ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Mede8er  (อ่าน 1379118 ครั้ง)

ออฟไลน์ vtp24

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Mede8er
« ตอบกลับ #864 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 12:37:37 pm »

FW ใหม่ จะทำให้ภาพคมขึ้นกว่านี้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ LossLess

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #865 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 03:43:25 pm »
ขอถามนิดนึงครับ Skin ของ X2 สามารถนำมาใช้กับ X3 ได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lasa

• Full LED TV member
  • ????????????? ??????????????????
    • ãËé¾ÃÊÔè§ã´ÁÒ ¢ÍãËéä´éµÒÁ¹Ñ鹨éÒ
« ตอบกลับ #866 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 04:34:08 pm »
MED8DER 500 , 500X2 ,1000 เสียงต่างกันไหมครับ ใครพอทราบบ้างครับ  [งง] chip มันเป็น 1185 กับ 1186 มั้ง

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #867 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:52:06 pm »

FW ใหม่ จะทำให้ภาพคมขึ้นกว่านี้หรือเปล่าครับ

โดยรวมจะเป็นการเพิ่มฟังก์ชั่น และปรับรายละเอียดต่างๆให้ดีขึ้นครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #868 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:52:51 pm »
ขอถามนิดนึงครับ Skin ของ X2 สามารถนำมาใช้กับ X3 ได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ต้องใช้กับเฉพาะซีรี่ย์เลยครับผม

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #869 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 12:53:51 pm »
MED8DER 500 , 500X2 ,1000 เสียงต่างกันไหมครับ ใครพอทราบบ้างครับ  [งง] chip มันเป็น 1185 กับ 1186 มั้ง

เท่าที่เทสดู ตัว 1186 ภาพและเสียงจะดีขึ้น แต่ไม่ได้ถึงกับโดดออกมาครับผม

ออฟไลน์ stocamadas

• **
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 11:13:05 pm »
ผมเจอแล้ว 4 ปัญหา เหมือนไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่ confirmed มันคาใจและน่ารำคาญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

1. ปกติเวลา command อะไร เช่น forward rewind play ฯลฯ มันจะขึ้นสัญลักษณ์สีน้ำเงินตรงมุมบนซ้าย ของผม ทุกครั้งเวลาเล่นหนังเรื่องใหม่ เวลา command อะไร มันจะไม่ขึ้นสัญลักษณ์ ต้องรอเปิดเมนูอื่น เช่น เลือกซับ เลือกซาวด์ ฯลฯ แล้วปิด มันถึงจะขึ้นสัญลักษณ์ เวลา command

2. ตอนปิด BD เมนู แล้วเล่นไฟล์ 3D แท้ เมนูหน่วงมากกกกกกก

3. ตรง setting มันจะให้ตั้งวันที่กับเวลา (เพื่ออะไร ไม่รู้ ?) แต่เรื่องของเรื่องคือตั้งแล้ว มันไม่ memorize เก็บไว้ ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง มันจะ restart มาที่ 1 มค. 2010 ตลอด

4. คู่มือไม่ละเอียดเลยซักนิดเดียว ปุ่มอะไรคืออะไร ทำหน้่าที่อะไร  shortcut การเข้าถึง command menu ต่าง ๆ ค่าใน setting menu ทุกอัน มันต่างกันยังงัย ? ยกตย.ง่าย ๆ เจ้าของ 1000x3 ทุกคน คุณรู้หรือยัง ปุ่ม F1 ,F3 ,F4 เอาไว้ทำอะไร ? ปุ่มตรงกลางด้านซ้ายที่อยู่อีกด้านของปุ่มไฟรีโมทเอาไว้ learning คำสั่งจากรีโมทอื่น ก็แล้วทำยังงัยล่ะ ฯลฯ ยังอีกเยอะ

1.ได้แจ้งเมืองนอกไปแล้วครับผม

2. เมนูในส่วนไหนครับ

3. ได้แจ้งเมืองนอกไปแล้วครับผม

4. การใช้รีโมทจะมีอยู่ในหน้า 11 ครับ

ส่วนการใช้งานตรงส่วนไหน ยังไม่ละเอียดพอ สามารถแจ้งมาได้ครับ จะได้เจาะลึกๆเป็นส่วนๆเพิ่มเติม

