ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1377263 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfoatfoa

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #702 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 07:56:34 pm »
เข้ามาแนะนำตัวครับ ใช้ MED500X2 เพิ่งซื้อมาวันนี้ ที่บ้านหม้อครับ (ทางร้านลงเฟิร์มแวร์ 2.0.6 ให้)

ได้ลองกลับมาใช้งานที่บ้าน เจอปัญหาแปลกๆเข้าให้ครับ นั่นคือ

- ไฟล์บางไฟล์เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ (เป็นไฟล์การ์ตูน One Piece X Toriko Part 1 เปิดได้ปกติ แต่ One Piece X Toriko Part 2 เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ) โดยทั้ง 2 ไฟล์นี้เป็น mkv ทั้งคู่ มันแปลกดีครับ - -

- ไฟล์ ISO เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ - -

- บางครั้ง ตอนที่เปิดตัวเครื่อง เข้าสู่หน้าเมนูครั้งแรก เหมือนมันค้างน่ะครับ ต้องกดปิดแล้วกดเปิดใหม่ - -

กรณีที่ผมเป็นนี้ มันเกิดจากอะไรครับ

ปล, ใช้ MED500X2 ดูกับ Plasma Pana U30T ครับ

[ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2012, 07:59:39 pm โดย tfoatfoa »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:41:25 am »
เข้ามาแนะนำตัวครับ ใช้ MED500X2 เพิ่งซื้อมาวันนี้ ที่บ้านหม้อครับ (ทางร้านลงเฟิร์มแวร์ 2.0.6 ให้)

ได้ลองกลับมาใช้งานที่บ้าน เจอปัญหาแปลกๆเข้าให้ครับ นั่นคือ

- ไฟล์บางไฟล์เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ (เป็นไฟล์การ์ตูน One Piece X Toriko Part 1 เปิดได้ปกติ แต่ One Piece X Toriko Part 2 เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ) โดยทั้ง 2 ไฟล์นี้เป็น mkv ทั้งคู่ มันแปลกดีครับ - -

- ไฟล์ ISO เปิดได้แต่ไม่มีเสียงครับ - -

- บางครั้ง ตอนที่เปิดตัวเครื่อง เข้าสู่หน้าเมนูครั้งแรก เหมือนมันค้างน่ะครับ ต้องกดปิดแล้วกดเปิดใหม่ - -

กรณีที่ผมเป็นนี้ มันเกิดจากอะไรครับ

ปล, ใช้ MED500X2 ดูกับ Plasma Pana U30T ครับ

[ร้องไห้]
ลองลง fw v2.0.7 beta น่ะครับ ผมลงแล้ว เท่าที่ใช้งานยังไม่พบปัญหาอะไรน่ะคับ http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3431.0

• *
« ตอบกลับ #704 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 12:51:27 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองทำดู

[yes]

ออฟไลน์ illusionz

• *
« ตอบกลับ #705 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 01:38:34 pm »
มี med450 อยากต่อ hdd ของคอมทำได้หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ majake

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:40:18 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะลองทำดู

[yes]

ลงเป็น V2.0.7 ดูก่อนครับ เรียกได้ว่า ตัวนี้เสถียรจริงๆ ส่วนเรื่องเสียง น่าจะเกี่ยวกับการตั้งค่าด้วยนะครับ

• **
« ตอบกลับ #707 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 04:41:48 pm »
มี med450 อยากต่อ hdd ของคอมทำได้หรือป่าวครับ

เคยมีคนเอาไปต่อกับ hdd 3.5 แล้วมันไม่เห็นครับ ถ้าต่อได้แบบเปลือยๆนี่ คงแหล่มไปเลย  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #708 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 09:56:20 pm »

[yes]

ลงเป็น V2.0.7 ดูก่อนครับ เรียกได้ว่า ตัวนี้เสถียรจริงๆ ส่วนเรื่องเสียง น่าจะเกี่ยวกับการตั้งค่าด้วยนะครับ

