ku brand ภาพอาจแตกไม่ชัดเท่าไหร่ อาจต้องลดความคมชัดลง
2. แนะนำ sony s190 ราคาไม่แพงครับ ภาพดีทั้ง bluray และอัพสเกล  dvd ได้ดีด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 03:59:21 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #582 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 09:14:30 pm »
ขอบคุณ คุณ sirota และ คุณ vacation มากเลยครับ  [กระโดด]

แล้วต่อไปนี้ก็คงตามล่าหา เครื่องเล่นบลูเรย์  .. .. ถ้าผมคิดจะซื้อของ Sony นี่แนะนำรุ่นให้หน่อยได้มั้ยครับ (แบบไม่ 3D) ขอหลายๆรุ่นหน่อยนะครับ ข้อดี-ข้อเสียด้วยยิ่งดีเลยครับ 

ขออภัยนะครับที่ถามนอกเรื่อง (ดันถามเรื่อง Blu-Ray) แต่ไม่มีที่พึ่งจริงๆครับ ห้อง Blu-Ray ไม่มีใครตอบเลยครับ  [ไม่พูด]

ขอบคุณครับ [yes]

« ตอบกลับ #583 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 11:38:04 pm »
ขอบคุณ คุณ sirota และ คุณ vacation มากเลยครับ  [กระโดด]

แล้วต่อไปนี้ก็คงตามล่าหา เครื่องเล่นบลูเรย์  .. .. ถ้าผมคิดจะซื้อของ Sony นี่แนะนำรุ่นให้หน่อยได้มั้ยครับ (แบบไม่ 3D) ขอหลายๆรุ่นหน่อยนะครับ ข้อดี-ข้อเสียด้วยยิ่งดีเลยครับ  

ขออภัยนะครับที่ถามนอกเรื่อง (ดันถามเรื่อง Blu-Ray) แต่ไม่มีที่พึ่งจริงๆครับ ห้อง Blu-Ray ไม่มีใครตอบเลยครับ  [ไม่พูด]

ขอบคุณครับ [yes]
ก็ sony bdp-190 ไงครับ ราคา 3990 บาท หาดีๆอาจถูกกว่านี้ก็ได้นะ ผมว่า sony คุ้มสุด อ่านทุกแผ่น ไม่ค่อยงอแง ภาพเสียงโอเคเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2013, 11:39:09 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #584 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 02:08:52 pm »
ศูนย์ซ่อม และ บริการหลังการขายของ SHARP เป็นอย่างไรบ้างครับ  มีเยอะมั้ยทางภาคเหนือ ???

ติดใจผลิตภัณฑ์แบรนด์ ญี่ปุ่น (อย่าง TOSHIBA ไม่เคยส่งซ่อมเลย) เลยอยากรู้บริการหลังการขายน่ะครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #585 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 03:14:35 pm »
ศูนย์ซ่อม และ บริการหลังการขายของ SHARP เป็นอย่างไรบ้างครับ  มีเยอะมั้ยทางภาคเหนือ ???

ติดใจผลิตภัณฑ์แบรนด์ ญี่ปุ่น (อย่าง TOSHIBA ไม่เคยส่งซ่อมเลย) เลยอยากรู้บริการหลังการขายน่ะครับ

ขอบคุณครับ
เค้ามีตัวแทนจำหน่ายในแต่ละจังหวัดอยู่แล้วครับ ส่วนบริการหลังการขายก็คงเหมือนมาตราฐานของหลายแบรนด์ครับ ผมเคยโทรไปสอบถามเรื่องต่างๆ เค้าก็ตอบคำถามและหาข้อมูลให้ดี

• *
« ตอบกลับ #586 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2013, 11:09:13 pm »
กระผมเพิ่งซื้อ LC-39LE440M  มาเมื่อเช้าครับ  รบกวนแนะนำวิธีตั้งค่าหน่อยครับ เวลาดูทีวีธรรมดา กับดูหนัง(ผ่านเครื่องเล่น บลูเรย์)นะครับ

ไม่รู้ว่ามีอะไรที่ต้องตั้งค่าอีกหรือไม่ แล้วโหมด Pixel Matching : Dot By Dot นี่คือยังไงครับ ทีวีรุ่นนี้มีรึเปล่าครับ ??

