ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377065 ครั้ง)

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #1080 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:35:10 pm »
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ผมต่อโดยเสียบ HDMI เข้า AVR โดยเลือกเป็น True HD ตามคำแนะนำของคู่มือ ทีนี้พอเวลาดูเปิดก็ดูได้เสียงปรกติ แต่ถ้าเวลากรอหรือว่ากดปล่มสต๊อปพอมาเพลย์ต่อ ลำโพงจะออกเสียงดังแกรกๆๆๆๆๆๆๆๆๆดังมากๆ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ ตอนแรกคิดเป็นเพราะไฟล์หนังรึเปล่า แต่ลองหลายไฟล์ก็เป็นเหมือนกันหมดน่ะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ผมลองเอา AVR ต่อเข้าเครื่องเล่น DVD ดูแล้วไม่พบอาการนี้ครับ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

ใช้กับ AVR รุ่นไหนอยู๋ครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1081 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:36:33 pm »
ผมใช้ med.1000x3d ต่อสายสัญญาน ออฟติคอล มาที่หูฟัง ไวเรส แต่ไม่มีเสียงออกครับ ที่เครื่องปรับเป็น down mix  ทำอย่างไรถึงจะมีเสียงครับ แต่ถ้าต่อโดยใช้ แจ็ค3.5จากช่องหูฟังที่ทีวีมาที่หูฟัง ไวเลส ก็ดังครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้เสียง 5.1 รึเปล่า ผมใช้หูฟัง5.1 ครับ สมาชิกท่านใดมีประสพการณ์รบกวนด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ถ้าหูฟัง 5.1 ให้ตั้งค่าตามนี้นะครับ

ระบบเสียง
HDMI : Downmix
SPDIF : Passthrough
Surround Sound : AC3

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1082 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:38:14 pm »
รบกวนสอบถามปัญหาทีครับ ผมซื้อMED1000x3Dมาตั้งใจเอาเล่นหนัง3DกับทีวีSamsung smart tv series 6800 แต่พอเปิดหนังเลือกให้เล่นแบบ3Dมันขึ้นว่า "3D experience requires enabled TV&Player" ทำยังไงก็เล่นไม่ได้ Firewareก็อัพใหม่เป็นv1.05แล้ว ถ้ายังไงรบกวนช่วยเหลือทีครับ

SET UP BD MENU เป็น OFF ยังครับ

BD ON/OFFต่างกันยังไงครับ

กรณีจะเล่น 3D ให้เซ็ทค่า BD MENU เป็น OFF ครับ

โดยที่ตัวเครื่องจะตัดเข้าเล่น 3D อัตโนมัติ และ สามารถจะเลือกดูแบบ 2D/3D ก็ได้ โดยกดปุ่ม Menu ที่รีโมทครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1083 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:39:48 pm »
มีอีเรื่องครับ เวลาดูหนังแล้วใช้docอ่านhddดูได้พักนึงมันจะหยุดครับแล้วจะstartไปที่หน้าเมนูใหม่แต่ถ้าใส่hddไว้ที่ตัวเครื่องไม่เป็นไรครับ จะแก้ไขอย่างไรได้มั่งครับผม

ขั้นแรก ลองเปลี่ยนสาย USB ที่ใช้ระหว่าง Dock มายัง Mede8er ดูก่อนครับ

ถ้าเปลี่ยนแล้วยังมีอาการอยู่ อาจจะเป็นที่ Adapter ของ Docking ได้

หรือลองนำ Docking กับ ตัวเครื่อง มาตรวขเช็คที่ศูนย์จามจุรีได้ครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1084 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 05:42:13 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ MED600x3D เล่นกับ bdfull rip เรื่อง armagedon เครื่องแจ้งว่า file ไม่ support อะครับ เรื่องอื่นปกติ
แก้ไขยังไงครับ....ตัวนี้มันอ่านได้ทุกไฟล์ไม่ใช่เหรอคัรบ

แล้วไฟล์อื่นที่เป็น mpeg-4 จะไม่มีเสียงออกอะครับ

ต่อผ่าน hdmi ไปที่ avr pioneer ครับ

ไฟล์ MPEG-4 ให้ไปตั้งค่า ที่ระบบเสียง --> Force AAC เป็น ON ครับ

อาจจะลองนำไฟล์มาเทสดูที่ศูนย์นะครับ จะได้ตรวจสอบดูได้ เพราะบางทีอาจจะมีกรณีที่ไฟล์ไม่สมบูรณ์ได้ครับผม

