ผู้เขียน หัวข้อ: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((  (อ่าน 249928 ครั้ง)

ออฟไลน์ DOE

• LCD TV member
  • **
Re: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 04:24:23 pm »
ขอบคุณครับท่าน hp1740
...1วันผ่านไป ตอนนี้ผมอุดฟองน้ำ ขยับองศาจัดมุม
ตำแหน่งเสียงดีขึ้นครับ ดังเท่ากันมิติเพิ่มอีก ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็จัด Q 2020iไป ขยับมุมกันนานกว่าจะลงตัว
ตอนนี้ก็ครบองค์ประชุมแล้ว กับ Q acoustic หน้ากลางหลัง ส่วนซับยังใช้ของ Harman ดอก10นิ้ว200wครับ
เร็วๆนี้ก็ว่าจะขายชุด sat ของHARMAN คืนทุนหน่อยครับ

สรุป Q จับกับ Marantz มันเข้ากันดีจริงๆได้ฉลองคริสต์มาส+ปีใหม่กันยาวเลยทีนี้

[yes]

ขอถามหน่อยครับ พอดีเห็นผนังข้างหลังสวยดี
ทำยังไง ใช้วัสดุอะไร แล้วงบเท่าไหร่ครับ
ผนังผมใช้ไม้อัดครับในรูปเป็นลายสักอิตาลี แผ่นนึงก็200นิดๆครับ ยึดด้วยลาเท็กและตะปูเข็ม
แล้วก็โป๊ว เก็บสีครับ ส่วนสีใช้สีทาไม้ย้อมตามชอบ ทับด้วยแลกเกอด้านเป็นอันจบ
ให้เพื่อนที่เป็นช่างทำให้ ของซื้อเอง  ไม่เกิน3000
แต่ทั้งห้องผมจบราคาที่หมื่นกว่าเพราะทำเตียงญี่ปุ่นทำตู้บิ้วอินเพิ่ม

ออฟไลน์ hp1740

• Edge LED TV member
Re: ))))====>>> รวมพลคนใช้ MARANTZ <<====((((
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 07:45:18 pm »
ขอบคุณครับท่าน hp1740
...1วันผ่านไป ตอนนี้ผมอุดฟองน้ำ ขยับองศาจัดมุม
ตำแหน่งเสียงดีขึ้นครับ ดังเท่ากันมิติเพิ่มอีก ก่อนหน้านี้ไม่กี่เดือนก็จัด Q 2020iไป ขยับมุมกันนานกว่าจะลงตัว
ตอนนี้ก็ครบองค์ประชุมแล้ว กับ Q acoustic หน้ากลางหลัง ส่วนซับยังใช้ของ Harman ดอก10นิ้ว200wครับ
เร็วๆนี้ก็ว่าจะขายชุด sat ของHARMAN คืนทุนหน่อยครับ

สรุป Q จับกับ Marantz มันเข้ากันดีจริงๆได้ฉลองคริสต์มาส+ปีใหม่กันยาวเลยทีนี้

[yes]

ขอถามหน่อยครับ พอดีเห็นผนังข้างหลังสวยดี
ทำยังไง ใช้วัสดุอะไร แล้วงบเท่าไหร่ครับ
ผนังผมใช้ไม้อัดครับในรูปเป็นลายสักอิตาลี แผ่นนึงก็200นิดๆครับ ยึดด้วยลาเท็กและตะปูเข็ม
แล้วก็โป๊ว เก็บสีครับ ส่วนสีใช้สีทาไม้ย้อมตามชอบ ทับด้วยแลกเกอด้านเป็นอันจบ
ให้เพื่อนที่เป็นช่างทำให้ ของซื้อเอง  ไม่เกิน3000
แต่ทั้งห้องผมจบราคาที่หมื่นกว่าเพราะทำเตียงญี่ปุ่นทำตู้บิ้วอินเพิ่ม

เยี่ยมเลยครับ ค่าของถูกเว่อร์ นึกว่าจะเป็นหมื่น
ถ้าผนังเดิมเป็นซีเมนต์ทาสีจะใช้ตะปูเข็มได้มั้ย ถ้าไม่ได้ต้องทำยังไงอ่ะ แล้วไม้ท่านซื้อที่ไหนครับ
.....แหม่ กลายเป็นกระทู้ก่อสร้างซะแล่ว ท่านอื่นอย่าถือสานะครับ....
ปีใหม่วันหยุดยาวไม่มีโปรแกรมไปเที่ยว หางานทำดีกว่า....อิอิ

