ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377006 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_vet52

• *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:05:58 pm »
ขอถาม1.การใช้ร่วมกับดีวีดี จะต่ออย่างไร ของผม soken t60
          2. ถ้าจะใช้เล่นkaraoke ต้องทำอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 05:43:11 pm »
รีวิวจาก หนังสือ The WAVE ครับ

อัพเดทข้อมูลเพิ่มเติมบางส่วนนะครับ
สำหรับ FW ปัจจุบัน V4beta5 ถอด DTS-HD,TrueHD ได้แล้วนะครับผม

ออฟไลน์ peet

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:11:48 pm »
จะ copy หนังจาก คอม ไปลง hardisk ใน MED500X  ทำไง ครับ

ออฟไลน์ bussy

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:34:33 pm »
จะ copy หนังจาก คอม ไปลง hardisk ใน MED500X  ทำไง ครับ
ใช้สายที่ให้มากับเครื่องที่เป็นUSBน่ะครับต่อคอม
มันก็จะมีไดร์เพิ่มขึ้นมาก็ลากหนังลงในไดร์นั้นก็ได้ละครับ [คิคิ]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 08:51:43 pm »
ขอประชาสัมพันธ์นิดนะครับ

ร่วมตามติดการประกาศผลรางวัลโปรโมชั่นเดือนธันวาคม
สำหรับผู้โชคดีที่ได้รับ HDD ได้ที่ mede8erthai ครับ

^^^คลิ๊กครับ

http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=1701.0

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 09:42:29 pm »
อัพเดทรายชื่อผู้ได้รับรางวัลนะครับ
ภายใน 2-3 วันนี้ HDstudio จะติดต่อกลับไปนะครับผม

รางวัลที่ 3 : HDD 1TB.   

ผู้โชคดี : คุณเกียริติศักดิ์ สีดาโสม
SERIAL NO. M5071110000164
ซื้อ MED500X , จากร้าน 109 Computer ฟอร์จูน
วันที่ 24/12/53

รางวัลที่ 2 : HDD 2TB. 

ผู้โชคดี : คุณชนะศักดิ์ ธนบุญวาณิช
SERIAL NO. M2141110000410
ซื้อ MED200X , จากร้าน เชียงใหม่ไฮเดฟ
วันที่ 25/12/53

รางวัลที่ 1 : HDD 2TB. สองชิ้นจ้า   

ผู้โชคดี : คุณวีระพงษ์ หลวงทะ
SERIAL NO. M30811100001498
ซื้อ MED300X , จากร้าน IT-ONAIR
วันที่ 29/12/53

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 01:40:21 pm »
อัพเดท FW วันที่ 20/1/2011 นะครับ

MED300X :: FW V1.4Thai December
http://www.mede8erthai.com/FW/MED300X/MED3...i_17Jan2011.zip

MED200X :: FW V1.4Thai December
http://www.mede8erthai.com/FW/MED200X/MED2...i_17Jan2011.zip

Changlog Info V1.4
1. Fixed zoom and crash bug on sqLite database
2. Fixed Next/Previous button jump music player
3. Fixed LPCM Audio bug

สำหรับ MED500/400 กำลังเทสตัว Beta7 กันอยู่ ใกล้จะคลอดแล้วครับ
Function ที่เพิ่มขึ้นมา
- เล่นไฟล์ MKV ที่มีเสียง DTS-HD ได้
- ใน Video Wall จะสามารถกด ตัวเลข เพื่อข้ามหน้าได้
- ใน Video Wall จะสามารถกด ตัวอักษร แล้วข้ามไปที่ชื่อเรื่องที่ขึ้นต้นด้วยตัวอักษรนั้นเลย

[กระโดด] [กระโดด]

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 24, 2011, 03:20:44 pm »
หลังจากใช้ตัว Beta กันมาสักระยะ (ยาว)   [ไม่เอา]

MEDE8ER1 admin ของ mede8er ได้ออกมาแจ้งว่า FW V4 ตัวเต็ม คาดว่าจะปล่อยได้ภายในสัปดาห์นี้
http://www.mede8erforum.com/index.php/topic,4114.msg28828.html#msg28828

โดยที่ MPC Club : Hi-Jack admin ชื่อดัง ได้เผยข้อมูลออกมาว่า V4 ตัวเต็ม จะมีการเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้นในหลายส่วนดังนี้
http://mpcclub.com/forum/showthread.php?&t=26204

