ผู้เขียน หัวข้อ: 11 เรื่องที่ควรรู้ก่อนเข้ากลุ่ม Egreat Thailand  (อ่าน 7988 ครั้ง)

ออฟไลน์ stableman

• Edge LED TV member
Re: 11 เรื่องที่ควรรู้ก่อนเข้ากลุ่ม Egreat Thailand
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 02:53:19 pm »
ผมขอปรบมือระรัวให้คุณ Akanit เลยที่คุณยังแถได้แบบพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาสได้อยู่อีก ผมแนะว่า...ถ้าคุณยังยึดอาชีพและรักในอาชีพที่คุณเป็นอยู่ คุณคงต้องไปปรับทัศนคติและการอยู่ร่วมกันได้ในสังคมก่อนดีกว่าครับ  ขนาดมีหลายๆ Comment ออกมาขนาดนี้แล้ว คุณยังมองตัวเองไม่ออกอีก
เรื่อง X10 จะบอกว่าผมไม่ได้มีส่วนได้เสียอะไรกับไอ้เครื่องเล่นตัวนี้เลย ไม่ได้มีส่วนได้เสียในการทำผลประโยชน์หรืออะไรก็ตามแต่เข้าตัวเองเลย แต่ในฐานะและความเห็นจากคนใช้งานและผู้เล่นที่มีอยู่ในครอบครอง ซึ่งมันแปลกหรือครับที่ผมจะนำมันมาเปรียบเทียบกับ A5 ไม่ได้ เพราะผมเองก็ใช้ทั้ง Zidoo X10 และ Egreat A5 ด้วยกันทั้งคู่ เพราะสิ่งที่ผม comment และเป็นความจริงนั่นก็คือเรื่องภาพที่ดีกว่า และสมาชิกหลายๆท่านเขาก็เห็นพ้องต้องกัน  เอางี้ดีกว่า...เรามาดูความจริงกันเลย
เริ่มจากที่พี่ Tony ที่อยู่ในกลุ่ม “Egreat Thailand” เข้ามาโพสท์เพื่อขอความช่วยเหลือเรื่องการต่อ A5 เล่นไฟล์คลิป 4K แล้วภาพที่แสดงผลสีมันแตก ซึ่งก็มีเพื่อนสมาชิกรวมถึงผมเข้ามาร่วมด้วยช่วยกันในการวิเคราะห์ปัญหาว่าน่าจะเกิดได้จากสาเหตุใดได้บ้าง ซึ่งในกระทู้ผมก็ได้แจ้งว่า “@เข้ามาช่วยตอบปัญหาหรือ QS มาดูหน่อยเร็ว” แต่ดูสิ่งที่เขาตอบ

มองๆดูผิวเผินเหมือนจะไม่มีอะไร แต่แอดมินเข้ามาดูตลอด แต่ไม่ตอบเพราะตอบไม่ได้ เพราะไม่มีความรู้ พูดง่ายๆไม่เคยทดสอบแบบจริงๆจัง เอาล่ะ...ไม่เป็นไร ไม่รู้ก็ไม่เป็นไร ไหนๆก็มีเพื่อนสมาชิกมาช่วยเหลือกันอยู่แล้วนิ๊ ไม่ว่ากันงั้นยกต่อไป

พี่ Tony ก็ได้กล่าวถึงเรื่อง X10 ขึ้นมาซึ่งปัญหานี้ได้เกิดกับตัวพี่เขาเอง ว่าเกิดอะไรขึ้นบ้าง คราวนี้แอดมินออกโรงออกมาถามเอง "X10 เป็นยังไงบ้าง" เหมือนกับว่า ถ้าได้ที "กูจะเหยียบให้ได้" ซึ่งพี่ Tony ก็ได้อธิบายถึงปัญหาหลายๆอย่างที่เกิดขึ้นกับพี่เขา และผมก็ได้ร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยในฐานะที่ใช้ X10 ด้วยเช่นกันว่าสำหรับผมไม่เกิดปัญหา และก็แอบชื่นชมความสามารถด้านภาพของ X10 เล็กน้อยในกะทู้