ปัจจุบันใช้เฟิร์มแวร์ 2.0.7 BETA ตามที่คุณได้แนะนำมา ปรากฎว่าเสียงมาแล้วครับ ดูกันเพลินหูเพลินตากันเลยทีเดียวเชียว ขอบคุณมากครับ

โดยตอนนี้ใช้ External HDD 2.5 เสียบด้านข้าง เพราะราคา HDD 3.5 สูงอยู่ - -

[เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 09:59:48 pm โดย tfoatfoa »

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #709 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 02:21:18 pm »

HDstudio ขอเชิญท่านพบกับร้าน Lobster : Entertainment Lifestyle
 ศูนย์รวมความบันเทิงรูปแบบใหม่ ที่จามจุรีแสควร์ ชั้น 3 ครับ ตรงข้ามibeat
เปิดให้บริการทุกวัน 11.00-20.00

ขอแนะนำศูนย์อย่างเป็นทางการของ MEDE8ER นะครับ ซึ่งจะเป็น Service Center เต็มรูปแบบ
และจำหน่ายเครื่องเสียง Onkyo&Polk Audio
รวมไปถึงอุปกรณ์อัพเกรดต่างๆอย่าง สายHDMI จาก AudioQuest และ LCDTVTHAILAND
นอกจากนี้ยังมีอุปกรณ์ HD Player แบบครบๆกันเลย

นอกจากนี้ท่านสามารถนำเครื่องมาอัพเฟิร์มแวร์หรือปรึกษาสอบถามการใช้งานได้ครับ
แวะมาเทสเสียง Onkyo ก็ยินดีต้อนรับครับ
ชาว LCD ทุกท่าน [เท่ห์]

พาเที่ยวร้าน Lobster จามจุรีแสควร์ ชั้น 3 ครับ [ปลื่ม]

ร้าน Lobster ตั้งอยู่ที่ จามจุรีแสควร์ ชั้น 3 ตรงข้ามกับร้าน Ibeat
สังเกตุง่าย ขึ้นบันไดเลื่อนแล้วเห็นเลย เปิดทำการทุกวัน ตั้งแต่ 11.00-20.00

บรรยากาศภายในร้านครับ

HD Player MEDE8ER ครบทุกรุ่น อุปกรณ์ครบครัน สำหรับชาวแปด

มุม Accessories อุปกรณ์การใช้งานต่างๆครับผม

สายคุณภาพ Highend จาก Audioquest

ตรงกลางจะเป็นจอ TV ไว้สำหรับเทสภาพและระบบ กับ LED Samsung 55" ลำโพงด้านบนต่อของ Polk Audio และด้านล่าง Onkyo

Now showing MED500X2+Onkyo NR609 มาเทสกันได้เลยครับ

มุมอุปกรณ์ต่างๆและMEDE8ER

ภาพรวมร้านอีกรูป

ขึ้นบันไดเลื่อนมาชั้น 3 ถึงเลยตรงข้าม ibeat ครับบบบ  [โย่ว]

การเดินทางครับ

รถไฟฟ้าใต้ดิน (MRT) : ลงสถานีสามย่าน
รถประจำทาง : สาย 4, 16, 21, 25, 29, 34, 36, 40, 45, 47, 50, 67, 93, 113, 141, 163, 172, 501
รถส่วนตัว : จอดรถฟรี 2 ชั่วโมง

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #710 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 05:59:01 pm »
ตอนนี้ปัญหา Play Back Resume กลับมาอีกแล้วครับ ตอนนี้ลง fw ใหม่รอบที่ 3 แล้ว ก็ยังไม่หายครับ ใช้มาเกือบ 2 อาทิตย์ แถบจะมีปัญหามาตลอด
ปัญหาเป็นตรงจุดใช้งานที่สำคัญซะด้วยครับ

ล่าสุด
ตอนนี้ผมไปเปลี่ยนเครื่องมาใหม่แล้วครับ เพราะยังอยู่ใน 30 วัน ตอนเอาไปส่งเช็คที่ร้าน ได้ทดสอบปัญหาเรื่อง resume
ได้ทดสอบกับ500x2 เครื่องใหม่ และยี่ห้อ Xtreamer ไม่มีปัญหาเรื่องresumeครับ  ใช้งานได้ปกติครับ ไม่พบปัญหาเหมือน500X2 เครื่องเก่า
(ทดสอบกับHDDและหนังเรื่องเดียวกัน) ก็เลยคิดว่าเป็นที่ตัวเครื่องครับ ตอนนี้ได้เครื่องใหม่มาแล้วครับ