V4 FULL :: Change List

1 ) HD Audio problems fixed (DD+ hardware)
2 ) AAC 6 ch HDMI Passthrough fixed
3 ) PCM passthrough on SPDIF
4 ) Compressed MKV headers fixed
5 ) Windows Live Essentials Network login fixed
6 ) Samba network copy instability fixed
7 ) Navigation crashing problem fixed
8 )Write and read support for USB hosted devices over Samba fixed
9 ) .pls file Radio station support
10 ) Video Wall Alpha Search added
11 ) Video Wall Page Jump Added
12 ) Video Wall Series view changed - Now supports long file names
13 ) Video Wall GUI update
14 ) Video Wall now reads USB HDD “name” – to eliminate paths being mixed up
15 ) Video Wall support for BDISO files
16 ) Music player loading time fixed
17 ) Support ape audio files
18 ) Support ape .cue files
19 ) Dummy folders on internal HDD fixed – removed
20 ) Icelandic Language support
21 ) LED inversion on MED400X
22 ) Discreet “off” code added
23 ) IP remote improved – still beta and waiting for extra functionality
24 ) Improved WiFi Performance
25 ) General Bug fixes

ในสัปดาห์ที่ผ่านผมได้เทสตัวที่เป็น V4Beta8 อยู่
ลองกด ACCESS ไฟล์แล้ว เร็วขึ้นกว่าเดิมพอสมควร เร็วประมาณ V3 ได้

Function Video Wall เจ๋งขึ้นในส่วนของการเลือกไฟล์
- กดเลือกตัวอักษรได้
- กดตัวเลขข้ามหน้าได้

ที่สำคัญคือข้อ 7 หากแก้ไขอาการค้างที่เกิดขึ้นบ้างได้แล้ว
ความสามารถจะไปเทียบเคียง V3 ที่ขึ้นชื่อเรื่องความเสถียรมากได้หรือไม่
ต้องมาลุ้นกันดู

แล้วสงสัยว่าคงลืมไปอีกข้อ
- สามารถเล่นเสียง DTS-HD ได้จากไฟล์ MKV ด้วยครับ

นับถอยหลังอัพเกรด FW ไปพร้อมๆกันนะครับ

[กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]

ตามติดกระทู้ V4 ได้ที่นี่เลยครับ

V4 ตัวเต็มมาแล้วจ้า<<<คลิ๊ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2011, 03:21:54 pm โดย hdstudio »

ออฟไลน์ Chan_R

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 09:05:06 pm »
ซื้อมาเมื่อ 12/12/10 มันไม่ support external buffalo เซ็งจิต เสียตังค์ซื้อใหม่อีก เฮ้อ...

ต้องขออภัยจริงๆครับที่ไม่ได้แจ้งไว้ก่อน

ส่งรายละเอียดไปให้ทาง PM นะครับ

แก้ยังไงได้ช่วยบอกผมด้วยครับ ผมเป็นเหมือนกันครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:29:34 am »
 [กระโดด] [กระโดด] [กระโดด]   

มาแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบ

V4 ตัวเต็ม สำหรับ MED500X / MED400X

รายละเอียดทั้งหมดและ ตามไปดาวน์โหลดได้ที่

http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=1805.0

+++++++++++++ อ่านกันก่อน ++++++++++++++

ในตัวเต็มนี้ มีการแก้ไขปัญหา เสียง HD audio สำหรับทั้งผู้ใช้ HDMI และ SPDIF (coax/optic)
โดยการทำ FW ออกมาเป็น 2 Versions สำหรับผู้ที่ต่อแบบ HDMI และ SPDIF

เหตุผลสำหรับ 2 Versions

เหตุผลที่ต้องมี 2 Versions เนื่องจาก SDK ตัวใหม่มีข้อจำกัดต่างๆดังนี้
1. DD Hardware  ทำงานได้ดีตามปกติ ซึ่งจะสามารถถอดสัญญาณ จาก 5.1 passthrough on SPDIF และ 5.1 จาก  HDMI Audio
2. DD+ Hardware สำหรับ HDMI Audio นั้นทำงานได้ดีตามปกติ (ทั้ง DTSHD/TRUEHD) แต่สำหรับ SPDIF นั้นสามารถถอดเสียง จากไฟล์ 5.1 ได้เป็นอย่างดี แต่จะไม่สามารถถอดรหสัจาก HD Audio 7.1 ไปเป็น 5.1 ได้

( ในประเทศไทยมีจำหน่ายเฉพาะ Chipset DD+ Hardware เท่านั้น )