แต่ไฮไลท์มันอยู่ตรงที่แอดมินเพจ ไปว่าแดกดันพี่ Tony ว่า "ผู้เล่นระดับสูงไม่เหมาะสมที่จะมาเล่น Android Box" กล่าวง่ายๆคือพี่เขาเจอปัญหาที่ไม่สามารถหาทางแก้ไขได้ และแอดมินก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ซึ่งผมพอจะเข้าใจปัญหาของพี่เขา ณ.ตอนนั้นคือต้องการความช่วยเหลือ ต้องการให้ช่วยวิเคราะห์ปัญหาหรือแนวทางแก้ไข ซึ่งพี่เขามีโครงการที่จะสอย A11 แต่พอเจอปัญหานี้เลยกลัว ผมก็เลยแสดงความคิดเห็นไปในกระทู้เชิงว่า หาก A11 มาจริง ตอนนั้นคงต้องให้ @ ทดสอบกับหลายๆ source ก่อนเอามาขาย เพราะราคามันไม่ใช่แค่เครื่อง A5 ไม่กี่พันบาท แต่ราคามันเกือบเหยียบ 2 หมื่น ที่ไม่ใช่ซื้อมาเพื่อลองผิดลองถูก ขอให้สมาชิกทุกท่านอ่านและพิจารณากันเอาเองครับ

***แล้วที่ประโยคที่คุณ Akanit พูดไว้ว่า "ผมไปติ x10 ของเค้านะครับ โมโหไหญ่" ขอให้พิจารณาข้อความของคุณเสียก่อนน๊ะครับ ผมแสดงออกด้านความคิดเห็นส่วนตัวจากการใช้งานจริง ประสบการณ์การใช้งานจริง ผมซื้อจริง ผมเล่นจริง ผมลองจริง เหมือนเพื่อนสมาชิกท่านอื่นนั่นแหละที่เขามีและทดสอบจริง แล้วคุณล่ะได้ทดสอบด้วยตัวเองหรือไม่ถึงว่าของยี่ห้ออื่น แบรนด์อื่นมันไม่ดี อย่างโน้นอย่างนี้ คุณเอาอะไรมาวัด อย่าดีแต่พูดครับ ถ้าคุณไม่ปัญญาทดสอบหรือหาข้อมูลได้ด้วยตัวเองได้

จะบอกว่าไม่เสียใจเลยที่โดนดีดออกจากกลุ่มเพียงเพราะทัศนคติที่เห็นแก่ตัวของแอดมินเพจ ที่หวังเพื่อแสวงหาผลประโยชน์และกำไรตนเองแต่เพียงฝ่ายเดียว ในเมื่อเป็นคนใจแคบ ก็จงอยู่กับความเป็นคนใจแคบต่อไปเถอะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 03:17:33 pm โดย stableman »

Re: 11 เรื่องที่ควรรู้ก่อนเข้ากลุ่ม Egreat Thailand
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 02:58:35 pm »
stableman,Khwankhun ขอและได้ราคาทุนจากผมไป A5,A10 ยังมาแว้งกัดกันได้ โลกนี้อยู่ยากครับ..
ช่างกล้าพูดน๊ะครับว่าขอ ผมไม่ได้ไปขออะไรจากคุณเลย (อยากให้เพื่อนสมาชิกในตอนนั้นออกมาระดมความคิดถล่มคุณจัง) คุณย้อนกลับไปคิดดีๆน๊ะ ก่อนที่จะมีกลุ่ม "Egreat Thailand" ตอนครั้งที่ยังอยู่ในไลน์กลุ่ม คุณเสนอตัวออกมาเองว่าคุณได้ราคาสินค้า A5 ราคาพิเศษมาจากผู้จำหน่ายโดยตรงเจ้าหนึ่ง จะให้ผมบอกไหมว่าเป็นเจ้าไหน ซึ่งราคานี้พิเศษสำหรับหน่วยกล้าตายในล็อตแรก ยังมีหน้ามาใช้คำว่า "ขอ" น๊ะ