ออฟไลน์ bird9243

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1085 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:07:14 pm »
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ ผมต่อโดยเสียบ HDMI เข้า AVR โดยเลือกเป็น True HD ตามคำแนะนำของคู่มือ ทีนี้พอเวลาดูเปิดก็ดูได้เสียงปรกติ แต่ถ้าเวลากรอหรือว่ากดปล่มสต๊อปพอมาเพลย์ต่อ ลำโพงจะออกเสียงดังแกรกๆๆๆๆๆๆๆๆๆดังมากๆ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ ตอนแรกคิดเป็นเพราะไฟล์หนังรึเปล่า แต่ลองหลายไฟล์ก็เป็นเหมือนกันหมดน่ะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ผมลองเอา AVR ต่อเข้าเครื่องเล่น DVD ดูแล้วไม่พบอาการนี้ครับ

AVR ของ Harman 156 ครับ

ออฟไลน์ athrun

• *
« ตอบกลับ #1086 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:40:05 pm »
สอบถามครับ ผมใช้ MED600x3D เล่นกับ bdfull rip เรื่อง armagedon เครื่องแจ้งว่า file ไม่ support อะครับ เรื่องอื่นปกติ
แก้ไขยังไงครับ....ตัวนี้มันอ่านได้ทุกไฟล์ไม่ใช่เหรอคัรบ

แล้วไฟล์อื่นที่เป็น mpeg-4 จะไม่มีเสียงออกอะครับ

ต่อผ่าน hdmi ไปที่ avr pioneer ครับ

ไฟล์ MPEG-4 ให้ไปตั้งค่า ที่ระบบเสียง --> Force AAC เป็น ON ครับ

อาจจะลองนำไฟล์มาเทสดูที่ศูนย์นะครับ จะได้ตรวจสอบดูได้ เพราะบางทีอาจจะมีกรณีที่ไฟล์ไม่สมบูรณ์ได้ครับผม

ได้แล้วครับ ตั้งค่าตามนี้ครับ

แต่ armagedon ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ ว่างจะเข้าไปครับ...ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1087 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:32:25 pm »

ขอลองสอบถามไปถามเมืองนอกดูก่อนนะครับ
และจะลองหา AVR รุ่นนี้ทดสอบเพิ่มเติมให้ครับผม

หรืออาจจะติดตัวเครื่องมาเทสที่ศูนย์ Lobster จามจุรีก็ได้ครับ
ที่ศูนย์ต่ออยู่กับ Onkyo ใช้งานได้ปกติดี
จะได้ลองเทสดูว่าเครื่องของคุุณ bird9243 มีปัญหาตรงส่วนไหนอยู่หรือเปล่าด้วยครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1088 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:33:26 pm »

ได้แล้วครับ ตั้งค่าตามนี้ครับ

แต่ armagedon ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ ว่างจะเข้าไปครับ...ขอบคุณครับ

ยินดีให้บริการครับผม

ลองนำไฟล์มาเทสเลยจะแน่นอนที่สุดครับผม

ออฟไลน์ bird9243

• *
« ตอบกลับ #1089 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 03:32:28 pm »

ขอลองสอบถามไปถามเมืองนอกดูก่อนนะครับ
และจะลองหา AVR รุ่นนี้ทดสอบเพิ่มเติมให้ครับผม

หรืออาจจะติดตัวเครื่องมาเทสที่ศูนย์ Lobster จามจุรีก็ได้ครับ
ที่ศูนย์ต่ออยู่กับ Onkyo ใช้งานได้ปกติดี
จะได้ลองเทสดูว่าเครื่องของคุุณ bird9243 มีปัญหาตรงส่วนไหนอยู่หรือเปล่าด้วยครับ

วันก่อนดูเรื่อง Walking Dead ซีซั่น 2 กับ 3 เป็นทุกตอนเลยครับ เลยเอาไปลองกับเครื่องเล่นดีวีดีไม่เป็นครับ พอเมื่อวานกลับมาจากเที่ยวปีใหม่ เอามาเปิดดูกับ Prison break ดูไป 3 ตอน ไม่เป็นเลยครับ งงอยู่

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1090 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 09:56:37 am »

วันก่อนดูเรื่อง Walking Dead ซีซั่น 2 กับ 3 เป็นทุกตอนเลยครับ เลยเอาไปลองกับเครื่องเล่นดีวีดีไม่เป็นครับ พอเมื่อวานกลับมาจากเที่ยวปีใหม่ เอามาเปิดดูกับ Prison break ดูไป 3 ตอน ไม่เป็นเลยครับ งงอยู่

สงสัยได้หยุดพักปีใหม่ กลับมาเล่นได้ฉลุยเลย  [กระโดด]

แต่ยังไงถ้ายังพบปัญหาอยู่ ติดทั้งเครื่องและ HDD มาทดสอบได้เลยนะครับผม ยินดีให้บริการครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SuperRookie

• *
« ตอบกลับ #1091 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 10:06:57 pm »
รบกวนหน่อยครับ
ใช้ MED1000 fw 1.0.3 (ไม่เคย up fw)
ใช้ Ext.HDD seagate ผ่าน USB host
ใช้ USB. wireless LAN ผ่าน USB host ที่เหลือ (ตอนหลังถอดออกแล้ว)
มีปัญหาดังนี้ครับ