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 10:22:31 pm »
555ผมก็ไม่ได้ไปเที่ยวไหน อยู่เป็นยามเฝ้าพระนคร ก็ว่าจะหาวิธียึดเซอราวกับเซนเตอร์อยู่ครับ

ส่วนตะปูเข็ม ถ้ายิงไม่เข้าใช้สว่านนำเลยครับเล่นตรงมุมก่อนเลย หรือกาวตะปูอันนี้เหนียวมาก
ยังไงก็อยู่ ได้ทุกพื้นผิว ของผมเป็นผนังปูนครับ ด้านหลังเป็นห้องน้ำ
ไม้หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างเลยครับมีทั่วไป ร้านใหญ่บางร้านขายไม่ถึง200 บาท มีลายสักไทยกับสักอิตาลี ลายภูเขาลายเส้น
ในรูปผมใช้สักอิตาลีลายเส้น 3แผ่นเหลือ ไม่รวมยกพื้น
แผ่นละ 220บาท กว้าง 150 cm. ยาว200cm หนา4mm.(ถ้าจำไม่ผิด) บางร้านต้ดให้ด้วย เราแค่วัดขนาดไป
ผมตัดเป็น6แผ่นต่อกัน เว้นช่องไฟ0.5cm.ครับ
เด่วว่างๆผมจะลงรูปห้องดูหนังฟังเพลงในคอนโดให้ชมครับ ออกแบบเองถูกๆง่ายๆ
ของซื้อเองจ่ายแค่ค่าแรงช่าง   ตอนนี้กำลังออกแบบชั้นวางเครื่องเสียงอยู่ ครับ

ปล. ไม้ที่บางโพขายถูกมากครับเป็นแหล่งเลย แต่ผมซื้อแถวบ้านครับ ผนังทำวันเดียวจบครับ ลองดูครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2014, 10:58:33 pm โดย DOE »

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 10:17:05 am »
ขอบคุณครับท่าน DOE
ของผมก็คอนโดเหมือนกัน พื้นที่จำกัดเหลือเกิน แต่อยากทำเป็นแบบโรงหนัง  [จิ้ม]

ชั้นวางตอนนี้ของ conice ลดราคาประจำปีอยู่นะ ยี่ห้อ Bell'o แต่ราคาก็ยังเป็นหมื่นอยู่ดี

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 10:52:36 am »
ขอบคุณครับท่าน DOE
ของผมก็คอนโดเหมือนกัน พื้นที่จำกัดเหลือเกิน แต่อยากทำเป็นแบบโรงหนัง  [จิ้ม]

ชั้นวางตอนนี้ของ conice ลดราคาประจำปีอยู่นะ ยี่ห้อ Bell'o แต่ราคาก็ยังเป็นหมื่นอยู่ดี

ด้วยความยินดียิ่งครับผม

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มกราคม 01, 2015, 02:08:19 am »
                       สวัสดีปีใหม่
 สุขสมหวังครับชาว marantz

ออฟไลน์ Noppasit_1

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 08:48:10 pm »
รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีสนใจ Marantz SR 5007 มาจับคู่กับ H/K Hkts 11 ดูหนัง Action ฟังเพลงแนว POP ดู Concert บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเหมาะสมไหมครับ พอดีมีจับคู่ขายอยู่ ปกติจะเห็นแต่ AVR 161 +  HKTS 11 เพื่อนมีประการณ์ ช่วยเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
หนึ่งครับ

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 11:52:20 pm »
รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีสนใจ Marantz SR 5007 มาจับคู่กับ H/K Hkts 11 ดูหนัง Action ฟังเพลงแนว POP ดู Concert บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเหมาะสมไหมครับ พอดีมีจับคู่ขายอยู่ ปกติจะเห็นแต่ AVR 161 +  HKTS 11 เพื่อนมีประการณ์ ช่วยเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
หนึ่งครับ

Hkts11 สบายหายห่วง เมื่อไม่กี่เดือนก่อนผมก็ใช้ชุดนี้อยู่ครับ ดูหนังฟังเพลงมันส์แน่นอน
ลำโพงสามทาง  ซับ200w ผมว่าคุณภาพเกินตัวจริงๆ