ดังนั้นสำหรับสมาชิกผู้ใช้ที่ใช้งาน SPDIF นั้นจะไม่สามารถใช้งานเสียง HD Audio ได้ (ซึ่งเรากันอยู่แล้วว่าเราไม่สามารถรับรหัสเสียง HD โดยตรง ผ่านSPDIF ได้) จึงต้องใช้ "NO_HD_AUDIO" version จึงจะสามารถถอดเสียง  Dolby 5.1 และ DTS 5.1 ได้  และยังถอดรหัสเสียงจาก DTSHD/TRUEHD 7.1 ได้ด้วยเช่นกัน  ในทางกลับกันหากใช้ เวอร์ชั่น  "INC_HD_AUDIO" ก็จะได้แค่เสียง 2channel จากไฟล์ HD Audio

(แอบดีใจเล็กๆว่า ทาง mede8er เมืองนอก ใส่ใจทั้งผู้ใช้งาน avr รุ่นเดิมและรุ่นใหม่ด้วย)

สรุป
DD Hardware  = ใช้อันไหนก็ได้ <<< ในไทยมีแต่รุ่น DD+
DD+  Hardware   - SPDIF used for audio  = ใช้ "no HD Audio version"
DD+ Harware   - HDMI 1.3 AMP used for audio  =ใช้ "Inc HD Audio version"
DD+ Hardware - HDMI to TV used for audio  = ใช้อันไหนก็ได้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

การเปลี่ยนแปลงจาก V4BETA5 สู่ V4 ตัวเต็ม

1.แก้ไขปัญหาการถอดรหัสเสียงทุกรูปแบบ
2.แก้ไขปัญหา AAC 6ch HDMI Passthrough
3.แก้ไขปัญหา PCM Passthrough จากการใช้งาน SPDIF
4.แก้ไขปัญหาไฟล์ Compressed MKV headers
5.แก้ไขปัญหาการ Login Windows Live Essentials Network
6.แก้ไขปัญหา copy ผ่าน Network ที่ไม่เสถียร
7.แก้ไขปัญหาการเลื่อนแล้วค้าง แฮงค์
8. แก้ไขปัญหาการเขียน/อ่านผ่าน Port USB โดย Samba
9. สนับสนุนการใช้งาน .pls จาก การเล่น Radio Station
10.เพิ่มการใช้งาน ค้นหาตัวอักษรจาก Video Wall เช่น A,B,C,D
11. เพิ่มการใช้งาน การกระโดดข้ามหน้าอย่างรวดเร็ว จาก Video Wall
12.เปลี่ยนโฉมหน้าตาการใช้งาน Video Wall ในหมวดภาพยนตร์ซีรี่ย์ และสามารถอ่านไฟล์ชื่อยาวๆได้
13.อัพเดท Video Wall GUI
14. Video Wall สามารถอ่านชื่อ HDD จาก Source USB ได้ เพื่อแก้ปัญหาการสับสนเวลาอ่านจาก Source ต่างๆ
15.เล่นไฟล์ BDISO จาก Video Wall ได้เลย
16. แก้ไขปัญหาเล่นไฟล์เพลงแล้วโหลดนาน
17. สนับสนุนการเล่นไฟล์ ape
18. สนับสนุนการเล่นไฟล์ ape ที่เป็นนามสุกล cue
19. แก้ไขโฟลเดอร์แปลกๆที่มีใน Internal HDD
20. สนับสนุนภาษา Icelandic
21.แก้ไข LED inversion on MED400X
22.เพิ่ม Discreet &#8220;off&#8221; code
23.แก้ไข IP REMOTE - ยังเป็น beta อยู่ รอใส่ฟังค์ชั่นเพิ่มเติม
24.แก้ไขการใช้งาน WIFI
25.แก้ไขปัญหา bug ทั่วไปต่างๆ

[color=blue"]ปัญหาที่ยังพบอยู่ (ส่วนใหญ่รอการแก้จาก Realtek)[/color]
* Flac .cue files support (SDK- Realtek)
* APE  .cue files support (SDK - Realtek)
* ID3 tags FLAC Audio (SDK - Realtek)
* BDMV over NFS ( SDK - Realtek)
* DD+ Hardware will not Passthrough to Core5.1 from HD Audio source on SPDIF (Awaiting Realtek)
   Workaround - Use the "No HD Audio Firmware Version"
* Screensaver flicker
* Long Playlist over 3000 songs
* Random Audio Play
* PPPoE bug (SDK- Realtek)

รายละเอียดทั้งหมดและ ตามไปดาวน์โหลดได้ที่

http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=1805.0

หวังว่าคงเป็นของขวัญปีใหม่ที่ดีสำหรับ ชาว Mede8er ทุกท่านนะครับผม
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SoLid_frOg