ขอบคุณมากครับ [กระโดด]

« ตอบกลับ #587 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2013, 09:40:06 am »
กระผมเพิ่งซื้อ LC-39LE440M  มาเมื่อเช้าครับ  รบกวนแนะนำวิธีตั้งค่าหน่อยครับ เวลาดูทีวีธรรมดา กับดูหนัง(ผ่านเครื่องเล่น บลูเรย์)นะครับ

ไม่รู้ว่ามีอะไรที่ต้องตั้งค่าอีกหรือไม่ แล้วโหมด Pixel Matching : Dot By Dot นี่คือยังไงครับ ทีวีรุ่นนี้มีรึเปล่าครับ ??

ขอบคุณมากครับ [กระโดด]
ยินดีด้วยกับทีวีใหม่ครับ
http://www.hdplayerthailand.com/cover/webboard2.php?URL=http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3744.522
รีวิวดูตามลิงค์ข้างบนนี้เลยครับ มีคนพาโพสต์ไว้ หรือปรับค่าตามใจเราชอบเลยครับ
ส่วนโหมด dot by dot ของ sharp ก็คือภาพต้นฉบับ ครับ
ดูฟรีทีวีแนะนำโหมดทัศนียภาพ (Panorama) ซึ่งภาพหรือตัวคนจะได้ไม่อ้วนมากครับ ถ้าภาพมีโมเสกหรือคมเกินไป ลดความคมชัดลงครับ จะช่วยได้เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2013, 09:55:48 am โดย sirota »

ออฟไลน์ path2544

• *
« ตอบกลับ #588 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 02:23:45 pm »
ใครใช้ 50LE440M  ของ Sharp มาบอกหน่อยครับ ภาพเป็นไงมั้ง

มันเป็นรุ่นปีไหนครับ

ออฟไลน์ Hurcules

• *
« ตอบกลับ #589 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 09:57:12 am »
สวัสดีครับ ขอเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนนะครับ พอดีเพิ่งได้ 52le835 มาเมื่อวานคับ เดี๋ยวถ้าไม่เข้าใจตรงไหนรบกวนสอบถามด้วยนะครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ jakenanma

• *
« ตอบกลับ #590 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 06:29:51 pm »
ขอระบายหน่อย   
    เพิ่งเคยโดนครั้งแรกซื้อทีวีมา 6 เครื่องยังไม่เคยเสียในประกันซักที   พอดีซื้อ LC32LE240M-WH ที่บิ๊กซีอุบล เมื่อเดือน มีนาคม 2556 ก็ดูได้ปกติ แต่พอมาถึงเดือนมิถุนายน 2556 ก็เริ่มมีเส้นเล็กๆสีแดงๆ 1 เส้น และหลังจากนั้นก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ พอเดือน กรกฎาคม 2556 ก็เอาไปซ่อมที่ศูนย์ซ่อมอุบล(เอารีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกัน) ร้านบอกว่าเสร็จแล้วจะโทรไปบอกประมาณอาทิตย์กว่า  ผ่านมา 2 อาทิตย์ เลยเข้าไปถามดู ปรากฏว่า ร้านบอกซ่อมไม่ได้ จอเสีย ถ้าซ่อมเล็กๆน้อยๆซ่อมได้อยู่ แล้วก็บอกเราว่าซื้อที่ไหนก็เอาไปให้ที่นั้นซ่อมให้(ซะงั้นแล้วตูซื้อที่บิ๊กซีจะซ่อมได้ไงวะ บิ๊กซีก็บอกถ้ามีปัญหาให้ไปศูนย์ซ่อมก็ร้านเจ้าเป็นศูนย์ซ่อมที่เดียวในอุบลนี่หว่า)แล้วก็ให้ไปเอาเครื่องอีกที่หนึ่ง ประมาณ 2 กี่โล เอาให้แต่ทีวีอีก แล้วรีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกันละ แล้วก็บอกให้กลับไปเอาที่ร้านพอไปถึงก็หาไม่เจอบอกว่าลูกน้องคนที่รับเครื่องไม่มาทำงานแล้วเราก็ถามว่าพรุ่งนี้ลุกน้องคนนั้นจะมาทำงานไหม คำตอบที่ได้คือให้โทรมาถามแล้วกัน (จบ) แล้วพรุ่งนี้จะโทรถามดู

ขอคำแนะนำจาอเพื่อนๆพี่ ผมจะไปต่อรองอะไรกับบิ๊กซีได้บ้าง ใบเสร็จก็หาย ใบรับประกันก็ไม่รู้จะได้คืนหรือป่าว มีแต่สติกเกอร์ขาดๆติดอยู่ข่างกล่องที่บ่งบอกว่าบิ๊กซีแต่เห็นชื่อคนขาย