ออฟไลน์ Noppasit_1

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 12:46:18 am »
รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีสนใจ Marantz SR 5007 มาจับคู่กับ H/K Hkts 11 ดูหนัง Action ฟังเพลงแนว POP ดู Concert บ้าง ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าเหมาะสมไหมครับ พอดีมีจับคู่ขายอยู่ ปกติจะเห็นแต่ AVR 161 +  HKTS 11 เพื่อนมีประการณ์ ช่วยเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ
หนึ่งครับ

Hkts11 สบายหายห่วง เมื่อไม่กี่เดือนก่อนผมก็ใช้ชุดนี้อยู่ครับ ดูหนังฟังเพลงมันส์แน่นอน
ลำโพงสามทาง  ซับ200w ผมว่าคุณภาพเกินตัวจริงๆ

ขอบคุณมากครับ คุณ DOE
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลให้มากที่สุด SR 5007 + HKTS11 ราคาช่วงทีี่ได้ของมาประมาณเท่าไรครับ
ลืมบอกไป ห้องผม 3x4.5 เมตร ครับ เหมาะสมไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 01:04:00 am โดย Noppasit_1 »

ออฟไลน์ DOE

• **
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 09:43:30 am »

ผมซื้อ 24,000 บาท แต่เป็นชุด nr 1602+HKTS 11 ครับ
เห็นว่าค่าตัวของชุดลำโพงจะแพงกว่า avr ด้วยซ้ำ
hkts11 ขายดีมากแต่ไม่รู้ถ้าซื้อแยกกับavr ราคาเท่าไรครับ เจอแต่ขายจัดชุดกับ avr
เคยเจอขายมือสองประกันครบขายในเวบ 14,000
ข้อเสียคือขายึดลำโพงติดผนังเล็กมากครับ ผมต้องทำขายึดเพิ่ม

ส่วนห้องผมขนาดก็ใกล้เคียงกับท่านครับ 3x4.5 เหมาะสมครับ ผมว่าเหลือๆ 5007 กำลัง100w
ราคา sr5007 ราคาก็ลงมามากต่อดีๆบางเจ้าไม่น่าถึง2หมื่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2015, 09:45:20 am โดย DOE »

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2015, 09:15:02 pm »
..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 09:42:23 pm โดย hp1740 »

ออฟไลน์ Chalermsa

• **
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 07:37:22 pm »
จะมาขอสมัครเข้ากลุ่มคนรัก Marantz รอล่วงหน้าได้มะครับ เนี่ย  [คิคิ] [คิคิ] พอดีว่าจะไปสอยตัว SR-5009 มาประจำการ แทนที่น้องอรตัวเก่าอยู่ ไม่รู้ว่าเจ้า Marantz เขามีปัญหาอะไรให้หนักใจบ้างมะครับ ตอนนี้เงินในกระเป๋ามานเริ่มร้อนอยากจะเสียตังแล้ว  [คิคิ] [คิคิ] รบกวนท่านสมาชิกแนะนำด้วยครับ ผม set แบบ auto ไม่เป็นด้วยสิ set เป็นแต่ manaul ล้วนๆ [หื่น] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Thammavit

• **
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 12:37:02 pm »
อยากให้ทางทีมงานช่วยปักหมุดกระทู้ คนใช้ Marantz ด้วย  เพื่อน ๆ ที่ใช้จะได้คุยกันได้สะดวกอะครับ
ขอบคุณมากครับ 

« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 01:20:15 pm »
จะมาขอสมัครเข้ากลุ่มคนรัก Marantz รอล่วงหน้าได้มะครับ เนี่ย  [คิคิ] [คิคิ] พอดีว่าจะไปสอยตัว SR-5009 มาประจำการ แทนที่น้องอรตัวเก่าอยู่ ไม่รู้ว่าเจ้า Marantz เขามีปัญหาอะไรให้หนักใจบ้างมะครับ ตอนนี้เงินในกระเป๋ามานเริ่มร้อนอยากจะเสียตังแล้ว  [คิคิ] [คิคิ] รบกวนท่านสมาชิกแนะนำด้วยครับ ผม set แบบ auto ไม่เป็นด้วยสิ set เป็นแต่ manaul ล้วนๆ [หื่น] [ปลื่ม]
ยินดีต้อนรับสู่กลุ่มคนรัก Marantz
ปัญหาใหญ่ของคนใช้ Marantz คือใช้แล้วจะไม่ค่อยมีเวลามาคุยกัน เลยทำให้กระทู้ดูจะเงียบๆหน่อย.. [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 01:40:20 pm โดย hp1740 »