เรื่องเมนู 3D หน่วง ต้องลองปิด BD เมนูใน setting แล้วเล่นไฟล์ 3D แท้ ทุกคำสั่งไม่ว่า forward rewind stop play ฯลฯ ทุกเมนูคำสั่งจะหน่วงทั้งหมด ลองดูครับ ส่วนเรื่องคู่มือการใช้งานที่ยังไม่ละเอียดพอ ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ถามใหม่ว่ามีตรงไหนละเอียดบ้างดีกว่า ผมว่า manual ที่ดี มันน่าจะเริ่มจาก ปุ่มทั้งหมดบนรีโมทและตัวเครื่อง เรียกว่าปุ่มอะไร ? แล้วเอาไว้ทำอะไร ? ต่อมาก็มีอธิบายเมนูคำสั่งทุกอันทั้งเมนูหลักและเมนูย่อยข้างในทั้งหมดว่าคืออะไร ? ฯลฯ อะไรประมาณเนี่ย
¶éÒäÁè¶Ö§·ÕèµÒ          ¡çäÁèÇÒªÕÇÒÇÒµÁì
ã¤Ã¾Ô¦Òµà¢è¹¦èÒ       äÁèÍÒÊÑ­
áµè¶éÒ¶Ö§·ÕèµÒ          ÇÒªÕÇѹ
äÁé¨ÔéÁ¿Ñ¹á·§à˧×Í¡   ÂѧàÊ×Í¡µÒÂ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #871 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 04:12:56 pm »
ผมเจอแล้ว 4 ปัญหา เหมือนไม่ใช่ปัญหาใหญ่ แต่ confirmed มันคาใจและน่ารำคาญมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก

1. ปกติเวลา command อะไร เช่น forward rewind play ฯลฯ มันจะขึ้นสัญลักษณ์สีน้ำเงินตรงมุมบนซ้าย ของผม ทุกครั้งเวลาเล่นหนังเรื่องใหม่ เวลา command อะไร มันจะไม่ขึ้นสัญลักษณ์ ต้องรอเปิดเมนูอื่น เช่น เลือกซับ เลือกซาวด์ ฯลฯ แล้วปิด มันถึงจะขึ้นสัญลักษณ์ เวลา command

2. ตอนปิด BD เมนู แล้วเล่นไฟล์ 3D แท้ เมนูหน่วงมากกกกกกก

3. ตรง setting มันจะให้ตั้งวันที่กับเวลา (เพื่ออะไร ไม่รู้ ?) แต่เรื่องของเรื่องคือตั้งแล้ว มันไม่ memorize เก็บไว้ ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง มันจะ restart มาที่ 1 มค. 2010 ตลอด

4. คู่มือไม่ละเอียดเลยซักนิดเดียว ปุ่มอะไรคืออะไร ทำหน้่าที่อะไร  shortcut การเข้าถึง command menu ต่าง ๆ ค่าใน setting menu ทุกอัน มันต่างกันยังงัย ? ยกตย.ง่าย ๆ เจ้าของ 1000x3 ทุกคน คุณรู้หรือยัง ปุ่ม F1 ,F3 ,F4 เอาไว้ทำอะไร ? ปุ่มตรงกลางด้านซ้ายที่อยู่อีกด้านของปุ่มไฟรีโมทเอาไว้ learning คำสั่งจากรีโมทอื่น ก็แล้วทำยังงัยล่ะ ฯลฯ ยังอีกเยอะ

1.ได้แจ้งเมืองนอกไปแล้วครับผม

2. เมนูในส่วนไหนครับ

3. ได้แจ้งเมืองนอกไปแล้วครับผม

4. การใช้รีโมทจะมีอยู่ในหน้า 11 ครับ

ส่วนการใช้งานตรงส่วนไหน ยังไม่ละเอียดพอ สามารถแจ้งมาได้ครับ จะได้เจาะลึกๆเป็นส่วนๆเพิ่มเติม