« ตอบกลับ #591 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 09:45:07 pm »
    เพิ่งเคยโดนครั้งแรกซื้อทีวีมา 6 เครื่องยังไม่เคยเสียในประกันซักที   พอดีซื้อ LC32LE240M-WH ที่บิ๊กซีอุบล เมื่อเดือน มีนาคม 2556 ก็ดูได้ปกติ แต่พอมาถึงเดือนมิถุนายน 2556 ก็เริ่มมีเส้นเล็กๆสีแดงๆ 1 เส้น และหลังจากนั้นก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ พอเดือน กรกฎาคม 2556 ก็เอาไปซ่อมที่ศูนย์ซ่อมอุบล(เอารีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกัน) ร้านบอกว่าเสร็จแล้วจะโทรไปบอกประมาณอาทิตย์กว่า  ผ่านมา 2 อาทิตย์ เลยเข้าไปถามดู ปรากฏว่า ร้านบอกซ่อมไม่ได้ จอเสีย ถ้าซ่อมเล็กๆน้อยๆซ่อมได้อยู่ แล้วก็บอกเราว่าซื้อที่ไหนก็เอาไปให้ที่นั้นซ่อมให้(ซะงั้นแล้วตูซื้อที่บิ๊กซีจะซ่อมได้ไงวะ บิ๊กซีก็บอกถ้ามีปัญหาให้ไปศูนย์ซ่อมก็ร้านเจ้าเป็นศูนย์ซ่อมที่เดียวในอุบลนี่หว่า)แล้วก็ให้ไปเอาเครื่องอีกที่หนึ่ง ประมาณ 2 กี่โล เอาให้แต่ทีวีอีก แล้วรีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกันละ แล้วก็บอกให้กลับไปเอาที่ร้านพอไปถึงก็หาไม่เจอบอกว่าลูกน้องคนที่รับเครื่องไม่มาทำงานแล้วเราก็ถามว่าพรุ่งนี้ลุกน้องคนนั้นจะมาทำงานไหม คำตอบที่ได้คือให้โทรมาถามแล้วกัน (จบ) แล้วพรุ่งนี้จะโทรถามดู

ขอคำแนะนำจาอเพื่อนๆพี่ ผมจะไปต่อรองอะไรกับบิ๊กซีได้บ้าง ใบเสร็จก็หาย ใบรับประกันก็ไม่รู้จะได้คืนหรือป่าว มีแต่สติกเกอร์ขาดๆติดอยู่ข่างกล่องที่บ่งบอกว่าบิ๊กซีแต่เห็นชื่อคนขาย
ผมว่าใจเย็นๆนะครับ ปกติร้านซ่อมเค้าต้องออกใบรับซ่อมให้นี่ครับ อันนั้นแหละเป็นหลักฐาน และถ้าเค้าทำใบรับประกันหาย เค้าต้องรับผิดชอบหรือทำยังไงก็ได้ให้มีหลักฐานว่าทีวีเรายังอยู่ในระยะเวลาประกันเหมือนเดิม ส่วนบิ๊กซีเค้าก็คงต้องปัดให้ศูนย์เป็นผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ (ถ้าเกิน 7 วัน)
ปล.ตกลงเค้าซ่อมได้ไม่ได้ครับ ได้ไม่ได้ ทางชาร์ปก็ต้องรับผิดซ่อมอยู่แล้ว อีกอย่างอยู่ในประกันก็ยังดีนะครับ แต่ใบรับประกันนี่ เค้าต้องคืนหรือรับผิดชอบถ้าทำหาย ถ้าไม่รับผิดชอบฟ้องศูนย์ใหญ่เลยครับ
แต่จริงๆแล้วที่ศูนย์น่าจะเช็คหมายเลขเครื่อง สถานที่ซื้อ  และชื่อท่านได้นะครับ เพราะเวลาเราซื้อต้องส่งต้นขั้วใบรับประกันอยู่แล้ว คิดว่าแจ้งหมายเลขเครื่องเค้าน่าจะเช็คได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 09:54:40 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ jakenanma