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 01:49:48 pm »
เพื่อไม่ให้ห้องดูเงียบเกินไป เรามาเล่นทายนิสัยคน จากการเลือกยี่ห้อ AVR กันมั้ยครับ

เริ่มจาก Marantz ผมว่าคนกลุ่มนี้เป็นคนเงียบๆ พูดน้อย ขี้อาย

Yamaha
Onkyo
Denon
Pioneer
Harman/Kardon
Anthem
Theta

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 01:58:43 pm โดย hp1740 »

ออฟไลน์ osxp

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 02:20:43 pm »
เพื่อไม่ให้ห้องดูเงียบเกินไป เรามาเล่นทายนิสัยคน จากการเลือกยี่ห้อ AVR กันมั้ยครับ

เริ่มจาก Marantz ผมว่าคนกลุ่มนี้เป็นคนเงียบๆ พูดน้อย ขี้อาย

Yamaha
Onkyo
Denon
Pioneer
Anthem
Theta

อันนี้จริงเลยครับ  [คิคิ]

แล้วถ้าเอา Marantz มาจับกับ iFi จะทำให้พูดมากขึ้นรึเปล่าเนี่ย

อันนี้ชุดปัจจุบัน หลังจากได้ iFi มาเสริมด้านการฟังเพลงโดยเฉพาะแล้ว

พอมาจับกับสาย Prolink Cinema ก็ยังไปได้อีกนิดครับ

5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:07:17 pm »

Yamaha
Onkyo
Denon
Pioneer
Anthem
Theta

ทายนิสัยคนเล่นนี่ผมเดาไม่ค่อยออกแฮะ ผมขอเปลี่ยนเป็น

ถ้า AVR เหล่านี้เป็นมนุษย์ที่มีชีวิต นิสัยจะเป็นแบบไหนแทนละกัน อิอิ

Yamaha = เป็นคนตรงไปตรงมา สังคมกว้างขวาง(เหมือนดั่งเสียงที่โอบล้อม) ทำอะไรก็จะตั้งใจทำสิ่งนั้นสุดๆ ไม่ลังเลไปกับสิ่งอื่น ทำให้ความสามารถเฉพาะตัวสูงมาก แต่ไม่ค่อยถนัดทำในสิ่งที่ไม่ค่อยสนใจ มีความเป็นผู้นำสูง

Onkyo = เป็นคนง่ายๆสบายๆ ตามเพื่อนฝูงได้ทุกกลุ่ม เพื่อนชวนดูหนังก็ไปดูหนัง เพื่อนชวนไปร้องเพลงก็ไปร้องเพลง ทำให้เพื่อนๆต่างรักใคร่ ไม่ค่อยชอบตัดสินใจอะไรเองซักเท่าไร แต่ถ้าในยามจำเป็นก็มักจะเอาตัวรอดได้เสมอ

Denon = เป็นคนไฮโซหน่อยๆ ชอบแต่งกายด้วยเครื่องประดับระยิบระยับ มีความมั่นใจในตัวเองสูง นิสัยบางอย่างอาจมีความคล้ายคลึงกับนายยามาฮ่านิดๆ เหมาะกับการเป็นที่ปรึกษา เพราะคุณ Denon ยังใส่ใจสิ่งรอบข้างบ้างเป็นบางครั้ง 555

Pioneer = เป็นคนประเภทปากตรงกับใจ คิดอะไรก็จะชอบพูดจาไปตรงๆ ซึ่่งบางคนก็ชอบการพูดแบบนี้ เพราะดูจริงใจดี แต่บางคนก็อาจรู้สึกมันเสียดหูเกินไป จนไม่ชอบใจเอาได้

Harman/Kardon = เป็นขาลุย ดุดัน ตัวใหญ่ มีกล้าม(ฮ่าาา) ออกแนวบ้าพลังหน่อยๆ มีความอดทนสูง พูดจาหวานๆไม่เป็น แข็งกร้าว เป็นประเภทลูกผู้ชายพันธุ์เข้ม บุกน้ำลุยไฟก็ไม่หวั่น แต่เรื่องโรแมนติกนี้คงจะยาก 555+