เช่นกัน คุณเสนอตัวมาเองนะ แล้วผมถามว่ามีราคาพิเศษไหม ซึ่งผมก็ไปรับที่ร้าน ผมเป็นหน่วยกล้าตายมิใช่หรือที่ใช้ A10 ตัวคุณใช้ A5 ซึ่งเราก็คุยกันว่าจุดไหนที่ Egreat ยังบกพร่อง ผมรอมา 6 เดือนไม่มีอะไรคืบหน้าและมาไม่พอใจอย่างแรงกับประเด็นบอร์ดของ Dune มันเลยทำให้รู้ว่า Face นี้คุณต้องชม Egreat เท่านั้น ผมพูดตรงๆเลยนะ Egreat ห่วยทุกตัว A10 ดีแค่วัสดุ ผมโหลด App.ไม่เป็นเพราะผมเล่นตัวนี้ตัวแรก ทางร้านเขาก็สอนผม อาจปรึกษาคุณบ้างก็ไม่มากมายย้กเว้นคุยเรื่อง up frameware แต่ผมว่าผมหาเรื่องมาคุยในเฟสเยอะนะ ทำไมมองแค่เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ปล.Cen Grand 380 ที่ผมขายให้คุณ rrr ผมก็ไม่รู้ว่าแกเป็นพ่อค้า ผมบอกว่าผมมีสาย HDMI Ixos อยู่แต่ไม่รู้ว่าเสียและซ่อมได้ป่าว ให้ฟรี ผมบอกชัดเจน
เรื่องนี้ก็เช่นกัน ผมเป็นพยานให้คุณ Khwankhun ได้ ผมไม่ได้รู้จักเขาเป็นการส่วนตัวอะไรมาก่อนหรอกขอบอกไว้ก่อน แต่เรื่องนี้มันเกิดขึ้นตอนอยู่ในกลุ่มไลน์จริง ผมจำไม่ได้หรอกว่าคุณ Khwankhun ชื่อในไลน์ตอนนั้นว่าอะไร แต่คุณ Khwankhun ได้ชี้แจงตามนั้นจริงก่อนขาย และไม่มีข้อมูลอะไรผิดเพี้ยนหรือบิดเบือนไปจากที่คุณ Khwankhun ได้ลงไว้เลย มีเพียงคุณ Anakit นั่นแหละครับที่กำลังแสร้งทำโลกสวยอยู่ ผมกำลังเปิดหน้ากากของคุณให้โลกได้รับรู้ คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกเหรอ....

ออฟไลน์ Khwankhun

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 03:06:47 pm »
stableman,Khwankhun ขอและได้ราคาทุนจากผมไป A5,A10 ยังมาแว้งกัดกันได้ โลกนี้อยู่ยากครับ..
ช่างกล้าพูดน๊ะครับว่าขอ ผมไม่ได้ไปขออะไรจากคุณเลย (อยากให้เพื่อนสมาชิกในตอนนั้นออกมาระดมความคิดถล่มคุณจัง) คุณย้อนกลับไปคิดดีๆน๊ะ ก่อนที่จะมีกลุ่ม "Egreat Thailand" ตอนครั้งที่ยังอยู่ในไลน์กลุ่ม คุณเสนอตัวออกมาเองว่าคุณได้ราคาสินค้า A5 ราคาพิเศษมาจากผู้จำหน่ายโดยตรงเจ้าหนึ่ง จะให้ผมบอกไหมว่าเป็นเจ้าไหน ซึ่งราคานี้พิเศษสำหรับหน่วยกล้าตายในล็อตแรก ยังมีหน้ามาใช้คำว่า "ขอ" น๊ะ

เช่นกัน คุณเสนอตัวมาเองนะ แล้วผมถามว่ามีราคาพิเศษไหม ซึ่งผมก็ไปรับที่ร้าน ผมเป็นหน่วยกล้าตายมิใช่หรือที่ใช้ A10 ตัวคุณใช้ A5 ซึ่งเราก็คุยกันว่าจุดไหนที่ Egreat ยังบกพร่อง ผมรอมา 6 เดือนไม่มีอะไรคืบหน้าและมาไม่พอใจอย่างแรงกับประเด็นบอร์ดของ Dune มันเลยทำให้รู้ว่า Face นี้คุณต้องชม Egreat เท่านั้น ผมพูดตรงๆเลยนะ Egreat ห่วยทุกตัว A10 ดีแค่วัสดุ ผมโหลด App.ไม่เป็นเพราะผมเล่นตัวนี้ตัวแรก ทางร้านเขาก็สอนผม อาจปรึกษาคุณบ้างก็ไม่มากมายย้กเว้นคุยเรื่อง up frameware แต่ผมว่าผมหาเรื่องมาคุยในเฟสเยอะนะ ทำไมมองแค่เรื่องไม่เป็นเรื่อง

ปล.Cen Grand 380 ที่ผมขายให้คุณ rrr ผมก็ไม่รู้ว่าแกเป็นพ่อค้า ผมบอกว่าผมมีสาย HDMI Ixos อยู่แต่ไม่รู้ว่าเสียและซ่อมได้ป่าว ให้ฟรี ผมบอกชัดเจน
เรื่องนี้ก็เช่นกัน ผมเป็นพยานให้คุณ Khwankhun ได้ ผมไม่ได้รู้จักเขาเป็นการส่วนตัวอะไรมาก่อนหรอกขอบอกไว้ก่อน แต่เรื่องนี้มันเกิดขึ้นตอนอยู่ในกลุ่มไลน์จริง ผมจำไม่ได้หรอกว่าคุณ Khwankhun ชื่อในไลน์ตอนนั้นว่าอะไร แต่คุณ Khwankhun ได้ชี้แจงตามนั้นจริงก่อนขาย และไม่มีข้อมูลอะไรผิดเพี้ยนหรือบิดเบือนไปจากที่คุณ Khwankhun ได้ลงไว้เลย มีเพียงคุณ Anakit นั่นแหละครับที่กำลังแสร้งทำโลกสวยอยู่ ผมกำลังเปิดหน้ากากของคุณให้โลกได้รับรู้ คุณยังไม่รู้ตัวเองอีกเหรอ....