เรื่องเมนู 3D หน่วง ต้องลองปิด BD เมนูใน setting แล้วเล่นไฟล์ 3D แท้ ทุกคำสั่งไม่ว่า forward rewind stop play ฯลฯ ทุกเมนูคำสั่งจะหน่วงทั้งหมด ลองดูครับ ส่วนเรื่องคู่มือการใช้งานที่ยังไม่ละเอียดพอ ผมไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ถามใหม่ว่ามีตรงไหนละเอียดบ้างดีกว่า ผมว่า manual ที่ดี มันน่าจะเริ่มจาก ปุ่มทั้งหมดบนรีโมทและตัวเครื่อง เรียกว่าปุ่มอะไร ? แล้วเอาไว้ทำอะไร ? ต่อมาก็มีอธิบายเมนูคำสั่งทุกอันทั้งเมนูหลักและเมนูย่อยข้างในทั้งหมดว่าคืออะไร ? ฯลฯ อะไรประมาณเนี่ย

ไฟล์ 3D ที่ร้านมีอยู่หลายอันอยู่ ใช้งานได้ปกติ สะดวกส่งแหล่งที่มาไฟล์มาไหมครับ (อาจจะเป็นช่องทางบิทของที่ไหน,ไฟล์ที่ไหน) ให้ทางเราได้ดาวน์โหลดตรวจสอบ เพื่อส่งปัญหาไปยังทาง Engineerกันต่อไปครับ หรือสะดวกติดไฟล์มาที่ Lobster จามจุรีแสควร์ได้เลยครับผม

ออฟไลน์ vtp24

• *
« ตอบกลับ #872 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:58:21 am »

ขอถามด้วยครับ

>>> ถ้าจะเลื่อนซับไตเติ็ลขึ้น/ลง กดรีโมทยังไงครับ

>>> ทำปกหนังเรื่องย่อ/ปกเพลง ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #873 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:00:27 pm »

ขอถามด้วยครับ

>>> ถ้าจะเลื่อนซับไตเติ็ลขึ้น/ลง กดรีโมทยังไงครับ

>>> ทำปกหนังเรื่องย่อ/ปกเพลง ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

- ซับไตเติ้ลที่เลื่อนขึนลงได้ จะเป็นนามสกุล SRT SSA ครับผม

- เรื่องย่อ XML ตามนี้เลยครับผม
http://www.mede8erthai.com/forum/index.php?topic=423.0
http://www.mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3425.0

- ปกอัลบั้มเพลง ตามนี้ครับ (หัวข้อที่ 5)
http://www.mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3293.0

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #874 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 01:03:34 pm »
Skin มาใหม่ครับผม

ดาวน์โหลด :
http://www.mede8er.org/skin_pack_downloads/X3/X3_Horizontal_Home_Page_Skin.zip

วิธีการเปลี่ยน Skins
http://mede8erthai.com/forum/index.php?topic=3062.0

ออฟไลน์ stocamadas

• **
« ตอบกลับ #875 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:58:37 pm »
ตอนนี้เจออีกอันแล้ว ฟังก์ชั่นสัญลักษณ์รูปลูกตาที่แจ้งหนังที่เคยดูไปแล้ว ของผมมันรีเซท ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
¶éÒäÁè¶Ö§·ÕèµÒ          ¡çäÁèÇÒªÕÇÒÇÒµÁì
ã¤Ã¾Ô¦Òµà¢è¹¦èÒ       äÁèÍÒÊÑ­
áµè¶éÒ¶Ö§·ÕèµÒ          ÇÒªÕÇѹ
äÁé¨ÔéÁ¿Ñ¹á·§à˧×Í¡   ÂѧàÊ×Í¡µÒÂ

ออฟไลน์ amenk

• *
« ตอบกลับ #876 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:05:52 pm »
น้องใหม่ขอคำแนะนำคับ วันนี้ได้ไปสอย1000x3Dมาอ่ะคับ สงสัยว่าจะปรับภาพยังไงที่จะทำให้มันออกมาสวยเหมือนชาวบ้านเขา ผมใช้plasmaนะคับ ส่วนsortเป็นของ WD my book 2TB  และไฟล์ที่เหมาะจะเล่นโดยทั่วไปแล้วพี่ๆเอามาจากไหนอ่ะคับ ไฟล์ที่ผมเล่นเป้นแบบโหลดบิทมา มันเกี่ยวมั้ยคับ ลองอ่านในคู่มือแล้วก้อยังงงๆเหมือนเดิม และอีกคำถามนะคับทำไมเวลาเล่นไฟล์หนังไปซักพักแล้วเสียงจะหายไปต้องหยุดเล่นชั่วคราวแล้วกดเล่นเสียงถึงจะมาอ่ะคับ มีวิธีแก้ไขหรือป้าวคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2012, 12:41:07 am โดย amenk »