Marantz = เป็นคนอ่อนหวานและอบอุ่น ชอบร้องเพลงเป็นชีวิตจิตใจ แต่บางครั้งทำอะไรอาจจะไม่ค่อยเด็ดขาดเท่าไร เพราะเป็นคนใจอ่อน ขี้สงสาร ไม่ถนัดเรื่องกีฬา แต่ถ้าเรื่องความโรแมนติกต้องยกให้เขาล่ะ

ที่เหลือผมไม่เคยฟังครับ เลยบอกไม่ได้ 555  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:09:20 pm โดย Zack »

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 09:14:41 pm »

Yamaha
Onkyo
Denon
Pioneer
Anthem
Theta

ทายนิสัยคนเล่นนี่ผมเดาไม่ค่อยออกแฮะ ผมขอเปลี่ยนเป็น

ถ้า AVR เหล่านี้เป็นมนุษย์ที่มีชีวิต นิสัยจะเป็นแบบไหนแทนละกัน อิอิ

Yamaha = เป็นคนตรงไปตรงมา สังคมกว้างขวาง(เหมือนดั่งเสียงที่โอบล้อม) ทำอะไรก็จะตั้งใจทำสิ่งนั้นสุดๆ ไม่ลังเลไปกับสิ่งอื่น ทำให้ความสามารถเฉพาะตัวสูงมาก แต่ไม่ค่อยถนัดทำในสิ่งที่ไม่ค่อยสนใจ มีความเป็นผู้นำสูง

Onkyo = เป็นคนง่ายๆสบายๆ ตามเพื่อนฝูงได้ทุกกลุ่ม เพื่อนชวนดูหนังก็ไปดูหนัง เพื่อนชวนไปร้องเพลงก็ไปร้องเพลง ทำให้เพื่อนๆต่างรักใคร่ ไม่ค่อยชอบตัดสินใจอะไรเองซักเท่าไร แต่ถ้าในยามจำเป็นก็มักจะเอาตัวรอดได้เสมอ

Denon = เป็นคนไฮโซหน่อยๆ ชอบแต่งกายด้วยเครื่องประดับระยิบระยับ มีความมั่นใจในตัวเองสูง นิสัยบางอย่างอาจมีความคล้ายคลึงกับนายยามาฮ่านิดๆ เหมาะกับการเป็นที่ปรึกษา เพราะคุณ Denon ยังใส่ใจสิ่งรอบข้างบ้างเป็นบางครั้ง 555

Pioneer = เป็นคนประเภทปากตรงกับใจ คิดอะไรก็จะชอบพูดจาไปตรงๆ ซึ่่งบางคนก็ชอบการพูดแบบนี้ เพราะดูจริงใจดี แต่บางคนก็อาจรู้สึกมันเสียดหูเกินไป จนไม่ชอบใจเอาได้

Harman/Kardon = เป็นขาลุย ดุดัน ตัวใหญ่ มีกล้าม(ฮ่าาา) ออกแนวบ้าพลังหน่อยๆ มีความอดทนสูง พูดจาหวานๆไม่เป็น แข็งกร้าว เป็นประเภทลูกผู้ชายพันธุ์เข้ม บุกน้ำลุยไฟก็ไม่หวั่น แต่เรื่องโรแมนติกนี้คงจะยาก 555+

Marantz = เป็นคนอ่อนหวานและอบอุ่น ชอบร้องเพลงเป็นชีวิตจิตใจ แต่บางครั้งทำอะไรอาจจะไม่ค่อยเด็ดขาดเท่าไร เพราะเป็นคนใจอ่อน ขี้สงสาร ไม่ถนัดเรื่องกีฬา แต่ถ้าเรื่องความโรแมนติกต้องยกให้เขาล่ะ

ที่เหลือผมไม่เคยฟังครับ เลยบอกไม่ได้ 555  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

แหม่...ท่านวิเคราะห์ได้ละเอียดละออจริงๆ
แถมยังเคยฟังมาเกือบทุกยี่ห้อเลย ถ้าไม่ได้ทำงานด้านนี้ คงเป็นคนชอบเครื่องเสียงเป็นชีวิตจิตใจ

ท่าน osxp ได้ของเล่นใหม่อีกแล้ว อัพเกรดระบบไม่หยุดเลยนะท่าน