ผมใช้ชื่อว่า Terasawa Buichi ครับ แต่ที่สมัครใหม่ที่นี่ใหม่เพราะ User khwan2510 เข้าไม่ได้ ลืมรหัสพอดีลืม Save เก็บไว้ ตอนนี้ถ้าผมรู้ว่าคุณ rrr เป็นพ่อค้าก็จะไม่ขายให้ ผมขายถูกมากเพราะคิดว่าจะเอาไปเล่นเอง ตอนนี้ผมขี้เกียจไปอาละวาดกับพวกขายผิดกฏแล้ว จึงลาออกจากคุณ ToNy ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2017, 11:06:55 am »
การสแกนปกในเวอร์ชั่น 1.2.3.5 ถือว่าทำได้ดีครับ...ไม่มีดาต้าจีนมาไห้รำคาญใจแล้ว...ขอขอบคูณ Dennis และทีมงาน...

https://www.youtube.com/watch?v=Ht74GaIQcdc

ออฟไลน์ Dede

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 01:35:52 pm »
 อ่านจากผู้ใช้จริงนี่แหละ ได้ความรู้เยอะมากครับ  [คิคิ]
   จากที่อ่านไม่ได้พูดถึง dune  เลยสงสัย ว่า คุณภาพสูงกว่าหรือว่าคุณภาพใกล้กันเมื่อเทียบ A5 ,A10 , X10
    ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2017, 01:42:53 pm โดย Dede »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2017, 11:55:28 pm »
การสแกนปกในเวอร์ชั่น 1.2.3.5 ถือว่าทำได้ดีครับ...ไม่มีดาต้าจีนมาไห้รำคาญใจแล้ว...ขอขอบคูณ Dennis และทีมงาน...

https://www.youtube.com/watch?v=Ht74GaIQcdc
เป็น Post ล่อเป้าอีกและ...จะขายของเชิญไปตั้งเพจหรือกระทู้เองน๊ะครับ ส่วนเรื่องขอบคุณเรื่อง FW.แก้ไขปัญหาเรื่องปกคุณควรไปขอบคุณในบอร์ดฟอรั่มของ Egreat World ถึงจะถูก ทำแบบนี้ ผมคิดทบทวนไปมาหลายตะลบมองยังไงก็ไม่พ้นเจตนาของคุณคือชูุจุดสนใจ เพื่อที่จะขายของอีกนั่นหละ ชอบทำตัวแอบแฝง สิงห์ร่างคนอื่นอยู่เรื่อยเลยน๊ะครับคุณอกนิตย์ ทำแบบนี้คุณจะเป็นผู้นำคนอื่นได้ยังไงครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 12:29:15 am »

ถ้าคิดจะโชว์จุดขาย คุณควรจะไปคิดค้นและหาข้อมูลเปรียบเทียบคู่แข่งในระดับเดียวกัน พิสูจน์ให้คนอื่นได้เห็นจากการทดสอบจริงของคุณ โดยคุณเองเสียมากกว่า นั่นคือคุณเก่ง ไม่ใช่เอาเรื่องสแกนปกบ้าบอเอามาเป็นจุดขาย คุณคิดว่าลูกค้าเขากินหญ้าเหรอ คุณคิดว่าลูกค้าอยากได้อะไรจาก HD Player ดังที่ผมเคยถามคุณไปครั้งนึง ซึ่งคุณตอบผมว่า "เน้นครบเครื่อง" และผมได้ถามคุณไปอีกครั้งว่า ภาพไม่สำคัญเหรอ ซึ่งน่าหัวเร่อยิ่งนักที่คุณกลับตอบผมมาแบบเด็กอมมือ "ไม่เน้นภาพ" ซึ่งมันเป็นเรื่องที่น่าขำยิ่งนัก ซื้อเครื่องเล่น HD Player ไม่มองเรื่องภาพอันดับแรก แล้วคุณจะมองที่อะไร ครั้งนึงคุณเคยถามสมาชิกท่านอื่นรวมถึงผมด้วยเกี่ยวกับภาพของ Zidoo X10 ว่าภาพมันดีกว่า A5/A10 ยังไง อะไรคือดีกว่า และหลังจากนั้นคุณก็ได้ลบความคิดเห็นที่ตอบกลับเหล่านั้นซะออกหมด เพราะคุณกลัวว่าคุณจะขายสินค้าคุณไม่ออก งั้นผมขอเอารีวิวเรื่องภาพของเมืองนอกที่นึงที่เขาเปรียบเทียบเรื่องภาพระหว่างZidoo X10 กับEgreat A10 มาให้เพื่อนๆสมาชิกใหม่ๆที่กำลังจะตัดสินใจซื้อได้ชมกัน ขอย้ำว่า...เป็นทางเลือกในการตัดสินใจ มิใช่งมโข่ง เชื่อเรื่องบ้าบอๆ อุปโลกสร้างภาพ สร้างวิมาณในอากาศหลอกคนซื้อหน้าใหม่ๆ จากลมปากคนๆนึงที่ไม่เคยเปิดใจอะไรกับเขาเลยนอกจาก ของๆกูเอง