ปล.รูปร้าน comment ข้างบน สวยมากเลยครับ แอบสนใจ Polk Audio เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 10:13:48 pm โดย eakapan »

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 11:55:36 pm »

เคยมีคนเอาไปต่อกับ hdd 3.5 แล้วมันไม่เห็นครับ ถ้าต่อได้แบบเปลือยๆนี่ คงแหล่มไปเลย  [ปลื่ม]

ผมต่อใช้งานอยู่ครับ ตรงหาตัวแปลงsataเป็นusb และก็ต้องมีอแด็ปเตอร์จ่ายไฟพ่วงเข้ามาเพิ่มด้วย

• **
« ตอบกลับ #712 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:42:20 am »
ตอนนี้ปัญหา Play Back Resume กลับมาอีกแล้วครับ ตอนนี้ลง fw ใหม่รอบที่ 3 แล้ว ก็ยังไม่หายครับ ใช้มาเกือบ 2 อาทิตย์ แถบจะมีปัญหามาตลอด
ปัญหาเป็นตรงจุดใช้งานที่สำคัญซะด้วยครับ

ล่าสุด
ตอนนี้ผมไปเปลี่ยนเครื่องมาใหม่แล้วครับ เพราะยังอยู่ใน 30 วัน ตอนเอาไปส่งเช็คที่ร้าน ได้ทดสอบปัญหาเรื่อง resume
ได้ทดสอบกับ500x2 เครื่องใหม่ และยี่ห้อ Xtreamer ไม่มีปัญหาเรื่องresumeครับ  ใช้งานได้ปกติครับ ไม่พบปัญหาเหมือน500X2 เครื่องเก่า
(ทดสอบกับHDDและหนังเรื่องเดียวกัน) ก็เลยคิดว่าเป็นที่ตัวเครื่องครับ ตอนนี้ได้เครื่องใหม่มาแล้วครับ

ปล.รูปร้าน comment ข้างบน สวยมากเลยครับ แอบสนใจ Polk Audio เหมือนกัน

โอ้ ดีใจด้วยครับ ผมก็ว่ากลับไปลองทดสอบดู ก็ยังใช้งานได้ปกติดี
ตัว Polk Audio ผมเคยผ่านๆ เห็นตัวจริงแล้ว เล็กๆแบบนั้น แต่ลำโพงแน่นเหมือนกัน ไม่เบาโหวงๆเหมือนลำโพงเล็กทั่วไป
แต่เสียงยังไม่เคยลองเลยว่าเป็นยังไง 

• **
« ตอบกลับ #713 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 11:44:07 am »

ผมต่อใช้งานอยู่ครับ ตรงหาตัวแปลงsataเป็นusb และก็ต้องมีอแด็ปเตอร์จ่ายไฟพ่วงเข้ามาเพิ่มด้วย

เป็นประมาณไหนครับ งงเล็กน้อย

พอจะมีภาพประกอบหรือเปล่าครับ  [รัก]

ออฟไลน์ somchaijamsai

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #714 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:19:28 pm »

พอจะมีภาพประกอบหรือเปล่าครับ  [รัก]
http://www.google.co.th/search?q=sata+to+usb+adapter&hl=th&prmd=imvns&source=lnms&tbm=isch&ei=zrunT7zpCITRrQeNwbiBAg&sa=X&oi=mode_link&ct=mode&cd=2
ลองหารูปในกูเกิ็ลไงครับ คำว่า sata to usb

• **
« ตอบกลับ #715 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 11:38:55 am »

http://www.google.co.th/search?q=sata+to+usb+adapter&hl=th&prmd=imvns&source=lnms&tbm=isch&ei=zrunT7zpCITRrQeNwbiBAg&sa=X&oi=mode_link&ct=mode&cd=2
ลองหารูปในกูเกิ็ลไงครับ คำว่า sata to usb

ประมาณนี้ปะครับ

แล้วพอแปลงเสร็จก็ต่อเข้า USB  เลย สะดวกดีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ bluepoppin

• *
« ตอบกลับ #716 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 03:05:05 am »
ใครรู้ช่วยแนะนำทีน่ะคับ

อยากรู้..