1. ใช้ Remote  พิมพ์ไม่ได้ครับ เช่น ใน Youtube ไม่สามารถพิมพ์ใน search ได้  cursor กระพิมพ์
    แต่สามารถใช้ wireless keyboard พิมพ์ได้นะครับ

2. ในขณะที่เล่นอยู่ เผลอไปกดปุ่ม power off บน Keyboard มัน ขึ้น Power Off .. waiting ...เป็นนิรันดร์เลยครับ (เจอไปครั้งเดียว)

3. มี Hang ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้ บนจอแสดง message ว่า Wireless Lan PlugIN หรืออะไรสักอย่าง )แต่ไฟบนเครื่องกระพริบตามการกด Remote นะครับ ทีนี้ก็เลยเอา wireless lan usb ออกเลย

ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอะไรหรือ จะแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SuperRookie

• *
« ตอบกลับ #1092 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 12:15:04 am »
ข้อ 1 ได้แล้วครับ ...ผม [โขก] เอง

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1093 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 10:45:29 am »
รบกวนหน่อยครับ
ใช้ MED1000 fw 1.0.3 (ไม่เคย up fw)
ใช้ Ext.HDD seagate ผ่าน USB host
ใช้ USB. wireless LAN ผ่าน USB host ที่เหลือ (ตอนหลังถอดออกแล้ว)
มีปัญหาดังนี้ครับ

1. ใช้ Remote  พิมพ์ไม่ได้ครับ เช่น ใน Youtube ไม่สามารถพิมพ์ใน search ได้  cursor กระพิมพ์
    แต่สามารถใช้ wireless keyboard พิมพ์ได้นะครับ

2. ในขณะที่เล่นอยู่ เผลอไปกดปุ่ม power off บน Keyboard มัน ขึ้น Power Off .. waiting ...เป็นนิรันดร์เลยครับ (เจอไปครั้งเดียว)

3. มี Hang ไม่สามารถกดปุ่มอะไรได้ บนจอแสดง message ว่า Wireless Lan PlugIN หรืออะไรสักอย่าง )แต่ไฟบนเครื่องกระพริบตามการกด Remote นะครับ ทีนี้ก็เลยเอา wireless lan usb ออกเลย

ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอะไรหรือ จะแก้ไขอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ลองลงเป็น FW V1.0.5 ดูนะครับ เพราะมีแก้ไข Bug หลายๆตัวแล้วครับผม

http://www.mede8erthai.com/forum/index.php?topic=4673.0

ออฟไลน์ Lobsterfanpage

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1094 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 06:54:40 pm »
Firmware Version 1.0.5  For MED1000X3D , MED600X3D

ดาวน์โหลดได้ที่ 

http://www.mede8er.org/beta/Firmwares_Beta/MED1000X3D/MED100X3D_V1.0.5_14December_BETA/install.img

ออฟไลน์ Winindy

• *
« ตอบกลับ #1095 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 01:08:44 am »
อยากสอบถามหน่อยครับ
คือผมใช้ MED1000X3D เปิดไฟล์หนัง 3D Full Pack เสียงเร็วกว่าภาพนิดนึงทุกฉาก สังเกตได้จากฉากตัวละครพูดเสียงจะมาก่อนตัวละครพูดนิดนึง
เทียบกับหนังเรื่องเดียวกันเป็นไฟล์ 2D Full Rip เปิดดูไม่มีปัญหาครับ เสียงตรงกับภาพ
ผมต่อสาย Optical ลำโพง 5.1
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขหรือป่าวครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #1096 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:48:34 pm »
อยากสอบถามหน่อยครับ
คือผมใช้ MED1000X3D เปิดไฟล์หนัง 3D Full Pack เสียงเร็วกว่าภาพนิดนึงทุกฉาก สังเกตได้จากฉากตัวละครพูดเสียงจะมาก่อนตัวละครพูดนิดนึง
เทียบกับหนังเรื่องเดียวกันเป็นไฟล์ 2D Full Rip เปิดดูไม่มีปัญหาครับ เสียงตรงกับภาพ
ผมต่อสาย Optical ลำโพง 5.1
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีแก้ไขหรือป่าวครับ

ในส่วนการตั้งค่าได้เปิด 24Hz เป็น ON หรือยังครับผม

ออฟไลน์ Lobsterfanpage

• https://www.facebook.com/lobsterthailand/
« ตอบกลับ #1097 เมื่อ: มกราคม 09, 2013, 11:19:39 am »
ปกสวยๆ ของคุณ GEN2527  [ปลื่ม]

<Cover & XML JapanMovie> Rurouni Kenshin ซามูไรพเนจร

http://www.mede8erthai.com/forum/index.php?topic=4697.0

เมนูสวยๆ อินเตอเฟสสวยๆ มีที่ MEDE8ER ที่นี่ที่เดียวครับ [เท่ห์]