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 11:09:47 am »
ถ้าผมต่อตรงจาก mede8er เข้าลำโพง(ห่วยๆ)ของผมสายขาวแดง อย่างนี้ต้องโหลดเวอร์ชันไหนครับ

ออฟไลน์ shamankings

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 12:03:14 am »
มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ผมใช้รุ่น MED500x อยู่ครับ ใส่ Hdd เข้าไป 1 ตัว จากนั้นลองต่อเข้ากับโน๊ตบุค โดยใช้สายที่แถมมากับเครื่อง hd player เห็นขึ้นมา 1 ไดฟ์ตามปกติ

แต่สายที่แถมมามันสั้นไปครับ ผมเลยไปซื้อสายที่ยาวกว่า และลองต่อเข้ากับโน๊ตบุคเหมือนเิดิม แต่เมื่อใช้สายใหม่กลับมองไม่เห็นเครื่องเล่น hd player

เมื่อคลิกดูตอนที่มันเสริชหาอุปกรณ์ใหม่เมื่อเสียบสาย usb มันบอกว่าไม่รู้จักอุปกรณ์ครับ (Unknow device) ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:36:43 pm »
ถ้าผมต่อตรงจาก mede8er เข้าลำโพง(ห่วยๆ)ของผมสายขาวแดง อย่างนี้ต้องโหลดเวอร์ชันไหนครับ

ใช้ version ไหนก็ได้ครับผม

แต่ให้ตั้ง audio เป็น Down mix ให้หมด

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:38:09 pm »
มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ

ผมใช้รุ่น MED500x อยู่ครับ ใส่ Hdd เข้าไป 1 ตัว จากนั้นลองต่อเข้ากับโน๊ตบุค โดยใช้สายที่แถมมากับเครื่อง hd player เห็นขึ้นมา 1 ไดฟ์ตามปกติ

แต่สายที่แถมมามันสั้นไปครับ ผมเลยไปซื้อสายที่ยาวกว่า และลองต่อเข้ากับโน๊ตบุคเหมือนเิดิม แต่เมื่อใช้สายใหม่กลับมองไม่เห็นเครื่องเล่น hd player

เมื่อคลิกดูตอนที่มันเสริชหาอุปกรณ์ใหม่เมื่อเสียบสาย usb มันบอกว่าไม่รู้จักอุปกรณ์ครับ (Unknow device) ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไร ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

ลองต่อช่อง USB เดิมของโน้ตบุ๊คดูครับ บางทีจะมีเอ่อๆบ้างเล็กน้อยครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:38:38 pm »

อัพเดทปกหนังมาใหม่ครับ คลิ๊กตามไปโหลดได้เลยครับ

ปกหนังต่างๆมากมายที่นี่

ร่วมแบ่งปันปกหนัง โดย mede8erthai

สามารถนำไปใช้ได้กับ mede8er ทุกรุ่นครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2011, 06:39:08 pm โดย hdstudio »

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 04:39:48 pm »
อัพเดทปกหนังมาใหม่ครับ คลิ๊กตามไปโหลดได้เลยครับ

007 มีครบทุกภาคนะครับ

ปกหนังต่างๆมากมายที่นี่

ร่วมแบ่งปันปกหนัง โดย mede8erthai

สามารถนำไปใช้ได้กับ mede8er ทุกรุ่นครับผม

ออฟไลน์ dewhidef

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:50:14 pm »
กำลังสนใจยี่ห้อนี้อยู่ครับ อยากได้แล้ว พรุ่งนี้ว่าจะออกไปซื้อ แต่ยังงง อยู่ว่า แต่ละรุ่นนี่มันมีอะไรต่างกันยังไงบ้างอ่ะครับ อยากได้ 500 แต่มันก็ใหญ่ไป

400 ก็เล็กดี แต่กลัวคุณภาพจะสู้ 500ไม่ได้ แล้ว300 อีกล่ะ งง ไม่รู้ว่ารุ่นเล็กกว่าตัดอะไรไปบ้าง หรือรุ่นใหญ่กว่ามีดีไรเพิ่มมา

รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ geng_kub

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:48:55 am »
รายงานตัวน้องใหม่จัดมาเมื่อวานด้วยคนคร๊าบ MED500X

ได้เครื่องมากลับบ้านนั่งดูยาวเลยครับแจ่มมาก

ไม่มีสะดุดเลย ซับเยี่ยม ใช้งานง่าย ^^