คือเจ้า mede8er 500x2 ของผมเนี่ยเดี่ยวนี้ไม่ทราบเป็นไร คือเวลาเล่นไฟล์หนังที่โหลดมา [720p - 1080p.mkv] จะมีบ้างช่วงที่สะดุด หรืออาการ หน่วงๆ.. ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ไฟล์ แต่พอเอาไปเปิดกับคอม ดู ตรงจุดๆที่สะดุดก็ไม่มีอะไร ไหลลื่นดี

ตอนนี้ผมใช้ fireware 2.0.7 อยู่

ไม่ทราบใครพอรู้สาเหตุช่วยบอกที ว่าต้องแก้ไขอย่างไร .....(((ลืมบอกไป ผมเล่นไฟล์หนังโดยต่อ ผ่านช่อง USB external hdd 2.5 ครับ)))

ก่อนหน้านี้ใช้ 2.0.3 ก็เป็น พอเปลี่นมา 2.0.7 ก็ไม่หายเป็นมา 1อาทิตแล้ว ดูหนังแล้วรู้สึกรำคายมากเลยครับ

(ว่าจะซื้อ อีก ยี้ห้อ ไม่ทราบว่า ยี้ห้อ ไหนดี และนิยม ที่สุด งบไม่เกี่ยง)

• *
« ตอบกลับ #717 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:05:36 pm »
และอีกอย่างนึง ตรงจุดที่สะดุด พอผม กอ กลับไปจุดเดิม บ้างครั้งก็หาย บ้างครั้งก็เป็นงงมาก

ตกลงมันเป็นที่อะไร

• **
« ตอบกลับ #718 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:28:16 am »
ใครรู้ช่วยแนะนำทีน่ะคับ

อยากรู้..

คือเจ้า mede8er 500x2 ของผมเนี่ยเดี่ยวนี้ไม่ทราบเป็นไร คือเวลาเล่นไฟล์หนังที่โหลดมา [720p - 1080p.mkv] จะมีบ้างช่วงที่สะดุด หรืออาการ หน่วงๆ.. ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ไฟล์ แต่พอเอาไปเปิดกับคอม ดู ตรงจุดๆที่สะดุดก็ไม่มีอะไร ไหลลื่นดี

ตอนนี้ผมใช้ fireware 2.0.7 อยู่

ไม่ทราบใครพอรู้สาเหตุช่วยบอกที ว่าต้องแก้ไขอย่างไร .....(((ลืมบอกไป ผมเล่นไฟล์หนังโดยต่อ ผ่านช่อง USB external hdd 2.5 ครับ)))

ก่อนหน้านี้ใช้ 2.0.3 ก็เป็น พอเปลี่นมา 2.0.7 ก็ไม่หายเป็นมา 1อาทิตแล้ว ดูหนังแล้วรู้สึกรำคายมากเลยครับ

(ว่าจะซื้อ อีก ยี้ห้อ ไม่ทราบว่า ยี้ห้อ ไหนดี และนิยม ที่สุด งบไม่เกี่ยง)

ผมเพิ่งมามีเจอบ้าง แต่จะเป็นที่จุดเดิมๆ เป็นกับหนังใหม่ที่โหลดมา 2 สัปดาห์นี้ แต่กับหนังเก่าๆมาเปิดดูก็ไม่ยักกะเจอ
เลยคาดว่าคงเป็นทีตัวไฟล์เองมากกว่า
ยังไงลองติดต่อศูนย์ดูเลยครับ เผื่อว่าจะตรวจสอบอาการได้

• *
« ตอบกลับ #719 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 02:27:41 pm »
แล้วของคุณเวลาเอาไปเปิดกับคอม มันกระดุก
ด้วยมั้ย