http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=2164.msg18619#msg18619

ออฟไลน์ Khwankhun

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2017, 11:25:05 am »
ผมเคยเอา A10 เทียบกับ X8 ภาพ X8 สวยกว่าเห็นๆครับ เปิดกับ PJT BenQ W2000 ผมเน้นเล่น Full Rip คำตอบคือ Dune เท่านั้น พวก Andriod คงไม่เล่นอีกแล้ว มี X8 ไว้ดู Youtube เท่านั้น Andriod Player ผมว่าใช้งานยากทุกตัว ผ่านมือมาไม่ต่ำกว่า 5 ตัวแล้ว รู้สึกว่าไีม่ใช่ทาง รอเก็บตังค์ซื้อ Dune Duo 4K ถ้าเมียไม่ด่าก่อนครับ

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2017, 09:14:36 am »

ถ้าคิดจะโชว์จุดขาย คุณควรจะไปคิดค้นและหาข้อมูลเปรียบเทียบคู่แข่งในระดับเดียวกัน พิสูจน์ให้คนอื่นได้เห็นจากการทดสอบจริงของคุณ โดยคุณเองเสียมากกว่า นั่นคือคุณเก่ง ไม่ใช่เอาเรื่องสแกนปกบ้าบอเอามาเป็นจุดขาย คุณคิดว่าลูกค้าเขากินหญ้าเหรอ คุณคิดว่าลูกค้าอยากได้อะไรจาก HD Player ดังที่ผมเคยถามคุณไปครั้งนึง ซึ่งคุณตอบผมว่า "เน้นครบเครื่อง" และผมได้ถามคุณไปอีกครั้งว่า ภาพไม่สำคัญเหรอ ซึ่งน่าหัวเร่อยิ่งนักที่คุณกลับตอบผมมาแบบเด็กอมมือ "ไม่เน้นภาพ" ซึ่งมันเป็นเรื่องที่น่าขำยิ่งนัก ซื้อเครื่องเล่น HD Player ไม่มองเรื่องภาพอันดับแรก แล้วคุณจะมองที่อะไร ครั้งนึงคุณเคยถามสมาชิกท่านอื่นรวมถึงผมด้วยเกี่ยวกับภาพของ Zidoo X10 ว่าภาพมันดีกว่า A5/A10 ยังไง อะไรคือดีกว่า และหลังจากนั้นคุณก็ได้ลบความคิดเห็นที่ตอบกลับเหล่านั้นซะออกหมด เพราะคุณกลัวว่าคุณจะขายสินค้าคุณไม่ออก งั้นผมขอเอารีวิวเรื่องภาพของเมืองนอกที่นึงที่เขาเปรียบเทียบเรื่องภาพระหว่างZidoo X10 กับEgreat A10 มาให้เพื่อนๆสมาชิกใหม่ๆที่กำลังจะตัดสินใจซื้อได้ชมกัน ขอย้ำว่า...เป็นทางเลือกในการตัดสินใจ มิใช่งมโข่ง เชื่อเรื่องบ้าบอๆ อุปโลกสร้างภาพ สร้างวิมาณในอากาศหลอกคนซื้อหน้าใหม่ๆ จากลมปากคนๆนึงที่ไม่เคยเปิดใจอะไรกับเขาเลยนอกจาก ของๆกูเอง

http://www.futeko.com/newforum/index.php?topic=2164.msg18619#msg18619

555 อ่านแล้วตลกครับ รู้สึกเฉยๆ ขอบคุณครับที่เคยติดตามตลอด เป็นนักเขียนที่ดีครับ อนาคตไกล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2017, 09:17:30 am โดย akanit »