• *
« ตอบกลับ #592 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:14:43 pm »
    เพิ่งเคยโดนครั้งแรกซื้อทีวีมา 6 เครื่องยังไม่เคยเสียในประกันซักที   พอดีซื้อ LC32LE240M-WH ที่บิ๊กซีอุบล เมื่อเดือน มีนาคม 2556 ก็ดูได้ปกติ แต่พอมาถึงเดือนมิถุนายน 2556 ก็เริ่มมีเส้นเล็กๆสีแดงๆ 1 เส้น และหลังจากนั้นก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ พอเดือน กรกฎาคม 2556 ก็เอาไปซ่อมที่ศูนย์ซ่อมอุบล(เอารีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกัน) ร้านบอกว่าเสร็จแล้วจะโทรไปบอกประมาณอาทิตย์กว่า  ผ่านมา 2 อาทิตย์ เลยเข้าไปถามดู ปรากฏว่า ร้านบอกซ่อมไม่ได้ จอเสีย ถ้าซ่อมเล็กๆน้อยๆซ่อมได้อยู่ แล้วก็บอกเราว่าซื้อที่ไหนก็เอาไปให้ที่นั้นซ่อมให้(ซะงั้นแล้วตูซื้อที่บิ๊กซีจะซ่อมได้ไงวะ บิ๊กซีก็บอกถ้ามีปัญหาให้ไปศูนย์ซ่อมก็ร้านเจ้าเป็นศูนย์ซ่อมที่เดียวในอุบลนี่หว่า)แล้วก็ให้ไปเอาเครื่องอีกที่หนึ่ง ประมาณ 2 กี่โล เอาให้แต่ทีวีอีก แล้วรีโหมด คู่มือไทย-อังกฤษ-บัตรรับประกันละ แล้วก็บอกให้กลับไปเอาที่ร้านพอไปถึงก็หาไม่เจอบอกว่าลูกน้องคนที่รับเครื่องไม่มาทำงานแล้วเราก็ถามว่าพรุ่งนี้ลุกน้องคนนั้นจะมาทำงานไหม คำตอบที่ได้คือให้โทรมาถามแล้วกัน (จบ) แล้วพรุ่งนี้จะโทรถามดู

ผมว่าใจเย็นๆนะครับ ปกติร้านซ่อมเค้าต้องออกใบรับซ่อมให้นี่ครับ อันนั้นแหละเป็นหลักฐาน และถ้าเค้าทำใบรับประกันหาย เค้าต้องรับผิดชอบหรือทำยังไงก็ได้ให้มีหลักฐานว่าทีวีเรายังอยู่ในระยะเวลาประกันเหมือนเดิม ส่วนบิ๊กซีเค้าก็คงต้องปัดให้ศูนย์เป็นผู้รับผิดชอบอยู่แล้วครับ (ถ้าเกิน 7 วัน)
ปล.ตกลงเค้าซ่อมได้ไม่ได้ครับ ได้ไม่ได้ ทางชาร์ปก็ต้องรับผิดซ่อมอยู่แล้ว อีกอย่างอยู่ในประกันก็ยังดีนะครับ แต่ใบรับประกันนี่ เค้าต้องคืนหรือรับผิดชอบถ้าทำหาย ถ้าไม่รับผิดชอบฟ้องศูนย์ใหญ่เลยครับ
แต่จริงๆแล้วที่ศูนย์น่าจะเช็คหมายเลขเครื่อง สถานที่ซื้อ  และชื่อท่านได้นะครับ เพราะเวลาเราซื้อต้องส่งต้นขั้วใบรับประกันอยู่แล้ว คิดว่าแจ้งหมายเลขเครื่องเค้าน่าจะเช็คได้
ศูนย์อุบลโยนให้บิ๊กซีอย่างเดียวเลยครับท่าน บอกว่าซ่อมไม่ได้ไม่คุ้ม ติดตรงศูนย์อุบลมันมีที่เดียวนี่ดิ

« ตอบกลับ #593 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 10:21:35 pm »
เฮ้ย! โยนให้บิ๊กซีได้ไงล่ะครับ ร้านเป็นตัวแทนศูนย์ชาร์ปยังไงก็ต้องรับผิดชอบ ถ้าซ่อมไม่ได้ก็ต้องแจ้งศูนย์ใหญ่ อาจจะต้องไปซ่อมที่จังหวัดใกล้เคียง หรืออาจต้องรออะไหล่จากศูนย์ใหญ่ซึ่งถ้าเป็นที่จอแค่เอาจอใหม่มาเปลี่ยนคงจะซ่อมได้มั้ง ผมว่าโทรหาศูนย์ใหญ่ที่กรุงเทพฯเลยครับ ว่าจะซ่อมให้ได้อย่างไร บอกไปเลยว่าเค้าปัดความรับผิดชอบ ฟ้องศูนย์ใหญ่ไปเลย แถมมีที่เดียวในอุบลฯด้วย ถ้าซ่อมไม่ได้ก็แนะนำให้ชาร์ปตั้งให้เปลี่ยนร้านตัวแทนที่จังหวัดอุบลฯไปเลย กำ [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2013, 10:26:03 pm โดย sirota »