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #877 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:38:44 pm »
ตอนนี้เจออีกอันแล้ว ฟังก์ชั่นสัญลักษณ์รูปลูกตาที่แจ้งหนังที่เคยดูไปแล้ว ของผมมันรีเซท ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง

ลองนำเครื่องกับฮาร์ดดิสก์เข้ามาเช็คดูได้นะครับ จะได้ตรวจสอบสาเหตุได้แน่นอนและนำไปสู่การแก้ไขที่ชัดเจนครับ

ตอนนี้มี FW ใหม่ที่เป็น Beta ออกมาแล้ว สามารถโหลดมาทดสอบดูได้ครับ
http://www.mede8erforum.com/index.php?PHPSESSID=8bfk61fr5hetrtk1pl6im2eo62&topic=8928.0

สามารถรายงาน Bug Report โดยตรงที่ Mede8erForum โดยตรงเลยนะครับ
http://www.mede8erforum.com/index.php?PHPSESSID=8bfk61fr5hetrtk1pl6im2eo62&board=128.0

ทางเมืองนอกจะทำเป็น Bug List ไว้ และแก้ไขไปทีละตัวครับผม

ขอบคุณครับ

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #878 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:42:17 pm »
น้องใหม่ขอคำแนะนำคับ วันนี้ได้ไปสอย1000x3Dมาอ่ะคับ สงสัยว่าจะปรับภาพยังไงที่จะทำให้มันออกมาสวยเหมือนชาวบ้านเขา ผมใช้plasmaนะคับ ส่วนsortเป็นของ WD my book 2TB  และไฟล์ที่เหมาะจะเล่นโดยทั่วไปแล้วพี่ๆเอามาจากไหนอ่ะคับ ไฟล์ที่ผมเล่นเป้นแบบโหลดบิทมา มันเกี่ยวมั้ยคับ ลองอ่านในคู่มือแล้วก้อยังงงๆเหมือนเดิม และอีกคำถามนะคับทำไมเวลาเล่นไฟล์หนังไปซักพักแล้วเสียงจะหายไปต้องหยุดเล่นชั่วคราวแล้วกดเล่นเสียงถึงจะมาอ่ะคับ มีวิธีแก้ไขหรือป้าวคับ ขอบคุณคับ

การปรับภาพหลักๆ จะแปรับที่ Contrast กับ Brightness ก่อนนะครับ
และให้ลองลดพวก Sharpness ลง เพราะไฟล Hidef ค่อนข้างชัดมากอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องเพิ่ม Sharpness ครับ

ออฟไลน์ looklay

• *
« ตอบกลับ #879 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 06:11:34 pm »
 [กระโดด] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ wutcool

• *
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 08:27:22 am »

Download V1.0.3 22 August BETA 2012
http://www.mede8er.org/beta/Firmwares_Beta/MED1000X3D/x3_V1.0.3_Aug22_BETA.rar

V1.03 - 22Aug 2012
b]Changelog[/b] MDS
1) Fixed Auto Frame Rate 'Auto'TV Sys changing to NTSC when exiting a video
2) Fixed 24hz 3DBDISO functionality

ตัวใหม่ล่าสุดครับใช้แล้วรู้สึกเร็วดีเข้าปกหนังไวมาก

• *
    • HDstudio
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:43:36 pm »

Download V1.0.3 22 August BETA 2012
http://www.mede8er.org/beta/Firmwares_Beta/MED1000X3D/x3_V1.0.3_Aug22_BETA.rar

V1.03 - 22Aug 2012
b]Changelog[/b] MDS
1) Fixed Auto Frame Rate 'Auto'TV Sys changing to NTSC when exiting a video
2) Fixed 24hz 3DBDISO functionality

ตัวใหม่ล่าสุดครับใช้แล้วรู้สึกเร็วดีเข้าปกหนังไวมาก

[ปลื่ม] [ปลื่ม]